เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 20:46:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายลูกแมววิเชียรมาศ+หมาไทยหลังอาน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขายลูกแมววิเชียรมาศ+หมาไทยหลังอาน  (อ่าน 2225 ครั้ง)
back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 20:22:04 »

ขายลูกแมววิเชียรมาศเพศเมีย2ตัวถูกๆครับน้องๆแข็งแรงดีฉีดวัคซีนแล้วตัวละ1เข็มจะมารับเองหรือส่งไห้ก็ได้ครับ
สีขนออกสีครีมอ่อนๆ พอโตขึ้น สีจะเข้มขึ้นเป็นสีน้ำตาล
ตาเป็นสีฟ้า ปลายหูแหลม ขายาวเรียว
หางยาว ปลายแหลมชี้ตรง
สุขภาพแข็งแรง รับประกันสุขภาพครับตัวละ2000 ครับแมวอยู่สุราชนะครับ0873860105  แบล็ค

* DSC07575.JPG (137.42 KB, 640x480 - ดู 1068 ครั้ง.)

* DSC07577.JPG (133.66 KB, 640x480 - ดู 779 ครั้ง.)

* DSC07578.JPG (132.74 KB, 640x480 - ดู 764 ครั้ง.)

* DSC07572.JPG (132.78 KB, 640x480 - ดู 749 ครั้ง.)

* DSC07574.JPG (132.09 KB, 640x480 - ดู 755 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:19:51 โดย back japan » IP : บันทึกการเข้า

คนขายใจดีครับ คุยง่าย พูดง่าย ค้าขายจริงใจ*0864757949 แบล็ค
back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:20:53 »

ขายลูกหมาไทยหลังอานอายุ3เดือนเพศเมียถูกๆหมาเป็นสีดำล้วนหูตั้งหน้าแหลมย่นหางดาบรูปทรงสวยงามครับขี้เล่นขายเพราะหมาบ้านมีเยอะเกินอยากแบ่งๆออกไปบ้าง ปล.รูปที่โพสยืมจากในเว็ปมานะครับต้องขอโทษเจ้าของภาพด้วยนะครับหมาผมเหมือนตัวนี้เปียบเลยครับแต่ขนจะสวยกว่านี้ครับเดี๋ยวว่างๆเอารูปมาลงไห้ครับ

* DSC07579.JPG (138.16 KB, 640x480 - ดู 732 ครั้ง.)

คนขายใจดีครับ คุยง่าย พูดง่าย ค้าขายจริงใจ*0864757949 แบล็ค
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 23:59:37 »

ตกใจ เพิ่งเคยเห็นแมววิเชียรมาศค่ะ มีสีเดียวหรอคะ แล้วลักษณะเด่นของวิเชียรมาศมีอะไรบ้างอะคะ ไม่รู้จริงๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
Man Cr-Street
ชั้นประถม
*

เพื่อชีวิต.......ติดล้อ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 10:15:12 »

ดันๆๆๆครับ

back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 20:10:31 »

ปากบนหางสี่เท้า         โสตสอง
           แปดแห่งดำดุจปอง     กล่าวไว้
           ศรีเนตรดั่งเรือนรอง     นาคสวาดิ ไว้เอย
           นามวิเชียรมาศไซร้     สอดพื้นขนขาว

"แมววิเชียรมาศ" เป็นแมวไทยชนิดแรกที่ชาวต่างชาติรู้จักและตั้งชื่อว่า "Siamese Cat" หรือ “แมวสยาม” เป็นแมวไทยต้นตระกูล ที่นำไปปรับปรุงพันธุ์ได้แมวไทยอีกหลายสายพันธุ์ แมววิเชียรมาศเป็นแมวไทยโบราณ ในสมุดข่อยยกย่องให้เป็นแมวให้ลาภ ใครเลี้ยงไว้จะได้เป็นขุนนาง  ชื่อแมววิเชียรมาศ มีความหมายว่า "เพชรแห่งดวงจันทร์" หรือ "Moon Diamond" บางตำราก็เรียก "แมวแก้ว"

