เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 11:05:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ความเชื่อ.....ของคนเมือง(+ล้านนา+)
หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์
ผู้เขียน ความเชื่อ.....ของคนเมือง(+ล้านนา+)  (อ่าน 12834 ครั้ง)
ผู้หมวดหญิง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 03:04:53 »

สมัยตะก่อนสาวๆนุ่งซิ่น   บ้านคนเมือนเป๋นบ้านสูงถ้านั่งบ่าล่ะวังมันจะบ่างามต๋า ขยิบตา ตกใจ
ขอแทรกนิดนึง พอจะบอกวงจรชีวิตกว่างได้ไหมคะ และก้อวิธีเลี้ยงให้เป็นนักสู้ค่ะ (พอดีอีป้อมักจนกว่างขนาดนักเจ้า ขอบคุณล่วงหน้าเจ้า)
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 03:22:20 »

ขอแทรกนิดนึง พอจะบอกวงจรชีวิตกว่างได้ไหมคะ และก้อวิธีเลี้ยงให้เป็นนักสู้ค่ะ (พอดีอีป้อมักจนกว่างขนาดนักเจ้า ขอบคุณล่วงหน้าเจ้า)

ลองเข้าไปดูที่นี่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=24433.0

..............
ผู้หมวดหญิง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 03:43:31 »

ลองเข้าไปดูที่นี่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=24433.0
ไปดูมาแล้ว ขอบคุณจ้าดนักเน้อเจ้า จะไปบอกป้อฮื้อไปแอ่วงานรวมพลคนรักษ์กว่าง ก่อนเน้อเจ้า
สังคมเจียงฮาย คนเจียงฮายกะตึงดีจะอี้นะน้อ จ่วยกั๋นดีแต้ ฮู้สึกอบอ่นเหมือนได้อยู่บ้านเฮาเลย (ตอนนี้อยู่บางกอกน่ะเจ้า)
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 03:57:07 »

ไปดูมาแล้ว ขอบคุณจ้าดนักเน้อเจ้า จะไปบอกป้อฮื้อไปแอ่วงานรวมพลคนรักษ์กว่าง ก่อนเน้อเจ้า
สังคมเจียงฮาย คนเจียงฮายกะตึงดีจะอี้นะน้อ จ่วยกั๋นดีแต้ ฮู้สึกอบอ่นเหมือนได้อยู่บ้านเฮาเลย (ตอนนี้อยู่บางกอกน่ะเจ้า)
ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
ลูกหล้าแม่อุ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2010, 11:36:06 »

ฮ้องหมู่ เพื่อนฝูง กิ๋นลาบเป็ด กิ๋นแกงหอย ต๋วยกั๋น
มันบ่าดีมันจะบ่ามาหากันแหม แม่นก่อคับ
ไค่ฮู้คับได้งินเปิ้ลว่ามา บอกจิ่ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2010, 13:50:15 »

ฮ้องหมู่ เพื่อนฝูง กิ๋นลาบเป็ด กิ๋นแกงหอย ต๋วยกั๋น
มันบ่าดีมันจะบ่ามาหากันแหม แม่นก่อคับ
ไค่ฮู้คับได้งินเปิ้ลว่ามา บอกจิ่ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตะก่อนของกิ๋นลำๆ มันมีน้อย สีท่าเปิ้นกั๋วกิ๋นกั๋นบ่อิ่ม เดวจะหาว่าเจ้าของขี้จิ๊ ก็เลยบ่ต้องเอามาสู่กั๋นกิ๋นเลยดีกว่า อี้ก้าเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

~KT 2 U~
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 20:53:44 »

คนเฒ่าแถวบ้านเปิ้นว่าบ่ดี เป่าขลุ่ย  ในบ้านมันบ่ดีอี้ว่า เป๋นหยังหา ไผคิดว่าจะใดผ่องเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 22:45:38 »

คนเฒ่าแถวบ้านเปิ้นว่าบ่ดี เป่าขลุ่ย  ในบ้านมันบ่ดีอี้ว่า เป๋นหยังหา ไผคิดว่าจะใดผ่องเจ้า  ยิ้มกว้างๆ
สงสัยเปิ้ลรำคราญ ก้าครับ ยิงฟันยิ้ม
~KT 2 U~
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 22:50:05 »

