เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 14:47:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ++ การผ่าจ้านคน มนต์ดำตัดสวาท +++
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ++ การผ่าจ้านคน มนต์ดำตัดสวาท +++  (อ่าน 58639 ครั้ง)
..หวานหวาน..
ชั้นประถม
*

Kiss you up....Oh, uh oh..

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 16:05:11 »

ห้ามฝนไม้ให้ตกยังง่ายกว่า ..จะทำให้คนสองคนแยกทางกัน..

อ่านแล้วคิดถึงเรื่องตัวเอง ..

มีคนบางคน (เจอมากับตัว) วันๆคอยหาเรื่องจะให้คนเลิกกัน.. เศร้าจริงๆ

หลักจากนั้นไม่นาน แฟนของคนนั้นไปมีผู้หญิงคนใหม่ และผู้หญิงคนนั้นเสียใจมาก

เวรกรรมมีจริง..คิดดีทำดีครับ

ปล. ขอบคุณ จกข. ไม่เคยรู้จัก ผ่าจ้านคน มาก่อน

+ 1....ถ้าเป็นผู้หญิงคนนั้น...แม้ใจอยากจะทำ แต่คงไม่ทำดีกว่า จะให้คนที่หมดใจกลับมา ทะเลาะ คอยหาเรื่อง..สงสารตัวเอง...เขามีคนใหม่..ใจคนมันเปลี่ยนไปแล้ว... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 16:38:13 »

ปล่อยไปตามกฎแห่งกรรมคับ เอวัง..
แค่เอื้อม
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 07:16:28 »

กึดใจ่หมอกเอากั๋นใหม่ๆๆกว่าจะได้กั๋นมันยากขนาดบ่ใจ่กะครับ555
adully
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 22:34:45 »

เต่าตี่ผ่อ น่าจะเป๋น ผ่าจ้านคน กับ ผีต๋าย นาครับ
บ่าน่าจะแม่ คนเป็นกับคนเป็น เหมือน บางที่ใช้สับหัวปลีเอา ยิ้ม
ตี่บ้านก๋านบ่าหื้อคนกับผีมายุ่งกั๋นเปิ้นว่า "สังก๋าหะ" คับ
บางตี้ก้อ"ตัดเกิด" อย่างอี้ผ่าจ้านแน่นอน
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 07:03:39 »

*   เป็นความเชื่อของชาวล้านนา โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  *

ผมนั่งพิมนี่  ยังขนลุกไม่หายครับ  

ฉันเองก็นั่งอ่านแล้วขนลุกค่ะ  แต่แปลกใจมากเลยที่มันรู้สึกขนลุกแล้วขนลุกอีก  สงสัยของจะแรงจริงค่ะ  นี่แค่อ่านในกระทู้ยังรู้สึกหวั่นไหว 

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 07:47:47 »

ตอนเด็กๆเคยเห็นมา บ้างพอโตไม่ค่อยเจอ เพิ่งจะมาเห็นนี้ละครับ นึกว่าหายหมดแล้ว
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 18:37:40 »

ในภาพเป็นการผ่าจ้าน คนเป๋นกับคนต๋ายก้าหาครับ
อันนี้บ่าน่าจะผิดศีล เพราะเป็นการให้สติกับคนเป๋นเหียมากกว่า
(สังเกตหันโลงศพในภาพครับ)
พระเปิ้นฮับนิมนต์ เพื่อสร้างกำลังใจหื้อคนหนะ

แม่นล่ะเจ้า แถวบ้าน เป๋นพิธีตัดความสัมพันธ์ ระหว่างคนฮัก ตีฝ่ายหนึ่งต๋าย ฝ่ายหนึ่งยังอยู่^^
มีมาเมินแล้วเน้อเจ้า บ่าเดี่ยวก็ยังมีอยู่เน้อเจ้า

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
ไฮเวย์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2012, 11:46:28 »

ดูในภาพแล้วผมขอบ่อเอาโตยคนเน้อ  เสียวสันหลัง มีดก็แหลม แถมบ่าปอขี้หลุดออกจากด้าม หลับตานึกแล้ว  เสี่ยววววว
pol_46
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2012, 20:46:09 »

ตอนบ่าปะกั๋นจะใดก็เอา เวลาต๋ายจากกั๋น.บ่าน่าทำจะอีเลยหนอ..ยะหื้อคนลืมความหลัง.ตี้ดีๆ ตี้ตุ๊กตี้ยาก..เลิกได้แล้ว ผ่าจ้าน....บ่าหันตวย....(อันอย่า.ส..ไปตานหาเน้อ..)

ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน
ดีชั่วย่อมรู้กันทั่ว
ในที่สุดทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2012, 20:50:51 »

เรื่องมันเศร้าคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
อิสรชน
มัธยม
**

จอหงวนล้านนา @ E23MHC

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2015, 18:27:14 »

สงสัยมีดจะไม่คม.. พระท่านทำไสยศาสตร์ผ่าจ้าน ไม่ได้หรอกนะคับ อาบัติสังฆาทิเสส ชักจูงให้เขารักกัน หรือทำให้เขาหย่ากัน  พระทำไม่ได้เลย พระรูปไหนทำ ก็ไม่รู้จะวิจารณ์ไปเพื่ออะไร เพราะว่ามันผิดศีล อาบัติหนัก และที่สำคัญเป็นมนต์ดำ แต่ว่าทำไสยศาสตร์แขนงๆ อื่นๆ เช่น รดน้ำมนต์ ยันต์อื่นๆ ทำได้ แต่ว่า เรื่องที่เกี่ยวกับหญิงชาย ไม่เหมาะสมจริงๆ  แต่ว่าอาจารย์ที่เป็นฆราวาส ทำได้ไม่เป็นไร.. เว้นแต่พระสงฆ์ไม่ควรทำ

เชียงรายมีเยอะมาก พระที่รับทำ
ที่จริงพระก็ไม่ค่อยอยากจะทำนะครับ แต่เพราะว่าอะไรๆก็พึ่งที่พระ ซึ่งไม่ใช่กิจของพระเลย ผิดที่คนที่จะทำเอง (หรือไม่ใช่?) คุณอยากจะไปทำกับหมอผี หรืออยากไปทำกับพระ ถ้าวิชาเท่ากัน ?!
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 10:27:38 »

สงสัยมีดจะไม่คม.. พระท่านทำไสยศาสตร์ผ่าจ้าน ไม่ได้หรอกนะคับ อาบัติสังฆาทิเสส ชักจูงให้เขารักกัน หรือทำให้เขาหย่ากัน  พระทำไม่ได้เลย พระรูปไหนทำ ก็ไม่รู้จะวิจารณ์ไปเพื่ออะไร เพราะว่ามันผิดศีล อาบัติหนัก และที่สำคัญเป็นมนต์ดำ แต่ว่าทำไสยศาสตร์แขนงๆ อื่นๆ เช่น รดน้ำมนต์ ยันต์อื่นๆ ทำได้ แต่ว่า เรื่องที่เกี่ยวกับหญิงชาย ไม่เหมาะสมจริงๆ  แต่ว่าอาจารย์ที่เป็นฆราวาส ทำได้ไม่เป็นไร.. เว้นแต่พระสงฆ์ไม่ควรทำ

ที่จริงพระก็ไม่ค่อยอยากจะทำนะครับ แต่เพราะว่าอะไรๆก็พึ่งที่พระ ซึ่งไม่ใช่กิจของพระเลย ผิดที่คนที่จะทำเอง (หรือไม่ใช่?) คุณอยากจะไปทำกับหมอผี หรืออยากไปทำกับพระ ถ้าวิชาเท่ากัน ?!

ถ้าเป็นพระสุปฎิปัณโณ คือพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ท่านต้องปฎิเสธที่จะทำ พร้อมให้สติแก่ญาติโยม อย่าอ้างว่าญาติโยมขอแล้วเลี่ยงไม่ได้

ของพวกนี้ไม่ใช่สิ่งที่มีในพุทธศาสนา เป็นอวิชชา ตถาคตไม่เคยสอน ไม่ส่งเสริม

พวกที่ทำถือว่าเป็นพวกอลัชชีห่มเหลือ เป็นเหลือบเป็นกาฝากแฝงมาอยู่หากินในพระศาสนา อาศัยศาสนาบังหน้า

ท่านผู้เจริญแล้วควรใช้สติปัญญาไตร่ตรอง

หากจะอ้างเป็นลัทธิความเชื่อดั้งเดิม ก็ควรแยกแยะ อย่าทำให้ศาสนาแปดเปื้อนมัวหมอง
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 23:25:27 »

