เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:57:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  CPU แรงๆนี้ทำไรได้หรอครับ อย่างเช่น core i7
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน CPU แรงๆนี้ทำไรได้หรอครับ อย่างเช่น core i7  (อ่าน 3120 ครั้ง)
tabeig
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 11:45:13 »

เท่าที่ผมรู้ core i 7 มันจะมีการจำลองตัวเองขึ้นมาครับ โปยปกคิ ไอพวกที่ขึ้นต้นด้วย core ทั้งหลาย จะมีการทำงาน เป็น 4 โปรเซจ (ไม่นับ core 2 duo ครับ core2duo จะมีการแบ่งการทำงานเป็น 2 cpu ) เช่น core i 3 5 พวกนี้จะทำงานด้วยกัน 4 โปรเซจเซอร์ พูดง่ายๆ คือ มีการประมวลผล เป้น 4 ส่วน โดนทั้ง 4 ส่วน จำทำงานโดยช่วยเหลือกันครับ แต่ core i7 มันจะเนือกว่าพวก core i 5 คือ มันจะมีการจำลองตัวเองขึ้นมาอีก 1 ชั้น ทำให้มีการประมวลผม เป็น 8 โปรเซจครับ ทำให้การทำงานในคอมพิวเตอร์ ไวมากขึ้น
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:02:07 »

N/B ไปเล่นฝั่ง Intel น่อ  ถ้าเล่นฝั่ง AMD รับรองได้ APU กับการ์ดจอแบบครอสไฟร์เทคโนโลยีของ ATI เป็นแน่แท้

ถึง CPU จะไม่แรงเท่า i7 ก็ตาม แต่ภาพรวมแล้วสวยงามกว่ากันเยอะนะผมว่า หรือถ้างบเยอะจัด N/B  รุ่นที่ VGA MXM ไปเลย

มีหลายค่าย แต่ตอนนี้รู้สึกว่าทางค่าย MSI เค้าจะร้อนและแรงกว่าเพื่อน... ยิงฟันยิ้ม

ว๊ายยยยยยยยยยยยยยยย ไม่เจอะกันนานคิงถึงจังเร่ยยยยยยยยยยยยยยยยย บ๊วบๆ ยิงฟันยิ้ม

เกินไปแล้วคุณพระเอก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:04:17 »

N/B ไปเล่นฝั่ง Intel น่อ  ถ้าเล่นฝั่ง AMD รับรองได้ APU กับการ์ดจอแบบครอสไฟร์เทคโนโลยีของ ATI เป็นแน่แท้

ถึง CPU จะไม่แรงเท่า i7 ก็ตาม แต่ภาพรวมแล้วสวยงามกว่ากันเยอะนะผมว่า หรือถ้างบเยอะจัด N/B  รุ่นที่ VGA MXM ไปเลย

มีหลายค่าย แต่ตอนนี้รู้สึกว่าทางค่าย MSI เค้าจะร้อนและแรงกว่าเพื่อน... ยิงฟันยิ้ม

ว๊ายยยยยยยยยยยยยยยย ไม่เจอะกันนานคิงถึงจังเร่ยยยยยยยยยยยยยยยยย บ๊วบๆ ยิงฟันยิ้ม

เกินไปแล้วคุณพระเอก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องกอดล๊อคคอ หักคอหลายๆม๊วฟครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:23:20 »

ต้องกอดล๊อคคอ หักคอหลายๆม๊วฟครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้ไปเบ่งไถร้านเน็ต ร้านเกมส์แถวไหนหนา ถึงกับจะจัดหนัก จัดเต็มกันเลยเหรอครับ...คุณรุต  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:48:40 »

คิดถึงเหมือนกันครับ ส่งยังมัวช้อนซื้ออะไรอยู่เลยยุ่งจัดแน่ๆเลย อิอิ
คิดถึงนะ จุบๆ แต่ ไปตา...ซะ 5555+ (เล่นแรงๆบ้างด้วยคนดิ  ยิงฟันยิ้ม)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 14:34:56 »

ผมไม่ได้ไปเบ่งไถร้านเน็ต ร้านเกมส์แถวไหนหนา ถึงกับจะจัดหนัก จัดเต็มกันเลยเหรอครับ...คุณรุต  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ตกลงไปทำเหมืองแร่แต้ก่อ 555555555555
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 20:14:29 »

ตกลงไปทำเหมืองแร่แต้ก่อ 555555555555

555555555555

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 22:57:56 »

......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:08:17 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
namem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2012, 22:08:47 »

เรื่องความแรงนี่ cpu ใน notebook ไม่มีให้มั้งครับถึงจะเป็น i7 ก็เถอะ อาจจะมีที่ราคาหลักแสน
แต่ pc แรงๆหาได้ในงบประมาณที่คุ้มมาก มันคนละ feel กันเลย เก่งกว่า notebook หลายเท่าไม่ว่าจะ เกม หรืองาน ก็รวดเร็ว ง่ายหมด  ตั้งแต่ใช้ pc  notebook i7 ของผมไม่ค่อยได้ใช้เลยเพราะรำคาญความเต่าของมัน อิอิ  20xxx-ได้ขนาดนี้ notebook 3-4xxxx-โมให้ตายก็ไม่ได้มั้งแบบนี้

* Untitled.png (53.9 KB, 701x750 - ดู 133 ครั้ง.)
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2012, 17:51:06 »

