เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 04:32:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ว่าด้วยเรื่องเครื่องรางของขลัง
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ว่าด้วยเรื่องเครื่องรางของขลัง  (อ่าน 30984 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2013, 17:15:24 »

ต่อๆ....ครับจริงเพชรหน้าทั่งเป็นหนึ่งในตระกูลของเป๊กเท่านั้น ยังมีเป๊กอีกหลายแบบ ยิงฟันยิ้ม

คุณสมบัติของเป๊ก

1).เป๊กลูกใด-มีวรรณะเขียว เหมือนหน่วยแหย่งและต้นแหย่ง ชื่อว่า เป๊กแหย่ง  มีไว้ชุ่มเย็น มีเงินคำเข้าของสมบัติ.....
2)เป๊กลูกใด- มีวรรณะดั่งรากกล้วย กลมยาว ชื่อว่า เป๊กกล้วย ชุ่มเย็นดี......
3)เป๊กลูกใด-มีวรรณะดั่งเหล็ก มีน้ำหนัก ชื่อว่าเป๊กใจเหล็ก.......
4)เป๊กลูกใด- มีวรรณะดั่งเหล็กจดกันออกชุด้าน ชื่อว่า ข่ายพันชน......
5)เป๊กลูกใด- มีวรรณะดั่งเหล็ก มีสี่เหลี่ยมเสมอกัน ชื่อว่า เป๊กหน้าตั้ง ข่ามเขี้ยวข่ามงา หมาขบบ่เข้า ข่ามฆ้อนและละกุยเน้อ......
6)เป๊กลูกใด- มีวรรณะแดงดังหาง และดั่งน้ำราก ชื่อว่า เป๊กหมากเยา.....
7)เป๊กลูกใด- มีวรรณะดั่งคำ มีเหลี่ยม ชื่อ เป๊กน้ำคำ ชุ่มเย็น มีเข้าของเงินคำ......
8 )เป๊กลูกใด-มีวรรณะดั่งเหล็ก มีตุ่มติดกันออกชุด้าน ชื่อว่า ขุมน้ำคำ ข่ามอาวุธบ่มีคม......
9)เป๊กลูกใด-มีวรรณะดั่งหมากบ้าผีแปลง มีค่าพันคำ......
10)เป๊กลูกใด-มีวรรณะดั่งทอง และปีกแมงพู่ แดงดั่งลูกผักแคบสุก มีน้ำหนัก ชื่อว่า เป๊กน้ำม้า......
11)เป๊กลูกใด- มีวรรณะดั่งหอยมุก ชื่อว่า มุกดา......
12)เป๊กลูกใด-มีวรรณะดำก็ดี แดงก็ดี ลักษณะเหมือนตัวแมงเหนี่ยงงำรัง ชื่อว่า เป๊กแมงเหนี่ยงงำรัง วิเศษนักแล ฯ

อันว่า"เป๊ก"นั้น-สรรพคุณล้นเหลือ คนทางเหนือเชื่อว่า หากเก็บไว้กับบ้านเรือน หรือกับตัวเอง จะทำให้อยู่เย็นเป็นสุข สรรพคุณครอบจักรวาล เมตตา ค้าขาย แคล้วคลาด ปลอดภัย.....
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2013, 17:18:56 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2013, 19:24:57 »

ขออนุโมทนา ในวิทยาทาน ธรรมทาน นี้ครับ 
เสียดาย ยังไม่มี ภาพ ประกอบ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
สบายแมน

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2013, 20:45:12 »

ขออนุโมทนา ในวิทยาทาน ธรรมทาน นี้ครับ 
เสียดาย ยังไม่มี ภาพ ประกอบ

ขอบคุณครับ อืมมมเรื่องภาพประกอบ ยังบ่าเคยเห็นเป๊กของจริงหน่ะครับ
คงต้องฮื้อคนที่สนใจเปิ้นต่อยอดดูครับ กลัวลงผิด ยิงฟันยิ้ม
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2013, 23:41:38 »

ผมสงสัย  ว่า เพ็ชร กำเมือง หม่าเก่า ฮ้องเป๋น เป๊ก ตวยน่อคับ
เจ้าหมื่น คำเป๊ก      จื่อไทยก๋าง น่าหยะเป๋น    เจ้าหมื่นเพ็ชรทอง หรือ ทองเพ็ชร

