เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 13:13:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คนใช้เน็ต true มาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน คนใช้เน็ต true มาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 5016 ครั้ง)
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 09:15:29 »

ชอบแรงๆไม่หลุดสัณญาณนิ่ง ลองค่ายใหม่ดูใหมค :Dรับ อิอิ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
Chiañg|2ai_|3igGië
ระดับ ป.ตรี

งานและเงิน จะอยู่คู่กันเสมอ!

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 20:52:10 »

แถวท่ารถ บขส.ใหม่  เห็นคนที่ใช้กันบ่นว่า  ช้า  
ที่ไปถามๆๆดู  2-3 หลัง
ใช้อยูครับ ช้าเป็นบ้างเวลา ครับ ส่วนมาก เสาร์ อาทิต กับ ช่วงเย็น จะช้า+อือครับ

คุณเข้ามาแก้ที่บ้านลูกค้าที่ติดอยู่แล้ว ให้เร็วแรงไม่ อึดแรงแบบ  ปกติ

ในใจอยากใช้แต่กลัว  ช้า อึด (พูดตรงๆ 3bb แถวบ้านไม่เคย อึดเลย) ดีกว่ามากๆ

บอกได้คำเดียว " ว่าไม่เเรงสมที่โฆษณาไว้เลย !!"  ผมใช้ 14 Mb อยู่ครับ  อยู่ขั่วแคร่ครับ แถวๆแม็คโครเชียงราย
ณ.ตอนนี้ รอสัญญาครบ 1 ปี  จะยกเลิกแล้วครับ!ไม่ไหว.....

ดูภาพเอาเอง

- รับทำ,ออกแบบเว็บไซต์ สำหรับท่านที่ต้องการมีเว็บไซต์ส่วนตัว,เว็บไซต์หน้าร้าน :: สอบถามและปรึกษาโทรมาก่อนได้ครับ ราคากันเองเพื่อคนเชียงรายครับ!

- รับทำประกันรถยนต์ชั้น 1,2,3 ราคาพิเศษ มีส่วนลดให้คร
BB9999
ระดับ ป.ตรี

รับติดตั้งอินเตอร์เน็ท 3BB เชียงราย สอบถามได้ค่ะ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 14:05:53 »

ของ 3  bb ตอนนี้ก็มี ไฟเบอร์ออฟติค 30/3 รายเดือนรวมเว็ท 1284 บาทนะคะ อุปกรณ์เป็น router wifi 4 port  ตอนนี้ใครใช้ครบ 1 ปี ได้แอคเคาร์ไวไฟ เล่นแบบอันลิมิต ฟรีไปเลยสำหรับลูกค้าที่ใช้ไม่ถึงก็ยังมีให้คือ แถมพื้นที่เก็บออนไลน์ 20 GB ดูทีวีออนไลด์ มากกว่า 100 ่ช่อง ใหม่ ๆ หมาดๆ ฟรีค่ะ สนใจติดต่อศูนย์บริการได้นะคะ ลูกค้าเก่า สัญญาณไม่ดี ให้โทรแจ้ง 1530 ก่อน ถ้าไม่ได้เรื่องยังไง ติดต่อที่นี่ได้ค่ะ จะประสานงานให้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการติดตั้งอินเตอร์เน็ทความเร็วสูง 3BB เชียงราย สอบถามได้นะคะ 065-5192092 / 052-020014
armtanapat322
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 19:36:40 »

แนะนำติดครับ
ผมโชคดีมากเพราะติด 10เมกแต่เทสสปีดมาได้ 20-30 เมกครับโชคดีมาก
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 22:21:20 »

แนะนำติดครับ
ผมโชคดีมากเพราะติด 10เมกแต่เทสสปีดมาได้ 20-30 เมกครับโชคดีมาก

เข้าใจผิดแล้วครับ มันเป็น โทคโนโลโย Speed Boot ของ Dosis 3.0 ครับ http://www.freeware.in.th/blog/5625  คนใช้เยอะเกิน เดี๋ยวจะเจอปัญหาเหมือนแบบนี้
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2056394
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2051336
Yong Him Hee
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

คนไร้ค่าสามารถเอาชนะอัจฉริยะใด้...ด้วยความพยายาม

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 09:35:25 »

ตั้งแต่ติดมาไม่เคยมีปัญหาครับเน็ตไม่เคยหลุดเลย

โทร. 090-9025110
ไลน์id: noinah777
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 10:41:12 »

แถวท่ารถ บขส.ใหม่  เห็นคนที่ใช้กันบ่นว่า  ช้า   
ที่ไปถามๆๆดู  2-3 หลัง
ใช้อยูครับ ช้าเป็นบ้างเวลา ครับ ส่วนมาก เสาร์ อาทิต กับ ช่วงเย็น จะช้า+อือครับ

คุณเข้ามาแก้ที่บ้านลูกค้าที่ติดอยู่แล้ว ให้เร็วแรงไม่ อึดแรงแบบ  ปกติ

ในใจอยากใช้แต่กลัว  ช้า อึด (พูดตรงๆ 3bb แถวบ้านไม่เคย อึดเลย) ดีกว่ามากๆ

บอกได้คำเดียว " ว่าไม่เเรงสมที่โฆษณาไว้เลย !!"  ผมใช้ 14 Mb อยู่ครับ  อยู่ขั่วแคร่ครับ แถวๆแม็คโครเชียงราย
ณ.ตอนนี้ รอสัญญาครบ 1 ปี  จะยกเลิกแล้วครับ!ไม่ไหว.....

