เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:52:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  มหัศจรรย์พระพุทธบาทสี่รอย (ไปมาแล้ว)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มหัศจรรย์พระพุทธบาทสี่รอย (ไปมาแล้ว)  (อ่าน 7386 ครั้ง)
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 14:04:57 »

รอยพระพุทธบาท 5 แห่งที่ปรากฏในพระไตรปิฎก ประกอบด้วย
1. สุวัณณมาลิก (ลังกา)
2. เขาสัจจพันธ์คีรี (สระบุรี ประเทศไทย)
3. เขาสุมนกูฏ (ลังกา)
4. แม่น้ำนัมมทานที (อินเดียหรือพม่า)
5. โยนกปุระ (ดินแดนทางภาคเหนือของไทย)ที่เคยเป็นอาณาจักรล้านนา

นักประวัติศาสตร์ นักโบราณคดีทั่วโลกต่างสืบเสาะแสวงหากันมาเนิ่นนาน
ก็ได้ปรากฏหลักฐานทั้งทางฝ่ายวัตถุและบุคคล ดังเช่น คำบอกเล่าของ
พระราชอุดมมงคล (หลวงพ่ออุตตมะ) วัดวังก์วิเวการาม กาญจนบุรี ก็ได้เคยเล่า
ให้ผู้เขียน(เนาว์ นรญาณ) ฟังโดยตรงเมื่อประมาณปีพ.ศ. 2538-2539 ว่า
“พระพุทธบาทสี่รอยนี้ เราเคยได้ธุดงค์ไปกราบมาแล้ว...”

“สมัยก่อน ตอนที่เรายังธุดงค์อยู่ในเขตภาคเหนือนั้นเราเคยได้ยินเขาเล่าลือกันว่า
มีรอยพระพุทธบาทอยู่ที่โยนกนคร(ปุระ)เราก็ธุดงค์ไปหาอยู่ สมัยที่เราไปนั้น
เป็นราวพ.ศ. 2490 ถนนหนทางยังไม่มีเราต้องธุดงค์ข้ามเขาไปหลายลูก จึงไปถึง
พบเป็น 4 รอยพระบาท...”
และที่สำคัญที่สุด ก็คือการที่หลวงพ่ออุตตมะได้กล่าวย้ำอย่างหนักแน่นว่า
“พระพุทธบาทสี่รอยแห่งนี้เป็นรอยพระพุทธบาทที่พระพุทธเจ้าทรงเหยียบไว้เองจริงๆนะ..!!!!!”
และ “พระพุทธบาทสี่รอยนี้ ทางเมืองนอก(พม่า)เขาก็รู้ และเสาะหาอยู่เหมือนกัน
คิดกันไปว่าน่าจะอยู่ในเขตพม่า แต่จริงๆแล้ว ก็มาอยู่ที่เมืองไทยเรานี่แหละ....”

