เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 15:08:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  จับตา..ส่องกล้อง...ที่หนองแสลบ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน จับตา..ส่องกล้อง...ที่หนองแสลบ  (อ่าน 2391 ครั้ง)
yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 20:21:26 »

อยากไปเหมือนกัน แต่ราคามันแรงไป....5 คันก็ 250 บาท+อาหารปลา คน น้ำมันรถ เหยียบ 500 เลย.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ลดเหลือ 3 คัน 100 บาทแล้วครับส่วนสปิ๋วราคาเดิมครับ

ถ้าคุณยังชื่นชมคนอื่น จงอย่าดูถูกตัวเอง
yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 20:24:03 »

ตกสปิ๋วแค่สองขอพอดียกแรงไปถือว่าวักหรือไม่วักคับ ยิงฟันยิ้ม บางครั้งปลาไม่กินเหยื่อเอาตัวกดเหยื่อแทนยกเบ็ดขึ้นมาดันไปติดที่หาหรือท้องอันนี้มันติดเองงงอยู่ ;Dถือว่าวักหรือไม่วักแล้วถ้าสามขอเรียงมีกระดาษอันนี้วักแน่ๆแล้วสองขอมีกระดาษละคับ อยากรู้ว่าขอบเขตขอการวักมีแค่ใหนเวลาไปตกจะได้รู้คับขอบคุณที่ตอบนะครับ ยิงฟันยิ้ม
พี่ท่าน ออกตัว มาครึ่งลำแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีกูรูท่านไหนให้ความ กระจ่างเพิ่มเติมไหมครับ ตัวผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ที่ผมสอบถามมาที่ว่าเบ็ดวักนั้นมีจริงครับแล้วบุคคล คนนั้นก้อห้ามเข้าบ่อแล้วเรีบยร้อย(ไม่ขอเอ่ยชื่อนะ) และตอนนี้ค่าเบ็ดก้อลดลงแล้วครับ ปลาก้อออกเลื่อยๆส่วนใหญ่ก้อเป็นปลาจีนครับอย่างวันนี้ที่ไปดูก้อได้ปลาจีน+ปลานิลครับ                    ที่เขาส่องกล้องดูเขาส่องว่าใครได้ปลาใหญ่  เรื่องแบบนี้มันท้าทายความสามารถ อ่างก้อเหมือนกันเพราะมันไม่เหมือนบ่อที่ตกคัน 200 ได้ไง ปลาธรรมชาติก้อแบบนี้แหละมันน่าลุ้นดี ถ้างั้นเขาก้อไม่เรียกว่าเซียนซิครับพี่น้อง
ใช่ครับบ่อธรรมชาติจะให้เหมือนบ่อเก็บตังคันร้อยสองร้อยได้ไงครับ

ถ้าคุณยังชื่นชมคนอื่น จงอย่าดูถูกตัวเอง
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

ความมันอยู่ที่ปลายสาย

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 20:46:33 »

สรุปว่าตีเหยื่อปลอมได้ก่นิ
ตีได้ครับแต่ต้องเป็นช่วงเช้านะที่นักปลาที่ยังมาไม่เยอะอะครับ
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 20:57:27 »

เมื่อวานผมได้มีโอกาศได้ไปตกปลาที่ หนองแสลบบริเวณแม่ฟ้าหลวง เป็นครั้งแรกครับ พี่ๆได้เจอเหตุการณ์แบบนี้กันบ้างไหมครับ
- ไม่ได้ขโมยตกปลา...ชำระเงินค่าตกปลาแล้วครับ  ยิ้ม
- ตอนยกเบ็ด จับตา...ส่องกล้อง(เจ้าของบ่อตกปลา) จับผิดอะไรหรือเปล่า  ลังเล
- ตกปลาเพื่อที่จะมาทำกิจกรรมคลายเคลียดที่ว่างจากการทำงาน ไม่ได้มาตกปลาเพื่อโดนจับตาและจับผิดอะไร  ลังเล
พี่ๆ และเพื่อนๆน้องๆ นักตกปลาที่เคารพทุกท่านครับ ยิ้ม เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้ม ขอบคุณครับ
ที่เจ้าของเขาส่องกล้องดูเวลาเราหมุนเบ็ดขึ้นมาคือเขาดูว่าเราได้ปลาใหญ่หรือเปล่าถ้าใช่เขาก้อจะถ่ายรูปลงเวปโปรโหมดบ่อให้คนมาตกกันเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เขาไม่จับผิดหลอกเจ้าของบ่อเขาคุยสนุกจะตาย เหตุการณ์แบบนี้ถือว่าปกตินะ ก่อนอื่นก้อลองศึกษากฎกติกาการตกปลาเพิ่ม,ไปตกปลาหลายๆบ่อ,อ่างธรรมชาติ,บ่อเลี้ยงที่เปิดตกปลาหลายๆบ่อ แล้วก้อจะเข้าใจกฎกติกาเอง
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 21:11:56 »

