เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 12 มิถุนายน 2024, 02:59:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คำว่า "ห้องนั่งเล่น" หมายถึง อะไร ???
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์
ผู้เขียน คำว่า "ห้องนั่งเล่น" หมายถึง อะไร ???  (อ่าน 9448 ครั้ง)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 19:50:44 »

พิมพ์ๆ ลบๆ มาสามสี่ย่อหน้าละ

ขี้เกียจพิมพ์ยาว จะหาว่าชวนทะเลาะอีก

สรุปว่า ... ความรู้สึกที่เสียไป มันเอาคืนไม่ได้หรอก

หรือต้อบใช้เวลา แค่นั้นแหละ

คิดแก้ไป มันก็แค่หลักการ ทำจริงฝันเอาเหอะ ปล่อยให้มันซา และหายไปดีกว่า

คนกลุ่มใหม่ยังพร้อมจะก้าวเข้ามาอีกเยอะ

ชรฟก ไม่ใช่โลกของคนกลุ่มเดียว

อดีตเคยมี แมงโม้ กระดกแก้ว ตะเกียง กลุ่มห้องคอม กลุ่มจานดาวเทียม กลุ่ม4*4

อีกเยอะ

แต่กาลเวลามันเปลี่ยนไป อะไรก็เปลี่ยนแปลง

ก้มหน้ารับกรรมที่ทำไว้ แล้วเดินต่อดีกว่า

ด้วยความเคารพ และไม่แอ๊บแบ๊ว

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 21:07:37 »

ไหนๆก็โพสตล่ะ
เพราะอยากให้เกิดความชัดเจนจริงๆครับ จึงได้พิมพ์ข้อความขึ้นมามันเป็นความจริง
ที่เกิดขึ้นและพวกเราต้องยอมรับความจริง จึงอยากให้ช่วยกันแก้ไข ไม่ใช่เพื่อ
ใคร แต่เพื่อพวกเราทุกคน ไม่กร่างแต่ก็ไม่แอ๊บแบ้วครับ ทั้งหมดคือความจริง
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 02:37:56 »

ได้ครับ เดี๋ยวจัดให้ ผม JAMESCOM จะนำสตายเอง อิอิ
เพราะผมคือ staff (เก้ แต่จริง)  ยิงฟันยิ้ม
HD 1080p - PSY - GANGNAM STYLE M/V
http://www.youtube.com/watch?v=9bZkp7q19f0&feature=related

อ่อ ผมแนะนำ อีกข้อด้วยครับ คุณแมน
4. ไม่ควรโพสเกินความจำเป็น หรือฟุ่มเพือย ทั้งตั้งกระทู้และตอบกลับ (หมายถึงต่อคนนะ)
อยากให้ตั้งน้อยๆ ตอบน้อยๆ วัดละนิดจิตแจ่งใส แต่ทะยอยโพสกันนานๆ โอเคปะ
ซึ่งการดูแลก็ง่าย สมาชิคก็ไม่ต้องมาเสียเวลาคุยนาน อ่านแยะเกินความจำเป็น อยากให้แบ่งเวลาไปให้อย่างอื่นบ้าง เช่น ทำงาน ดูทีวี อ่านหนังสือ ดีกว่าจะมาจบปักแบบเสพติดนะครับ

ผมเองก็รู้สึกว่ามันก็ดีเหมือนกันนะ ที่ staff อยากให้เบาๆลงบ้างเพราะบางครั้งเราอาจจะมากเกินไป หรือเคยชินจนเป็นปกติ ยังไงก็อยากให้มีกรอบกันบ้างนะครับ แต่ขอหลวมๆ ไม่เครียด ไม่ต้องตึง และให้อภัยกัน ในมุมหนึ่งผมว่าเหมือน staff เขาก็หวังดีเหมือนกันนะ อิอิ เพราะไม่อยากให้เราเป็นโรคติดแชท 555+ จนอาจเสียเวลาไปกับสิ่งที่มีประโยดอื่นเป็นต้น หรือเสียงาน เป็นราก ถูกไล่ออก เป็นดิน ถูกเป็นหินเพราะถูกแบน อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 11:50:32 »

ขอโทษครับที่มาช้า เพราะช่วงนี้(เป็นเดือน นานๆมาทีจะดีกว่า) ไม่กล้าพูดมาก คุยไปก็อาจนอกเรื่อง และแซวกัน ซึ่งมันไร้สาระ ซึ่งผมเองก็อาจจะโดนแบนได้(ถ้าโดนมันจะเสียอารมณ์ แต่ในห้องนี้ยังไม่เคยโดนนะครับ แต่แววมันมา อิอิ เลยไม่อยากแวะบ่อยๆ) เลยขอนิ่งๆดีกว่า ถ้าพูดมาก โพสมาก จะหาว่าเป็นขยะ (แต่ท่านทราบใหมครับว่าขยะก็มีค่า ส่งขายออกนอกประเทศกันแล้ว)