สงสัยเปิ้ลรำคราญ ก้าครับ ยิงฟันยิ้ม

ก็ว่าอั้นนะเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 22:58:42 »

แล้วที่เปิ้ลบ่าหื้อถ่มน้ำบ่อ ลอครับ

แล้วที่เปิ้ลบ่าหื้อเอาหลองข้าวมาแปงเฮือน ลอครับ

ไหว้สา..ครับ
~KT 2 U~
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 21:14:16 »

แล้วที่เปิ้ลบ่าหื้อถ่มน้ำบ่อ ลอครับ

แล้วที่เปิ้ลบ่าหื้อเอาหลองข้าวมาแปงเฮือน ลอครับ

ไหว้สา..ครับ

สีท่าหลองเข้ามอดมันนักเจ้า เอามาแป๋งเฮือนจะได้อยู่เหียกำเดวอั้นนะก้า (สงสัยนา)  ยิงฟันยิ้ม

แชมป์
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 20:03:48 »

กะว่าจ๊ะอั้นเนาะ
แชมป์
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 20:15:56 »

กำบ่าเก่าบ่าเจื้อบ่าดีลบหลูเนิ้อคับทุกคน
mitsu 8118
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 22:46:17 »

ผมว่าอันนี้บ่าน่าไจ๊ความเชื่อหนาครับแต่เป้นผะหยาของคนเมืองเฮาตี่ออกวิธีก๋านตักเตือนละอ่อน และคนโดยทั่วไปบ่าหื้อยะสิ่งตี่บ่าดีบ่าควร น่ายินดีขนาดเลยครับ
ratthapong thongkom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 20:03:11 »

หละอ่อนบ่าดีกิ๋นไข่ค้างฮางเน้อ กิ๋นแล้วมันจะย้าม เด้อ
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 19:35:28 »

ความเชื่อเก่าๆ เป็นอุบายหรือภูมิปัญญาที่บรรพบุรุษใช้สั่งสอนลูกหลาน เพื่อเป็นประโยชน์ต่อการดำรงชีวิตและประพฤติตนในทางที่ดี

ห้ามถมสมุทธหรือถมหนองแล้วแป๋งบ้าน มันจ้างขึด

อย่าว่าแต่สมัยก่อนเลยครับ สมัยนี้ลองไปถมทำกันโดยไม่มีหลักวิศวกรรมก็พังไม่เป็นท่าเหมือนกัน
สมัยนี้ความเชื่อนั้นยังคงใช้ได้อยู่ แต่ใช้ได้ในระดับภูมิปัญญาชาวบ้านเท่านั้น

เราจะเห็นว่าสมัยนี้แม่น้ำโขงที่ว่ายิ่งใหญ่ ยังไม่พ้นเงื้อมมือมนุษย์ที่จะควบคุมมัน
หนองงูเห่าที่เป็นที่ลุ่มน้ำท่วมถึง วันนี้เป็นสนามบินสุวรรณภูมิ ท่าอากาศยานแห่งชาติ 

เพราะวิทยาการแบบตะวันตกทำให้เราเชื่อว่า มนุษย์จะสามารถควบคุมธรรมชาติเอาไว้ได้ด้วยเทคโนโลยี
ต่างจากบรรพบุรุษของเราที่สอนให้เราอยู่ร่วมกันกับธรรมชาติ

สุดท้ายคำตอบก็คงเป็นเช่นบรรพบุรุษเราได้สอนไว้
ไม่มีสิ่งใดยิ่งใหญ่ไปกว่าธรรมชาติ 

* ถมทะเลที่ดูไบ.jpg (48.8 KB, 486x315 - ดู 121 ครั้ง.)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 20:20:00 »

กิ๋นตับจ่างขี้ไหล กิ๋นไต๋จ่างขี้ลืม ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม
ALPHA1
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 01:16:30 »

สูมาเต๊อะ...ขอคิดต่างกำเน้อครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้อสังเกตุ

1. ทั่วประเทศมีการตัดต้นสรี๋ จาก อดีต - ปัจจุบัน กี่ 1,000 กี่ 10,000 ต้น แล้วจะเกิดเหตุการณ์เหมือน หรือคล้าย ๆ กันทุก ๆ ครั้งหรือเปล่า ?

