เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 10:43:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ขอความฮู้ ย๊ะจ๋าใดบ่าหื้อผีต๋ายโหงมันมาตั๊กมาตอเฮาครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอความฮู้ ย๊ะจ๋าใดบ่าหื้อผีต๋ายโหงมันมาตั๊กมาตอเฮาครับ  (อ่าน 5241 ครั้ง)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 11:31:57 »

ต๋ามหัวข้อเลยครับ พอดีคนฮู้จักกั๋นโดนผีตั๊กแถวแม่สรวย มา 2 รอบแล้วครับ เฮาจะมีวิธีก๋านใดผ่องหา ตี่จะบ่าฮื้อมันมาตั๊กมาตอเฮา ครับ  ตี่เปิ้นบอกว่าใช้ข้าวดำข้าวแดงมันเป๋นจาใดครับ...
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 19:53:15 »

มันตั๊กก่ตอบมันเหี๋ยก๊า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 15:47:06 »

มันตั๊กก่ตอบมันเหี๋ยก๊า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ่านแล้ว ก๊ากเลย 5555
จขทก. เขาเครียดนะคะ

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
friendcom
เปิดบริการทุกวันไม่เว้นวันหยุดราชการ
เตรียมอนุบาล
*

เฟรนด์คอมเซอร์วิส

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 12:35:02 »

ปอดีไปนั่งอ่านมา ลองเอาไปทำผ่อลอ น่าจะได้ผล
http://www.samyaek.com/board2/index.php?topic=1941.0

1/1 หมู่ 1 ต.สันทราย อ.แม่จัน จ.เชียงราย 57110
ซื้อ-ขาย-ซ่อม-อุปกรณ์คอมพิวเตอร์-ปริ้นเตอร์
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 12:57:07 »

หาท้าวเวสสุวรรณพกติดตัว
city
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 18:58:42 »

ยิงฟันยิ้ม คิดได้ไง ยิงฟันยิ้ม
nawinter
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 19:02:07 »

หาหลวงปู่ทวดสักองค์มาไว้รถคับ  จะดีมากๆๆ
nidza123
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2012, 17:10:12 »

ยิงฟันยิ้ม คิดได้ไง ยิงฟันยิ้ม
ไค่หัวกำนี้เนาะ 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 22:34:41 »

ต๋อนเป๋นละอ่อน อุ๊ยสอนกาถาท่องไปตวยตาง กาว่าระนึกในใจ๋ก็ได้ว่า "อิ สวา สุ" (เป๋นการหื้อเฮามีสติตลอด สติมาปัญญามันก็โล่งเนาะ) ถ้าถึงที่เย็นๆผีนัก ก็ระนึก "พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ กุณพ่อกุณแม่ แม่ธรณี เจ้าที่ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตังหลาย ขอปกปักฮักษาตวย" ก็จะพ้นการตั๊กตอ เพราะมีสติ มีพลังสูงกว่า ลองผ่อเน้อ
konkothai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 11:10:44 »

ต๋อนเป๋นละอ่อน ไปวัดกลับมาบ้านกะมืดกั๋วผีขนาดไฟฟ้ากะบ่อมีเตียวตางสั่นโจ๊ะ ๆ ตุ๊ลุงหื้อ ท่อง กำนี้ครับ ตุ๊ก๊ะนะโส นะโมปุ๊ดทายะ ท่องไปเรื่อย ๆ ในใจ๋ ครับ

คนมักม่วน
toto
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 23:44:02 »

รู้จุดที่มันอยู่ก่อครับ ถ้ามันตั๊กแหมหื้อแก๋งหอยไปเลี้ยงมันเน่อครับ  มันจะหน่ายแล้วบ่าตั๊กแหมเลย อันนี้สูตรคนเลี้ยงผีบ้านในเวียงครับ ได้ผลชะงัดแล
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2012, 02:50:57 »

