เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:09:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  มีใครรู้บ้างว่า ครูไก่ ใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครรู้บ้างว่า ครูไก่ ใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร  (อ่าน 1439 ครั้ง)
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 23:00:50 »

ยิ้ม :Dคือผม อยากรู้ว่า  ครูไก่ ใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เพราะภาพที่เขาถ่ายมามัน สุดยอดทั้งนั้นครับ ถึงแม้การถ่ายรูปจะอาศัยเทคนิค และประสบการณ์ ก็ตาม แต่ผมเชื่อว่าการใช้กล้องที่ดี มีคุณภาพนั้น ช่วยให้ภาพออกมาดี ได้เหมือนกันครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าที่ช่วยไขปัญหาให้ผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=256529.0

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 23:28:14 »

ใครทราบ บอกหน่อยครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 06:01:11 »

ต้องรอครูไก่มาตอบแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 09:20:50 »

ไม่อยากให้ถามว่าใช้กล้องอะไรเลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะเกี่ยวกัน
สวนตัวอยากให้ดูภาพแล้วถามว่าถ่ายอย่างไร แต่งภาพยังงัย มากกว่า

ครูไก่เทพ PS เสียดายแกย้ายไปสุพรรณไม่งั้นจะไปนั่งเรียนกะแกซะหน่อย
จำได้ว่าใช้ โซนี้ครับ 5xx จำรุ่นไม่ได้ล่ะ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 09:24:44 »

ดูจากรูปแล้ว ใช้ A550 ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

noom2514
ระดับ ป.ตรี

Noom 2514

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 10:38:26 »

เมื่อก่อนผมใช้โซนี่ a200 ผมก็คิดแบบคุณเหมือนกัน ตอนนี้ผมใช้ 60d ผมก็ยังถ่ายเหมือนตอนผมใช้ a200 555 กล้องขยับรุ่นไวแต่ฝีมือยู่ที่เดิม5555 ประสบการณ์ซื้อไม่ได้ครับท่าน จงใช้สิ่งที่คุณมีให้เต็มประสิทธิภาพบวกกับการเรียนรู้เทคนิคการถ่ายไม่นานหรอกครับคุณก็เป็นโปรได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

225/3 หมู่ 2 ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย 57100
โทรศัพท์ 083-5713720
krukai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 12:46:06 »

ยิ้ม :Dคือผม อยากรู้ว่า  ครูไก่ ใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เพราะภาพที่เขาถ่ายมามัน สุดยอดทั้งนั้นครับ ถึงแม้การถ่ายรูปจะอาศัยเทคนิค และประสบการณ์ ก็ตาม แต่ผมเชื่อว่าการใช้กล้องที่ดี มีคุณภาพนั้น ช่วยให้ภาพออกมาดี ได้เหมือนกันครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าที่ช่วยไขปัญหาให้ผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=256529.0

สวัสดีครับคุณBRASIL ขออนุญาตตอบในกระทู้นี้ด้วยเลยนะครับ ผมใช้กล้อง Sony A550 เลนส์ที่ใช้เป็นเลนส์ Kit 18-55 กับ55-200
ที่แถมมากับกล้องตอนซื้อครับ
ไม่ใช้กล้องดีอะไรมากมาย เพียงพอใช้ได้ เท่านั้นครับ
คุณBRASILคิดถูกครับที่ว่ากล้องดีทำให้ได้ภาพที่สวยและดี แต่ส่วนประกอบ เช่นเลนส์ ประสบการณ์ เวลา และโชค ก็เป็นสิ่งสำคัญมากอีกด้วย
ดังนั้นหากจะได้ภาพที่สวย คุณต้องมีกล้องที่ดี เลนส์ที่ดี(คงต้องแพง มาก) เป็นอาวุธ ก่อน
ประสบการณ์ เวลา  เป็นสิ่งที่ต้องไฝ่หา
แต่โชค.........

