เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 00:40:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขายเม็ดผักหวานป่าคลุกยากันราปี2564พร้อมนำไปเพาะเม็ดละ 1 บาทแถมร้อยละ10 (หน้า49)
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 49 พิมพ์
ผู้เขียน ขายเม็ดผักหวานป่าคลุกยากันราปี2564พร้อมนำไปเพาะเม็ดละ 1 บาทแถมร้อยละ10 (หน้า49)  (อ่าน 110190 ครั้ง)
Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #340 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 14:34:30 »

เมล็ดผักหวานป่าบ้านหมอ เพาะมาแล้ว 17 วัน ที่จริงไม่ควรจะยาวเกินขนาดนี้หากไม่มีเหตุขัดข้องจริงๆ ยิงฟันยิ้ม เมื่อพร้อมแล้วจึงต้องจัดการแบบระมัดระวัง

จับใส่ตระกร้าล้างน้ำ(เบาๆ)ใจ..หนึ่งใจ..จะต้องการอะไร... ยิ้มกว้างๆ เอาแกลบดำออกครับ

เห็นราก ตารากฝอยและรากฝอยของผักหวานป่ากันมั้ยครับ นี่แหละครับธรรมชาติของผักหวานป่าและนี่คือคำตอบของคำถามที่ว่าทำไมผักหวานถึงปลูกเป็น...ยากนัก ยิ้มเท่ห์

ไขควงใช้ถุงมือผ้ามัดติดด้ามชุบน้ำแล้วแทงรูนำรากผักหวาน

เอาแกลบดำโรยหน้านิดหน่อย

เมล็ดที่ไม่สมบูรณ์แต่ยังเห็นเนื้อขาวๆและยังไม่เน่าก็นำมาเพาะเพื่อให้รากงอกต่อ ช่วงที่รอเมล็ดผักหวานสลัดเมล็ด แทงยอด ก็ต้องไปเตรียมหลุมปลูกต่อครับ

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #341 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 09:54:36 »

แกลบดำสำคัญไฉน?
จากประสบการณ์การเพาะเมล็ดผักหวานมาแล้ว3 ปีติดต่อกัน ยิงฟันยิ้ม(โม้ให้น่าเชื่อถือเข้าไว้ ยิงฟันยิ้ม)
การใช้แกลบดำจะทำให้ง่ายในการคุ้ยเขี่ยเม็ดผักหวานออกจากที่เพาะเพราะมีน้ำหนักเบาไม่จับตัวกันแน่นเหมือนทราย(เวลาโดนน้ำ)ตามที่ได้กล่าวมาแล้วในกระทู้ก่อนนี้ อีกอย่างหนึ่งตามความรู้สึกคือ ทรายที่แน่นจับรากผักหวานป่าอยู่อาจครูดตารากฝอยของรากแก้วผักหวานป่าได้ (หากรากยาว) หากใช้แกลบดำเวลารากเริ่มยาวจะสังเกตุได้จากการที่แกลบดำยกตัวขึ้นจากระดับเดิม และอีกอย่างใช้แกลบดำทำให้รากขาวอวบเห็นแล้วมีความหวังครับ ยิงฟันยิ้ม ถ้าเลือกได้มาใช้แกลบดำแทนทรายในการเพาะเม็ดผักหวานป่ากันดีกว่านะครับ ยิ้มเท่ห์
ยกมาทั้งตระกร้าแล้วจุ่มลงน้ำในกะละมังใหญ่เขย่าเบาๆ ให้แกลบดำหลุดออกง่ายกว่าเยอะเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #342 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 13:14:25 »

ระหว่างที่รอปลูกผักหวานป่าบ้านหมอ ก็คิดการใหญ่ ไม่ใช่ปฏิวัตินะครับ ยิงฟันยิ้ม จะลองตอนกิ่งผักหวานป่าครั้งแรกในชีวิตครับ ต้นที่ปลูกใ้ห้อุ้ยหม่อนเมื่อกลางปี 54 ครับ กำลังน่าตอนเลย  ยิ้มกว้างๆ

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #343 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 13:43:27 »

แวะมาผ่อบ่าดาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ละอ่อนน้อยเมืองเทิง
เอ่อนั้นเต๊อะ !!!! ฮานี่บ่าเฮ้ย
ชั้นประถม
*

สุ้ต๋ายค้าาาบบบบ........