นอก จากนี้ หลักฐานในทางวัตถุที่ยืนยันว่า รอยพระพุทธบาทแห่ง “โยนกปุระ”
แท้จริงแล้วก็คือ “พระพุทธบาทสี่รอย” ก็คือ แผ่นศิลาจารึก ที่ติดอยู่บนพื้นผนังกำแพงมุข
หลังพระวิหาร พระนาคปรก วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม กทม. อันสถาปนามา
แต่รัชกาลที่ 1 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ โดยในศิลาจารึกนั้น ได้บรรยายถึงรอย
พระพุทธบาททั้ง 5 แห่ง โดยเฉพาะรอยพระพุทธบาทที่โยนกปุระนั้น ในศิลาจารึกแผ่นนี้
ได้ขยายความระบุถึงที่ประดิษฐานไว้อย่างชัดเจนยิ่งว่า
“รอยพระพุทธบาท อันพระพุทธเจ้าทรงประดิษฐานไว้บนยอดเขา “รังรุ้ง”
แดนโยนกประเทศ คือเมืองเชียงใหม่”
ยิ่ง ไปกว่านี้ หลักฐานในทางวัตถุที่สำคัญอย่างยิ่งยวดอีกประการก็คือ
“คำให้การของขุนหลวงหาวัด” อันว่าด้วยเรื่องราวต่างๆของกรุงศรีอยุธยา
ที่พระเจ้ามังระ กษัตริย์พม่าให้อาลักษณ์บันทึกรับสั่งของเจ้าฟ้าอุทมพร(ขุนหลวงหาวัด)
ภายหลังจากที่กรุงศรีอยุธยาแตกครั้งที่ 2 เมื่อปีพ.ศ. 2310 ไว้อย่างละเอียด โดยตอนหนึ่ง
ได้กล่าวถึงสมเด็จพระนเรศวรมหาราชได้เสด็จพระราชดำเนินทรงนมัสการ
พระพุทธบาทสี่รอย (สมัยโบราณเรียก “พระพุทธบาทรังรุ้ง) ไว้อย่างชัดเจนว่า
“....สมัยสมเด็จพระนเรศวรยกทัพไปรบที่เมืองหางพระองค์ทรงทราบว่า มีรอย
พระพุทธบาทอยู่บนยอดเขา เรียก “เขารังรุ้ง” จึงได้เสด็จขึ้นไปนมัสการ ทรงเปลื้อง
เครื่องทรง ทั้งสังวาลและภูษาแล้วทรงถวายไว้ในรอยพระบาท และทำสักการบูชาด้วยธง
ธูปเทียน ข้าวตอกดอกไม้มีเครื่องทั้งปวงเป็นอันมาก แล้วจึงทำการพิธีสมโภชอยู่เจ็ดราตรี”

ด้วยเหตุดังพรรณนามานี้เอง “พระพุทธบาทสี่รอย” ที่มีหลายชื่อหลายนาม ไม่ว่าจะเป็น
“พระพุทธบาทรังรุ้ง” หรือ “พระพุทธบาทแห่งโยนกปุระ” จึงเป็นรอยพระพุทธบาท
รอยแรกที่คนไทยได้เคยค้นพบและกราบนมัสการ สมดังที่สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ
พระบิดาแห่งประวัติศาสตร์ไทยได้ทรงรับรองไว้ครั้งหนึ่งว่า

“พระพุทธบาทสี่รอยแห่งนี้ เป็นรอยพระพุทธบาทที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทย"
ด้วยเหตุนี้ แม้พระเดชพระคุณพระญาณสิทธาจารย์ หรือหลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร
พระอริยเจ้าผู้ทรงคุณธรรมและญาณสมาบัติชั้นสูงสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตมหาเถระ
แห่งสำนักถ้ำผาปล่อง อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ก็เคยธุดงค์ไปกราบพระพุทธบาทสี่รอย
และนำมาเทศนาบอกเล่ารับรอง ภายหลังจากตรวจการทั้งปวงด้วยญาณวิถีแห่ง
พระอรหันตเจ้าที่ไม่มีกิเลสาสวะใด มากีดกันปิดกั้นได้แก่บรรดาศิษยานุศิษย์เป็นหลายครั้ง
จนพระพุทธบาทสี่รอยแห่งนี้ เป็นที่รู้จักมักคุ้นและแพร่หลายกันโดยทั่วไปในเวลาต่อมาว่า

“ใน เขตเชียงใหม่นี้ ยังมีพระบาทสี่รอย อยู่ในเขตอำเภอแม่ริม แต่ว่าลึกเข้าไปในภูเขา
หลวงปู่ผู้เทศน์ไปดูมาแล้ว ไปกราบไปไหว้ มันเป็นก้อนหินก้อนใหญ่ เป็นก้อนสี่เหลี่ยม
ขึ้นไปอยู่ข้างริมแม่น้ำ.....พระพุทธเจ้ากกุสันโธ ได้มาตรัสรู้ในโลก ท่านก็มาเหยียบรอย
พระพุทธบาทไว้ในยอดก้อนหินนั้น ยาวขนาด 12 ศอก...ขนาดนั้น....
พระพุทธเจ้ากกุสันโธก็โปรดเวไนยสัตว์ทั้งหลาย นำพระสาวก อุบาสก อุบาสิกาไปสู่นิพพาน