ตามรูปผมว่าไม่ใช้การผ่าจ้าน คิดว่าคงเป็นการที่เขาเรียกว่า การตัด คือถ้าคู่สามี ภรรยา ฝ่ายหนึ่งตายก็จะทำพิธีแบบนี้ครับ คือไม่ให้มายุ่งกันเขาเชื่อว่าถ้าไม่ทำ คนตายจะเอาคนเป็นไปอยู่ด้วย  การผ่าจ้านตามที่ผมได้ยินมา แต่ไม่เคยเห็นเขาทำพิธี คือผ่าให้คนที่รักกันให้แยกจากกัน ไม่รักก้น มีอีกหลายอย่างการผ่าจ้าน อย่างเช่นมีตลาดสด 2 ที่ หรือร้านค้าแข่งกันแย่งแม่ค้าหรือคนซื้อของ ก็ทำการผ่าจ้านอีกฝ่ายไม่ให้คนไปเข้าตลาด คนเบื่อ ประมาณเนี้ย ได้ยินเขาพูดกัน ในรูปที่ผมคิดว่าเป็นการตัด ผมว่าพระท่านคงไม่มายุ่งทำการผ่าจ้าน เพราะมันเป็นบาปครับ ส่วนมากคนรับทำจะเป็นคนที่มีถาคาทางไม่ดีครับ คนพวกนี้ถ้าแก่ตัวมา จะอยู่อย่างไม่มีความสุข บางคนว่าของเข้าตัว แต่ผมว่าน่าจะเป็นบาปมากกว่า คนจ้างทำก็เป็นบาปด้วย คือ พรากคนที่รักกันให้แยกจากกัน อีกอย่างค่าจ้างทำ ถ้าทำอย่างตลาดจ้างกันเป็นแสนบาท ครับ อย่างตลาดนี้ผมเห็นตัวอย่างมากับตัวครับ แถวบ้านผม ผมว่าคนทำนี้แน่ครับ คนเข้าตลาดเดียวมาตลอดจนอีกตลาดปิดตัวไปเลย แต่คนทำ คนจ้างทำ ตายไปนานแล้วครับ
เพราะหันโลงศพน่าจะเหมือนที่ท่านว่าเพราะพระเป็นผู้ทำพิธีอย่างนี้ที่บ้านผมก็มีหรือแถมอย่างมีการตัดพราย  ถ้าผาจ้านน่าจะบ่ไจ๊พระเปิ้นคงบ่ทำพิธีนี้ครับ
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

I Luke MusiC

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 16:25:29 »

พึ่งรู้ความหมาย

HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2015, 13:04:50 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...เป็นจะอี้ก่ะนี่...ผ่าจ้าน..
กำลังฮู้เหมือนกั๋นนะก้า

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 14:10:15 »

เมื่อก่อนแฟนของเพื่อนผมตาย ก่อนที่เค้าจะเผาศพ ผมเห็นเค้าทำพิธีนี้ด้วยครับ
ตอนพ่อเสีย เขาก็ให้แม่เราทำพิธีนี้ บอกตัดผัวตัดเมียในชาตินี้
edaw
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2015, 20:16:58 »

น่ากั๋ว ฝืนหยังฝืนได้ แต่ฝืนกรรมบ่ได้
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 20:14:33 »

อิอิ อิดเหนื่อย

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 10:54:49 »

ถ้าเป็นพระสุปฎิปัณโณ คือพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ท่านต้องปฎิเสธที่จะทำ พร้อมให้สติแก่ญาติโยม อย่าอ้างว่าญาติโยมขอแล้วเลี่ยงไม่ได้

ของพวกนี้ไม่ใช่สิ่งที่มีในพุทธศาสนา เป็นอวิชชา ตถาคตไม่เคยสอน ไม่ส่งเสริม

พวกที่ทำถือว่าเป็นพวกอลัชชีห่มเหลือ เป็นเหลือบเป็นกาฝากแฝงมาอยู่หากินในพระศาสนา อาศัยศาสนาบังหน้า

ท่านผู้เจริญแล้วควรใช้สติปัญญาไตร่ตรอง

หากจะอ้างเป็นลัทธิความเชื่อดั้งเดิม ก็ควรแยกแยะ อย่าทำให้ศาสนาแปดเปื้อนมัวหมอง

ซ๊าตุ ๆ ๆ
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 12:43:11 »

หนองปึงที่ไหนครับ ลบกวลติดต่อหน่อย089-5651191ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์