เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:40:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ปิด
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ปิด  (อ่าน 5153 ครั้ง)
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 18:56:49 »

ถ้าเป็นผมนะถ้าเก่งภาษาผมอยากเก่งภาษา อังกฤษแน่นอนอยู่แล้ว และภาษา เลือกก็อยากเก่งภาษาจีน อินเดีย เวียดนาม ยิงฟันยิ้ม
อี่นี่นายจะไปทำอะไรที่อินตระระเดียเหรอจ๊ะนายจ๋า บังไปด้วยคนนะนาย
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 19:09:19 »

บ้านเราัยังไม่มีผู้เชี่ยวชาญภาษา พม่า เลยครับ
ภาษาที่น่าสนใจที่สุด(ความเห็นส่วนตัว)

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
poymk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 19:12:40 »

AEC มีข้อจำกัดเยอะนะครับ ใช่ว่าอยู่ๆจะไปทำงานได้เลย หรือจะไปลงทุนได้เลย
ต้องมีขั้นตอนเยอะครับ

ถ้าจะเรียนภาษาก็แนะนำภาษาจีนครับ

ภาษาอังกฤษพื้นฐานน่าจะมีอยู่แล้ว ไปเรียนเสริมทีหลังได้ครับ

สบายแมน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 20:48:44 »

ถ้าเป็นผมนะถ้าเก่งภาษาผมอยากเก่งภาษา อังกฤษแน่นอนอยู่แล้ว และภาษา เลือกก็อยากเก่งภาษาจีน อินเดีย เวียดนาม ยิงฟันยิ้ม
อี่นี่นายจะไปทำอะไรที่อินตระระเดียเหรอจ๊ะนายจ๋า บังไปด้วยคนนะนาย
อย่าลืมว่าอินเดียก็เป็นยักษ์ใหญ่ในอุสาหกรรมรองจากจีนเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม
Nichthawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 21:56:14 »

ว้าลังเลอีกแล้วค่ะ T^t 
Nichthawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 21:57:27 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะค่ะ แสดงความเห็นกันเรื่อยๆค่า ขอบคุณค่ะ
poymk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 09:31:42 »

อินเดียพูดอังกฤษได้ครับ
ไม่ต้องไปเรียนภาษาอินเดียหรอกครับ
nutthachai
ชั้นประถม
*

ล้มได้แต่อย่าท้อ ท้อได้แต่อย่าถอย 090-891-2005 DooK

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 14:28:03 »

ครุศาสตร์ครับในอนาคตความต้องการเยอะ แล้วก้อด้านไอทีครับ ผมก้อเรียนซอฟต์แวร์ อยู่ที่แม่ฟ้าหลวงครับแต่จะให้ดีเลือกที่เราชอบแล้วเราถนัดเลยครับ เพราะเราจะอยู่กับสิ่งนั้นๆครับ ถ้าไม่ชอบก้อคงจะไม่มีความสุขครับเรียนที่เรามีความสุขดีกว่าครับ
Nichthawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 17:36:12 »

ขอบคุณค่ะ ขอความเห็นกันหน่อยค่าาา
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 13:18:37 »

เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบและถนัดดีกว่านะคะ อย่าเรียนตามกระแสเลย
พี่พูดจากประสบการณ์จริง เพราะเคยเลือกเรียนในสาขาที่ใครๆต่างก็บอกว่า เงินเดือนสูง เป็นที่ต้องการของตลาดแรงงาน พี่ก็เลือกเอนทรานซ์เข้าไป โดยต้องเจอกับวิชาที่ไม่ชอบ ไม่ถนัด เยอะมาก (พี่เกลียดเคมีค่ะ แต่ต้องเรียนเคมีเทอมละสามตัว) สุดท้าย เกรดก็ไม่สวย ได้แค่ผ่าน ไปฝึกงานก็ไม่ชอบงานแบบนั้นเลย เงินเดือนสูงแค่ไหนก็ไม่เอาแล้วค่ะ
ตอนนี้ได้ทำในสิ่งที่ชอบแล้ว ยังคิดอยู่ว่าถ้าเราเลือกเรียนในสิ่งที่ชอบก็น่าจะส่งเสริมอาชีพที่ทำอยู่ตอนนี้ได้มากกว่า
แต่มันก็ผ่านไปละ เฮ้อ
เอกภาษา กว้างดี นอกเหนือภาษาอังกฤษ ก็มีที่สำคัญโดยเฉพาะ ภาษาจีน
และภาษาเพื่อนบ้าน อย่างเวียดนาม อินโด (เพราะอีกหน่อยเราเปิดการค้าเสรี)...