เมื่อหมดศาสนาพระพุทธเจ้ากกุสันโธแล้ว ศาสนาพระพุทธเจ้าโกนาคมโน
ก็มาตรัสมาสอนรื้อขนสัตว์ไปอีก ก่อนนิพพาน ท่านก็มาเหยียบไว้ที่พระบาทแม่ริมนี้
เป็นรอยที่สอง (ขนาด) ลดลงมา คือคนสมัยนั้นก็เรียกว่า มันกำลังทดลง ไม่ได้ใหญ่ขึ้น(ตัวเล็กลง)
เมื่อพระพุทธเจ้าโกนาคมโนนิพพานไปพร้อมด้วยสาวกแล้วศาสนธรรมคำสอนท่าน หมดไป
ก็มาถึงพระสั มมาสัมพุทธเจ้ากัสสโปมาตรัสรู้ ท่านก็มาเหยียบไว้ ได้สามรอยละ....
เมื่อศาสนาพระพุทธเจ้ากัสสโปหมดไปแล้ว มาถึงศาสนาพระพุทธเจ้าของเราในปัจจุบันนี้
ให้ชื่อว่าพระพุทธเจ้าโคตมโคตร พระพุทธเจ้าโคดมมาตรัสรู้ ก่อนที่ท่านจะนิพพาน
ก็มาเหยียบรอยพระบาทไว้ในก้อนหินก้อนเดียวกัน จึงให้ชื่อว่า “พระพุทธบาทสี่รอย”.......
คือในโลกนี้แผ่นดินนี้ ยังเหลืออยู่อีพระพุทธเจ้าองค์หนึ่ง ที่เราทุกคนได้ยินได้ฟังกันมา
จนชินหูแล้วก็มี ว่ายังมี พระศรีอาริยเมตไตรโยโพธิสัตว์ จะมาตรัสรู้เป็นองค์สุดท้ายเมื่อตรัสรู้แล้ว
โปรดเวไนยสัตว์แล้ว ก็มาเหยียบไว้อีกเหยียบทีนี้น่ะดูเหมือนจะใหญ่ คือว่าเหยียบเต็มเลย
ก็คล้ายๆกันกับว่า เหยียบปิดเลยละลายหินก้อนนั้นเพราะว่าเมื่อหมดศาสนาพระศรีอาริย์แล้ว.....
ก็ไม่มีศาสดาใดที่จะมาตรัสรู้อีกเรียกว่า แผ่นดินที่เราเกิดนี้ นับว่าเป็นแผ่นดินที่ร่ำรวยที่สุด ....
แผ่นดินนี้เรียกว่า “ภัทรกัปมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสรู้ได้ห้าพระองค์....”

หรือ แม้แต่ หลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม พระอริยเจ้าผู้ทรงฤทธิ์อย่างยวดยิ่งแห่งวัดป่าอรัญญวิเวก
จ.นครพนม เมื่อครั้งยังเที่ยวธุดงค์อยู่ที่จังหวัดเชียงใหม่ ก็ได้กล่าวรับรองไว้ด้วยเช่นกันว่า
“พระพุทธบาทสี่รอยนี้เป็นสัญลักษณ์แห่งมหาภัทรกัป ที่มีความสำคัญที่สุดในจักรวาล...”

