เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:55:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยคิดหน่อยครับ(โปรเจค)
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยคิดหน่อยครับ(โปรเจค)  (อ่าน 4811 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 00:18:50 »

โปรแกรม ขยายเสียงครับ Super Sound 1.0
ปกติเวลาเปิดฟังเพลง หรือ หนังบางเรื่องเสียงมันเบามาก น่าจะมีโปรแกรมที่ช่วยเพิ่มดังให้อีกนะครับ ให้ลองไปดูโปรแกรม VLC player ความดังจะอยู่ที่ 100% แต่ตัวนี้มันเจ๋งที่ทำได้สูงสุด 200% โปรแกรมอื่นไม่สามารถครับ ถ้ามีโปรแกรมที่เพิ่มความดังได้เกินปกติ คงจะดีไม่ต้องง้อ vlc จะใช้โปรแกรมอะไร ก็ดังหมด (vlc มี Souce Code นะครับ)

ยังมีอีก แต่เอาแค่นี้ก่อนเพราะ เจ้าตัวไม่ติดตามงาน (ถ้าใครสนใจก็ขอมา ผมเน้น software นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 16:35:59 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 22:59:58 »

จขกท หายแซ๊บไปแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
captainkuk
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 13:57:19 »

ช่วยดัน รอไอเดียใหม่ครับ อิอิ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 17:13:56 »

งั้นโปรแกรมนี้ครับ ตบมือสองที เครื่องก็ ชัดดาว (ไม่รู้จะทำไปทำไม 555)
ดูเหมือนง่ายๆครับ ไม่มีเนื้อเรื่องหรือที่มาจะโม้นะครับ คิดเล่นๆได้ตะกี้เฉยๆ ไม่มีความเป็นมาใดๆ แค่เคยใช้โปรแกรมพวกนี้อยู่บ้าง ของคนไทยยังไม่มี มันมีแต่ความใหม่ แปลก แหวกแนวและความสนุก ถ้าผู้ตรวจงานโปรแจคชอบเน้นในด้านการพัตนาหรือแนวคิดในการเขียนโปรแกรมมากกว่าจะต้องเป้นอะไรที่มันต้องเป็นประโยด อันนี้ก็น่าศึกษาครับ
ใครจะคิดครับ ว่ามันเป็นการเริมต้นของการสั่งงานด้วยเสียง ผมเองยังไม่อยากแนะนำให้เขียน แบบสั่งว่า เปิด1 มันก็เปิด word พูดว่า ย่อ มันก็ย่อ เป็นต้น เริ่มยากละ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 23:10:22 »

ตอนนี้ผมใช้โปรแกรมชี้นิ้วสั่ง สามารถสั่งได้ดั่งใจไม่มีอู้ เปิดคอม พิมพ์งาน ใช้ซื้อข้าว ให้ขับรถไปส่งนั่นโน่นนี่ได้ 

ป.ล สามารถใช่ได้เฉพาะช่วงปิดเทอร์ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 03:15:46 »

โปรแกรม ขยายเสียงครับ Super Sound 1.0
ปกติเวลาเปิดฟังเพลง หรือ หนังบางเรื่องเสียงมันเบามาก น่าจะมีโปรแกรมที่ช่วยเพิ่มดังให้อีกนะครับ ให้ลองไปดูโปรแกรม VLC player ความดังจะอยู่ที่ 100% แต่ตัวนี้มันเจ๋งที่ทำได้สูงสุด 200% โปรแกรมอื่นไม่สามารถครับ ถ้ามีโปรแกรมที่เพิ่มความดังได้เกินปกติ คงจะดีไม่ต้องง้อ vlc จะใช้โปรแกรมอะไร ก็ดังหมด (vlc มี Souce Code นะครับ)

ยังมีอีก แต่เอาแค่นี้ก่อนเพราะ เจ้าตัวไม่ติดตามงาน (ถ้าใครสนใจก็ขอมา ผมเน้น software นะ)

มีหลายตัวอยู่ครับที่เร่งเสียงได้ เท่าที่เคยเจอมาประมาณ 4 ตัว ปัจจุบันใช้ AC3filter ช่วยเร่งครับ ผมไม่รู้ว่าใครลงให้ แต่ใช้ๆไปก็เข้าท่าดีเหมือนกัน
รายละเอียดเรื่องเกี่ยวกับแสง สี เสียง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ส่วนมากมีมือบอนจัดการให้

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 11:20:10 »

1.เขียนเว็บ + DB ผ่านไหมครับ

2.เขียนเว็บ + ด้วย Tool ที่ยากขึ้น เช่น Java  อาจจะบวก พวก No SQL พวกนี้

3.เขียนโปรแกรม คาราโอเกะไหมครับ  โดยเขียนโปรแกรมคาราโอเกะ ตัดเสียงได้ร้องได้ อาจจะเลือกภาษาที่ชอบมาในการเขียน ถ้าให้ง่ายก็เลือก .net  เรียกเพลง  ไฟล์ .DAT ออกมาเล่น โดยเก็บ ไฟล์ .dat ไว้ใน External HDD  ถ้าอาจารย์ชอบร้องคาราโอเกะ ถ้าจะชอบ 55+