การถ่ายถาพมีเวลาและจังหวะที่สำคัญเพียงไม่กี่วินาที สมมุติให้เห็นเช่นแสงที่ปรากฎเหมาะสมในตอนนั้น

ผมเองเคยศีกษาเรื่องการถ่ายภาพมาพอควร ไปพบ VDO แผ่นหนึ่งเป็นของศิลปินแห่งชาติด้านการถ่ายภาพท่านหนึ่งในห้องบรรยายสำหรับนักถ่ายภาพแห่งหนึ่ง
ทำให้ทราบว่าภาพที่ปรากฎหรือการถ่ายภาพบางครั้งต้องมีการจัดฉาก คุณBRASIL อาจเคยเห็นภาพๆหนึ่งที่เคยได้รับรางวัลสุดยอดภาพหนึ่งเป็นภาพเศียรหลวงพ่อ
ที่วัดมหาธาตุ จ.อยุธยา ภาพนั้นมีใบไม้อยู่หน้าเศียร ใบไม้ใบนั้นถูกจับมาว่างไว้ครับ และยังมีหลายๆท่านแนะนำเรื่องการใช้โปรแกรมแต่งภาพ เพื่อให้ได้ภาพที่ประทับใจ

ทำให้ผมคิด(คิดเองครับ)ว่าคนถ่ายภาพคือคนสร้างภาพที่ใช้ศิลปะหลายๆอย่างให้ภาพที่ออกมา ถูกใจ(ตัวเองก่อน)
ผมจึงชอบที่จะสร้างภาพที่เป็นไปตามจินตนาการของผม ซึ่งบ้างครั้งจริง บ้างครั้งเท็จครับ

หลายท่านไม่เห็นด้วยกับผมว่าภาพควรได้มาเเบบไม่แต่งอะไรเลย นั้นก็ถูกต้องครับ
แต่สำหรับในสังคมโลกตอนนี้ที่เป็นยุด Digital ภาพแทบถูกผ่านโปรแกรมทั้งสิ้น อย่างน้อยก็การย่อภาพ
สำหรับผมโปรแกรมหลักคือ Photoshop ครับ

และสิ่งที่ผมยึดอีกสิ่งหนึ่งคือ องค์ประกอบภาพครับ ที่จะทำให้ภาพที่เราถ่ายดูน่าสนใจ

บางที่การตอบของผมอาจทำให้คุณBRASIL ผิดหวังในภาพของผมก็ได้นะครับ

SonyA850/A77/A550/Nex3N
Zenitar16mmF2.8 Eye Fish
Tamron 17-35F2.8
Minalta28-85/35-105/75-300/100Macro2.8
Zenitar MC50mm f1.9/Jupeter9 85mm f2
Tair11 133mm f2.8/Sigma18-200 mm/170-500 mmApo5-6.5
krukai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 12:51:09 »

ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 09:01:42 โดย krukai » IP : บันทึกการเข้า

Minalta28-85/35-105/75-300/100Macro2.8
Zenitar MC50mm f1.9/Jupeter9 85mm f2
Tair11 133mm f2.8/Sigma18-200 mm/170-500 mmApo5-6.5
krukai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 12:54:58 »

ไม่อยากให้ถามว่าใช้กล้องอะไรเลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะเกี่ยวกัน
สวนตัวอยากให้ดูภาพแล้วถามว่าถ่ายอย่างไร แต่งภาพยังงัย มากกว่า

คุณabs พูดถูกครับ

ครูไก่เทพ PS เสียดายแกย้ายไปสุพรรณไม่งั้นจะไปนั่งเรียนกะแกซะหน่อย
จำได้ว่าใช้ โซนี้ครับ 5xx จำรุ่นไม่ได้ล่ะ

ผมคงได้กลับไปอยู่เชียงรายอีกแน่ครับ  อิอิ ราววันที่24 คงมีบ้านที่เชียงรายอีกครั้งครับ

BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 22:50:43 »

เกี่ยวกะครับ เกี่ยวมากโตย เพราะถ้าใช่กล้องดีมีคุณภาพ ก็ถ่ายภาพออกมาดีไปดตย ส่วนการถ่ายภาพยังไง เทคนิคการถ่ายภาพนั้นก็เกี่ยว เพราะแต่ละคนมีเทคนิคที่ไม่เหมือนกัน ผมก็พอรู้อยู่ 

Omoh
It ่s OmohPixs
ชั้นประถม
*

I am Minolta !!