ด้วย เหตุดังกล่าวมาทั้งหมดนี้เอง จึงเป็นที่สมมุตยุติสรุปการทั้งปวงได้อย่างสิ้นสงสัย
อย่างสิ้นเชิงแล้วว่า อัน “พระพุทธบาทแห่งโยนกปุระ” หรือ “พระพุทธบาทรังรุ้ง”
และหรือ “พระพุทธบาทสี่รอย” ซึ่งประดิษฐานอยู่ ณ ที่วัดพระพุทธบาทสี่รอย
ต.สะลวง อ. แม่ริม จ.เชียงใหม่ดังที่พรรณนามานี้ เป็นรอยพระพุทธบาทที่แท้จริง
และมีความสำคัญอย่างที่สุด อย่างที่ไม่เคยปรากฏมีมาก่อนตลอดระยะเวลา 4 อสงไขย
100,000 มหากัปถึงเพียงไหน..ฮืม
เพราะที่สุด พระคุณเจ้า หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร สำนักสงฆ์ถ้ำผาปล่อง จ.เชียงใหม่
พระผู้ที่พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต พระบุพพาจารย์ใหญ่ฝ่ายวิปัสสนากรรมฐานแห่งยุค
ก็ยังได้เคยพยากรณ์ไว้ เมื่อครั้งที่หลวงปู่สิมยังเป็นสามเณรอยู่ว่า “เณรสิมนี้
ยังเป็นดอกบัวที่ยังตูมอยู่ ถ้าเบ่งบานเมื่อได้ จะหอมกว่าหมู่” เมื่อได้เล็งญาณพิจารณา
การทั้งสิ้นแล้ว จึงได้กล่าวสรุปปิดท้ายไว้ก่อนละสังขารไม่นานว่า

“พระบาทสี่รอยนี้เป็นที่พระพุทธเจ้าเสด็จมาเหยียบรอยพระบาทไว้เองจริงๆ....”
“รอยพระบาทที่จังหวัดสระบุรีเป็นรอยพระบาทของพระพุทธเจ้าโคดมเพียงพระองค์เดียว
แต่ที่พระบาทสี่รอยนั้นเป็นรอยพระบาทของพระพุทธเจ้าถึง 4 พระองค์ ไหว้พระบาทสี่รอย
ครั้งหนึ่งก็เท่ากับได้ไหว้พระพุทธเจ้ารวดเดียวถึง 4 พระองค์นั่นแหละ....”

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
โยนกปุระ อยู่ใกล้ๆ บ้านเรานี่เอง ไปนมัสการกันมารึยังเอ่ย  ยิ้ม

http://board.palungjit.com/f2/%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B9%8D%E0%B8%A8%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A2-337017.html

http://board.palungjit.com/f36/%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99-3-%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%96%E0%B9%89%E0%B8%B3-240466-8.html

* 2002519.jpg (167.43 KB, 600x401 - ดู 1676 ครั้ง.)

* 2009479.jpg (172.91 KB, 600x401 - ดู 1382 ครั้ง.)

* 2007_f1.gif (93.39 KB, 550x412 - ดู 1552 ครั้ง.)

* 00032_26.gif (31.58 KB, 128x128 - ดู 1149 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 00:57:00 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 14:40:24 »

โยนกปุระ อยู่ใกล้ๆ บ้านเรานี่เอง ไปนมัสการกันมารึยังเอ่ย )

เคยไปมาแล้วครับประทับใจเส้นทางสุดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 15:24:30 »

สุดยอดครับกับเส้นทาง
ใครใจไม่สู้ ขับไม่เก่ง อย่าขับนะครับ
ทางแคบ โค้ง บางโค้งยิ่งกว่าแม่ฮ่องสอนอีก
ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ไปให้ได้นะครับ

ยิ้ม ปริศนาธรรมครับ ที่ผนังกำแพงอุโบสถวัดพระบาทสี่รอย ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 15:37:30 โดย เชียงแสน » IP : บันทึกการเข้า
๋๋P

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 15:43:20 »