และโดยส่วนตัว ผมจะไม่นิยมตั้งกระทู้ก่อน ยกเว้นว่าจะเห็นว่ามันปลอดภัยจริงๆหรือแน่ใจว่าไม่ทำอะไรเด่นหรือดังเกินไป(ถ้าจะดัง ผมก็จะเงี่ยบๆไว้ก่อน หรือหลบไปห้องอื่นแทน อิอิ) และไม่ทำให้ถูกจับตาเหมือนเช่นกรณีคุณ M หรือจะโพสจนกว่าจะแน่ใจว่า สิ่งที่จะโพสนั่นจะไม่เป็นพิษกับตัวเอง หรือไม่ถูกแบนแน่ๆถึงจะโพส และจะไม่โพสมากเกินความจำเป็นต่อวันด้วย เพราะ staff คงไม่ชอบ(เหล่า staff คงชอบคนน้อยๆ งานจะได้เบาๆ ความวุ่นวายน้อยๆ มันง่ายกว่าในการจัดการ แต่ถ้าอยากดังจงอย่าแสวงหาความสงบครับ ผมแนะนำได้แค่นี่ และถ้างานเหล่านี่มันไม่สนุก ก็อย่าทำ อย่าลืมว่า หน้าที่ Staff คืออะไร อย่างน้อยก็ต้อง อดทนครับ และไม่แสดงมารญาติที่ไม่เหมาะสมหรือด้วยเหตผลโดยใช้อารมณ์ ต่อสมาชิคเป็นต้น) เมื่อ staff ไม่ชอบมันก็จะมีเปอร์เซนที่จะโดนแบนสูง แต่ถ้ามีคนเปิดประเด็นให้แล้ว แล้วเราก็ตาม อันนี้เปอร์เซนน้อยหน่อย ลอดตัวง่าย อิอิ ไม่ก็ใช้วิธีเห็นเขาทำอย่างไรเราก็ทำตามแบบนั้น ถ้าสิ่งที่เขาทำไม่มีปัญหาใน 2 3 วัน ผมก็จะถือว่าโอเคทำตามได้ (กรณีนี้เคยโดนมาแล้ว พอดี staff บางห้องปล่อยไว้ 3วัน พอผมตาม โดนเลย สงสัยเป็นจังหวะพอดี อันนี้ไม่ถือ เพราะบางทีเขาไม่ได้ว่างตรวจทุกวันมั่ง แต่ผมเรียกว่ากับดักครับ อิอิ)

หลังๆมานี้ประสบการณ์ผมเริ่มแยะแล้ว ไม่ค่อยมีปัญหาแล้วครับ แล้วอีกอย่าง จุดยืนของผมคือ คุณแบนมา ผมสมัคไป เอาให้มัน 999 ไปเลย (ตอนนี้ยืนยันใช้ JAMESCOM1 จริงๆตั้งใจจะกลับไปใช้ของเดิม แต่ถูกแบนนานไป เลยไม่อยากกลับแล้วครับ อิอิ ไม่รู้จะถอยหลังไปทำไม ก้าวต่อไปดีกว่า สู้วุ่ย )

*และสิ่งหนึ่งที่อยู่ในใจผมตั้งแต่สมัคเข้ามาใช้เว็บนี้ใหม่ๆ คือ ผมไม่ชอบคำว่า "เชียงรายโฟกัส" (มีความทรงจำที่ไม่ดีนิสหน่อย สมัยมือใหม่หัดโพส) แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันนั่งยันว่าจะใช้บริการของเว็บนี้ต่อไป จนกว่าจะเจอเว็บที่ถูกใจครับ ทั้งหมดขอพูดตรงๆอย่าถือนะครับ
เพราะแก่นของผมคือ ยังไงผมก็เข้ามาเพื่อรู้จักคนดีๆ คนที่อยากคบ คนที่ช่วยเหลือได้ จนถึงคนที่จะคบกันจริงๆในสังคมกันต่อไป ไม่ใช่จะมาเพื่อรู้จักเว็บ หรือคบเว็บนี้เป็นเพื่อนครับ ขอบคุณ.... จุบๆ จุมพิต

