เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:06:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  หยะจะใด บ่าหื้อกำเมืองสูญพันธุ์ ( ระดมความคิด )
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หยะจะใด บ่าหื้อกำเมืองสูญพันธุ์ ( ระดมความคิด )  (อ่าน 7563 ครั้ง)
j0071
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 23:03:29 »

สนับสนุนคนเมือง อู้กำเมืองครับ อยากมีถนนคนเมืองถ้าจะม่วนน่อ
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 14:30:21 »

ถนนคนม่วน คนเดิน มีก้าแม่ก้า ป้อก้า อู้ไท

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
bonjong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 10:01:19 »

จังแต้ป้อก็เมือง แม่ก็เมือง สอนลูกอู้ไทยเนี่ย แหมอย่างละอ่อนบ่าเดียวฮ้องปู่ฮ้องย่า  ฮ้องตาฮ้องยาย หมดแล้ว ย้อนป้อย้อนแม่นั้นเน๊าะสอน บ้านผม ผมสอนหื่อฮ้องอุ้ยครับ ละอ่อนตึงบ้านบ่าว่าหลานตั๋วหลานเปิ้น ฮ้องผมกับเมียผมอุ้ยหมด
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 10:06:23 »

เราสอนลูกพูดกลางเพราะความจำเป็นค่ะ หลังๆก็แอบหยอดเมืองใส่บ้าง แต่หลักๆก็ใช้ภาษากลาง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
bonjong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 12:56:16 »

ผมเกยรับราชก๋านตะหารครับ บรรจุครั้งแรกตี่ภาคกลาง ครั้งหลังสุดก่อนจะย้ายมาอยู่บ้าน ก็คือเจียงฮายเฮา ผมอยู่จังหวัดราชบุรีหลายปีดีดัก ผมประทับใจ๋ จาวราชบุรีอยู่ตำบลหนึ่ง คือตำบลคูบัว เปิ้นใจ้กำอู้เหมือนบ้านเฮาเลยครับ ผมก็เลยสอบถามดู เปิ้นบอกว่าบรรพบุรุษเปิ้นอพยพมาจากทางเหนือ เปิ้นก็เลยสอนลูกสอนหลานเปิ้นใจ้ภาษาดังเดิม คือกำเมือง ถึงแม้ว่าสำเนียงจะเพี้ยนไปพ่อง แต่คำศัพท์ตี๋ใจ้คือกำเมืองครับ บ่าว่าคนรุ่นใหม่รุ่นเก่าอยู่ในหมู่บ้านจะอู้เหมืิอนกันหมด ยกเว้นเปิ้นออกไปนอกบ้านถึงจะอู้กำไทยครับ มันอยู่ตี่คนหลักคนใหญ่เฮาครับตี่จะต้องสอนละอ่อนละ
น้าผี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 22:52:25 »

ตามกระทู้คับ อย่าปะแร๊ดเป๋นกิ๋น...อายเปิ้น...อิอิอิ...ล้อคับ...กังวลเหมือนกันคับ ลุกหลานเรา....

...ขอทานธรรมชาติ....คนนึง
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 02:07:11 »

เพื่อนผมเป็นคนอีสาน เค้าพูดติดตลกว่า
อยู่บ้านให้สอนไทยกับลูก เพราะเวลามันไปโรงเรียนมันเว้าลาวกับเพื่อน ไม่ต้องไปสอนมัน 55555

น่าจะมีใครซักคน
เล่าประสบการณ์ที่ตอนเด็กๆโดนคุณพ่อคุณแม่สอนคำไทย
เพื่อเป็นพื้นฐานนำไปใช้ต่อยอดศึกษาเล่าเรียนจนประสบความสำเร็จ

ถึงวันนี้ คำไทยก็ดี คำเมืองก็ได้ แถมจำไม่ได้ด้วยซ้ำว่าพูดคำเมืองได้ตอนไหน

crlove
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 01:03:01 »

เพิ่มหลักสูตรท้องถิ่นในโรงเรียน ในกลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
ให้ทุกสถาบันที่ส่วนร่วม ทั้งสถาบันการผลิตครู มหาวิทยาลัยในภาคเหนือ องค์กรเอกชน ชุมชน ปราชญ์ชาวบ้านและผู้นำท้องถิ่น ให้มีส่วนร่วมในการจัดการศึกษา และร่างหลักสูตรเนื้อหาเพิ่มเติมที่เกี่ยวข้องกับท้องถิ่นนั้น ๆ
POBD
ชั้นประถม
*

.