ขอบคุณมากครับ

เพิ่งทราบเหมือนกัน กับปริศนาธรรมนี้ ยิ้มเท่ห์

แม่ญิงเอาผัว  หมายถึง  ธรรมชาติของผู้หญิงต้องมีสามีมีครอบครัว  มีลูกสืบเผ่าพันธุ์

ป้อจายออกลูก  หมายถึง  ผู้ชายบวชเป็นพระก็เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไป

* jh.gif (11.25 KB, 57x52 - ดู 1108 ครั้ง.)
kai015
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 16:02:00 »

สาธุ สาธุ ครับ คงต้องหาโอกาศไปมั่งแล้วครับ
สบายแมน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 16:07:09 »

อยู่อำเภอแม่ริม.....เคยเจอพระธุดง...ที่มาจากวัดพระพุทธบาทสี่รอยจะไปอำเภอลี้ เลยไปส่งท่านที่ท่ารถ......พยายามทำดีเกิดชาติหน้าจะได้มีความสุข
ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 19:56:24 »

ใครใจไม่สู้ ขับไม่เก่ง อย่าขับนะครับ
ทางแคบ โค้ง บางโค้งยิ่งกว่าแม่ฮ่องสอนอีก
ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ไปให้ได้นะครับ

ยิ้ม ปริศนาธรรมครับ ที่ผนังกำแพงอุโบสถวัดพระบาทสี่รอย ยิ้ม
เอ๋.............นี่มันคล้ายๆภาพที่ผมถ่ายไว้เลยครับ มีเงาพระด้วย

poupoushop.com
~..Rose Apple..~
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 06:58:11 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ว่าแต่คุณ p เป็นแฟนคลับ เว็บพลังจิตเหมือนกันเลยค่ะ ^^

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 20:02:00 »

คงต้องหาโอกาส ไปกราบนมัสการ อย่างแน่นอน
ที่เชียงใหม่นี่เองด้วย
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆแบบนี้ค่ะ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 11:48:12 »

เอ๋.............นี่มันคล้ายๆภาพที่ผมถ่ายไว้เลยครับ มีเงาพระด้วย

ต้องขอโทษเจ้าของภาพด้วยนะครับ ผมลืมอ้างที่มา ปกติไม่เคยลืม ขออภัยนะครับ เพราะไปค้นจาก google ครับผม...
ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 13:19:58 »

ต้องขอโทษเจ้าของภาพด้วยนะครับ ผมลืมอ้างที่มา ปกติไม่เคยลืม ขออภัยนะครับ เพราะไปค้นจาก google ครับผม...
ไม่เป็นไรครับ ช่วยกันส่งเสริมการท่องเที่ยวครับ
ภาพจริงอยู่นี่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* PIC_0115.JPG (194.2 KB, 800x533 - ดู 2715 ครั้ง.)

@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 16:55:21 »

...ถ้าจำไม่ผิด วัดพระพุทธบาทสี่รอยมีพระตอกสานที่งดงามมากนะครับ ...ท่าน ap.41 มีภาพไหมครับ...
ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 20:52:09 »

...ถ้าจำไม่ผิด วัดพระพุทธบาทสี่รอยมีพระตอกสานที่งดงามมากนะครับ ...ท่าน ap.41 มีภาพไหมครับ...
ต้องหาดูก่อนนะว่าเคยถ่ายไว้หรือเปล่าแล้วเคยเอาไปโพสที่ไหนบ้างเพราะไปมานานแล้ว ตั้งแต่คอมเก่ายังไม่เสีย

๋๋P

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 09:18:10 »

ต้องหาดูก่อนนะว่าเคยถ่ายไว้หรือเปล่าแล้วเคยเอาไปโพสที่ไหนบ้างเพราะไปมานานแล้ว ตั้งแต่คอมเก่ายังไม่เสีย
พอจะบอกเส้นทางเดินทางไปได้มั๊ยครับ  ยิ้มเท่ห์
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:12:33 »