« ตอบ #344 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 21:28:09 »

แวะมาผ่อบ่าดาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อเทอร์....ฉันฮิมต๋าย!!!!.....ฮู้ก่อ ? ? ?
เอ่อนั้นเต๊อะ !!!! ฮานี่บ่าเฮ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #345 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2013, 16:44:16 »

ระหว่างที่รอปลูกผักหวานป่าบ้านหมอ ก็คิดการใหญ่ ไม่ใช่ปฏิวัตินะครับ ยิงฟันยิ้ม จะลองตอนกิ่งผักหวานป่าครั้งแรกในชีวิตครับ ต้นที่ปลูกใ้ห้อุ้ยหม่อนเมื่อกลางปี 54 ครับ กำลังน่าตอนเลย  ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เขาตอนกิ่งกันอย่างใดคับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ศึกษาไว้(เอาไว้ตอนเฮาวันหน้า) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อเทอร์....ฉันฮิมต๋าย!!!!.....ฮู้ก่อ ? ? ?
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #346 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 12:03:48 »

เอาวิธีการตอนกิ่งผักหวานป่ามาฝากครับ แต่ยังไม่ได้ลงมือครับ ลับมีดควั่นกิ่งนานไปหน่อย ยิงฟันยิ้ม

* pacwhanpa.pdf (281.95 KB - ดาวน์โหลด 68 ครั้ง.)

ชั้นประถม
*

« ตอบ #347 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 16:34:14 »

เอาวิธีการตอนกิ่งผักหวานป่ามาฝากครับ แต่ยังไม่ได้ลงมือครับ ลับมีดควั่นกิ่งนานไปหน่อย ยิงฟันยิ้ม
เก็บเกี่ยวความรู้
สุดยอดคับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

bom55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #348 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 10:39:12 »

สุดยอดคับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอมาเก็บความรู้อีกคน....อิอิอิ   ( ขอบคณที่แบ่งปัน   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม )
   ลองเอาต้นผักหวาน เท่าที่มีอยู่  ( เทวดาเลี้ยง  .....เหลือ 2  ต้น  )  อิอิอิ

มาขอคำแนะนำจากท่านๆๆ  ....ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #349 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 13:11:44 »

ขอมาเก็บความรู้อีกคน....อิอิอิ   ( ขอบคณที่แบ่งปัน   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม )
   ลองเอาต้นผักหวาน เท่าที่มีอยู่  ( เทวดาเลี้ยง  .....เหลือ 2  ต้น  )  อิอิอิ

มาขอคำแนะนำจากท่านๆๆ  ....ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เท่าที่เห็นน่าจะมี 2 หลุม รวม 3 ต้น มีแค่นี้ก็พิสูจน์ให้คนที่บอกว่า "ผักหวานป่า ปลูกไม่ได้หรอก ตายแน่ๆ"  ได้รู้ว่าความคิดนั้นผิดถนัด อย่างน้อยก็ทำให้มีความหวังในการปลูกผักหวานป่าในปีต่อไปครับ ทั้งสองหลุมน่าจะเอายางนอกมอไซค์มากลับด้านแล้วล้อมไว้ เพื่อจำกัดพื้นที่ของปุ๋ยคอกที่ใส่ลงไปไม่ให้ไหลไปไกล หลุมที่มีสองต้นน่าจะมีต้นแคเป็นไม้พี่เลี้ยงอยู่ใกล้ๆแล้ว อีกหลุมที่ต้นเดียวเอาต้นแคมาปลูกไว้ห่างจากต้นผักหวานประมาณ 1 ไม้บรรทัด ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ใช้น้ำหมักหอยเชอรี่เจือจางน้ำ 2-3 ช้อนแกงต่อ1 บัวรดน้ำ รดทุก 7 วัน รับรองพุ่งกระฉูดแน่ครับ

siwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #350 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 09:29:56 »

สองกิ่งที่พุ่งชะลูดขึ้น เหมาะมากๆเลยครับคุณ Khunplong มารอแบ่งปันความรู้ครับ ของผมตอนไปยี่สิบกิ่งรอด 6 กิ่ง โดนขโมย 2 กิ่ง