4.เขียนโปรแกรม เกี่ยวกับ Webcam ควบคุมเมาส์ไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=h5AOP3PankE&feature=related
ถ้าการตรวจจับใบหน้ามันยาก(Motion detection) ก็สามารถเปลี่ยนเป็น   ตรวจจับแยกสี เพื่อหาจุดอ้างอิงในการควบคุมเมาส์ หรือว่า  ใช้ LED Infrared เป็นจุดอ้างอิง ในการควรคุมเมาส์

5.ถ้ามีงบหน่อย ก็ลองทำ RFID ดูนะครับ เหมือนในห้องสมุด ถ้าหนังสือไม่ได้ยืม แล้วถือออกมาผ่าน เครื่องตรวจสอบ(RFID) ถ้ายังไม่ได้ยืม ก็มีเสียงดังขึ้่น  

เดวคิดออกมาแนะนำใหม่ครับ หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 11:47:05 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:11:56 »

จริงๆผมก็มีอยู่โปรแกรม 1 ชื่อ hear ครับ ไม่มีปรับให้ังโดยตรง แต่ผมไป EQ แทน ดังได้เหมือนกัน ปรับได้แยะ ทำ 3D ก็ได้ Echo ก็มี มันใช้ปรับแต่งเสียงในคอมครับ เขานิยมกัน

ผมว่าหลายๆโปรแกรมเข้าท่านะครับ เราก็แอบเรียนแบบทำส่งก็ดีนะครับ บางทีครูก็ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมแนวๆนี้แล้ว หรือ ถึงจะมี ถ้าอ้างว่ามีแล้ว แต่เราไม่ใช้โปรแกรมเมอร์นิครับ ถ้าอะไรๆก็มีหมด ก็ไม่ต้องเขียนโปรแกรมกันแล้ว รอใช้ของเขาดีกว่า โปรแกรมฟังเพลงยังมีหลายค่ายหลายตัวเลย โปแกรมดูหนังอีก มีแยะ โปรแกรมเล่นคาราโอเกะก็มีคนพัตนากันแยะ มันก็เลยอยู่ที่ว่าจุดยืนของอาจารคืออะไรมากกว่านั่นเอง ทำงานส่งเพื่อ สร้างแนวคิด หรือต้องการสิ่งใหม่ หรือ เพื่อทดสอบความสามารถ หรือต้องการเอาสถาบันให้มันดัง อันนี้ก็แล้วแต่เถอะ เพราะบางคนแปลความหมายของคำว่าการศึกษาไม่เหมือนกัน  แลบลิ้น

CTC ELEC CLUB
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 17:47:32 »

ขอบคุณทุกความคิดเหนนะคับ

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
สนใจ โทร เลย 087-7875724
JAMESCOM1

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 18:35:46 »

กว่าจะโผล่มานะ อิอิ แล้วเป็นไง ได้อะไรทำ หรือทำอะไร บอกกันหน่อย ยากปะ

CTC ELEC CLUB
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 07:51:12 »

ตอนนี้ได้ ทำ 12 Port USB Hub แต่ว่าตอนนี้กำลังศึกษาดูว่าวงจรข้างในเป็นยังไงครับ
ครัยรู้ก็ช่วยผมหน่อยนะครับ อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
สนใจ โทร เลย 087-7875724
JAMESCOM1

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 08:39:52 »

หาวงจรมากัดแผ่นปิ้นเองนะครับ อิอิ งานแบบนี้ต้องค้นจากหนังสือ อิเล็ค... เก่าๆดูครับ บางทีมีอะไรง่ายๆให้ทำมากกว่า ถ้าถนัดแบบนั้นก็ลุยไปเลยครับ ผมถอย ที่ผมเคยทำก็แค่เอา Joy มาต่อเข้ากับช่อง ปริ้นเตอร์ สมัยก่อน แล้วใส่วงจรอีกเล็กน้อย ใช้เล่นเกมคอม และเกมเพลยบนคอม ใช้เองและส่งขายตามร้านที่รู้จัก ในสมัยก่อนครับ ง่ายดีได้ตังด้วย มีวงจรแล้ว สมัยนั้นยังไม่มีใครทำสำเร็จมาขายกันเลย ปัจจุบันวงจรแบบนี้เขาเอามาใช้ควบคุมหุนยนที่แข่งกันอะประมานนี้อะครับ

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 09:23:10 »

เอาใจช่วยละกันครับ  ไงก็มาโพสถามได้ ถ้าตอบได้จะตอบนะครับ 
ผมถนัดทาง Source code นะครับ
ที่จริงผมก็จบที่ CTC มาเหมือนกัน
หน้า: 1 [2] พิมพ์