เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 21:29:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากมีอินเตอร์เน็ตที่บ้านค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากมีอินเตอร์เน็ตที่บ้านค่ะ  (อ่าน 1852 ครั้ง)
modiuffe
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:11:36 »

ที่บ้านอยู่ใกล้ วัดร่องขุ่นแต่ไม่มีคู่สายโทรศัพท์ แต่อยากมีเน็ตที่บ้าน ทุกวันนี้ต้องเล่นเน็ตผ่านมือถือ ลำบากมาก ช่วยด้วยค่ะ
พี่ๆ ที่ชำนาญแนะนำหน่อยนะค่ะ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:14:49 »

3bb
true
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 17:33:14 »

ก็ถ้า เอามือถือมาเสียบกับคอมก็จะใช้เนทได้แล้วครับ มันมีวิธี แต่อย่าทำเลย ถ้าจะใช้ก็ 3G ดีกว่าครับถ้า สายเนทไม่เข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
โออิชิ_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 18:39:37 »

ที่บ้านอยู่ใกล้ วัดร่องขุ่นแต่ไม่มีคู่สายโทรศัพท์ แต่อยากมีเน็ตที่บ้าน ทุกวันนี้ต้องเล่นเน็ตผ่านมือถือ ลำบากมาก ช่วยด้วยค่ะ
พี่ๆ ที่ชำนาญแนะนำหน่อยนะค่ะ

ToT wiNet ค่าติดตั้งพร้อมอุปกรณ์3700+รายเดือน 599+ใช้อยู่บ้านอยู่แถวร่องขุ่นเหมือนกันอ่ะ
ไปถาม3BBแล้วเค้าบอกไม่ถึงอ่ะ เลยต้องจำใจใช้ToT wiNetแฟนบอกเล่นdota pingอยู่ที่61-81ค่ะก็okอยู่น่ะ
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 19:32:26 »

............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:21:54 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
G_New_I
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 17:10:49 »

3G ถ้าต่อกับคอมเล่นได้ช่วงแรกหลังมาช้ามากเลย
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:45:07 »

ก็จริงครับ แต่แรง ที่ช้าเพราะ เขากำหนดว่า ถ้าโหลดเกิน 5จิกเป็นต้นครับ จะปรับความเร็วลงไงครับ กันจราจรหนาแน่น ดังนั้นอย่าโหลดบิต อย่าโหลดแยะ และไม่แนะนำดูยูทูบบ่อยครับ ของใหม่ก็แบบนี้แหละ แต่ก็ยังดีที่ไม่ได้ใช้นะ มันดีที่พกได้ครับ อิอิ
อ่อ ถ้าอยากให้แรงตลอดก็ต้องจ่ายแพงเป็นชุดไม่จำกัดเมคครับ มีให้เลือกครับ แต่นั่นเราเลือกแบบถูกกันเองก็ตามนั้นแหละ แค่แนะนำให้ใช้แก้ขัดไปก่อนเท่านั้นเอง เมื่อเขาขยายสายมาถึงค่อยเปลี่ยนเป็นต้น หรือไม่ก็ไม่ต้องเล่นเลย อดทนรอซัก2ปีก็ได้ใช้ ผมเคยทำมาแล้ว ยกเลิกเนทบ้าน รอ 3G เพราะ True , 3bb ยังไม่มา พอดีมีปัญหา tot กาก เลิกใช้แมั่งไปเลย คำนวนดูแล้ว เดือน 499*2ปะ เอามาใช้ 3G ตอนนี้ ถือว่าประหยัดแล้ว 555+
ตอนนี้ true เข้ามาแล้ว น่าคุ้ม แต่รอดูการแข่งขันก่อนจะฟัน โปรดีๆ แล้วใช้เลย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 08:36:32 »

ais airnet ก็น่าสนใจอยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ค่าติดตั้งไม่แพงด้วย

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=253874.0

modiuffe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 19:22:51 »

ขอบคุณค่ะ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:00:21 »

ais airnet ก็น่าสนใจอยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ค่าติดตั้งไม่แพงด้วย

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=253874.0

ใช่ครับ ais น่าสนใจมากๆ เคยใช้ที่เชียงใหม่ ไวมากๆ
ถ้า 3g ผมแนะนำ 3g tot หรือ cat ไม่หมกเม็ดเหมือน true ครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 09:27:22 »

ขนาดหมกเม็ดนะครับ เขายังทำโปรได้ถูก ได้ไว นำการตลาดเสมอเลย งงปะ มันเกิดอะไรขึ้นนี่

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 11:54:15 »

ขนาดหมกเม็ดนะครับ เขายังทำโปรได้ถูก ได้ไว นำการตลาดเสมอเลย งงปะ มันเกิดอะไรขึ้นนี่
การตลาดดี แปลว่าสินค้าดีที่สุดเหรอครับ
ส.ส. ได้รับเลือกแปลว่าเป็นคนดีที่สุดเหรอครับ  ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:36:33 »