2. กรรมการวัดมีกี่คน แล้วประสบเหตุเหมือน ๆ กันทุกคนหรือเปล่า ?

3. กรรมการวัดคนที่ตายอายุเท่าไหร่ มีโรคประจำตัวก่อนหรือไม่

การห้ามตัดต้นไม้เก่าแก่เป็นการอนุรักษ์ไว้ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี
สมัยโบราณอาจจะใช้กุศโลบายใช้วิธีสาบแช่ง ขู่ว่ามีผี มีไสยศาสตร์
มาเกี่ยวข้อง

แต่สมัยปัจจุบัน ยุคเหตุผล ยุควิทยาศาสตร์เบ่งบาน
ใช้กุศโลบายเก่า คงจะไม่ได้ผลเสียแล้ว

มาตรการทางกฏหมายจะได้ผลกว่าครับ

ป.ล.บ่ได้ลบหลู่เน้อ แค่อยากจะสื่อไปว่าความเชื่อเก่าบางอย่างใจ้ได้มาจนถึงปัจจุบัน
แต่บางอย่างปัจจุบันท่าจะบ่ได้ผลเสียแล้ว ยุคสมัยเปลี่ยนไป

ซึ่งก็เข้าใจคนที่ได้รับการบ่มสอนมาตั้งแต่เด็ก ๆ ให้เชื่อสิ่งต่าง ๆ
โดยไม่มีโอกาสให้ถามหรือแย้งใด ๆ โดยจะถูกหาว่าลบหลู่...

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ย้อนคนสมัยใหม่ล๊วกล้ำคนบ่ะเก่าน่าก่ะเปิ้นบอกจะไปยะจะไปตัดไม้ใหญ่ มันมีผีสองนางผีฮั้นผีนี่นาระวังเน้อ ก่อเถียงเหลือกำว่ามันไปมีจะไดนี่สมัยไหนแล้วผีสางไปเกิดไปงอกละกะก็เลยตัดไม้ใหญ่ๆมาแป๋งฮั้นแป๋งนี่แล้วบะเดี่ยวเป็นจะไดบ้านสูเขาอะฮ้อนใบ้ฮ้อนง่าวฝนก็ตกปุ้นผ่องเพ้พ่องกอนได้ตกตกใบ้ตกง่าวตกน้ำฮ้วงน้ำนองปัดปาบ้านหลุหลังปังเป กอนบ่าตกก็แห้งแล้งเดือดฮ้อนกั๋นก้านนคนบะเก่าเปิ้นงาวเปิ้นฟังกำคนเปิ้นฟังกำกั๋น อุดมสมบูรณ์ บะเจื่อสูลองไปถามคนเฒ่าเต๊อะเปิ้นจะเล่าหื้อสูเขาฟังหมดอะว่ามันสมบูรณ์จะได มีปล๋าหั้นปล๋านี่ มีแมงหั้นแมงนี้ โฮ๊ะม่วนแหมอย่างตั๋วเฮากับแหมหลายๆคนในเนี๊ยโดนบ่มสอนมาเมื่อน้อยๆหื้อเจื่อในสิ่งต่างๆผิดกับหมู่คนสมัยใหม่บะเด่ว บะหมีไผสั่งไผสอน มัวไปยะเวียกยะก๋านเอาตางส่งสูเขาเฮียนเฮียนแล้วเป๋นจะได ล๊วกล้ำคนบะเก่าไปเหียแล้วก่อแหมอย่าง เต้าตี้สังเกตมานากระทู้ที่เป็นเกี่ยวกับความเชื่อ หรือวัฒนธรรมของคนเมืองล้านนา มันตึงมีคนเข้าไปกวนไปยุ้งไปแย้งเปิ้น  
สูเขาลองกอยผ่อเต๊อะว่าเป็นไผ

"อู้ยากครับ ฮีดไผฮอยมัน บะก้วยเอ้ยฝรั่งกั๊บคนเมืองจะเหมือนกั๋นได้จะได?ครับ เรื่องถมน้ำบ่อ ไผบะเจื้อว่าถมแล้วต๋าจะบอดก่อลองถมผ่อแล่ ของบะเก่าถ้าบะหมีดีมันจะต๊กทอดมาถึงบะเดี่ยวกาครับปี้น้องหมู่เฮา"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
หน้า: 1 2 3 4 [5] พิมพ์