**สรุป ได้ว่าสังคมใดมีคนแยะมันก็เรื่องมากและมากเรื่องเป็นธรรมดา ได้อย่างเสียอย่างครับ ดังนั้นต้องถามก่อนว่า ต้องการเอาอะไรกันแน่ เอาชัดๆ ตอบตัวเองให้มันชัดเจน อยากให้ชัดเจน ผมเองก็อยากถามเจ้าของเว็บนี้มากกว่าจริงๆนะ เพราะถ้าจะเอาสมาชิคแยะๆ หรือเอาความนิยมแยะๆ มันต้องแลกมาพร้อมกับปัญหาที่มากขึ้น โอเคใหม ถ้าเอาคนน้อยๆ ก็ให้ใช้วิธีการของการมีระเบียบจัดๆ และกฎบังคับแรงๆเข้มๆ จริงจัง เตือนเป็นเตือน แบนเป็นแบน ไม่จำเป็นต้องมาอะลุ่มอล่วย ซ้ำซาก (ซึ่งเหล่า staff ก็กันเอง และใจดีครับ [ใจดีไปหมด อิอิ])
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ขอสนับสนุนโทษแบนและประเพณีที่พวกท่านทำำกันมา มันดีแล้ว เพราะผมเริ่มซาดิสแล้ว ท่านแบนมาเรามาใหม่ ได้อารมสุดๆ อิอิ (สงใสติดใจรสชาติของแบรน) ประการที่2 ผมมีกฎข้อ1ว่า staff และ เว็บมาสเตอร์ ถูกเสมอ ซึ่่งก็อยากให้สมาชิคเข้าใจจุดนี้ด้วย และให้ทำเหมือนผมด้วย (ให้ทำเหมือนผม แต่ให้อ่านในวงเล็บนี้ครับ เหมือนรุ่นพี่ที่ชอบบอกตอนรับน้อง เขามักบอกประจำว่า รุ่นพี่ถูกเสมอ ครับโอเค ยอมให้ แต่สิ่งที่เก็บไว้ในใจคือคำว่า แต่ยังไงตูก็จะไม่คบกับมึ.... อือ มึ.. ถูกอยู่คนเดียวเอาเถอะ)

พอแค่นี้ก่อน จะไม่พูดมากแล้วเชียว ยาวจนได้ อิอิ ยังไงก็ขอบคุณสมาชิคที่อ่าน ขอให้ขำๆละกัน อย่าซีเรียด สนุก สุข ทุข มันไม่แน่นอน เวียนมาประจำ เหมือนช่วงนี่แหละ ที่อาจเป็นแค่ขาลง เดี๋ยวก็เฮฮาครับ อย่าคิดมาก

เพราะ คำว่าห้องนั่งเล่น ในความหมายของผมคือ นั่งเล่นๆ ไม่ใช่นั่งจริง ดังนั้น ทุกสิ่งมันปลอม ไม่แท้ ไม่เที่ยง แค่บ่ายๆ ไม่ก็สายๆ อิอิ แต่ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ทำผมเสียเวลานอนมาก มันเช้าๆเสียแล้ว 5555+

พูดไปพูดมา ก็หาเรื่องด่า ผู้ดูแลบอร์ด ประชดประชันกันซะนี่ แต่ละห้องมีกฏ กติกาของตัวเอง ทำผิดก็ต้องยอมรับผิด อย่าเอานิสัยคนดังของประเทศมาใช้

ไอ้ที่ว่า กับดัก น่ะ ผมไม่ได้เจอเอง มีสมาชิกแจ้งมา PM ไว้หลายวัน ผมกลับจากต่างประเทศมา ถึงเข้ามาดู

ไม่อยากให้ห้องนั่งเล่นเสียบรรยากาศ แต่เจอสมาชิกท่านนี้พูดประชดประชันบ่อย ๆ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน ลองเข้าไปดูความเห็นเก่า ๆ ที่เคยโพสท์ดูเองนะครับ

นาน ๆ จะมาโพสท์ห้องนั่งเล่นที หลังจากไม่ได้ดูแลห้องนี้ ขออภัยทุกท่านหากทำให้เสียบรรยากาศ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 12:33:22 »

แหม ผิดซิครับ อะไร ผิดผมก็ยอมรับผิด อยู่แล้ว แต่มันเป็นสตายส่วนตัวครับ ไม่ได้เรียนแบบชูวิท ด้วยนะ แต่ทานจะเห็นว่า สังคมมันดีขึ้น ก็เพราะ มีคนแบบชูวิท นี่แหละ ทั้งหมดที่เหมือนประชด มันก็เป็นการติเพื่อก่อ หรือแสดงความคิดเห็นในมุม1 ด้วย หรือคุณไม่อยากฟังเสียงจากความจริงที่อยู่ในจิตใจของ มนุตย์ ครับ อย่างน้อยมันก็เป็น ฟีดแบล็ค นะครับ
แต่ยังไง ผมก็เจียมตัวเสมอ ไม่งั้นจะพูดให้สมาชิคเข้าใจหรือว่า รุ่นพี่ถูกเสมอ (แล้วพอพูดให้ทุกคนได้มีสติ และคิดกันเป็น ก็หาว่าประชดอีก แต่ทั้งหมดยังไงผมก็ยังขำๆได้ แล้วคุณหละขำเป็นอย่างผมได้หรือเปล่า)