ปัจจุบันคนไทย มักเข้าใจผิดเรียกว่า แมววิเชียรมาศ คือแมวชนิดเดียวกันกับ  "แมวเก้าแต้ม" เนื่องจากมีลักษณะและลวดลายคล้ายกันมาก แต่ที่จริงแล้ว "แมวเก้าแต้ม" เป็นชื่อของแมวไทยอีกชนิดหนึ่งที่สูญพันธุ์ไปแล้ว

ลักษณะประจำพันธุ์

แมววิเชียรมาศ เป็นแมวที่มีแต้มสีน้ำตาลเข้มอยู่ 9 จุดบนตัว ได้แก่ ที่ปลายเท้าทั้งสี่ ปลายหูทั้งสอง ปลายหาง บนจมูก และที่อวัยวะเพศ เมื่อตอนยังเล็กจุดจะไม่ใหญ่มาก ลำตัวเป็นสีครีม แต่จุดจะขยายใหญ่ขึ้นตามอายุจนมีสีน้ำตาลเกือบทั้งหมด พันธุ์แท้จะต้องมีนัยน์ตาสีฟ้าเป็นประกายสดใส

ขณะยังเป็นลูกแมวอายุน้อย สีขน0tออกสีครีมอ่อนๆ พอโตขึ้น สีจะเข้มขึ้นเป็นสีน้ำตาล (สีลูกกวาง) เป็นแมวพันธุ์แท้ตลอดกาล ไม่ว่าจะไปผสมกับแมวพันธุ์อะไรก็ตาม จะได้สีแต้มตามแบบ แต่รูปร่างไม่สง่างามเท่า และนิสัยต่างๆ จะไม่ตกทอดไปสู่ แมวลูกผสมด้วย เมื่ออายุมากขึ้นสีสันต่างๆ จะเข้มขึ้นตามลำดับ ในต่างประเทศ ได้นำ แมววิเชียรมาศนี้ ไปผสมกับแมวไทยบางพันธุ์ ได้แมวที่มีแต้มสีอื่นๆอีกหลายสี เช่น แต้มสีเทา สีแดง ลายสีกลีบบัว 

ตา : นัยน์ตาเป็นสีฟ้าเปล่งประกายสดใส ในตอนที่ยังเล็กๆ จะมีขนสีครีมอ่อนๆ แต่ พอโตขึ้นขนจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลหรือสีลูกกวาง ขนาดก็พอๆกับแมวไทยโดยทั่วๆไป ดวง ตาสีฟ้าชัดเจนนั้นจะมีลักษณะเหมือนตุ๊กตาจีน คือเอียงเข้าหากันลงไปทางปลายจมูก

ขา : ช่วงขายางร่างระหง เท้าทั้ง 4 จะดูบอบบาง ด้านหลังจะยาวและยกสูงกว่าด้าน หน้าเล็กน้อย รูปเท้าจะเรียวแต่ฝ่าเท้าอวบ

หาง : หางยาวเรียวลักษณะคล้ายหางเสือ แต้มตรงหางจะมีสีเข้มจากปลายหาง และ เริ่มจางลงเมื่อขึ้นมาถึงโคนสะโพd

หัว : รูปศีรษะยาวได้สัดส่วนที่เหมาะสม ส่วนที่อยู่ตรงแนวระดับตาจะเป็นส่วนที่กว้าง ที่สุดจึงมองดูแล้วโหนก และจะค่อยๆแคบลงมาจนถึงปลายปากหรือคาง