ดูไม่จืดเลยนะ ? ขอบคุณที่ทำให้หัวเราะได้ (แต่ จขกท. เครียด)
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 00:24:54 »

หลวงพ่อทวดให้คุณทางแคล้วคราดปลอกภัย ท้าวเวสสุวรรณน่าจะมาถูกทาง ถ้ามันตักแหมกำแกงหอยไปเลี้ง พร้อมจิ้นลาบแก๋งอ่อม แล้วก็ปั้นข้าวแน่นๆปอกำมือ เอาไปจี่ไฟฮื้อดำเอาจนข้าวไหม้เลย เอาไปบอกที่จุดที่โดนตักมา แล้วฮื้อบอกว่ามาเลี้ยงแล้ว กิ๋นฮื้ออิ่ม  แล้วเอาเข้าที่จี่ไฟวางไว้ แล้วบอกว่าถ้าเจ่นไดข้าวปั้นนี้บ่อขาว ก็บ่อต้องมาตักมาตอกิ๋นแหม เต่าอี้แล่ะครับ เสร็นก็เดินหันหลังมาเลย บ่อต้องหันไปผ่อแหม ฤ้ามีโอกาสมาหาผมเน้อ จะฮื้อของดีคนที่โดนตัก เพราะเปิ้นเป็นคนขวัญอ่อน และมีสื่อสัมผัสถึงวิญญาณ เขาเลยมาตักกิ๋นโตย
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 03:01:25 »

หลวงพ่อทวดให้คุณทางแคล้วคราดปลอกภัย ท้าวเวสสุวรรณน่าจะมาถูกทาง ถ้ามันตักแหมกำแกงหอยไปเลี้ง พร้อมจิ้นลาบแก๋งอ่อม แล้วก็ปั้นข้าวแน่นๆปอกำมือ เอาไปจี่ไฟฮื้อดำเอาจนข้าวไหม้เลย เอาไปบอกที่จุดที่โดนตักมา แล้วฮื้อบอกว่ามาเลี้ยงแล้ว กิ๋นฮื้ออิ่ม  แล้วเอาเข้าที่จี่ไฟวางไว้ แล้วบอกว่าถ้าเจ่นไดข้าวปั้นนี้บ่อขาว ก็บ่อต้องมาตักมาตอกิ๋นแหม เต่าอี้แล่ะครับ เสร็นก็เดินหันหลังมาเลย บ่อต้องหันไปผ่อแหม ฤ้ามีโอกาสมาหาผมเน้อ จะฮื้อของดีคนที่โดนตัก เพราะเปิ้นเป็นคนขวัญอ่อน และมีสื่อสัมผัสถึงวิญญาณ เขาเลยมาตักกิ๋นโตย
ขอบคุณท่าน maekok__14และท่าน toto เลี้ยงแก๋งหอยกับข้าวจี๋  กำลังมาขอบคุณครับาฮู้ว่ามีอย่างอีโตย ไจ๊ได้ผลเลยกาครับอันข้าวจี่ปอเข้าใจความหมายแต่แก๋งหอยบ่าเข้าใจ๋ความหมายปอจะขยายความได้ก่อครับ  ว่าจะได้ต้องไจ๊แก๋งหอย  ถือเคร็ดอะหยัง   ขอบคุณครับ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 12:42:45 »

ขอบคุณท่าน maekok__14และท่าน toto เลี้ยงแก๋งหอยกับข้าวจี๋  กำลังมาขอบคุณครับาฮู้ว่ามีอย่างอีโตย ไจ๊ได้ผลเลยกาครับอันข้าวจี่ปอเข้าใจความหมายแต่แก๋งหอยบ่าเข้าใจ๋ความหมายปอจะขยายความได้ก่อครับ  ว่าจะได้ต้องไจ๊แก๋งหอย  ถือเคร็ดอะหยัง   ขอบคุณครับ