ไม่มีปีกของนกตัวใด  บินได้ไกลเท่าหัวใจคน
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #351 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 11:27:03 »

สองกิ่งที่พุ่งชะลูดขึ้น เหมาะมากๆเลยครับคุณ Khunplong มารอแบ่งปันความรู้ครับ ของผมตอนไปยี่สิบกิ่งรอด 6 กิ่ง โดนขโมย 2 กิ่ง
สวัสดีครับครูแขก เช้านี้แช่ขุยมะพร้าวผสมน้ำยาเร่งรากไว้แล้วครับ เตรียมปฏิบัติการตอนกิ่งผักหวานป่าครั้งแรกในชีวิต ยิ้มกว้างๆ ต้นที่จะตอนอยู่บ้านยายใกล้บ้านเรื่องปัญหาตุ้มตอนแห้งน่าจะสบายใจไปได้ กระบอกฉีดยายักษ์คงจะได้นำมาใช้ในการนี้เป็นแน่หากตุ้มตอนแห้ง แต่อย่างน้อยก็มีไอเดียการให้น้ำตุ้มตอนจากขวดน้ำพลาสติกของครูแขกเป็นแผนสำรองแล้ว ยิงฟันยิ้ม  ศูนย์เรียนรู้การปลูกผักหวานป่า กาญจนบุรี  (ชื่อเฟส) ลองค้นหาดูครับ มีไอเดียหนึ่งจากสวนผักหวานป่า อายุ 1 ปี ของคุณลุงวัน สมาชิกศูนย์ฯ  เอาลำไม้ไผ่มัดติดต้นแคที่ปลูกเป็นแนวพี่เลี้ยงผักหวานป่าสูงประมาณ 1 ฟุต แล้วเอาท่อ PVC หรือท่อ PE มัดติดกับไม้ไผ่ แก้ปัญหาการตัดหญ้าไม่ให้ถูกท่อได้อย่างดีเยี่ยม ยิ้มเท่ห์ ขออนุญาตนำภาพมาลงเพื่อเป็นประโยชน์และวิทยาทานต่อสาธารณะชนผู้ปลูกผักหวานป่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 15:17:04 โดย Khunplong » IP : บันทึกการเข้า

Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #352 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 13:34:46 »

ช่วงที่รอชมการตอนกิ่ง มาคั่นรายการด้วยเมล็ดผักหวานป่าที่ไม่สมบูรณ์แต่ยังเห็นเนื้อขาวๆและยังไม่เน่าที่ได้นำมาเพาะเพื่อให้รากงอกต่อ หลังจากที่เพาะชุดแรกลงถุงดำผ่านมาอีก 16 วัน อยากบอกความรู้สึกที่เพาะเมล็ดผักหวานตอนปี 54 มีบางเมล็ดที่ตอนนั้นเพาะออกมามีสองราก ตื่นเต้นมากๆครับที่ออกมาถึงสองราก แต่เดี๋ยวนี้เฉยๆแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ เวลาเราจะเอารากหย่อนลงรูในถุงเพาะก็เพียงแต่ทำอย่างไรก็ได้ให้รูกว้างพอสำหรับรากผักหวานป่าเช้านี้ใช้ไขควงแทงลงไปในถุงที่รดน้ำแล้ว ขยับซ้ายขวารูก็กว้างแล้วครับ หากรากออกด้านข้างหลายรากในลักษณะที่แผ่ออก ก็เพียงแต่ใช้นิ้วมือบีบรากให้หุบรวมกันเบาๆแล้วหย่อนลงรู เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 14:06:41 โดย Khunplong » IP : บันทึกการเข้า

mangwao
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #353 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 19:17:34 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของผม เจ้าที่ออก 2 ราก ตอนนี้ เม็ดหลุดแล้ว กลายเป็น 2 ต้นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

55 หมู่ 4 ต.เจริญราษฎร์ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130  Tel.081-033-8502  054-886037  a-om-ka@hotmail.com
K & A computer
siwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #354 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 22:31:55 »