การตกปลาแบบสปิ๋ว ต้องมีการยกเบ็ดที่บ่อยครั้ง มีบ้างที่ปลาติดเบ็ดและไม่ติดเบ็ด อาจมีเสียง(+ - # % ! ? )ของคันเบ็ด ท่านเจ้าของหนองก็เลยเหมารวมว่านักตกปลาใช้ขอวัก ไม่ใช่ทุกคนครับ น่าจะให้อิสระในการตกปลา คงไม่ถึงกับส่อง แล้วเข้าไปถามว่า ใช้ขอวักหรือเปล่า (น้ำใจนะครับ)
โทษนะคับสอบถาม  ขอวัก  คืออะไรคับไม่รู้จริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สำหรับขอวัก คือการผูกเบ็ดสามขอครับ สองขอใส่อาหารอีกหนึ่งขอไม่ใส่อาหารไว้สำหรับเกี่ยวตัวปลาเวลาปลากินเหยื่อ ง่ายๆก้อคือการตกสปิ๋วทั่วไปเวลาปลากินหรือตอดเหยื่อ ถ้าเล่นทุ่นก้อสังเกตุว่าทุ่นมีการเคลื่อนที่ชักสองหรือสามครั้งเราก้อจะทำการวัตเบ็ดทันที ถ้าตกแบใช้กระดาษทิชชู่ก้อคล้ายกับอันแรกแต่เราจะสังเกตุกระดาษทิชชู่ที่เราวางบนสายเบ็ดว่ามันกระตุกหรือเปล่าถ้ากระตุก 2-3 ที เราก้อวัตเลย พอเราวัตเบ็ดปุ๊บถ้ามีปลามัก้อจะไปเกี่ยวบริเวณลำตัวบ้าง,หางบ้าง,ท้องบ้าง ของตัวปลาทำให้เราได้มาแบบไม่ถูกกติกาครับ ก้อเชิญท่านอื่นเลยนะครับ
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 21:14:28 »

ตกสปิ๋วแค่สองขอพอดียกแรงไปถือว่าวักหรือไม่วักคับ ยิงฟันยิ้ม บางครั้งปลาไม่กินเหยื่อเอาตัวกดเหยื่อแทนยกเบ็ดขึ้นมาดันไปติดที่หาหรือท้องอันนี้มันติดเองงงอยู่ ;Dถือว่าวักหรือไม่วักแล้วถ้าสามขอเรียงมีกระดาษอันนี้วักแน่ๆแล้วสองขอมีกระดาษละคับ อยากรู้ว่าขอบเขตขอการวักมีแค่ใหนเวลาไปตกจะได้รู้คับขอบคุณที่ตอบนะครับ ยิงฟันยิ้ม
ตามกฎแล้วสองขอไม่ถือว่า"วัก" ครับแต่ถ้า สามขอ ใช่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tay_Chiangrai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 21:16:09 »

สรุปว่าตีเหยื่อปลอมได้ก่นิ
ตีได้ครับแต่ต้องเป็นช่วงเช้านะที่นักปลาที่ยังมาไม่เยอะอะครับ
ถามกรรมการชัวร์กว่าแลกกับอุปกรณ์ตกปลาที่ใช้ไม่คุ้มเลย

เล็กใหญ่นับ 1
ศรัทธาหลวงปู่แหวน
หน่วยรบพิเศษ...พลซุ่มไป...
ชั้นประถม
*

*คนเราต้องเริ่มจากศรัทธา*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 08:07:30 »

พี่ท่าน ออกตัว มาครึ่งลำแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีกูรูท่านไหนให้ความ กระจ่างเพิ่มเติมไหมครับ ตัวผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ที่ผมสอบถามมาที่ว่าเบ็ดวักนั้นมีจริงครับแล้วบุคคล คนนั้นก้อห้ามเข้าบ่อแล้วเรีบยร้อย(ไม่ขอเอ่ยชื่อนะ) และตอนนี้ค่าเบ็ดก้อลดลงแล้วครับ ปลาก้อออกเลื่อยๆส่วนใหญ่ก้อเป็นปลาจีนครับอย่างวันนี้ที่ไปดูก้อได้ปลาจีน+ปลานิลครับ                    ที่เขาส่องกล้องดูเขาส่องว่าใครได้ปลาใหญ่  เรื่องแบบนี้มันท้าทายความสามารถ อ่างก้อเหมือนกันเพราะมันไม่เหมือนบ่อที่ตกคัน 200 ได้ไง ปลาธรรมชาติก้อแบบนี้แหละมันน่าลุ้นดี ถ้างั้นเขาก้อไม่เรียกว่าเซียนซิครับพี่น้อง
ถูกต้องคับอ่างธรรมชาติกันบ่อเลี้ยงมันไม่เหมือนกันเสน่ห์ของการตกปลาผมว่ามันคือการรอคอยนี้แหละสุดยอด
+1 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