เรื่องความแรงนี่ cpu ใน notebook ไม่มีให้มั้งครับถึงจะเป็น i7 ก็เถอะ อาจจะมีที่ราคาหลักแสน
แต่ pc แรงๆหาได้ในงบประมาณที่คุ้มมาก มันคนละ feel กันเลย เก่งกว่า notebook หลายเท่าไม่ว่าจะ เกม หรืองาน ก็รวดเร็ว ง่ายหมด  ตั้งแต่ใช้ pc  notebook i7 ของผมไม่ค่อยได้ใช้เลยเพราะรำคาญความเต่าของมัน อิอิ  20xxx-ได้ขนาดนี้ notebook 3-4xxxx-โมให้ตายก็ไม่ได้มั้งแบบนี้

ป๊าด เครื่องบินเจ็ต ^^  ยิงฟันยิ้ม
นิกกี้
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 23:24:24 »

เอาด้วยคน เพิ่งซื้อมา ASUS K46CM I7-3517Uเพิ่มแรมเป็น 8GB GT635(2 GB)
คนขายบอก(บางและแรง) พอมาใช้งานจริงไม่ประทับใจคับ ผมใช้แลนเดอร์ sketch up
วินโดเซเวนก่อรีสตาทบ่อยจัง ทำงานอยู่ดีๆ เริ่มใหม่ซะงั้น เวลาดูหนังก่อไม่ยอมใช้การ์ดจอทำให้ภาพไม่สวย คอมเครื่องเก่าเป็น acer i3 ภาพยังจะสวยกว่าอีก

รับออกแบบ-เขียนแบบบ้าน พร้อมประมาณการ
งานรับเหมาก่อสร้างทุกชนิด
โทร 088-2672563,081-3863562 (นิค)
namem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 12:05:10 »

เอาด้วยคน เพิ่งซื้อมา ASUS K46CM I7-3517Uเพิ่มแรมเป็น 8GB GT635(2 GB)
คนขายบอก(บางและแรง) พอมาใช้งานจริงไม่ประทับใจคับ ผมใช้แลนเดอร์ sketch up
วินโดเซเวนก่อรีสตาทบ่อยจัง ทำงานอยู่ดีๆ เริ่มใหม่ซะงั้น เวลาดูหนังก่อไม่ยอมใช้การ์ดจอทำให้ภาพไม่สวย คอมเครื่องเก่าเป็น acer i3 ภาพยังจะสวยกว่าอีก
มันช้ากว่าหลายอย่างครับ i7 3517 มี 2 core 4  threads  แต่ i5 ของ pc มี  4 core 4 threads  i7 มีตั้ง 8 threadแรงกว่ามาก

RAM DDR3 เหมือนกัน แต่ bus ของ pc จะสูงกว่า และคูณ สอง ด้วย จะเร็วกว่า

การ์ดจอ ของ nb 2 gb เยอะมากจนเกินจำเป็น แถมรวมร่างกับ hd4000 ของ cpuได้อีก แต่gpu clockและ bandwidth ต่ำมาก และเป็นแค่ ddr3  ต่างกับของ PC  ถึงการ์ดจอจะมีแรมแค่ 1 gb.แต่เป็น ddr5 เร็วกว่ามาก gpu clock เร็วกว่ามาก แดกไฟกว่ามากเช่นกัน  

hdd notebookก็ช้ามากครับ ความจุตั้ง 750 gb แต่ หมุน 5400 rpm sata2 bufferก็น้อยมาก  ของ PC ความจุเท่ากัน หมุน 7200rpm buffer สูงมีถึง 64mb sata 3 และหากเป็น ssd sata 3 ยิ่งเร็วกว่ามากมาย

ผมว่าใช้ pc แรงๆ  กับ tabletหรือ smart phoneซั๊กเครื่อง จะเข้าท่ากว่า notebook i7 ราคา 3xxxx ซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 12:16:47 โดย namem » IP : บันทึกการเข้า
สันติสุข
มัธยม
**

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 15:55:55 »

ตอบคำถามให้ครับ การเเก้ไขสำหรับตัวนี้ทำไมถึงค้างเพราะบ้างครั้งเราปรับโหมดใช้งานในวินโดว์ผิดไป ประสิทธิภาพที่รูปเเบตเตอรี่ถ้าอยากใช้งานเต็มประสิทธิภาพไม่ค้างให้ปรับเป็นโหมด high performance ประสิทธิภาพสูงสุดนั้นเอง ความจริงเเล้วตั้งเเต่i7 g2 หรือcore I ต่างๆตั้งเเต่รุ่นสองขึ้นมาอินเทลเขาให้มีการปรับเเก้ไขให้มันทำงานบูตความเร็วเองได้อัตโนมัติส่วนเรื่องเล่นเกมส์เเล้วกระตุกนั้นอาจจะเป็นเพราะตัวเครื่องไม่ได้ลงโปรเเกรมของโน้ตบุ๊คยี่ห้อที่ใช้ก็อาจจะเป้นไปได้มันถึงไม่ซับพอร์ทให้มันสับเปลี่ยนการ์ดจอเองเพราะปกติโปรเเกรมส่วนเสริมต่างๆมักจะไม่ดึงการ์ดจอออนบอร์ดอยู่เเล้ว
shigisama
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 21:14:41 »

ชอบแรมครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์