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ...ตัวหลักคือภาษาอังกฤษ หลักกว่านั้นคือจีน...

ปล. อีกทางเลือกภาษาสเปนค่ะ ถ้าไม่อยากมองแค่อาเซียนนะคะ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 13:58:37 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวจากความรู้และประสบการณ์ที่พอมีอยู่น้อยนึงนะครับ
1. เลือกภาษาอังกฤษ มาถูกทางแล้วครับ เพราะเป็นภาษาสากล แม้ว่าตอนนี้ภาษาจีนจะบูมก็ตาม แต่ในที่สุดภาษาอังกฤษก็จะยังคงอยู่ในระยะยาว
2. เลือกเรียนการสอนภาษาอังกฤษ ไม่ได้หมายความจะจบมาเป็นครูอย่างเดียว แต่..แต่ครับแต่
    จบอังกฤษสายครูทำงานธุรกิจได้ เป็นครูก็ได้ แต่ถ้าจบสายอังกฤษธุรกิจ ทำธุรกิจได้แต่ ถ้าจะเบนเข็มมาทางสายครูก็ยากหน่อยครับ
3. ว่ากันว่าจีนจะครองตลาดเพราะต้นทุนการผลิตต่ำและการก๊อปปี้โปรดักส์ ซึ่งเมื่อถึงเวลาหนึ่งผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินในการบริโภคเอง
4. อินเดียถือเป็นอันดับต้น ๆ ไม่เกินห้าอันดับแรกของอุตสาหกรรมคอมพิวเตอร์ โดยเฉพาะสถาปัตยกรรมซอฟต์แวร์
5. หลายคนบอกว่าเลือกเรียนตามใจที่อยากเรียน อันนี้ขอเห็นต่างนิดหนึ่งสำหรับในโลกของการแข่งขันในปัจจุบันนี้ การมองอนาคตให้ทะลุ เท่ากับมีชัยไปครึ่งหนึ่ง หลายคนเรียนเพราะใจรัก แต่จบมาไม่มีตลาดรองรับก็อาจเสียเวลาไป..อย่างน้อยก็ช่วงระยะเวลาหนึ่ง
6. กรณีที่กำลัง Hot Issue (ตามที่นโยบายรัฐพยายามที่จะยัดเยียด) ก็คือสมาคมอาเซียน
   เมื่อเข้าสมาคมอาเซียนเราก็ไม่ต้องมองเรื่องภาษามากครับ แค่ภาษาอังกฤษก็รับได้ เพราะอะไรครับ เพราะหลายชาติในอาเซียนใช้ภาษาอังกฤษเป็นหนึ่งในภาษาราชการครับ  เช่น สิงค์โปร์ มาเลเซีย บรูไน อินโด และแม้แต่พม่าก็ใช้ภาษาอังกฤษได้ดีครับ ฟิลิปปินส์ยิ่งสุดยอดของภาษาอังกฤษ ส่วนสองประเทศที่เก่งภาษาฝรั่งเศส คือ เวียดนามกับลาว ก็ไม่ยากเกินไปสำหรับภาอังกฤษ โดยเฉพาะเวียดนาม จากที่เคยพูดคุย คนเวียดนามใช้ภาษาอังกฤษได้ดีมากครับ ส่วนลาวเราไม่พูดถึง เขาพูดลาว เราพูดไทย หรือแม้แต่อู้กำเมือง ก็ติดต่อสื่อสารกันได้ครับ