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
สบายแมน

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2013, 12:07:24 »

ผมสงสัย  ว่า เพ็ชร กำเมือง หม่าเก่า ฮ้องเป๋น เป๊ก ตวยน่อคับ
เจ้าหมื่น คำเป๊ก      จื่อไทยก๋าง น่าหยะเป๋น    เจ้าหมื่นเพ็ชรทอง หรือ ทองเพ็ชร

บ่าแน่ใจ๋เหมือนกันเน้อครับ ลองตั้งกระทู้ถามในห้องกำเมืองก่อได้ลอครับเผื่อจะมีคนรู้
แต่บ่าฮู้ว่าคนสมัยตะก่อนเปิ้นจะอ่านหยั่งได เจ้าหมื่น คำเป๊ก กาว่า เจ้าหมื่นคำ(ที่แปลว่ามีค่าเท่ากับหมื่นคำ) เป๊ก(อาจเป๋นกิติศัพท์ของเปิ้นที่ ข่าม คง) รวมกันแล้วประมาณว่าเป็นบุคคลที่มีค่าเป็นเจ้าพระยาที่มีความเก่งกล้าสามารถมาก ประมาณเนี๊ยะครับผมก่อบ่าฮู้เหมือนกั๋น  ยิงฟันยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 00:29:07 »

กราบเรียน  ท่านสบายแมน  ที่เคารพ
ขอ ท่านลง เรื่อง อิ่น ของดี เมืองเหนือ  เกิดใน วัสดุธรรมชาติ เช่น ในกระบอกไม้ซาง ต้นไม้ ในป่าดอย  ตลอดจน คนทำขึ้น จาก โลหะหล่อ

คนไทยกลาง  อาจเรียกเป็น กัณหาชาลี ใช่ไหม  ครับ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 00:39:09 »

เรื่อง  หำยนตร์  ที่ คนไทยกลาง เรียก หุ่นพยนต์
 คำเมือง ว่า หาก ท่าน ก่อ ผมจะได้ ช่วยสาน  /  คำไทย ว่า หากท่าน สาน ผมจะได้ ช่วยต่อ  หรือ สานต่อ กันไป

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 00:53:40 »

อิ่น  หรือ  หำยนตร์
เอา อันใด มาเล่าสู่ ก่อน           ผม ยินดี  ร่วมเสวนา ครับ

ผมกราบ ขออภัย  ญาติธรรม  ที่  ท่านมีจิตเมตตาธรรม  อยากให้ หนานธง หนัก ไป ทาง พระธรรม พระวินัย เอา วิชาพุทธศาสน์ มาคุย ให้มาก ๆ  มี ท่านอาจารย์จิระประเสริฐ  อาจารย์เมฆพัตร ฯ  เป็นต้น

มีคำว่า ประมาณ นี้  คือ   หัวหมด  ใค่  รำ       หัวดำ  ใค่  เตศน์

ผม หัวดำ  จึงอยาก  ว่า  เรื่อง ออกห่าง  จาก  การเทศนาธรรม  บ้าง  จะได้ แบบเบิร์ด ๆ

สบายแมน

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 16:12:47 »

เอาเรื่องหำยนต์ก่อนก่อได้ครับผมอยากรู้ ยิงฟันยิ้ม อิ่นนี้เรื่องรักๆใคร่ๆพักไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2013, 18:48:30 »

เอาเรื่องหำยนต์ก่อนก่อได้ครับผมอยากรู้ ยิงฟันยิ้ม อิ่นนี้เรื่องรักๆใคร่ๆพักไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม
กราบเรียน  ท่านสบายแมน ที่เคารพ

ผมอยากรู้  คือ หนานธง ครับ    ผมขอท่าน เริ่มต้น นำมา ทำเป็น  วิทยาทาน  ธรรมทาน  แล้วผม ค่อยเสริมแต่ง  ต่อจากท่าน ครับ

ท่าน เป็น ต้นเสียง  ผมจะ ช่วยร้อง ตาม   แบบเมื่อเด็ก ๆ เราร้องเพลงชาติ กันตอนเช้า ไงล่ะ  ครับ

