เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:10:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ไปเที่ยวดอยตุงเดือนกันยานี้ ขอคำแนะนำหน่อยจ้า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไปเที่ยวดอยตุงเดือนกันยานี้ ขอคำแนะนำหน่อยจ้า  (อ่าน 4365 ครั้ง)
naporian
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2010, 23:11:37 »

เดือนกันยานี้ ตั้งใจว่าจะไปเที่ยวดอยตุง แต่นั่งรถทัวร์ไป ขอคำแนะนำตามข้อด้านล่างเลยจ้า
1.ถ้านั่งรถทัวร์แม่สายแล้วไปลงปากทางขึ้นดอยตุง ช่วงเดือนกันยามีรถสีม่วงมั้ย ถ้าเหมาราคาประมาณเท่าไหร่ เพราะไปกันสองคน
2.เที่ยวดอยตุงแล้วต้องไปขึ้นรถเขียวกลับเชียงใหม่ที่แม่สาย ต้องขึ้นรถตรงไหน (อันนี้อยากไปเดินตลาดแม่สายด้วย)
3.ปกติช่วงเดือนกันยา ฝนตกหนัก หรือตกทั้งวันมั้ย (กลัวไม่ได้เที่ยวดอยตุง)
  ขอคำแนะนำด้วยนะจ๊ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคนที่เข้ามาตอบ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2010, 23:23:28 »

1.มีรถครับ แต่ราคาไม่แน่ใจ ถ้าว่างๆผ่านไปจะถามให้
2.หลังจากลงดอยตุง ก็นั่งรถไปแม่สาย กลับมาขึ้นรถที่ท่ารถตะเคียนคู่ครับ
3.สภาพภูมิอากาศ ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ เขาว่าเดือนสิงหานี้ฝนจะตกเยอะ
   เดือนกันยา ฝนฟ้าน่าจะเปิดแล้วครับ
ขอให้สนุกกับการมาเที่ยวนะครับ มีอะไรสงสัย pm มาถามได้ตลอดครับ  ยิงฟันยิ้ม
naporian
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2010, 21:32:32 »

ขอบคุณ คุณbabygunสำหรับคำตอบค่ะ
1.อ้อลืมถามไปว่า ถ้าไปเดือนกันยา ดอกไม้จะยังสวยอยู่มั้ย เพราะได้ข่าวว่าเค้าจะเปลี่ยนดอกไม้แค่ช่วงฤดูหนาว  (ถ้าใครเคยไปเที่ยวเดือนกันยา มีรูปแล้วโพสให้ดูจะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ)
2.ถ้ารถทัวร์ไปจอดทางขึ้นดอยตุงตอน 8 โมงเช้า จะเจอรถสีม่วงเลยมั้ย
   ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะไปตามโปรแกรมเดิมหรือ เลื่อนเป็นเดือนตุลาดี
    อ้อแล้วก็ที่คุณ babygun บอกว่าให้ไปขึ้นรถที่ท่าตะเคียนคู่นี่อยู่ที่ไหนคะ
    ขอบคุณล่วงหน้า + จะรอฟังคำตอบค่ะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2010, 21:46:26 »

มาตอบต่อ  ยิงฟันยิ้ม
1.ดอกไม่บนดอยตุงช่วงหน้านี้ ยอมรับว่าอาจจะไม่เต็มร้อยเหมือนช่วงหน้าหนาวครับ
   อาจเป็นเพราะฤดู และสภาพอากาศด้วยครับ เลยไม่เอื้ออำนวย  แต่ก็ยังมีดอกไม้
   อยู่นะครับ
2. พอดีผมยังไม่ได้ผ่านตรงทางขึ้น ไม่น่าเกินอาทิตย์หน้า น่าจะรู้ราคาครับ  ยิงฟันยิ้ม
   ถ้าจะขึ้นรถจากแม่สายกลับเชียงใหม่เลย ก็น่าจะนั่งรถจากด่าน มาขึ้นท่ารถแม่สาย
   ราคาไม่น่าเกินคนละ 30 บาท ครับ
 ปล. ได้ข่าวว่าเดือน กย ฝนยังจะตกมาอีกเยอะครับ อาจไม่สะดวก
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 12:38:49 »