สวัสดีครับคุณKhunplong แหม! ต้นนี้ใช่รูปที่ลงให้ดูเมื่อกุมภาพันธ์หรือเปล่าครับ ผ่านไปแค่สี่เดือนโตเร็วมากเลยนะครับ ผมก็เพิ่งเตรียมแช่ขุยมะพร้าวเหมือนกัน จะลองตอนชุดต่อไปตามคำแนะนำคุณลุงจ่าติ๊กครับ ได้ผลยังไงเอามาแชร์กันนะครับ ช่วงนี้ว่าหาเวลาว่างเข้าสวนไปหมักปุ๋ยเปลือกข้าวโพด กับหมักปุ๋ยชีวภาพ รอไว้เลย เมล็ดที่เพาะก็กำลังไปได้สวย กิ่งตอนก็เริ่มออกรากและตอนเพิ่มเรื่อยๆ อีกไม่นานคงจะมีสวนผักหวานป่าเป็นของตัวเองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dฝันหวานไว้ก่อน ฮ่าๆๆๆ
ปล...ว่างๆจะแวะไปดูงานที่ปล้องเน่อครับเน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 22:50:06 โดย siwa » IP : บันทึกการเข้า

ไม่มีปีกของนกตัวใด  บินได้ไกลเท่าหัวใจคน
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #355 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 12:03:10 »

เริ่มแตกยอดแล้วครับแต่ยังไม่เก็บมากินรอใหญ่แหมน้อยก่อนครับ ต้นเดียวถ่ายซะทุกมุม
ต้นเดียวก็มีความสุขได้ครับ ยิงฟันยิ้ม มาเริ่มปลูกผักหวานปีนี้กันเถอะครับพี่น้อง ยิ้มกว้างๆ

ใช่แล้วครับต้นที่จะตอนคือต้นที่ลงรูปตอนเดือนกุมภาพันธ์ ๕๖ นี้เองหากเรามีต้นพันธุ์ที่พร้อมตอนก็ตอนต่อไปเรื่อยๆครับประหยัดเงินในกระเป๋าได้อีกมากและที่สำคัญมันภูมิใจและมีความสุขที่เห็นต้นไม้ที่เราเป็นผู้สร้างชีวิตใหม่ให้กับเค้าเองกับมือเราโตขึ้นทุกวันจนวันหนึ่งต้นไม้ตอบแทนเรามาเป็นผล ยอด หัวฯลฯ และเปลี่ยนเป็นเงินเลี้ยงชีวิตเราได้ สร้างมิตรภาพ สร้างชุมชนน่าอยู่และมีความสุข อย่างที่ผมตั้งใจไว้ในตอนแรกจากการเริ่มต้นปลูกผักหวานป่า เริ่มจากสิ่งที่คนคิดว่ายากก่อน สิ่งอื่นๆคงไม่ยากเกินแล้วต่อจากนี้  ยิ้มเท่ห์ สำหรับปุ๋ยหมักเปลือกข้าวโพดน่าจะเป็นปุ๋ยหมักแบบไม่พลิกกลับกองวิธีวิศวกรรมแม่โจ้๑ ของ อ.ธีระใช่มั้ยครับ ของผมที่ทำไว้พร้อมใช้งานแล้วน้ำหมักหอยเชอรี่ก็พร้อมใช้แล้ว เหลือแต่คนใช้ที่ไม่พร้อมครับ ยิงฟันยิ้ม เมล็ดผักหวานที่เพาะไว้ในถุงลองเอาไฟไปส่องตอนกลางคืนดูนะครับว่ามีแขกไม่ได้รับเชิญมาจัดบุฟเฟ่กินยอดผักหวานน้อยๆหรือเปล่า ถ้ามีแนะนำให้ใช้มาตรการขั้นเด็ดขาดเลยนะครับด้วยอาหารบุฟเฟ่เม็ดสีฟ้ารับรองว่าวันรุ่งขึ้นอิ่มจนน้ำลายฟูมปากเลยครับ ออกจะโหดไปสักหน่อยสำหรับวิธีนี้หรือใช้ปูนขาวผสมแกลบโค่ง(เปลือกข้าว) โรยรอบๆเพื่อป้องกันก็ได้ครับ สำหรับการดูงานที่สวนนั้น ก็ยังไม่เคยได้ต้อนรับผู้ดูงานจากที่อื่นเลยครับส่วนมากจะโม้ให้คนที่รู้จักในหมู่บ้านหรือเพื่อนร่วมงานฟัง  กำลังเริ่มต้นในเรื่องการเกษตรครับ  หากมีเวลาว่างตรงกัน เดี๋ยวนี้ผมว่างเฉพาะวันอาทิตย์กับวันหยุดนักขัติฤกษ์ครับ  ยินดีต้อนรับนะครับ สำหรับคนมีความฝันเช่นเดียวกันทุกท่าน ยิงฟันยิ้ม

Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #356 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 12:17:46 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของผม เจ้าที่ออก 2 ราก ตอนนี้ เม็ดหลุดแล้ว กลายเป็น 2 ต้นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
เมล็ดที่ปลูกก่อนตอนนี้ก็คงเริ่มสลัดเมล็ดกันแล้ว เพราะอาหารในเมล็ดหมดและเริ่มเน่าแล้ว เหมือนลูกไก่ที่อยู่ในไข่กินไข่ขาวหมดก็พร้อมจะออกจากไข่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ระวังเรื่องหอยกับจิ้งหรีดให้ดีนะครับกลางคืนลองเอาไฟไปส่องดู ยิ้มเท่ห์ ว่าแต่แล้วเม็ดที่ออกราก ๔-๖ รากจะมีกี่ต้นกันนะ ยิงฟันยิ้ม ต้องติดตามดูกันต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์

Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #357 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 13:45:47 »

สำหรับท่านที่ปูเสื่อนั่งรอดูวิธีการตอนกิ่งผักหวานป่าจนตอนนี้ต้องเปลี่ยนจากนั่งรอเป็นนอนรอแล้วเผลอๆอาจหลับไปแล้วหลายรอบ ยิงฟันยิ้ม ก็ได้เวลาเปิดเครื่องรับสัญญาณอินเตอร์เน็ตของท่าน พร้อมรับชมการตอนกิ่งผักหวานป่าได้ ณ บัดเดี๋ยวนี้ เพราะมีดควั่นกิ่งลับจนคมจนสามารถผ่าเส้นผมออกเป็นสองซีกได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม จะว่าไปการตอนกิ่งผักหวานป่าก็เหมือนกับการตอนกิ่งพืชทั่วๆไปแต่อาจใช้เวลาในการออกรากนานกว่าเท่านั้น และน้อยคนนักที่จะได้ตอนกิ่งผักหวานป่า ยิ้มกว้างๆ โม้มาซะนานมาดูวิธีการตอนกันดีกว่าครับ
๑.เริ่มด้วยการเตรียมวัสดุอุปกรณ์ครับ ประกอบไปด้วย
๑.๑ขุยมะพร้าวผ่านการแช่น้ำมาแล้ว ๑ คืน พอดีมีน้ำที่ผสมน้ำยาเร่งรากแช่กิ่งพันธุ์ไผ่กิมซุงเก็บไว้เลยเอามาแช่ขุยมะพร้าวต่อ แช่น้ำธรรมดาก็ได้นะครับ
๑.๒ ถุงใส ๔x๖ นิ้ว ใส่ขุยมะพร้าวที่แช่น้ำแล้วมัดด้วยหนังยาง
๓.เชือกฟาง
๔.น้ำยาเร่งราก(อาจใช้กะปิชนิดหวาน เรือใบ,กุ้งไทย ขนาดเท่าหัวแม่มือละลายน้ำ๑แก้วแทนได้ครับ)
๕.พู่กัน
๖.กรรไกร
๗.มีดควั่นกิ่ง
๘.กล้องถ่ายรูป ยิงฟันยิ้ม

๒.เลือกกิ่งที่จะตอน หากเลือกกิ่งกระโดงหรือกิ่งตั้งการออกรากจะดีกว่ากิ่งที่อยู่ในแนวนอน แต่ต้นที่จะตอนนี้มีกิ่งกระโดงที่ยังไม่แก่พออายุกิ่งเพิ่ง ๔ เดือน เปลือกยังขาวนวลยังไม่พร้อมที่จะตอนต้องเลือกกิ่งที่สีขาวออกน้ำตาลแม้จะเป็นกิ่งแนวนอนแต่ก็มีวิธีทำให้ตั้งได้ง่ายๆครับก็คือหาไม้มาค้ำไว้ เดี๋ยวจะไปลักเอาใต้ต้นสลีที่วัด ยิงฟันยิ้ม จะได้ปันใหญ่ปันสูงแหมน้อยทั้งต้นผักหวานและคนลัก ยิงฟันยิ้ม และมีอีกเหตุผลหนึ่งที่ไม่ตอนกิ่งกระโดงก็คือต้องการที่จะให้ต้นสูงหวังเอาไว้เป็นต้นแม่พันธุ์เพื่อเก็บเมล็ดในอนาคตครับ ยิ้มเท่ห์