หู : ใบหูใหญ่ตั้งชัน ปลายใบหูจะค่อนข้างแหลม โคนหูกว้าง

ขน : ลำตัวมีสีนวลหรือสีครีม แต่จะเข้มขึ้นบริเวณแผ่นหลัง ลักษณะของสีนั้นจะเข้ม ขึ้นตามอายุ เมื่ออายุยังน้อยๆสีก็จะเป็นสีครีมอ่อนๆ พออายุเริ่มมากขึ้นก็เข้มขึ้นเรื่อยๆจน ดูเป็นสีน้ำตาลทางใบหน้าจะเด่นมาก เพราะแต้มที่จุดอยู่ตรงปลายจมูกนั้นจะกว้างออกครอบ ทั่วบริเวณเหมือนกับสวมหน้ากากไว้ เส้นขนที่ปกคลุมมีลักษณะสั้น แต่เป็นเส้นละเอียดอ่อนนุ่ม และดกหนาแน่นมาก

ลักษณะที่เป็นข้อด้อยของพันธุ์

ขนยาวเกินไป มีแต้มสีไม่ครบทั้ง 9 แห่ง แต้มสีอื่นที่ไม่ใช่สีน้ำตาลไหม้ นัยน์ตาสองข้างเป็นคนละสี หรือเป็นสีอื่นๆ ตาเอียง จมูกหัก หูไม่ตั้ง หางสั้นเกินไป (เมื่อยืนขาหลังให้ขนานกับหาง ความยาวของหางสั้นกว่าขาเกิน 3 นิ้ว) ของขอด หางหงิกงอ หางสะดุด ปลายหางคด ดุเกินไป เลี้ยงลูกไม่ดี

อาหารและการเลี้ยงดู

ตอนกลางวันควรให้แมวอยู่อย่างอิสระในบ้านหรือนอกบ้านก็ได้ ตอนกลางคืนควรขังรวมกันไว้ในกรง กรงแมวต้องมีขนาดใหญ่ การเลี้ยงแมวในบ้าน แมวจะชอบขับถ่ายในที่ๆมีกลิ่นเหม็นหรือเป็นจุดอับ หากต้องการให้แมวขับถ่ายเป็นที่เป็นทาง ควรเตรียมกระบะทรายหรือขี้เถ้าไว้ในบ้านด้วย สำหรับแมวตัวผู้ที่โตแล้ว จะขับถ่ายไม่เลือกที่

ส่วนอาหาร แมววิเชียรมาศ เป็นสัตว์กินเนื้อ เป็นนักล่า ดังนั้น อาหารที่ให้ต้องมีคุณค่าทางสารอาหารครบถ้วน ควรให้วันละ 2 มื้อ คือ เช้า และเย็น ส่วนใหญ่จะให้ข้าวคลุกปลาทู ซึ่งมีโปรตีน 20 % ปัจจุบันนิยมให้อาหารสำเร็จรูปมากกว่า สิ่งที่ขาดไม่ได้ก็คือน้ำสะอาดที่ต้องใส่ภาชนะตั้งไว้

back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 20:12:45 »

ตามนี้เลยครับแมววิเชียรมาศผมเป็นคนจบมาน้อยครับไม่ค่อยจะรู้สักเท่าไหรหรอกครับเอาไปอ่านเล่นๆก่อนตัดสินใจก็ได้ครับ...

back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 12:41:21 »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 18:36:01 »

ตกใจ เพิ่งเคยเห็นแมววิเชียรมาศค่ะ มีสีเดียวหรอคะ แล้วลักษณะเด่นของวิเชียรมาศมีอะไรบ้างอะคะ ไม่รู้จริงๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ
คุณปลาทู ไม่เคยเห็นแมววิเชียรมาศกับสีสาวดมาดูบ้านอิฉันก็ได้ค่ะ ไม่ว่ากัน
เลี้ยง2ตัวซนเหมือนลิง ยิงฟันยิ้ม
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 08:15:06 »