1รถทัวร์แม่สายไม่มีนาครับต้องต่อรถ นั่งรถมาลงที่ตลาดห้วยไคร้ แล้วถามคนแถวนั้นว่า
คิว รถที่เหมาขึ้นดอยตุงอยู่ตรงไหน
ราคาไม่แน่ใจน่าจะประมาณ800-1500/เที่ยวอาจจะถูกเพราะเป็นช่วงโลว์
อยู๋ที่เราต่อรองราคา หรือถามคนแถวนั้นก่อน เรื่องดอกไม้ไม่มีข้อมูลเลยครับบรรยากาศน่าจะได้ครับปลายฝนพอดี
2.ถ้ามาจากเชียงใหม่ ใม่ค้างคืนแนะนำว่าให้มาแต่เช้า
เพราะเวลารถวิ่งจากเชียงใหม่-เชียงราย 3 ชั่วโมงเชียงรายมาห้วยไคร้อีกประมาณ 1 ชม.ขึ้นดอยตุง30-1ชม.เชียงราย-แม่สาย ประมาณ 2 ชม.ชั่วโมงถ้าจังหวะดีไม่ต้องรอรถออกนาน รถเชียงราย-แม่สายออกทุก 30 นาที
ไปห้วยไคร้ต้องมาขึ้นรถแม่สายที่ขนส่งเก่าในเมือง ใช้เวลาประมาณ 30-45 นาที
3.ดูเวลาน่าจะได้แค่ดอยตุง ถ้าอยากเที่ยวแม่สาย แนะนำให้ไปพัก รร.ถูกๆ คืนละร้อยกว่าบาทมีเยอะครับถามมอไซค์รับจ้าง มาแม่สายใช้บริการมอไซค์รับจ้างสดวกสุดครับไปได้ทุกที่ตอนเช้าชื้อของเสร็จ นั่งรถกลับเชียงรายที่ขนส่งแม่สายนั่งรถแม่สาย มาลงที่ขนส่งเก่า แล้วต่อรถไปขนส่งใหม่
อีกทีรถแม่สาย-เชียงใหม่ไม่ค่อยมี มีแต่รถ แม่สาย-แม่สอด ไม่รู้ออกเวลาไหน

ทางสดวกมาขึ้นรถที่ขนส่งใหม่ดีกว่าครับ
4.มาวันเสาร์กลับวันอาทิตย์น่าจะโอเค

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
เก่งคุง รถตู้เชียงราย
ชั้นประถม
*

รถตู้ให้เช่ามาแล้วคร๊าฟ.......

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 20:23:59 »

ถ้าเปลี่ยนใจอยากใช้รถตู้เที่ยวส่งถึงเชียงใหม่เลยก็โทรมาสอบถามได้นะครับ

สนใจติดต่อ... คุณเก่ง
โทร..084-005-2550 true // 085-046-7750 dtac // 089-954-1600 ais
kritsada_pon@hotmail.com
kritsada_pon@yahoo.com
kritsadapon@gmail.com

หรือเข้าไปชมภาพได้ที่ http://early-club.hi5.com http://early.siam2web.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=1567753973&ref=search

ขอบพระคุณในการให้ความสนใจเช่ารถตู้และหวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับใช้ท่านในโอกาสอันใกล้นี้

ผลงานที่ผ่านมา
https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=febcb5efdb&view=att&th=12581dd7889a1cf2&attid=0.1&disp=vah&zw

****** ( เที่ยวทั่วไทย “ เที่ยวไทย ครึกครื้น เศษรฐกิจไทย คึกคัก ) ******

เช่ารถตู้ราคาถูกเชียงราย - เช่ารถตู้เชียงราย - บริการเช่ารถตู้ เชียงราย- รถตู้ให้เช่าเชียงราย - รถเช่าเชียงราย - รถเช่ารายวันเชียงราย - รถเช่าเชียงราย - เช่ารถเชียงราย - รถตู้เช่าเชียงราย - รถมือสองให้เช่าเชียงราย - ต้องการเช่ารถตู้vipเชียงราย - รถตู้ให้เช่าพร้อมคนขับเชียงราย - รถตู้ใหม่ให้เช่าพร้อมคนขับเชียงราย- ต้องการรถตู้เพื่อเช่าเชียงราย - รถตู้เชียงราย

* xxx.JPG (17.05 KB, 339x375 - ดู 780 ครั้ง.)