ดูภาพเอาเอง

อาจจะเป็ฯที่เราเตอร์ คับ อ่านเจอบางเวป เค้าบอกว่าเราเตอร์ตัวนี้ไม่ค่อยดี
ผมใช้เคเบิ้ลอะ  แต่เราเตอร์ของ Cisco คับ ไม่ค่อยงอแง อิอิ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 11:15:46 »

ที่ร้านก็ใช้ทรูอยู่ครับ เร็วแรงไม่มีหลุด จะมีปัญหาก็ตอนใช้ wifi หลายๆเครื่องพร้อมกันเราเตอร์มันไม่ยอมแจกไอพี (นานๆเป็นที)
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงใช้ได้ นอกนั้นปกติดีไม่มีปัญหา ได้เราเตอร์ของ CISCO สีดำครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 20:05:54 »

แถวท่ารถ บขส.ใหม่  เห็นคนที่ใช้กันบ่นว่า  ช้า  

คุณเข้ามาแก้ที่บ้านลูกค้าที่ติดอยู่แล้ว ให้เร็วแรงไม่ อึดแรงแบบ  ปกติ

ในใจอยากใช้แต่กลัว  ช้า อึด (พูดตรงๆ 3bb แถวบ้านไม่เคย อึดเลย) ดีกว่ามากๆ

บอกได้คำเดียว " ว่าไม่เเรงสมที่โฆษณาไว้เลย !!"  ผมใช้ 14 Mb อยู่ครับ  อยู่ขั่วแคร่ครับ แถวๆแม็คโครเชียงราย
ณ.ตอนนี้ รอสัญญาครบ 1 ปี  จะยกเลิกแล้วครับ!ไม่ไหว.....

ดูภาพเอาเอง

อาจจะเป็ฯที่เราเตอร์ คับ อ่านเจอบางเวป เค้าบอกว่าเราเตอร์ตัวนี้ไม่ค่อยดี
ผมใช้เคเบิ้ลอะ  แต่เราเตอร์ของ Cisco คับ ไม่ค่อยงอแง อิอิ

ที่ร้านก็ใช้ทรูอยู่ครับ เร็วแรงไม่มีหลุด จะมีปัญหาก็ตอนใช้ wifi หลายๆเครื่องพร้อมกันเราเตอร์มันไม่ยอมแจกไอพี (นานๆเป็นที)
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงใช้ได้ นอกนั้นปกติดีไม่มีปัญหา ได้เราเตอร์ของ CISCO สีดำครับ

ใช่ครับ!  เป็นที่เราเตอร์ นี้ล่ะครับ  มันไม่ได้เสียจนใช้งานไม่ได้   แต่มันใช้งานไม่ดี,,มันไม่เสถียร  จากที่อ่านเจอใน pantip ลูกค้าหลายๆคนเค้าบอกว่าเราเตอร์ตัวนี้ไม่ค่อยดี

[ทีมช่างมาดูให้ 2-3  รอบ เค้าก็บอกเราเตอร์ไม่มีปัญหา ใช้งานได้ปกติ  แก้ให้ดีขึ้นมาซัก วันสองวันก็เป็นเหมื่อนเดิม ไม่เห็นแก้ปัญหาให้หายขาดได้ ]

- ผมไปติดต่อ ศูนย์ทรูแถวๆ โรงพักเชียงราย เค้าก็บอกให้ไปติดต่อที่ บนเซ็นทรัล ชร ดูเเล้วกันน่ะ

- พอไปติดต่อที่ บนเซ็นทรัล เพื่อคุยปัญหาว่าเราเตอร์ ไม่ค่อยดี ,ไม่เสถียรต่อการใช้งาน ปัญหาต่างๆนานๆ
อยากจะเปลี่ยนเป็น CISCO สีดำ  พนง เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนไม่ได้  
จะเปลี่ยนได้ในกรณีที่อัพ ความเร็วเป็น 20 Mbps.ขึ้นไปเท่านั้น.
  เศร้า เศร้า เศร้า
ผมก็บอกไปว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น CISCO สีดำ  แต่ค่าเราเตอร์ ผมจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายเอง  เค้าก็ยืนยันว่าเปลี่ยนให้ไม่ได้    

- พนง.เค้าให้เบอร์โทร เชียงรายแซตเทิลไลต์ มาครับ เพื่อให้ผมลองสอบถามเกี่ยวกับเราเตอร์ CISCO ที่อยากจะเปลี่ยน