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 23:57:51 »

เกี่ยวกะครับ เกี่ยวมากโตย เพราะถ้าใช่กล้องดีมีคุณภาพ ก็ถ่ายภาพออกมาดีไปดตย ส่วนการถ่ายภาพยังไง เทคนิคการถ่ายภาพนั้นก็เกี่ยว เพราะแต่ละคนมีเทคนิคที่ไม่เหมือนกัน ผมก็พอรู้อยู่ 

คิดแบบนั้นก็ตามใจนะ ......
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=9555
ลองตามไปดูลิ้งค์ที่ผมแปะนั่นน่ะ ...

แค่นั้นแหละ ..

-:- Like.no.Other -:-

+ -:- " รับถ่ายรูปนะครับ .. ราคากันเอง :: 081 - 671 - 6126 ::" -:- +
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 00:22:22 »

ผมคงได้กลับไปอยู่เชียงรายอีกแน่ครับ  อิอิ ราววันที่24 คงมีบ้านที่เชียงรายอีกครั้งครับ

ขอให้มาอยู่ใกล้ๆ กันเหมือนเดิมนะครับครูไก่ จะได้แวะไปหาบ่อยๆ ลูกผมก็โตล่ะ จะได้เอาไปเรียนดนตรีด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ผมชอบคำพูดที่ใช้กันในหมูตากล้องสอนๆ กันมา
"อุปกรณ์ที่ดีสร้างได้เพียงคุณภาพ...แต่ไม่สามารถสร้างคุณค่าได้"

โอ้วสุดยอด เก็บกล้องพกมือถืออย่างเดียวดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 00:25:02 โดย abs » IP : บันทึกการเข้า

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
มะเขือ เสือ แพะ
มัธยม
**

it's not a pics, it's the memories.

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:20:04 »

กล้องดี ๆ ก็แค่ให้ไฟล์ภาพที่ดีกว่าเดิม ... แค่นั้นจริง ๆ

ไม่ได้ช่วยให้ถ่ายภาพสวยขึ้นเลยครับ

คนใช้กล้องดี ๆ ถ่ายกาก ๆ ก็เยอะ คนใช้กล้องธรรมดา ๆ ถ่ายสวย ๆ ก็เยอะ ฮี่ ๆ ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

it's not a pics, it's the memories.

ติดต่อถ่ายภาพ 08-8253-6869 แมงปอ, 08-3515-1510 กั๊ก
Line ID : mangpor.photolista

"Like" us on Facebook : http://www.facebook.com/photolista
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:38:16 »

ผมกลับคิดต่าง
ถ้าเป็นอุปกรณ์ผมให้น้ำหนักเลนส์ก่อน Body
ส่วนการอ่านองค์ประกอบของภาพที่อยากจะให้เป็น การหามุมกล้อง เพื่อให้องค์ประกอบของภาพออกมาดี อันนี้เป็นพรสวรรค์+ประสบการณ์ของคนถ่าย
สองส่วนผสมผสานกันจึงออกมาเป็นงานศิลป์ที่ดี
มีใครก็ไม่รู้พูดว่า "ศิลปะการถ่ายภาพอยู่ที่องค์ประกอบของภาพ อยู่ที่ภาพนั้นจะบอกกล่าวเล่าเรื่องได้มากน้อยแค่ไหน..ส่วนกล้อง เลนส์ รวมทั้งโปรแกรมทั้งหลายทั้งปวงเป็นเพียงสื่อที่จะนำสาระในภาพมาช่วยให้เรื่องราวของภาพได้สะท้อนออกมาให้คนได้รับรู้เท่านั้น"
อ่านแล้วงงเหมือนกันวุ้ย  ฮืม ฮืม

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:08:39 »

คิดแบบนั้นก็ตามใจนะ ......
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=9555
ลองตามไปดูลิ้งค์ที่ผมแปะนั่นน่ะ ...