สบายแมน

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2013, 21:22:16 »

กราบเรียน  ท่านสบายแมน ที่เคารพ

ผมอยากรู้  คือ หนานธง ครับ    ผมขอท่าน เริ่มต้น นำมา ทำเป็น  วิทยาทาน  ธรรมทาน  แล้วผม ค่อยเสริมแต่ง  ต่อจากท่าน ครับ

ท่าน เป็น ต้นเสียง  ผมจะ ช่วยร้อง ตาม   แบบเมื่อเด็ก ๆ เราร้องเพลงชาติ กันตอนเช้า ไงล่ะ  ครับ

เอ่อนั้นเต๊อะท่านหนานธง ปกติข้าน้อยก่อบ่าใจ้คนอวดตั๋วอะหยั๋งเน๊าะออกจะแนวลูกทุ่งๆ อันไดตี้ฮู้ก่อเอามาลงตามตี้ฮู้ ที่จริงตั้งใจทำกระทู้นี้เพื่อฮื้อคนตี้ได้เข้ามาอ่านเข้าใจ๋บ่าคิดเบียดเบียนเพื่อนร่วมโลก เอาไปเอามามีคนตอบนักครับ ก่อเลยไค่ฮื้อกระทู้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องเครื่องรางของขลัง ฉะนั้นไผตี้เข้ามาอ่านถ้ามีความรู้เรื่องหยั๋งก่อเอามาลงได้เน้อครับ ถ้ามีความรู้เรื่องหยั๋งก่อถือเป๋นก๋านแลกเปลื่ยนความฮู้กั๋น
อันหำยนต์นี้ ผมเคยได้ยินแต่ที่ว่าเป็นไม้แกะสลักเอาไว้บนประตู๋ต๊ะอั้นครับ เปิ้นว่าเอาไว้ข่มคนอื่นอี้นา บ่าฮู้ว่าจะแต้ก่อ แต่ประวัติความเป๋นมานี้ก่อบ่าฮู้ว่าอันไหนแต้เล่น บ้างก่อว่าของดีบ้างก่อว่าเอาไว้ข่ม อันนี้ก่อบ่าฮู้เหมือนกั๋นเน้อตี้บ้านบ่าได้เป๋งไว้เปิ้นว่าจะมีบนบ้านล้านนาบ่าเก่าแต่ส่วนใหญ๋ก่อหลังบ่ะเล่นเหมือนกั๋นเน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 12:57:58 »

เป๊ก(มาจากการพรรณาถึงวัตถุที่เป็นเหลี่ยม)
ในทางภาคลานนาจำเเนกเป็นสิบสอง ชนิด ถือว่าเป็นของล้ำเลิศ ค้ำคูณ ชุ่มเย็นแก่คน บูชา ลักษณะเพ๊กนี้โบราณพรรณาไว้ว่า

..... เพ๊กลูกใด มีวรรณะดั่งเหล็กจดกันออกซุด้าน ชื่อว่า "ข่ายพันชั้น"...
จดกันออกซุด้านแปลว่า มีเป็นเหลี่ยมออกติดๆ(จด) กันออกไปในทุกทาง นั่นเอง

ข่ายพันชั้น มันดีอย่างไร
...ดูตามภาษาแห่งภาพพจน์ก็คือ...มันป้องกันอันตรายให้เราดุจมีตาข่ายคุ้มกันเราถึงพันชั้นนั่นเอง  ขอขอบคุณข้อมูลที่ให้ได้ศึกษาจาก http://www.guyyasit.com/index.php?topic=296.0

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 13:39:20 »

งาม  งามขนาด     เป๊ก เม็ดนี้

kadangna
รักแท้ หายาก อยากได้ต้องปลูกเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 14:28:22 »

กราบเรียน  เจ้ากระทู้ หรือ ญาติธรรม
ผม ขอท่าน ช่วยนำเรื่อง ของดี คนเหนือ คือ
เป๊ก วัตถุมงคลธรรมชาติ  มาถ่ายทอด เป็น วิทยาทานด้วยครับ
ไหว้สาธุ  ครับ