คุณปลาทู ไม่เคยเห็นแมววิเชียรมาศกับสีสาวดมาดูบ้านอิฉันก็ได้ค่ะ ไม่ว่ากัน
เลี้ยง2ตัวซนเหมือนลิง ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ 5555 ตกลงคุณ aewhaha เลี้ยงอะไรแน่คะ แมวหรือลิง แล้วมีสีอะไรบ้างคะ
อยากเห็นตอนโตจะสีสวยมั้ยคะ ปลาทูคงยังไม่กล้าไปค่ะ กลัววิเชียรมาศกิน อิอิ แซวขำๆค่ะ แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 09:56:12 »

555เลี้ยงแมวค่ะ แต่ซนเหมือนลิง ผ่านไปผ่านมาแถวๆๆ เทศบาลนางแล(ร้านซ้อมเครื่องใช้ไฟฟ้า-ติดจานดาวเทียม อยู่ฝั่งเดียวกับมิตรซู นางแล)แวะมาดู แมววิเชียรมาศ-แมวสีสวาดได้ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 10:47:16 »

555เลี้ยงแมวค่ะ แต่ซนเหมือนลิง ผ่านไปผ่านมาแถวๆๆ เทศบาลนางแล(ร้านซ้อมเครื่องใช้ไฟฟ้า-ติดจานดาวเทียม อยู่ฝั่งเดียวกับมิตรซู นางแล)แวะมาดู แมววิเชียรมาศ-แมวสีสวาดได้ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตกใจ ปลาทูอยู่พิดโลกค่ะ คงได้ไปแอ่วปีหน้า ไว้จะเข้าไปเยี่ยมน้องแมวและเจ้าของค่ะ ยิงฟันยิ้ม

(ขออนุญาต จขกท. นะคะ อิอิ เม้าส์เพลินเลย ยิ้มกว้างๆ อายจัง )

aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 15:10:01 »

ตกใจ ปลาทูอยู่พิดโลกค่ะ คงได้ไปแอ่วปีหน้า ไว้จะเข้าไปเยี่ยมน้องแมวและเจ้าของค่ะ ยิงฟันยิ้ม

(ขออนุญาต จขกท. นะคะ อิอิ เม้าส์เพลินเลย ยิ้มกว้างๆ อายจัง )
แป่วววว นึกว่าอยู่เชียงรายเหมือนกัน ไว้มีโอากาสมาเที่ยวเชียงราย เส้นไปแม่สาย-แม่จัน-เชียงแสน เชิญแวะมาเล่นกับ ถุงเงิน(วิเชียรมาศ)ถุงทอง(สีสวาด)ได้นะจ๊ะ
ขอโทษ จขกท ที่คุยกันจนลืมดันจ๊ะ
อ้าววว ช่วย จขกท ดันแมวไทยจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น่ารักไม่แพ้แมวนอกเลยจ๊ะ
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 15:30:46 »

แป่วววว นึกว่าอยู่เชียงรายเหมือนกัน ไว้มีโอากาสมาเที่ยวเชียงราย เส้นไปแม่สาย-แม่จัน-เชียงแสน เชิญแวะมาเล่นกับ ถุงเงิน(วิเชียรมาศ)ถุงทอง(สีสวาด)ได้นะจ๊ะ
ขอโทษ จขกท ที่คุยกันจนลืมดันจ๊ะ
อ้าววว ช่วย จขกท ดันแมวไทยจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น่ารักไม่แพ้แมวนอกเลยจ๊ะ
เอ้าาาาาา เฮ้   ช่วยดันนะก๊าบบบบบบบบบบบบบบบ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 12:31:51 »

อยู่พิโลกไกลเนอะคุณปลาทู....ชื่อนี้หน้าเอามาไห้แมวกินจัง555

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 13:23:56 »

อยู่พิโลกไกลเนอะคุณปลาทู....ชื่อนี้หน้าเอามาไห้แมวกินจัง555
อั๊ยยยยยะ ๆ  น่ากลั๋วแท้ๆ เจ้า  ช่วยดันๆๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์