ที่สำคัญ ถ้าเราเก่งภาษาแล้วถ้ามีปัจจัยอื่นมารองรับ รับรองว่าไปได้ดีครับ
เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วน ๆ  โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมก็แล้วกันครับ
ด้วยความเคารพ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
Nichthawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 20:15:48 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวจากความรู้และประสบการณ์ที่พอมีอยู่น้อยนึงนะครับ
1. เลือกภาษาอังกฤษ มาถูกทางแล้วครับ เพราะเป็นภาษาสากล แม้ว่าตอนนี้ภาษาจีนจะบูมก็ตาม แต่ในที่สุดภาษาอังกฤษก็จะยังคงอยู่ในระยะยาว
2. เลือกเรียนการสอนภาษาอังกฤษ ไม่ได้หมายความจะจบมาเป็นครูอย่างเดียว แต่..แต่ครับแต่
    จบอังกฤษสายครูทำงานธุรกิจได้ เป็นครูก็ได้ แต่ถ้าจบสายอังกฤษธุรกิจ ทำธุรกิจได้แต่ ถ้าจะเบนเข็มมาทางสายครูก็ยากหน่อยครับ
3. ว่ากันว่าจีนจะครองตลาดเพราะต้นทุนการผลิตต่ำและการก๊อปปี้โปรดักส์ ซึ่งเมื่อถึงเวลาหนึ่งผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินในการบริโภคเอง
4. อินเดียถือเป็นอันดับต้น ๆ ไม่เกินห้าอันดับแรกของอุตสาหกรรมคอมพิวเตอร์ โดยเฉพาะสถาปัตยกรรมซอฟต์แวร์
5. หลายคนบอกว่าเลือกเรียนตามใจที่อยากเรียน อันนี้ขอเห็นต่างนิดหนึ่งสำหรับในโลกของการแข่งขันในปัจจุบันนี้ การมองอนาคตให้ทะลุ เท่ากับมีชัยไปครึ่งหนึ่ง หลายคนเรียนเพราะใจรัก แต่จบมาไม่มีตลาดรองรับก็อาจเสียเวลาไป..อย่างน้อยก็ช่วงระยะเวลาหนึ่ง
6. กรณีที่กำลัง Hot Issue (ตามที่นโยบายรัฐพยายามที่จะยัดเยียด) ก็คือสมาคมอาเซียน
   เมื่อเข้าสมาคมอาเซียนเราก็ไม่ต้องมองเรื่องภาษามากครับ แค่ภาษาอังกฤษก็รับได้ เพราะอะไรครับ เพราะหลายชาติในอาเซียนใช้ภาษาอังกฤษเป็นหนึ่งในภาษาราชการครับ  เช่น สิงค์โปร์ มาเลเซีย บรูไน อินโด และแม้แต่พม่าก็ใช้ภาษาอังกฤษได้ดีครับ ฟิลิปปินส์ยิ่งสุดยอดของภาษาอังกฤษ ส่วนสองประเทศที่เก่งภาษาฝรั่งเศส คือ เวียดนามกับลาว ก็ไม่ยากเกินไปสำหรับภาอังกฤษ โดยเฉพาะเวียดนาม จากที่เคยพูดคุย คนเวียดนามใช้ภาษาอังกฤษได้ดีมากครับ ส่วนลาวเราไม่พูดถึง เขาพูดลาว เราพูดไทย หรือแม้แต่อู้กำเมือง ก็ติดต่อสื่อสารกันได้ครับ

ที่สำคัญ ถ้าเราเก่งภาษาแล้วถ้ามีปัจจัยอื่นมารองรับ รับรองว่าไปได้ดีครับ
เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วน ๆ  โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมก็แล้วกันครับ
ด้วยความเคารพ

ขอบคุณค่ะ
ใบตองแห้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 00:19:50 »

ขอเป็นภาษาไทน ภาษาท้องถิ่นก่อนนะ  หลายครั้งที่ได้สนทนากับวัยรุ่น รู้สึกว่ายังสื่อสารแบบไม่เข้าใจกัน  ถ้าเป็นการอบรมสั่งสอน หรือให้ข้อแนะนำ  มักจะแปลคำๆ นั้นเป็นคำด่า  สังเกตมานานละ งงจริงๆ กระทู้นี้ก็เช่นเดียวกัน ยังไม่ทันไร ยังกลัวโดนด่า
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 12:19:40 »

ขอเป็นภาษาไทน ภาษาท้องถิ่นก่อนนะ  หลายครั้งที่ได้สนทนากับวัยรุ่น รู้สึกว่ายังสื่อสารแบบไม่เข้าใจกัน  ถ้าเป็นการอบรมสั่งสอน หรือให้ข้อแนะนำ  มักจะแปลคำๆ นั้นเป็นคำด่า  สังเกตมานานละ งงจริงๆ กระทู้นี้ก็เช่นเดียวกัน ยังไม่ทันไร ยังกลัวโดนด่า
อิอิ  ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
Nichthawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 08:26:31 »