มองหารถเช่าครั้งใดนึกถึงเก่งคุง รถตู้เชียงรายนะค้าบ
0899541600 ais // 0840052550 true // 0850467750 dtac

ดูเพิ่มได้ที่ http://www.facebook.com/kengkoongrodtoochiangrai
naporian
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 20:34:25 »

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบของคุณ babygun และคุณ ck
เรื่องรถทัวร์พอดีเคยเข้ามาอ่านกระทู้ แล้วเค้าบอกว่ามีรถ กรุงเทพ-แม่สาย สามารถลงปากทางขึ้นดอยตุง หรือเยื้องๆกับตลาดห้วยไคร้ ว่าแต่ขนส่งแม่สาย กับตลาดแม่สายนี่ที่เดียวดันรึเปล่าคะ หรือต้องนั่งรถไปอีก
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 09:58:22 »

ยิ้ม ผมเข้าใจว่าคุณอยู่เชียงใหม่ซะอีก
มีรถทัวร์กรุงเทพ-แม่สายครับ
ลงตรงห้วยไคร้ได้ แต่ต้องแจ้งพนง. บนรถด้วย
อย่างนี้ก็ดีครับ ออกกรุงเทพเย็น ถึงห้วยไคร้เช้า
แล้วขึ้นดอยตุงเลย เวลาเหลือเยอะครับแบบนี้
ลงจากดอยตุงก่อนเที่ยงแล้วต่อแม่สายเลย
เรื่องรถลงดอยตุง ต้องถามรถที่พาขึ้นไป
ถ้าตามประมาณราคาที่แจ้งไว้
เขาน่าจะรอเรากลับด้วย
หรือตกลงกับตนรถว่าไปส่งแม่สาย เพิ่มตังค์อีกนิด
จะสดวกมากเลย
ทริป นี้เที่ยวได้ สองที่แน่นอน
อย่าลืมไปจองตั๋วรถกลับเพื่อล้อคเวลาด้วยนะครับที่ขนส่งแม่สาย(ไม่ใช่ที่เดียวกันกับตลาดแม่สาย)ค่ารถจากขนส่งแม่สายไปด่านชายแดน 15 บาทครับใกล้ไกลก็ 15 บาทครับถ้าจะข้ามแดน คุณต้องไปทำใบผ่านแดนที่ว่าการอำเภอแม่สายก่อนอยู่ที่หอประชุม พรหมมหาราช ค่าผ่านแดน 30 บาท ใช้บัตรประชาชนอย่างเดียวด่านชายแดนไม่รับทำแล้วครับ
ถ้าคุณมาซือตั๋วกลับที่ขนส่งแม่สายคุณต้องนั่งรถสองแถวเล็กมาลงที่อำเภอ 15 บาท
ทำบัตรเสร็จคุณต้องนั่งรถสองแถวเล็กมาลงที่ตลาดชายแดนอีก 15 บาท
ด่านปิด 6โมงเย็น เวลาพม่า5โมงเย็นไทยเร็วกว่า1ชม.

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 19:46:32 »

ยิงฟันยิ้ม ใช่ๆนึกว่ามาจากเชียงใหม่เหมือนกันครับ
ลงปากทางขึ้น ก็นั่งรถ สองแถวขึ้นดอยตุง สีม่วงจะมีรถขึ้น-ลง
ถ้าลงก็อาจจะเหมาไปแม่สายเลย หรือว่าจะขึ้นรถไอติม เชียงราย-แม่สายก็ได้ครับ
ขากลับขึ้นรถกลับ อย่าลืมว่ารถส่วนใหญ่ที่ออกจากแม่สาย จะออกเร็ว
mu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 19:44:24 »

เข้ามาถามด้วยคนค่ะ
ถ้าลงจากดอยตุงแล้ว จะต่อรถไปปากทางขึ้นดอยอ่างขาง ไปยังไงค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
( ถ้ามาจากกรุงเทพตอนเย็น ขึ้นรถกรุงเทพ-เชียงราย ลงปากทางขึ้นดอยตุงตอนเช้า เหมารถเที่ยวดอยตุง ลงมาตอนเที่ยง ต่อรถไปปากทางขึ้นดอยอ่างขาง น่าจะถึงซักกี่โมงค่ะ )
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 19:58:56 »