(สันต์)  064-4694999
https://www.facebook.com/Woramet.Oubkham/
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 08:42:46 »

การตกปลาแบบสปิ๋ว ต้องมีการยกเบ็ดที่บ่อยครั้ง มีบ้างที่ปลาติดเบ็ดและไม่ติดเบ็ด อาจมีเสียง(+ - # % ! ? )ของคันเบ็ด ท่านเจ้าของหนองก็เลยเหมารวมว่านักตกปลาใช้ขอวัก ไม่ใช่ทุกคนครับ น่าจะให้อิสระในการตกปลา คงไม่ถึงกับส่อง แล้วเข้าไปถามว่า ใช้ขอวักหรือเปล่า (น้ำใจนะครับ)
โทษนะคับสอบถาม  ขอวัก  คืออะไรคับไม่รู้จริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สำหรับขอวัก คือการผูกเบ็ดสามขอครับ สองขอใส่อาหารอีกหนึ่งขอไม่ใส่อาหารไว้สำหรับเกี่ยวตัวปลาเวลาปลากินเหยื่อ ง่ายๆก้อคือการตกสปิ๋วทั่วไปเวลาปลากินหรือตอดเหยื่อ ถ้าเล่นทุ่นก้อสังเกตุว่าทุ่นมีการเคลื่อนที่ชักสองหรือสามครั้งเราก้อจะทำการวัตเบ็ดทันที ถ้าตกแบใช้กระดาษทิชชู่ก้อคล้ายกับอันแรกแต่เราจะสังเกตุกระดาษทิชชู่ที่เราวางบนสายเบ็ดว่ามันกระตุกหรือเปล่าถ้ากระตุก 2-3 ที เราก้อวัตเลย พอเราวัตเบ็ดปุ๊บถ้ามีปลามัก้อจะไปเกี่ยวบริเวณลำตัวบ้าง,หางบ้าง,ท้องบ้าง ของตัวปลาทำให้เราได้มาแบบไม่ถูกกติกาครับ ก้อเชิญท่านอื่นเลยนะครับ
อ่อ ขอวักเป็นแบบนี้นี่เอง วันนั้นผมไปดูเปิ้นจ่อมที่หนองกำ เห็นคนหนึ่งลงสปิ๋ว แต่ทำแบบนี้แหละ ก่อไม่เคยรู้ว่าขอวักเป็นแบบนี้ นั่งดูแกอยู่นาน แต่ก็ไม่เห็นได้ปลา
Raider ceak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 08:58:35 »

ขอวัก เคยได้ยินมาว่ามันไม่มีเงี่ยง ไม่รู้จิงรึเปล่า

Line ID : raider_ceak
จวนจ่อมเบ็ด 086-1905578 เน้อ...
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 09:01:46 »

ขอวัก เคยได้ยินมาว่ามันไม่มีเงี่ยง ไม่รู้จิงรึเปล่า
มี 2 แบบ ครับ
1. แบบที่เราใช้ทั่วไปคือมีเงี่ยง
2. แบบไร้เงี่ยงครับ
สำหรับขอพวกนี้แล้วแต่ชอบครับ สปิ๋วก้อสามารถใช้ขอไร้เงี่ยงได้ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 09:26:05 »

ใช้ครับไม่มีเงี่ยง  แต่เบ็ดที่ไม่มีเงี่ยงไม่จำเป็นต้องวักเสมอไป การที่ไม่มีเงี่ยง ก็ไม่อยากให้ปลาที่ตกได้ซ้ำบางตัวที่ไม่ต้องการจะต้องปล่อยปลาจะไม่เจ็บมาก หรือหลายๆครั้งตกสปิ๋วขอติดนิ้วก็มีถ้ามีเงี่ยงก็เอาออกที่หมอแต่ถ้าไม่มีเงี่ยง ออกได้เลยตกเบ็ดต่อ ผมคนหนึ่งที่ชอบตกสปิ๋วแบบไม่มีเงี่ยง  ผมตกแล้วปล่อยครับบางครั้งก็เอาบ้างไม่มากนักถ้าจะกินก็ตกเอาไม่ได้ตกเก็บตู้ ถ้ามีเงี่ยงเวลาปลดปลาปากฉีกแน่ๆ ที่แน่ๆผมไม่เอาขอมีเงี่ยงตกปลาแน่นอน  ถ้าเอาไปตกปลาดุกคงจะไม่ได้ตัวมันส่ายหน้าดีขอไม่มีเงี่ยงหลุดหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 11:19:29 โดย Tay_Chiangrai » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 10:22:42 »