คนเมืองฌอาเปิ้นถือกั๋นครับ ถ้าบ่ใจ่คนครอบครัวเดียวกั๋น บ่ดีเอาหอยจูบมาแกงสู่
มันจะจังกัน เหมือนเอาเป็ดมาเลี้ยงกั๋นน่ะครับ
บางตี่ก็เลยเอาแกงหอยจูบไปเลี้ยง เพราะผีบ่ใจ่คนของเฮา พอเลี้ยงแก๋งหอยแล้ว
เขาก็จะจังเฮา แล้วก็จะได้บ่มาตั๊กแหมน่ะครับ 555+
ความเชื่อ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 21:40:34 »

ฮู้ตี่มันตัก จวนปู่จารย์ไปเลี้ยงผี  มีจิ้นลาบ จิ้นส้า ไก่ต้ม เหล้าขาว แล้วก็ทำพิธีเลี้ยงตามแบบฉบับปู่จารย์ นั่งรอสักกำ เอาปืนตี่เตรียมซ่อนมา ยิงก๋างกกข้าวตี่เลี้ยงผีสามนัด...

ยิงไปละยัง...ลืมบอก ท่องนะโมสามจบ เป่าเข้าบอกปลายปืน แล้วยิง
หมายเหตุ ตอนท่องนะโมเป่าปลายปืนห้ามลั่นไก

แล้วผีตัวนั้นจะบ่าตั๊กไผแหมซ้ำ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 22:33:42 »

ฮู้ตี่มันตัก จวนปู่จารย์ไปเลี้ยงผี  มีจิ้นลาบ จิ้นส้า ไก่ต้ม เหล้าขาว แล้วก็ทำพิธีเลี้ยงตามแบบฉบับปู่จารย์ นั่งรอสักกำ เอาปืนตี่เตรียมซ่อนมา ยิงก๋างกกข้าวตี่เลี้ยงผีสามนัด...

ยิงไปละยัง...ลืมบอก ท่องนะโมสามจบ เป่าเข้าบอกปลายปืน แล้วยิง
หมายเหตุ ตอนท่องนะโมเป่าปลายปืนห้ามลั่นไก

แล้วผีตัวนั้นจะบ่าตั๊กไผแหมซ้ำ

ถ้าเป็นระเบิด 3 แอ่น จะชงักกว่าก่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 13:49:56 »

ขอบคุณทุกท่านครับ  จะใดจะเอาความฮู้ตี่ได้ไปบอกต่้อคับ..... ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 14:09:23 »

ได้ความฮู้ใหม่ๆแหมละ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 19:46:42 »

บ่มีก้าครับผี ถ้ามีเฮาต้องย่ำใส่ขี้มันพ่องก่า ถ้าผีมีแต้จับมาขายเลยครับ สามตัวร้อย สามตัวร้อย 5..5..5.. อู้เล่นบ่ดายเน้อ...
 คนเฒ่าบ่เก่าเปิ้นว่ามันตักมันตอย เพราะมันเป็นผีตายโหง มันอ๊ดกลั้นอดอยาก ต้องทนทุกข์ทรมานจนกว่าจะได้ไปผุดไปเกิด ถ้าเป็นอย่างอี้เฮาก็ต้องสงเคราะห์มัน มันต้องการอะหยังก็เอาไปเลี้ยงไปดูมัน หื้อมันได้กิ๋นได้บริโภค ตามที่มันต้องการครับ เท่าที่ได้ประสบมา ส่วนมาก เลี้ยงดูมันแล้วก็เรีัยบร้อย ผีต๋ายโหงส่วนมากต้องการ ลาบส้าแก๋งอ่อมเหล้าบุหรี่ มีัอยู่รายหนึ่ง อยากกิ๋นแก๋งปล๋าใส่หน่อไม้ส้ม 5..5..5..มีไปสะป๊ะครับ

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
หน้า: [1] 2 พิมพ์