อีกวันผมก็โทรที่ บ.เชียงรายแซตเทิลไลต์   ผมก็คุยปัญหาต่างๆนานๆให้เค้าฟัง และคุยเรื่องที่อยากจะเราเตอร์เปลี่ยนเป็น CISCO สีดำ
[ค่าใช่จ่ายเรื่องเราเตอร์ ผมจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายเองก็ได้ครับ]  เค้าก็ตอบกลับมาว่า ทาง บ.ไม่มีนโยบายเปลี่ยนให้น่ะค่ะ ยังไงลองโทรติดต่อที่ศูนย์ทรู กทม ดูน่ะค่ะ

ถ้ามันยากขนาดนี้   ผมก็รอสัญญาครบ 1 ปี  จะยกเลิกแล้วครับ!ไม่ไหว.....
/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 22:08:00 โดย Chiañg|2ai_|3igGië » IP : บันทึกการเข้า

- รับทำ,ออกแบบเว็บไซต์ สำหรับท่านที่ต้องการมีเว็บไซต์ส่วนตัว,เว็บไซต์หน้าร้าน :: สอบถามและปรึกษาโทรมาก่อนได้ครับ ราคากันเองเพื่อคนเชียงรายครับ!

- รับทำประกันรถยนต์ชั้น 1,2,3 ราคาพิเศษ มีส่วนลดให้คร
OPTION Computer
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2013, 12:27:13 »

ผมใช้ DOCSIS 20/2 อยู่ บ้านดู่ครับ  บอกได้คำเดียวว่า  ห่วย   หลุดทุกวัน วันละ 3 เวลาหลังอาหาร

วันไหนไม่หลุดนี้แทบฉลอง ผมครบปี เดือนนี้ ยกเลิกไปแล้วครับ 3bb ว่าห่วยละ แต่ยังหลุดน้อยกว่า ทรูอีกครับ +1 ห่วยแตกกระจาย

TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2013, 12:04:47 »

DOCSIS (Coaxial)
เป็นระบบ เหมือนเคเบิ้ลทีวี  ตามโรงแรม อัดบูตให้สายลากไปได้ไกลขึ้น

แต่ว่าถ้าจุดๆจุดนั้นมีคนใช้เน็ต 20-50 คน หรือมากกว่านั้น
(bandwidth)เต็มก็อืด หรือท่อมันเป็นขอขวด
ใหม่ๆๆใช้งานสบาย เพราะคนยังใช้น้อย (bandwidth)ยังเหลือๆวิ่งสบายๆ
สายเส้นใหญ่ๆ แยกแล้วแยกอีก  วิ่งทีหลายหมู่บ้านเลย

Fiber (ใยแก้วนำแสง)
cat วิ่ง 1:1 นะครับ  ท่อไม่เคยเต็ม (ไม่สามารถแยกสายได้ถ้าเต็ม คือเต็ม)
เพราะFiber จะแตกสายได้ต้องเข้าตูแยกเท่านั้น
ราคาเพงดี แต่ได้คุณภาพดีกว่า

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 18:33:49 »

บ.ทรู และทีมช่าง ไม่สามารถแก้ปัญหาให้ผมได้

ตอนนี้ได้ทำการ " ยกเลิก " ไปเรียบร้อยแล้วครับ

-----------------------------------------------------------

ตอนนี้เปลี่ยนใช้ของค่ายอื่น  สบายใจกว่าเยอะ  ไม่ต้องมีปัญหาจุกๆจิกๆ     ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

dio199rid
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 07:27:46 »

เอาไปอ่านเล่นๆครับ ยิงฟันยิ้ม

http://pantip.com/topic/31033056
VALUE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 15:37:09 »

เสาะหาความแรง และนิ่ง ก่อนเปลี่ยนไปค่ายไหม่  เพื่อความคุ้มค่า;D ยิงฟันยิ้ม

นั่นอ๊ะจิ๊     ใช่เลยยยยยย    ยิ้ม ยิ้ม

Post By Sport Basketball OnlySBO
INTECH_COMPUTER
ฝันให้ไกลไปให้ถึง
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

รับแก้ปัญหาเรื่องเน็ตบ้าน

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 17:30:59 »

แจ้งปัญหาการใช้งาน อินเตอร์เน็ตทรู โทร 1686 ได้เลยครับ เรามีทีมช่างให้บริการลูกค้า ภายใน 24 ช.ม ครับปม

auto_et
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 21:07:35 »

เน็ตทรูหรอคับ บอกไปบางคนก็ไม่เชื่อ
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าใช่เองคั

ผมมีตัว 30M นะนำคับ
สนใจสอบถามรายละเอียดได้
T.0834737603 , 0882687206 , 0956232915

* info-30-mbps_page7.jpg (211.24 KB, 750x943 - ดู 140 ครั้ง.)
auto_et
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 20:54:39 »

ดูภาพเอาเอง

เน็ตทรูของจิง นะคับ สังเกตุดูวันและเวลานะคับ
ผมใช้ 10M เองมาตามรูปคับ ของจิงไม่ต้องคุยมาก
ของดีเค้ามีไว้อวด แต่ไม่่ใช่อวดดีคับ

* 3.10.56.jpg (144.98 KB, 1366x768 - ดู 125 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] พิมพ์