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 10:12:37 »

เพิ่มหลักสูตรท้องถิ่นในโรงเรียน ในกลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
ให้ทุกสถาบันที่ส่วนร่วม ทั้งสถาบันการผลิตครู มหาวิทยาลัยในภาคเหนือ องค์กรเอกชน ชุมชน ปราชญ์ชาวบ้านและผู้นำท้องถิ่น ให้มีส่วนร่วมในการจัดการศึกษา และร่างหลักสูตรเนื้อหาเพิ่มเติมที่เกี่ยวข้องกับท้องถิ่นนั้น ๆ
ผม ก็กึด จะอี้ เนาะ  เพิ่มหลักสูตรท้องถิ่นในโรงเรียน กำเมือง เฮา จะได้ บ่ สูญพันธ์
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2012, 13:21:24 »

ผมเกยรับราชก๋านตะหารครับ บรรจุครั้งแรกตี่ภาคกลาง ครั้งหลังสุดก่อนจะย้ายมาอยู่บ้าน ก็คือเจียงฮายเฮา ผมอยู่จังหวัดราชบุรีหลายปีดีดัก ผมประทับใจ๋ จาวราชบุรีอยู่ตำบลหนึ่ง คือตำบลคูบัว เปิ้นใจ้กำอู้เหมือนบ้านเฮาเลยครับ ผมก็เลยสอบถามดู เปิ้นบอกว่าบรรพบุรุษเปิ้นอพยพมาจากทางเหนือ เปิ้นก็เลยสอนลูกสอนหลานเปิ้นใจ้ภาษาดังเดิม คือกำเมือง ถึงแม้ว่าสำเนียงจะเพี้ยนไปพ่อง แต่คำศัพท์ตี๋ใจ้คือกำเมืองครับ บ่าว่าคนรุ่นใหม่รุ่นเก่าอยู่ในหมู่บ้านจะอู้เหมืิอนกันหมด ยกเว้นเปิ้นออกไปนอกบ้านถึงจะอู้กำไทยครับ มันอยู่ตี่คนหลักคนใหญ่เฮาครับตี่จะต้องสอนละอ่อนละ
เปิ้นถูก จาวสยามประเทศกวาดต้อนไปจากเจียงแสนครับ..วันนั้นเปิ้นมางานสืบตำหนานเจียงแสน ดร. ( จำจื้อเปิ้นบ่าได้ ) เปิ้นอยู่คูบัวราชบุรีโป้น..เปิ้นมาอู้หื้อฟัง เปิ้นอู้เมืองตลอด..งฟังแล้วขนลุก..ขนาดผู้ว่าเจียงฮายไปเปิดงาน ก็เลยจำเป็นอู้เมือง เปิดงานถ้าบ่าอั้นอายเปิ้น..55 หันแล้วเปิ้นฮักกำเมืองนักกว่าหมู่เฮาแต๊ๆ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 05:48:24 »

เปิ้นถูก จาวสยามประเทศกวาดต้อนไปจากเจียงแสนครับ..วันนั้นเปิ้นมางานสืบตำหนานเจียงแสน ดร. ( จำจื้อเปิ้นบ่าได้ ) เปิ้นอยู่คูบัวราชบุรีโป้น..เปิ้นมาอู้หื้อฟัง เปิ้นอู้เมืองตลอด..งฟังแล้วขนลุก..ขนาดผู้ว่าเจียงฮายไปเปิดงาน ก็เลยจำเป็นอู้เมือง เปิดงานถ้าบ่าอั้นอายเปิ้น..55 หันแล้วเปิ้นฮักกำเมืองนักกว่าหมู่เฮาแต๊ๆ

รวมทั้ง"เสาไห้"สระบุรีครับ
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2012, 22:52:02 »

สอนประวัติศาสตร์ช่วงนโยบายการสลายล้านนาของสยามให้เด็กเรียน เป็นการกระตุ้นหรือปลุกให้เด็กสำนึกรักกำเมือง จากนั้นการสืบสานกำเมืองก็ง่ายขึ้น
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 13:27:09 »