ผมก่อบ่าค่อยมีความรู้เรื่องเป๊คเท่าไหร่นะครับ รู้เพียงแต่ว่าเป๊ดทางภาคกลางฮ้องว่าเพชรหน้าทั่ง มีหลายแบบครับ ว่ากันว่าบนดอยที่หนึ่ง(ขอสงวนชื่อ)มีเป๊คอยู่ครับ และมีหมู่บ้่านป่าแห่งหนึ่งก็เป็นแหล่งของเป๊ด แต่เขาหวงแหนจึงสงวนนามครับ เดี๋ยววันหลังมีเวลาจะลองหาขอมูลมาครับ แต่คนเมืองเฮาสมัยตะก่อนก่อนับถือเรื่องเป็คอยู่นักเหมือนกั๋นเน๊าะครับ ยิงฟันยิ้ม
เป๊ก นี่คืออ่ะหยังครับ เหมือนกับขอแหมเป๊กก่อครับ ยิ้มกว้างๆ

พ่อครูหนานธงสวัสดีเจ้า นี่ถ้าบ่าเข้ามาห้องกิจกรรมวัดนี่ท่าจะเป็นศิษย์อกตัญญูแน่ๆเลย
ว่าด้วยเรื่องเพชรหน้าทั่ง
เซ็นทรัลเจียงฮายเฮานี่เจ้า น้องเหมียวเจ้าของร้านหินบำบัดตั้งฮื้อบูจา อยู่ชั้นใต้ดิน ด้านหน้าเลยเจ้า จะไดลองแวะไปกอยกั๋นได้นะเจ้า ส่วนตั๋วก็ไปรับมาดูแลหลายอย่างแล้ว บ่าว่าจะเป็น ข้าวตอกข้าวสารพระร่วง เพชรหน้าทั่ง แล้วก็ยังมีหินบำบัดหลายอย่างเจ้า(บ่าได้โฆษณาหนา แต่ว่าอยากฮื้อไปผ่อว่าเป็นของแต้ก่ออี้แน้เจ้า แหะๆๆ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีภาพของ ข้าวตอกข้าวสารพระร่วงตี็้ดูแลอยุ่มาฮื้อผ่อตวยเจ้า

เพิ่มธาตุอาหารให้ดิน=เพิ่มผลผลิต=เพิ่มรายได้ มาเพิ่มปุ๋ยอินทรีย์เคมีในกระบวนการดูแลผลิตผลทางเกษตรกันนะค่ะ
สนใจ busaniisa@gmail.com
joobjang
มัธยม
**

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 10:33:46 »

อันนี้แม่นก่อคับแล้วจัดยุอันไหนของเป๊กคับบบ

* image.jpg (220.1 KB, 956x1010 - ดู 4082 ครั้ง.)
สบายแมน

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 11:06:56 »

อ่ะจ๊ายยย!!!แบบนี้พึ่งเกยหันครับบ่าแน่ใจว่าใช่เป๊กก่อนาครับ เคยเห็นตอนที่ไปกราบครูบาน้อยวัดศรีดอนมูลเป๊กจะเป็นเหลี่ยมๆมีความมันวาวครับ ยิงฟันยิ้ม
joobjang
มัธยม
**

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 12:01:59 »

อ่ะจ๊ายยย!!!แบบนี้พึ่งเกยหันครับบ่าแน่ใจว่าใช่เป๊กก่อนาครับ เคยเห็นตอนที่ไปกราบครูบาน้อยวัดศรีดอนมูลเป๊กจะเป็นเหลี่ยมๆมีความมันวาวครับ ยิงฟันยิ้ม
. ก่ะคับบเห็นบอกว่าเป๊กมีหลายชนิดมีหลายลักษณะนึกว่าแม่นคับ ผมได้มาจากบ้านลุงแกรื้อบ้านผมไปเจอบนขื่อบ้านคับลุงคนนี้แกพอมีวิชาติดตัวอยู่บ้างคับนึกว่าเป็นของวิเศษแล้วมันคือหยั๋งหาา??? รอผู้รู้ต่อไปคับ
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 22:52:34 »

หยะแม่น  ตับเหล็ก ตี่คนหม่าเก่าฮ้อง ก่อจา ?       
หัน ฮูป จาก คุณหอยทะเล(จุ๊บแจง) ผมสงสัย

หน้า: 1 2 [3] พิมพ์