เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:32:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขืนทำ... จะช้ำใจ ^^
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขืนทำ... จะช้ำใจ ^^  (อ่าน 2609 ครั้ง)
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 00:09:21 »

อย่าทำงานจนป่วยตาย
อย่าหลงเสน่ห์อบายมุข
อย่ามีความสุขที่ผิดศีลธรรม
อย่าจำแต่เรื่องเลวร้าย

อย่าสบายจนเคยตัว
อย่ากลัวที่จะก้าวไปข้างหน้า
อย่าบ้าฟังคนสอพลอ
อย่ารอให้พระเจ้ามาช่วย

อย่ารวยบนความฉ้อฉล
อย่าเป็นคนเห็นแก่ได้
อย่าใช้คนไม่เหมาะกับงาน
อย่าปากหวานจนเสียระบบ

อย่าคบคนมองโลกในแง่ร้าย
อย่าขายศักดิ์ศรีแห่งความเป็นมนุษย์
อย่าเป็นชาวพุทธแต่พึ่งไสย
อย่าสนใจแต่เรื่องของตนเอง

อย่าเก่งอยู่คนเดียว
อย่าเที่ยวเกินขอบเขต
อย่าใช้พระเดชจนลืมพระคุณ
อย่าพึ่งใบบุญคนอื่นตลอดกาล

อย่าชำนาญในเรื่องชั่วชั่ว
อย่าเมามัว กิน กาม เกียรติ
อย่าเกลียดคนที่คิดแตกต่าง
อย่าปลูกต้นกร่างต้นไทร

อย่าลืมใครผู้เคยทำคุณ
อย่าสนับสนุนคนพาล
อย่าให้ทานกับคนไม่เห็นคุณค่า
อย่ายกเงินตราขึ้นเป็นพระเจ้า

อนุโมทนาสาธุค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:18:27 โดย ~หมูllว่ีีullดง~ » IP : บันทึกการเข้า

ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 07:40:51 »

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ

...อร่อยดี มีประโยชน์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าข้ามคนล้ม
อย่าข่มคนรู้
อย่าสูคนบ้า
อย่าว่าคนพาล
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

..............
~KT 2 U~
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 09:04:33 »

แก้ไขใหม่นิดหน่อยนะคะ
มาแต่รูปคงจะอ่านยาก
สำหรับท่านไหนที่เคยอ่านแล้ว
ลองอ่านดูอีกสักรอบได้นะคะ........

อนุโมทนาค่ะ.... ยิ้มเท่ห์

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 09:22:57 »

จขกท แก้มป่องขนาดเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2010, 14:03:21 »

ดีมากๆเลยครับ...
ผู้หญิงอายุ 23 แต่นำสิ่งดีๆมาเผยแผ่มากมาย
เป็นธรรมทาน...น่าชื่นใจครับ
รู้สึกชอบอัธยาศัยน้องเขานะครับ....
เยี่ยมมากเลย..ยกนิ้วให้

..............
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2010, 14:11:56 »

ผู้หญิงอายุ 23 แต่นำสิ่งดีๆมาเผยแผ่มากมาย
รู้สึกชอบอัธยาศัยน้องเขานะครับ....

ขอบคุณครับได้ความรู้อีกเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม
~KT 2 U~
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2010, 15:19:40 »

เจ้าของกระทู้ ชอบบวชมั้ยคับ
ท่าทางจะธรรมะมากมาย

เคยอยากไปบวชอุบาสิกาแก้วน่ะค่ะ แต่ตอนนั้นติดเรียน ^^  ก็เลยอดไป  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สุดท้ายก็นั่งสมาธิ สวดมนต์อยู่กับบ้านดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

ขอบคุณค่ะ ^^  

เจอของดีๆ ต้องแบ่งปันค่ะ เก็บไว้คนเดียว รู้คนเดียว ปฏิบัติคนเดียว ใช่ว่าจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้นได้ แต่ถ้าเราแบ่งปันให้คนอื่นด้วย เราดี เขาดี ทุกคนดี ก็มีความสุขค่ะ

สา... ธุ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

(หน้าไม่ให้แต่ใจรักค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 21:58:05 »

อย่าทำบาปทั้งปวงครับ  ขึ้นชื่อว่าบาปย่อมนำความทุกข์มาให้ในภายหลังครับ สาธุ
~KT 2 U~
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:19:17 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยากบอกทุกคนน๊า ขุดดีกว่า

N'zii~♥
ชั้นประถม
*

# Sweet Life :'D

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:22:28 »

เดี๋ยวจะปริ้นไปติดที่ห้องนอนเลย

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:26:50 โดย Nandiiz » IP : บันทึกการเข้า

เสพ "สื่อ" อย่างมี "สติ"
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:27:03 »

สาทุ  ยิงฟันยิ้ม
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 15:26:19 »

เลือดไหลซิบๆเลย คมมาก ขอบคุณมากมายครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
DaKoObB
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2010, 15:42:10 »

คมกริบจริงๆ
Samon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2010, 21:52:26 »

น่าขบคิดทุกๆบรรทัดเลยยยย
^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2011, 11:32:12 »

ขอบคุณมากจ้า อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยนะ ^^

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
ละอ่อนเทิงพลัดถิ่น
ระดับ ป.ตรี

รับทำและออกแบบเสื้อผ้าวัยรุ่นชาย โทร.0909027407(ญา

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 22:59:26 »

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

You'll Never Walk Alone.
chanaphai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 20:50:21 »

ดีค่ะ..อ่านแล้วประทับใจม๊ากมาก..
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2011, 15:28:21 »

ผลักดันกันขึ้นมาอ่านอีกเยอะๆ
Alony
มัธยม
**

^_____^

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 19:50:02 »

เป็นสิ่งดีที่น่าอ่าน อ่านแล้วนำไปปฏิบัติตาม

ชีวิตเราก็มีความสุข ชีวิตคนรอบข้างก็สุขเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

" ฉันจะมองแต่ข้อดีของผู้คน เพราะตัวฉันเองก็ไม่ใช่คนที่สมบูรณ์แบบ ฉันจึงไม่บังคับที่จะตรวจสอบข้อผิดพลาดของผู้อื่น " ( Mahatma Gandhi )
เรือจ้าง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 23:03:21 »

สาธุ...จ้าว
หน้า: [1] พิมพ์