แบบที่เราใช้ทั่วไปคือมีเงี่ยง  ยิ้ม  ถ้าแบบไร้เงี่ยง เ      ะ    า ใช้ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 10:25:30 โดย Tay_Chiangrai » IP : บันทึกการเข้า

Raider ceak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 10:37:16 »

แบบที่เราใช้ทั่วไปคือมีเงี่ยง  ยิ้ม  ถ้าแบบไร้เงี่ยง เ      ะ    า ใช้ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ละไว้ในฐานที่ผมไม่เข้าใจ....555

Line ID : raider_ceak
จวนจ่อมเบ็ด 086-1905578 เน้อ...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 11:17:25 »

วันนี้ว่าจะไปตีปลาช่อน ยิงฟันยิ้ม ดูถ้าจะบ่าได้ไปแล้ว โกรธ ปัญหามาจ่อนักขนาด  ฮืม

yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 11:36:50 »

ถ้าเราทำถูกต้องตามกติกาก็ทำดีต่อไปครับ มีบางพวกเท่านั้นแหละครับที่พาคนที่ดีๆเสียหายไปด้วย เป็นแค่พวกไส้ติ่งครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเลยแถมยังสร้า
งความเสียหายอีก

Pmncb
เตรียมอนุบาล
*

Malaeng Mao

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 15:44:33 »

ใช้ครับไม่มีเงี่ยง  แต่เบ็ดที่ไม่มีเงี่ยงไม่จำเป็นต้องวักเสมอไป การที่ไม่มีเงี่ยง ก็ไม่อยากให้ปลาที่ตกได้ซ้ำบางตัวที่ไม่ต้องการจะต้องปล่อยปลาจะไม่เจ็บมาก หรือหลายๆครั้งตกสปิ๋วขอติดนิ้วก็มีถ้ามีเงี่ยงก็เอาออกที่หมอแต่ถ้าไม่มีเงี่ยง ออกได้เลยตกเบ็ดต่อ ผมคนหนึ่งที่ชอบตกสปิ๋วแบบไม่มีเงี่ยง  ผมตกแล้วปล่อยครับบางครั้งก็เอาบ้างไม่มากนักถ้าจะกินก็ตกเอาไม่ได้ตกเก็บตู้ ถ้ามีเงี่ยงเวลาปลดปลาปากฉีกแน่ๆ ที่แน่ๆผมไม่เอาขอมีเงี่ยงตกปลาแน่นอน  ถ้าเอาไปตกปลาดุกคงจะไม่ได้ตัวมันส่ายหน้าดีขอไม่มีเงี่ยงหลุดหมด
+++ สุดยอดเลยครับ ยิ้ม
yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 19:01:43 »

ใช้ครับไม่มีเงี่ยง  แต่เบ็ดที่ไม่มีเงี่ยงไม่จำเป็นต้องวักเสมอไป การที่ไม่มีเงี่ยง ก็ไม่อยากให้ปลาที่ตกได้ซ้ำบางตัวที่ไม่ต้องการจะต้องปล่อยปลาจะไม่เจ็บมาก หรือหลายๆครั้งตกสปิ๋วขอติดนิ้วก็มีถ้ามีเงี่ยงก็เอาออกที่หมอแต่ถ้าไม่มีเงี่ยง ออกได้เลยตกเบ็ดต่อ ผมคนหนึ่งที่ชอบตกสปิ๋วแบบไม่มีเงี่ยง  ผมตกแล้วปล่อยครับบางครั้งก็เอาบ้างไม่มากนักถ้าจะกินก็ตกเอาไม่ได้ตกเก็บตู้ ถ้ามีเงี่ยงเวลาปลดปลาปากฉีกแน่ๆ ที่แน่ๆผมไม่เอาขอมีเงี่ยงตกปลาแน่นอน  ถ้าเอาไปตกปลาดุกคงจะไม่ได้ตัวมันส่ายหน้าดีขอไม่มีเงี่ยงหลุดหมด
+++ สุดยอดเลยครับ ยิ้ม
+1 ครับผม

หน้า: 1 [2] พิมพ์