สรุปได้ว่า ถึงแม้ผมอาจจะมีเคือง มีไม่ถูกใจบ้าง แต่ยังไงมันก็ ชิวๆครับ ไม่กี่วันก็หาย แต่ขำได้เหมือนเดิม ไม่โกรธใครนาน และชอบให้อภัยเป็นส่วนใหญ่ครับ ไม่ตึงเคลียด เพราะรู้ว่า ชีวิตก็แบบนี้แหละ และถ้าชีวิตไม่มีอะไรแบบนี้เข้ามากระทบบ้าง เราจะเปลี่ยน level ได้อย่างไร จริงปะ ดังเขาว่า "มารบ่อมี บารมีบ่เกิด" ดังนั้นจุดยื่นของผมยังชอบมองในมุมดีๆมากกว่า และต้องขอบใจเหล่ามารเสียด้วยซ้ำ จริงปะ โดยส่วนตัวหลายๆคน รวมถึงผู้ดูแลอาจไม่ชอบผม แต่สันดารแท้ผมเป็นคนดี มีน้ำใจ ใจดี มีเมตรา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ละกัน
ไม่เชื่อก็เข้าไปอ่านกระทู้ที่ผมชอบตอบก็ได้

ถ้าอยากสัมพัตความกันเอง ลองใช้ไอดีธรรมดามาครับ คุณก็จะพูดจะแซว หรือ แสดงความคิดเห็น ในแบบไม่ต้องแบกหรือเอาหน้าที่มาขวาง และอย่าให้ใครรู้ด้วยว่าเราเป็นใคร ถ้าคุณพูดอะไรไม่ถูกใจ คุณจะได้รับคำตอบที่ตรงไปตรงมาและจริงใจมากกว่า มันก็เหมือนที่เวลาเราอยู่กับลูก กับเมียครับ ถ้าจะสนุกกับลูก ก็อย่าคิดว่าเราเป็นพ่อ แต่ให้ทำตัวเป็นเพื่อน ลองดูซิ ถ้ายังไม่ Get สั้นๆให้เห็นภาพว่า ถ้าผมเป็นพระ แสดงตัวตนให้เห็นชัดๆเลยว่า เช่น หลวงตาดำ หรือ ชื่อไอดีอ่านชัดๆว่า พระครูวัดแก้ว การตอบกลับจากสมาชิค หรือการติ การพูดคุยของสมาชิค ก็จะมาอีกอารมณ์หนึ่งเลย เชื่อปะ เผลอๆ ถ้ารู้ว่าผมเป็นพระผู้ใหญ่ อาวุโสอีก อายุก็มากอีก คุณก็อาจจะไม่กล้าตำหนิ ผมด้วยซ้ำ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 13:50:40 »

ตาบ้าเจม บ่นอะไรตั้งหลายหน้านี่

เอาแต่เนื้อหน่อย  ไม่เอาน้ำขี้เกียจอ่าน -*-

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 14:50:24 »

ยิ้ม....อะไรที่มันตึงต้องหย่อนหรือผ่อนลงซะบ้าง....ส่วนที่มันหย่อนก็จงทำให้มันพอดีๆ.....ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะเพื่อนำมาปรับปรุงการทำงานตรงนี้.....เพราะทางสต๊าฟเชียงรายโฟกัสเองพยายามทำเพื่อประโยชน์ของเว็บและสมาชิกทุกท่านอยู่แล้ว...ซึ่งบางครั้งอาจจะไม่ถูกใจหลายๆท่าน........แต่การออกมาตั้งกระทู้ตำหนิ,ประชดประชันการทำงานของผู้ดูแลบอร์ด....อันนี้มันไม่เป็นผลดีกับเว็บนะครับ..........เราทุกคนทุกท่านได้ผลประโยชน์จากเว็บทั้งนั้น......ขออย่าปั่นป่วนทำลายโดยโพสท์ที่ใช้อารมณ์เลยครับ.....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สบายแมน

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 17:34:16 »

อันนี้เป็น กระทู้ที่ผมและเพื่อนพยายามทำเพื่อห้องนั่งเล่นครับ
แต่สมาชิกตัวเล็กทำอะไรไม่ได้มาก ถ้าตัดความวุ่นวายในตอนนี้
ออกไป จะเจอบรรยากาศห้องนั่งเล่นแบบเดิมครับ ยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=299000.0
noom@hotmail.com

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 23:34:08 »

เพราะคนที่นี้ เป็น อัตลักษณ์ ของห้องนั่งเล่นจริงๆ  ยืนยัน
มีไรก็นั่งคุยกัน ทำใจเย็นๆ สบายๆ
บางอย่างใช้กฎ บางอย่างใช้ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2012, 10:03:33 โดย noom@hotmail.com » IP : บันทึกการเข้า

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์