พอจะบอกเส้นทางเดินทางไปได้มั๊ยครับ  ยิ้มเท่ห์

เอาง่าย ๆ นะครับ ท่านขับมากจากถนนพหลโยธิน เลี้ยวขวาเข้าอำเภอแม่ริม ไปเรื่อย ๆ จนถึงอำเภอแม่ริม เมื่อท่านถึงอำเภอแม่ริม เลยที่ว่าการอำเภอแม่ริมไป  ขับเลยผ่านแยกไฟแดงไปทั้ง 2 แยก และขับไปอีกซักพักจะมีทางโค้งขนาดใหญ่ (ตรงนั้นบางทีจะเรียกว่าโค้งร้อยศพ)  จะเห็นสำนักงานเทศบาลริมเหนืออยู่ซ้ายมือ ตรงนี้เป็นทางลัดทางอาจจะแคบนิดนึงและเป็นหมู่บ้านขนาดใหญ่ เลี้ยวซ้ายเข้าไปทางนี้ ขับไปเรื่อย ๆ ดูจากป้าย จะมีป้ายบอกไปวัดพระบาทสี่รอย รวมถึง ทางไปหอประชุมทีปังกรฯ ครับ...
สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 04:42:02 »

พอจะบอกเส้นทางเดินทางไปได้มั๊ยครับ  ยิ้มเท่ห์

เอาง่าย ๆ นะครับ ท่านขับมากจากถนนพหลโยธิน เลี้ยวขวาเข้าอำเภอแม่ริม ไปเรื่อย ๆ จนถึงอำเภอแม่ริม เมื่อท่านถึงอำเภอแม่ริม เลยที่ว่าการอำเภอแม่ริมไป  ขับเลยผ่านแยกไฟแดงไปทั้ง 2 แยก และขับไปอีกซักพักจะมีทางโค้งขนาดใหญ่ (ตรงนั้นบางทีจะเรียกว่าโค้งร้อยศพ)  จะเห็นสำนักงานเทศบาลริมเหนืออยู่ซ้ายมือ ตรงนี้เป็นทางลัดทางอาจจะแคบนิดนึงและเป็นหมู่บ้านขนาดใหญ่ เลี้ยวซ้ายเข้าไปทางนี้ ขับไปเรื่อย ๆ ดูจากป้าย จะมีป้ายบอกไปวัดพระบาทสี่รอย รวมถึง ทางไปหอประชุมทีปังกรฯ ครับ...

แสดงว่ามาจากทางสันกำแพงใช่ไหมครับ
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 11:31:43 »

แสดงว่ามาจากทางสันกำแพงใช่ไหมครับ

ครับ เข้าอำเภอแม่ริมไปได้หลายทางครับ แต่ถ้าเป็นคนเชียงราย คิดว่าคงเข้าทางสันกำแพง หรือ ทางไปสันทราย ครับ
a_pong
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 22:45:43 »

อยากไปจัง
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 07:42:42 »

เอาเป็นว่า อยู่ระหว่าง อ.แม่ริม และ อ.แม่แตง เลยแม่ริมไปไกลพอสมควร น่าจะประมาณเขตติดต่อของสองอำเภอนี้ เพราะ หมู่บ้านที่อยู่ไกล้รอยพระบาทนี้ ตระกูลข้างแม่ผมอาศัยอยู่เยอะครับ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 01:03:26 »

ไปมาเมื่อวันเข้าพรรษาที่ผ่านมา  ถนนสุดยอดมาก  แต่ด้วยความตั้งใจมานาน สุดท้ายก็พิชิตมาแล้ว ใครคิดจะไป ขอให้ดูฝนฟ้าด้วยนะครับ ขับรถไม่เก่งไม่แข็ง ควรหาคนขับให้ แต่ผมพิชิตมาแล้ว
หน้า: [1] 2 พิมพ์