แค่นั้นแหละ ..
ผมคนหนึ่งชอบใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายมาบ่อยๆ

http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?board=17.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:12:43 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า

sanji
ชั้นประถม
*

ครอบครัวและการเดินทางท่องเที่ยวคือที่สุดของชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:31:26 »

ขออนุญาติเล่าประสพการณ์ส่วนตัวหน่อยน่ะครับ ผมก็เพิ่งมือใหม่หัดใช้กล้อง  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อก่อนผมใช้คอมแพคของ พานา ราคา 3990 ใช้มา 2 ปี กดชัตเตอร์ไปประมาณ 7 หมื่นกว่าคิดเล่นๆก็ เฉลี่ยวันล่ะ90 กว่าชัตเตอร์ พอดีไปเห็นรูปคนอื่นๆเขาสวยอยากใด้รูปสวยๆแบบเขาบ้างไปถอย 600d มา
ใช้ไป 3 เดือนเอารูปมาเทียบกัน บอกใด้เลยว่า คอมแพค ดีกว่าเห็นๆอดขำตัวเองไม่ใด้จริงๆ ก็เพราะผมยังใช้เจ้า 600 d ยังไม่เป็นนั่นเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ในความคิดของผมน่ะคนหลังกล้องสำคัญที่สุด

ทุกภาพสวยดั่งใจ ถึงไม่ใด้ไปเหมือนอยู่ในเหตุการณ์
evilgang
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:54:27 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมว่า อุปกรณ์เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นแหละครับ  การที่จะถ่ายภาพออกมาให้สวยได้นั้น ต้องไปศึกษาเรื่องแสง ทิศทางของแสง การจัดองประกอบของภาพ และที่สำคัญที่สุด คือประสบการณ์ครับ  ผมเองก็จับ DSLR มาเกือบๆ2 ฝีมือก็ยังไม่ค่อยขยับไปไหนเลย เพราะไม่ค่อยได้มีเวลากับมัน

ถ้ามัวแต่คิดว่าอุปกรณ์เราด้อยกว่าคนอื่น ต้องใช้อุปกรณ์ดีเท่านั้นถึงจะได้ภาพออกมาดี  ผมว่าท่านหลงทางแล้วหล่ะครับ  ในความคิดผมนะ พวกที่ใช้กล้องแพงๆแต่ถ่ายออกมาไม่ได้เรื่องนะ  ไม่ต่างอะไรกะลิงหลังกล้องเท่านั้นแหละครับ

....ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ......สูง ต่ำอยู่ที่ทำตัว....
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 13:06:56 »

คืออย่างนี้ครับ
กล้องคอมแพคเขาทำมาให้พร้อมใช้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นออโตโฟกัส,การชดเชยแสง,ไวท์บาลานท์,ป้องกันมือสั่น,ระยะชั้นลึก ระยะชัดตื้น(แปรผันตามออโตโฟกัส) เหล่านี้ถูกกำหนดไว้โดยอัตโนมัติในกล้องคอมแพค ผู้ใช้มีหน้าที่กดชัตเตอร์อย่างเดียว (หลังจากจัดองค์ประกอบภาพซึ่งตัวกล้องไม่สามารถจัดให้ได้) ---> ภาพจึงออกมาดี ออกมาชัดงัยละครับ
ส่วนกล้องสะท้อนภาพเลนเดี่ยว (SLR) มันไม่ได้ปรับสิ่งต่าง ๆ ที่ว่ามา คนถ่ายต้องปรับเอาเอง ดังนั้น ภาพจึงออกมาในแนวมืดไป สว่างไป หลุดโฟกัสบ้าง หรือหน้าเบลอหลังแจ่ม หรือหน้าแจ่มหลังเบลอ ไม่ได้ดังใจซักที ---> ภาพออกมาสู้กล้องคอมแพคไม่ได้  ยิ้ม
แต่..แต่ครับแต่..
ถ้าเมื่อไรที่เราถ่ายด้วยกล้อง DSLR แล้วภาพออกมาดูดีเหมือนภาพจากกล้องคอมแพคเมื่อไร นั่นแสดงว่า เรามีฝีมือแล้วละครับ เริ่มปรับนั้นปรับนี้เป็นละ ทีนี่ก็จะเริ่มมองหาเลนส์มองหาอะไรต่อมิอะไรมาเล่นละครับ
ด้วยความเคารพ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
หน้า: [1] พิมพ์