๓.ทำการควั่นกิ่งบน ล่าง (สามตัวหมุนสี่ครั้ง ยิงฟันยิ้ม)ยาวประมาณ ๑ นิ้ว รอยควั่นด้านบนให้เลือกควั่นใต้ตาของกิ่ง คือจุดที่ยังไม่แตกยอดแต่มีลักษณะนูนๆผิวไม่เรียบจะทำให้รากออกดีขึ้น เสร็จแล้วแกะเปลือกออกแล้วขูดเนื้อเยื่อเจริญออกเบาๆ ใช้ปลายมีดกรีดรอยตรงรอยควั่นด้านบนประมาณ ๕ มิลลิเมตร สัก ๓-๔ รอยตามขนาดของกิ่ง(ไม่ต้องใช้เวอร์เนียร์มาจับนะครับ ยิงฟันยิ้ม กะเอา ผีกะก็ไม่มีเครื่องมือวัดเหมือนเราก็เลยกะเอา ยิงฟันยิ้ม)แล้วใช้พู่กันจุ่มน้ำยาเร่งรากมาทาตรงรอยแผลที่ควั่นด้านบน ทิ้งไว้ประมาณ ๑๐ นาทีให้แห้งพอหมาดๆ

๔.ขั้นตอนการหุ้มตุ้มตอน ใช้มีดกรีดถุงผ่ากลางถุงตุ้มตอนในแนวยาวแล้วแบะออก นำไปหุ้มกับกิ่งที่ควั่นไว้ มัดด้วยเชือกฟาง ตัดแต่งเชือกฟางด้วยกรรไกรให้เรียบร้อย ถ่ายรูป รออีก ๒-๓ เดือน ลุ้นๆๆๆๆ
คำเตือนระหว่างที่รอรากออกนี้ห้ามไปหมุนตุ้มตอนเล่นนะครับ สันนิฐานว่าคนที่ตอนกิ่งที่ต้นอยู่ในป่าที่ไม่ได้มาปลูกเพราะเจ้าของเยอะและตอนแล้วตายเพราะมีคนไปจับๆหมุนๆ ยิงฟันยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #358 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 13:59:03 »

สำหรับท่านที่ปูเสื่อนั่งรอดูวิธีการตอนกิ่งผักหวานป่าจนตอนนี้ต้องเปลี่ยนจากนั่งรอเป็นนอนรอแล้วเผลอๆอาจหลับไปแล้วหลายรอบ ยิงฟันยิ้ม ก็ได้เวลาเปิดเครื่องรับสัญญาณอินเตอร์เน็ตของท่าน พร้อมรับชมการตอนกิ่งผักหวานป่าได้ ณ บัดเดี๋ยวนี้ เพราะมีดควั่นกิ่งลับจนคมจนสามารถผ่าเส้นผมออกเป็นสองซีกได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม จะว่าไปการตอนกิ่งผักหวานป่าก็เหมือนกับการตอนกิ่งพืชทั่วๆไปแต่อาจใช้เวลาในการออกรากนานกว่าเท่านั้น และน้อยคนนักที่จะได้ตอนกิ่งผักหวานป่า ยิ้มกว้างๆ โม้มาซะนานมาดูวิธีการตอนกันดีกว่าครับ
๑.เริ่มด้วยการเตรียมวัสดุอุปกรณ์ครับ ประกอบไปด้วย
๑.๑ขุยมะพร้าวผ่านการแช่น้ำมาแล้ว ๑ คืน พอดีมีน้ำที่ผสมน้ำยาเร่งรากแช่กิ่งพันธุ์ไผ่กิมซุงเก็บไว้เลยเอามาแช่ขุยมะพร้าวต่อ แช่น้ำธรรมดาก็ได้นะครับ
๑.๒ ถุงใส ๔x๖ นิ้ว ใส่ขุยมะพร้าวที่แช่น้ำแล้วมัดด้วยหนังยาง
๓.เชือกฟาง
๔.น้ำยาเร่งราก(อาจใช้กะปิชนิดหวาน เรือใบ,กุ้งไทย ขนาดเท่าหัวแม่มือละลายน้ำ๑แก้วแทนได้ครับ)
๕.พู่กัน
๖.กรรไกร
๗.มีดควั่นกิ่ง
๘.กล้องถ่ายรูป ยิงฟันยิ้ม