ลูกสาวผม มักจะอู้กำเมืองที่ผมไม่คิดว่าจะออกจากปาก ละอ่อน รุ่น ไม่เกิน 15 เช่น

ปะแล๊ด, ผะเลิด,แยงแว่น,สองเผิก ฯ ผมนี้ใคร่หัว ดีใจ๋ที่ ผมถ่ายทอดหื้อทายาท"ฮักกำเมือง"ได้สำเร็จ  ทั้งที่เฮียนหนังสือในเมือง หละอ่อนในโฮงเฮียนอู้ไทยกั๋นนัก
dendanai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 13:38:13 »

ผมว่าอยู่ตี่คนไหย่ครับ ลูกผม 2 ขวบป๋ายอยู่บ้านผมฮ้องอุ้ย (แม่ผมสอน) ไปบ้านป่อเฒ่าแม่เฒ่า เปิ้นฮ้องตั๋วเปิ้นว่า ตา ยาย หลานมันเลยฮ้องโตย
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 17:11:36 »

ข้าเจ้าคนหนึ่งนะตี่สอนลูกฮ้องอุ้ยมาตั้งแต่แกหัดอู้( ต๋อนนี้อายุ 16 ละ)กู้วันนี้แกก็ยังฮ้องอุ้ยแต่ป้อแกเป็นคนยองหละปูน มาเจียงฮายฮ้องตางเจียงฮายว่าอุ้ย อยู่หละปูนฮ้องตางหละปูนว่าป้อหลวง แม่หลวง อยู่ตวยเพื่อนคนยองก็อู้ยองใส่กั๋น อยู่ตวยเปื่อนคนเมืองก็อู้เมืองใส่กั๋นแหมอย่างแกจะอู้เมืองตี่เมืองรุ่นดึกดำบรรพเปิ้นอู้บางเตื่อข้าเจ้ายังไข้หัวคำอู้แกเลยเพราะป้อหลวง แม่หลวงแกสอนมาตั้งแต่น้อย มันอยู่ตี่ป้อ แม่ ป้ออุ้ย แม่อุ้ยสอนเนอะ
smaxhaa5
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 21:32:51 »

ขอบคุณครับ
smaxhaa5
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 21:33:06 »

ขอบคุณครับ  เศร้า
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 01:41:21 »

ยัดเยียดเข้าหลักสูตรก๋านเรียน ก๋านสอนประจำโรงเรียน ครับ

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 18:47:05 »

จังแต้ป้อก็เมือง แม่ก็เมือง สอนลูกอู้ไทยเนี่ย แหมอย่างละอ่อนบ่าเดียวฮ้องปู่ฮ้องย่า  ฮ้องตาฮ้องยาย หมดแล้ว ย้อนป้อย้อนแม่นั้นเน๊าะสอน บ้านผม ผมสอนหื่อฮ้องอุ้ยครับ ละอ่อนตึงบ้านบ่าว่าหลานตั๋วหลานเปิ้น ฮ้องผมกับเมียผมอุ้ยหมด

ที่จริงการการสอนลูกฮ้อง ปู่ ย่า ตา ยาย แทนการฮ้องว่าอุ้ย ผมว่าถูกต้องนะครับ เพราะคำว่าอุ้ย มันรวมไปหมด เลยบ่ฮู้ว่าอุ้ยตางใด ตางป้อกาว่าตางแม่ แต่ถ้าเป็นคนอื่นผมก็สอนลูกฮ้องว่าอุ้ยครับ  และคำว่า ปู่ ย่า ตา ยาย จะว่าไปแล้วก็เป็นคำเมืองนะครับ เพราะคนเฒ่าเขาก็ว่าประจำ ปู่ ย่า ตา ยาย    ปู่ ต๋า น้า ลุง    ปู่ ย่า ตา ทวด 

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
April Lady
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 21:13:34 »

* หลายคนอายตี้จะอู้กำเมือง แต่เฮาซ้ำว่าน่าภูมิใจ๋  ยิ้ม
ขึ้นstatusเฟสบุ๊คเป๋นกำเมืองจ้าดหมั่น  ยิ้มกว้างๆ บ่ะหันน่าอายเลย
อนุรักษ์ไว้เต้อะ..

คนภาคอื่นตี้อู้บ่ะจ้าง ยังไค่อยากอู้ได้
แล้วภาษาเฮาแต๊ๆ หยังบ่าจ้วยกั๋นฮักษาไว้  ร้องไห้

[ MC/พิธีกร,พริตตี้(Thai-Eng) ]

ติดต่องาน :
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=366185
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์