ขอเป็นภาษาไทน ภาษาท้องถิ่นก่อนนะ  หลายครั้งที่ได้สนทนากับวัยรุ่น รู้สึกว่ายังสื่อสารแบบไม่เข้าใจกัน  ถ้าเป็นการอบรมสั่งสอน หรือให้ข้อแนะนำ  มักจะแปลคำๆ นั้นเป็นคำด่า  สังเกตมานานละ งงจริงๆ กระทู้นี้ก็เช่นเดียวกัน ยังไม่ทันไร ยังกลัวโดนด่า
ถ้าเป็นคำแนะนำก็จะน้อมรับค่ะ แต่รู้สึกว่าส่วนใหญ่ เวลาแสดงความเห็นชอบด่า(ใช้ถ้อยคำไม่เหมาะสมซึ่งไม่ได้หมายถึงการให้คำแนะนำ อบรม หรือสั่งสอน) เช่น โง่หรือเปล่า ไม่มีปัญญาคิดเองหรือไง ประมาณนี้ซึ่งพบในกระทู้เป็นบางส่วน กรุณาเข้าใจด้วยนะค่ะ ไม่แนะนำซ้ำยังด่าแบบไร้มารยาทนะค่ะ อีกอย่างมันเป็นกระทู้ใช่ไหมค่ะดังนั้นผู้ที่ต้องการแสดงความเห็นส่วนใหญ่มักจะแสดงความเห็นที่ดีให้แก่ผู้ตั้งกระทู้ แต่มีบางส่วนที่ใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมมาแสดงความคิดเห็นนะค่ะ จึงต้องแจ้งไว้ก่อนว่า กรุณาความเห็นไม่ใช่ด่า มันไม่ได้เป็นการร้อนตัว แต่ว่าเป็นการบอกวัตถุปรระสงค์ของผู้ตั้งกระทู้ว่ากรุณาแสดงความติดเห็นที่เหมาะสม ไม่ใช่ด่า กรุณาเข้าใจนะค่ะผู้ใหญ่ที่คุยกับวัยรุ่น อีกอย่างวัยรุ่นไม่จำเป็นต้องนิสัยแบบเดียวกันหมดนะค่ะ ส่วนใหญ่หรือส่วนน้อยมันแตกต่างกัน "ไม่ได้กลัวโดนด่า แต่ต้องการชี้ให้รู้ถึงจุดประสงค์ว่าต้องการทราบความคิดเห็นมากกว่า ก็เห็นไม่ใช่หรือค่ะว่าต้องการให้แสดงความคิดเห็นของแต่บุคคล คำแนะนำก็ได้ อบรมสั่งสอนก็ได้ แต่ด่าในที่คือการใช้ถ้อยคำที่ไม่เหมาะสมน่ะค่ะ" ขอบคุณนะค่ะที่แสดงความคิดเห็นทั้งๆที่ความคิดเห็นไม่ได้สอดข้องกับหัวข้อกระทู้ค่ะ ^_/\_^/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 08:28:45 โดย Nichthawan » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 21:03:31 »

คนมันเก่ง เรียนอะไรก็ดีทั้งนั่นครับ ไม่ต้องคิดมาก คุณก็เก่ง ถามตัวเองดู ถ้าไม่เก่งก็ไม่ต้องคิดมาก ถ้าหน้าตาดี มีชัยไปกว่าครึ่งครับ อิอิ ถ้าน้องบอกไม่สวยคะ ทำไง ไม่เป็นไรครับ คนเราไม่หล่อ ไม่สวย โง่ๆก็ได้ รวยได้ทั้งนั้น อิอิ ถ้าจะพูดเรื่องเงิน เอาตัวอย่างใหมครับ 555+

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 14:20:07 »

คนมันเก่ง เรียนอะไรก็ดีทั้งนั่นครับ ไม่ต้องคิดมาก คุณก็เก่ง ถามตัวเองดู ถ้าไม่เก่งก็ไม่ต้องคิดมาก ถ้าหน้าตาดี มีชัยไปกว่าครึ่งครับ อิอิ ถ้าน้องบอกไม่สวยคะ ทำไง ไม่เป็นไรครับ คนเราไม่หล่อ ไม่สวย โง่ๆก็ได้ รวยได้ทั้งนั้น อิอิ ถ้าจะพูดเรื่องเงิน เอาตัวอย่างใหมครับ 555+
ง่ะ ตกใจ งงคุณเจมส์  จะสื่ออะไรคะเนี่ย  ปลาทู มึนตึ้บบบบบบบ  ฮืม  ขยิบตา แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
หน้า: 1 [2] พิมพ์