๒.เลือกกิ่งที่จะตอน หากเลือกกิ่งกระโดงหรือกิ่งตั้งการออกรากจะดีกว่ากิ่งที่อยู่ในแนวนอน แต่ต้นที่จะตอนนี้มีกิ่งกระโดงที่ยังไม่แก่พออายุกิ่งเพิ่ง ๔ เดือน เปลือกยังขาวนวลยังไม่พร้อมที่จะตอนต้องเลือกกิ่งที่สีขาวออกน้ำตาลแม้จะเป็นกิ่งแนวนอนแต่ก็มีวิธีทำให้ตั้งได้ง่ายๆครับก็คือหาไม้มาค้ำไว้ เดี๋ยวจะไปลักเอาใต้ต้นสลีที่วัด ยิงฟันยิ้ม จะได้ปันใหญ่ปันสูงแหมน้อยทั้งต้นผักหวานและคนลัก ยิงฟันยิ้ม และมีอีกเหตุผลหนึ่งที่ไม่ตอนกิ่งกระโดงก็คือต้องการที่จะให้ต้นสูงหวังเอาไว้เป็นต้นแม่พันธุ์เพื่อเก็บเมล็ดในอนาคตครับ ยิ้มเท่ห์

๓.ทำการควั่นกิ่งบน ล่าง (สามตัวหมุนสี่ครั้ง ยิงฟันยิ้ม)ยาวประมาณ ๑ นิ้ว รอยควั่นด้านบนให้เลือกควั่นใต้ตาของกิ่ง คือจุดที่ยังไม่แตกยอดแต่มีลักษณะนูนๆผิวไม่เรียบจะทำให้รากออกดีขึ้น เสร็จแล้วแกะเปลือกออกแล้วขูดเนื้อเยื่อเจริญออกเบาๆ ใช้ปลายมีดกรีดรอยตรงรอยควั่นด้านบนประมาณ ๕ มิลลิเมตร สัก ๓-๔ รอยตามขนาดของกิ่ง(ไม่ต้องใช้เวอร์เนียร์มาจับนะครับ ยิงฟันยิ้ม กะเอา ผีกะก็ไม่มีเครื่องมือวัดเหมือนเราก็เลยกะเอา ยิงฟันยิ้ม)แล้วใช้พู่กันจุ่มน้ำยาเร่งรากมาทาตรงรอยแผลที่ควั่นด้านบน ทิ้งไว้ประมาณ ๑๐ นาทีให้แห้งพอหมาดๆ

๔.ขั้นตอนการหุ้มตุ้มตอน ใช้มีดกรีดถุงผ่ากลางถุงตุ้มตอนในแนวยาวแล้วแบะออก นำไปหุ้มกับกิ่งที่ควั่นไว้ มัดด้วยเชือกฟาง ตัดแต่งเชือกฟางด้วยกรรไกรให้เรียบร้อย ถ่ายรูป รออีก ๒-๓ เดือน ลุ้นๆๆๆๆ
คำเตือนระหว่างที่รอรากออกนี้ห้ามไปหมุนตุ้มตอนเล่นนะครับ สันนิฐานว่าคนที่ตอนกิ่งที่ต้นอยู่ในป่าที่ไม่ได้มาปลูกเพราะเจ้าของเยอะและตอนแล้วตายเพราะมีคนไปจับๆหมุนๆ ยิงฟันยิ้ม

โอว้ๆๆๆๆ สุดยอด ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ความรู้ใหม่ๆๆเก็บเกี่ยวๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #359 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 14:54:09 »

มานอนรอซื้อยอดผักหวานเอาไปแก๋งใส่ปล๋าแห้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 49 พิมพ์