ไม่ต้องดีก็ได้ครับ เหมือน windows นั่นแหละ แหมนิยมกันจริง(การตลาดดี) แล้วมันดีใหมครับ 555 พอดีชอบโปรของทรูครับ(เพราะถูกและคุ้ม หลังๆไม่เข้าตาซักค่าย ส่วน เนทบ้านก็ตลาดเข้าท่ากว่าจะมีใน ชร. รอเป็นปี เพราะเห็นว่าแถม router wifi ให้เลยใจดีจัง) แผนการตลาดเขาก็ดีและไว มักนำหน้าคู่แข่ง วงในผมไม่รู้ รู้แต่ว่ามันกะจะครองโลก ไม่ได้รักใครชอบใครหรือรำเอียงนะครับ เพราะยังไงใครดีไม่ดียังไงพระเจ้าจะลงโทษเขาเอง(ส่วนเราคนธรรมดา จะทำไรได้) ส่วน สส. ยังไงผมก็ชอบชูวิดนะ ถึงแม้เขาจะไม่ใช่คนดีก็เถอะ ผมก็ดันเสือกเลือกครับ แลบลิ้น (ตกลงคุณมีปัญหาอะไรกับทรูปะ ผมเห็นเขาเป็นนักเลงมาตั้งแต่ยึด ส้มแล้วนะครับ หลังๆเอา UBC ไปอีก ล่าสุด เอา Cat ไป ผมไม่ใช่เจ้าของทรู่ครับอย่ามามีปัญหากับผม อิอิ)

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:55:44 »

ไม่ต้องดีก็ได้ครับ เหมือน windows นั่นแหละ แหมนิยมกันจริง(การตลาดดี) แล้วมันดีใหมครับ 555 พอดีชอบโปรของทรูครับ(เพราะถูกและคุ้ม หลังๆไม่เข้าตาซักค่าย ส่วน เนทบ้านก็ตลาดเข้าท่ากว่าจะมีใน ชร. รอเป็นปี เพราะเห็นว่าแถม router wifi ให้เลยใจดีจัง) แผนการตลาดเขาก็ดีและไว มักนำหน้าคู่แข่ง วงในผมไม่รู้ รู้แต่ว่ามันกะจะครองโลก ไม่ได้รักใครชอบใครหรือรำเอียงนะครับ เพราะยังไงใครดีไม่ดียังไงพระเจ้าจะลงโทษเขาเอง(ส่วนเราคนธรรมดา จะทำไรได้) ส่วน สส. ยังไงผมก็ชอบชูวิดนะ ถึงแม้เขาจะไม่ใช่คนดีก็เถอะ ผมก็ดันเสือกเลือกครับ แลบลิ้น (ตกลงคุณมีปัญหาอะไรกับทรูปะ ผมเห็นเขาเป็นนักเลงมาตั้งแต่ยึด ส้มแล้วนะครับ หลังๆเอา UBC ไปอีก ล่าสุด เอา Cat ไป ผมไม่ใช่เจ้าของทรู่ครับอย่ามามีปัญหากับผม อิอิ)
ผมไม่ถึงขั้นมีปัญหาอะไรกับทรูหรอกครับ แต่คนใกล้ตัวโดนกันบ่อย กระทู้ในเว็บอื่นก็มีให้อ่านประจำ
เชียงรายก็น่าจะโดนกันหลายท่านเรื่องบิลบาน ต้องไปติดต่อศูนย์ให้ช้วยแก้ปัญหาให้
ผมไม่ชอบการหมกเม็ดโดยใส่ตัวเล็กๆ ให้มองเห็นลำบาก ให้คนเข้าใจผิด พลาดที่ลูกค้าไม่อ่านละเอียดก็จริง
มันแสดงถึงความไม่จริงใจของทรูครับ ใส่รายละเอียดชัดๆไปเลยคงจะดีกว่านี้
เช่นเรื่อง package unlimited แต่บีบ bandwidth
คนส่วนมากก็รู้ครับว่าเจ้านี้ใช้เทคนิคนี้มาโดยตลอด ยุคแรกผมก็โดนกับเขาเหมือนกัน

ส่วนตัวผมก็ลูกค้าเขาน่ะแหละ บริการหลายอย่างเขาก็ดีอย่างเน็ตบ้าน ตอนอยู่ กทม ก็ถูกใจ
กำลังจะให้น้องเปลี่ยนไปใช้เน็ตทรูด้วยซ้ำ bw inter ของเขาดีมาก
ผมก็ว่ากันไปตามจริงแหละครับ หลายอย่างที่ผมแสดงความคิดเห็นในแง่ลบไป บางเจ้าคนรู้จักผมก็ทำงานที่นั่นด้วย
อย่าง cat idc ชั้น 13 ไฟดับบ่อย พี่ชายผมเองก็เป็นวิศวกรดูแลระบบไฟฟ้าที่นั่น ผมก็เคยด่าลงเว็บมาแล้ว
compaq hp เพื่อนผมก็เซลล์ ผมก็ไม่ซื้อของเขา ผมว่าไปตามความรู้สึกของการเป็นลูกค้าครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 14:03:54 »