ขอ Update รูปบนดอยตุงล่าสุด ณ วันนี้นะครับ
ช่วงนี้เชียงรายฝนตกทุกวันนะครับ
ถ้ามากรุงเทพ น่าจะขึ้นรถ เชียงราย-แม่สาย แล้วลงตรงปากทางขึ้นดอยตุง
จะมีรถสองแถว ที่ขึ้นไปดอยตุง (น่าจะเป็นคันสีม่วง)
ถ้าจะไปอ่างขาง ก็ต้องนั่งรถย้อนกลับมาทางแม่จัน แล้วลงรถที่สามแยกที่ไปฝาง
จากฝางไปดอยอ่างขางไม่ใกล้ไม่ไกล
 อย่างไรขอให้ศึกษาเส้นทางคร่าวๆก่อนแล้วกันครับ
ถ้าเดินทางโดยรถโดยสารอาจจะเสียเวลา และตรงรู้เส้นทางบ้างนะครับ
จะได้ไม่เสียเวลา ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยวนะครับ  ยิ้ม

* DSC05782.JPG (86.58 KB, 546x410 - ดู 695 ครั้ง.)

* DSC05784.JPG (62.56 KB, 524x394 - ดู 692 ครั้ง.)
Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 07:18:45 »

เข้ามาถามด้วยคนค่ะ
ถ้าลงจากดอยตุงแล้ว จะต่อรถไปปากทางขึ้นดอยอ่างขาง ไปยังไงค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
( ถ้ามาจากกรุงเทพตอนเย็น ขึ้นรถกรุงเทพ-เชียงราย ลงปากทางขึ้นดอยตุงตอนเช้า เหมารถเที่ยวดอยตุง ลงมาตอนเที่ยง ต่อรถไปปากทางขึ้นดอยอ่างขาง น่าจะถึงซักกี่โมงค่ะ )
ไป อ่างขาง คุณต้องนั่งรถไป ลงที่อ.ฝางครับ รู้สึกว่า
จะมีเที่ยวเดียว หรือ สองเที่ยว (ไม่แน่ใจ)
มีรถเชียงราย-ฝางครับ ออกทุก 7 โมงเช้า (ถ้าจำไม่ผิด)
ไม่แน่ใจว่าออกที่ท่ารถใหม่หรือเก่า
ส่วนใหญ่คนที่จะไปฝางจะมารอรถที่แยกแม่อาย ที่อ.แม่จันครับ
ประมาณ 8 โมงกว่าๆก็ได้ขึ้นรถ
เรื่องข้อมูลขึ้นอ่างขาง คุณต้องถามข้อมูลกับคนฝาง แล้วละครับ
ขออภัยไม่มีข้อมูลเบื้องต้นเลยจริงๆครับ
เพื่อนที่ทำงานอยู่อ่างขางก็ติดต่อไม่ได้
ทางที่ดี เที่ยวเชียงรายให้เต็มวันดีกว่าครับ
ใช้เวลาให้คุ้ม
เชียงรายยินดีต้อนรับครับ..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ratti
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2010, 12:02:14 »

อยากทราบว่า มาเที่ยวหรือยังค่ะ มาแค่ 2 คนเอง
จริงๆ อยากให้คำแนะนำว่า ไปเชียงใหม่ก่อน แล้วค่อยนั่งรถมาเที่ยวที่เชียงรายค่ะ
เพราะตอนกลับจะได้ขึ้นรถจากแม่สายกลับกทม.เลยก็ดีค่ะ
ยังไง ขอเบอร์โทรได้ไหมค่ะ
อยากโทรไปแนะนำแบบประหยัดให้ค่ะ ถ้าโอเค ส่งทางเมล์ก็ได้ค่ะ
ratti2015@hotmail.com
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2010, 13:58:19 »

เดี๋ยวไงจะเอาข้อมูลมาลงให้นะครับ เผื่อเป็นไกด์ไลน์ได้ ส่วนถ้าใครมีคำตอบยังไง หรือ มีทิปเด็ดโดนใจช่วงหนาวนี้ เชิญที่ http://www.jor-jae.com ได้เลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์