แบบนี้ผมเรียกว่าลูกเล่นแพรวพราวมากกว่าครับ ดีนะครับที่ผมศึกษาและถามคนขายให้ละเอียดก่อนใช้ อิอิ อุสาละเอียดเชื่อปะ ยังพลาด จะเล่าให้ฟัง มันเหมือนเรื่องตลก แต่ผมโดนแล้วไม่ตลก อิอิ

คือช่วงโปรมาใหม่ เราก็เข้าใจว่า 450 บาท นานถึง 3 เดือนแบบเนี่ยอะนะ หลังจากฟังและถามรายละเอียดฟร้อมของแถมแล้ว โอมันคุ้มจริงๆ ได้ 3G มาใช้ด้วย จ่ายเพิ่มนะแต่ในราคาพิเศษ
รู้ใหมผมพลาดตรงใหน ก็คำที่ เซวเขาพูดไงครับทำให้เข้าใจว่า จ่าย 450บาทใช้ได้นานถึง 3เดือน เราก็เอา 450/3 โอถูก ถึงแม้จะใช้เน็ทไม่แรงหลังจาก 5จิกก็ตามแต่ก็ให้ไม่จำกัด ที่ใหนได้ พอไปจ่ายอีกที ขำไม่ออก เสียความรู้สึกเล็กน้อย แต่ก็ยังถือว่าคุ้มละกัน เพราะพกได้วุ่ย 555+ อีกเดือนต่อมา มีโปรมาประชาสัมพันอีก ผมเลยจวกให้ บอกว่า เอ้าพูดงี้ ทำผมเข้าใจว่า รวม3เดือน 450 นะครับ ต้องบอกว่า เดือนละ 450 นานถึง 3เดือนซิครับ
วันแรกที่ได้สันยายผมไม่ได้เล่นอะนะ เพราะอะไรรู้ปะ เซวซื่อบื่อบางคนดันใส่ ซิมกลับหัวให้ผมใช้ครับ 555 ดีนะที่ผมแกะมาดูเอง บอกว่าจะโทรหาถ้าลงทะเบียนซิมเสร็จก็ไม่โทร (อันนี้เรื่องของพนักงานที่เทรนกันมาไม่ดีพอ จะรีบขายกันไปใหน)

พงศกร (ปอ) True Online
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 10:32:03 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=256541.20
สนใจติดต่อคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
paekk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 15:45:48 »

ผมแนะนำเป็นระบบ CAT Wi-Net ครับ ทางร้านรับทำอยู่ความเร็วอยู่ที่ 12-20 Mb. ครับแต่จะแพงค่าอุปกรณ์ครั้งแรกครับ สนนราคา อยู่ที่ 1-3 หมื่นบาทส่วนค่ารายเดือน จ่ายเดือนละ 1500.-บาท ความเร็ว 12 Mb. ครับ 12 Mb.เนี่ยเอาเข้าจริงๆไม่ถึงน่ะครับ เคยเทสต่ำสุด มาได้แค่ 8 Mb. เพราะพื้นที่ทางภาคเหนือ มีภูเขา สูงต่ำไม่เท่ากันครับตัวนี้ดีกว่าของ 3G ที่มีอยู่ทั่วไปคือไม่จำกัดการใช้ครับ รายเดือนเหมาจ่าย ไม่ต้องมีคู่สาย ห่างเสา 20 กิโลเมตรก็ยังไหวครับ ยังไงผมฝากแนะนำงานด้วยน่ะครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 16:05:23 »

เข้าท่าครับ กรุณาแนะนำเสารูปแบบอื่นด้วยครับ ชอบแบบเสาเรด้าอะครับ เหมาะกับคนที่กลัวจะเล่นไม่ได้ และอยากเล่นเนทดีนัก ผมจะแนะนำลิ้งนี้แหละอิอิ สรุปได้ว่า ถ้าอยากเล่นเนทจริงๆ เงินต้องถึง ใจต้องถึง อย่าเอาแต่ปาก ว่างั้น อิอิ ยังไง 3G ถูกๆแบบเติมตังก็ใช้ๆไปก่อนได้ ถ้าอยากประหยัด ถ้าไม่รู้ว่าบ้านไกล หรือ ชนบทไปหน่อย ก็โทรถามศูน มีคำตอบแน่

paekk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 16:31:30 »

ครับใช่แล้วครับที่ที่มีคู่สาย สบายหน่อย แต่ถ้าห่างไกล หรือบนดอย ก็ถ้างบประมาณถึง ก็จะไม่พลาด แน่นอนครับ CAT กับ True เนี่ยร่วมหุ้นกัน เสาเป็นของ CAT เดิม ที่เป็น CDMA 3 G น่ะครับ ครับ แบบเสาที่บังคับรับทิศทางจะเป็น แผงแบบนี้ครับที่ความถี่ 2.4
หน้า: [1] พิมพ์