เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 17:52:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ซื้อทองช่วงนี้ดีไหม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ซื้อทองช่วงนี้ดีไหม  (อ่าน 4535 ครั้ง)
KPT
คิดถึงเชียงรายจัง
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 17:54:39 »

อยากทราบว่าถ้าขระนี้เป้นเวลาที่ดีในการจะลงทุนซื้อทองรูปประพรรณไหมคะ เพราะว่าทองแท่งไม่มีเงินขนาดนั้นอ่ะค่ะ ว่าจะซื้อแหวนอ่ะค่ะสักสลึงนึงเท่านั้นอ่ะค่ะ

เห็นตอนนี้ราคาอยู่ที่บาทละ  24000 บาท

และเวลาซื้อทองสามารถซื้อได้ตามร้านทองทั่วไปหรือว่าควรจะซื้อกับร้านที่อยู่ในห้างมีชื่อจะดีกว่าคะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ณัฐนันยา
เมื่อก่อนเรียน มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
ตอนนี้ทำงานที่กรุงเทพจ้าาาาา
กวาง  โทร 0882455429
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:16:05 »

อยากทราบว่าถ้าขระนี้เป้นเวลาที่ดีในการจะลงทุนซื้อทองรูปประพรรณไหมคะ เพราะว่าทองแท่งไม่มีเงินขนาดนั้นอ่ะค่ะ ว่าจะซื้อแหวนอ่ะค่ะสักสลึงนึงเท่านั้นอ่ะค่ะ
เห็นตอนนี้ราคาอยู่ที่บาทละ  24000 บาท
และเวลาซื้อทองสามารถซื้อได้ตามร้านทองทั่วไปหรือว่าควรจะซื้อกับร้านที่อยู่ในห้างมีชื่อจะดีกว่าคะ
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

เออ สงสัยจะเข้าใจผิดละมั้งครับ

ราคาทองแท่ง จะถูกกว่าทองรูปพรรณนะครับ

เพราะไม่เสียค่ากำเหน็จ

ถ้าจะซื้อเก็บไว้ก็ซื้อได้เลยครับ เพราะได้ไม่ซื้อไว้เก็งกำไร

ปล.ทองแท่ง แท่งละ 1 บาท ก็มีขายนะครับ

KPT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:36:55 »

เห็นตอนนี้ราคาอยู่ที่บาทละ  24000 บาท

เออ สงสัยจะเข้าใจผิดละมั้งครับ

ราคาทองแท่ง จะถูกกว่าทองรูปพรรณนะครับ

เพราะไม่เสียค่ากำเหน็จ

ถ้าจะซื้อเก็บไว้ก็ซื้อได้เลยครับ เพราะได้ไม่ซื้อไว้เก็งกำไร

ปล.ทองแท่ง แท่งละ 1 บาท ก็มีขายนะครับ

คือมีตังไม่ถึงหมื่นเลยจะซื้อเป็นสลึงอ่ะค่ะ
แต่ไปดูที่ร้านรูปพรรณมันมีขายเป็นสลึง ทองแท่งเป็นบาท
เข้าขายสลึงละ หกพัน มันแพงหรือถูกคะถ้าจะซื้อตอนนี้
หรือควรเว้นไปรอไปก่อนไรงี้อ่ะค่ะ

ณัฐนันยา
เมื่อก่อนเรียน มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:51:51 »

ก็ยืนยันว่า

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:57:07 »

ถ้าต้องการซื้อเก็บเพื่อเก็งกำไร ผมว่า ต้องเก็บระยะยาวหน่อยครับ จึงจะเห็นราคาต่าง
และควรซื้อเป็นทองคำแท่ง เนื่องจาก ค่ากำเหน็จ จะคิดเป็นค่าบล๊อคแทน
แต่ถ้าซื้อเป็นทองรูปพรรณ เวลาขายจะห้กค่ากำเหน็จออก คิดแต่ราคาทองครับ
(ผิดถูกอย่างไร ปรึกษาร้านทอง อีกทีน่ะครับ)
ปล.มีเงินเหลือ ก็ซื้อไว้เถอะครับ อนาคตมันขึ้นอีกแน่ๆ แต่เท่าไหร่ไม่รู้น่ะ
เคยเห็นน้องคนหนึ่ง ทำงานพอถึงเดือนก็ซื้อทองไว้
ปัจจุบันไม่กล้าถามว่าเก็บได้กี่บาทแล้ว
ยิ่งตอนนี้ ราคาทองลงมากว่าอาทิตย์ที่แล้ว น่าซื้อน่ะ
PKmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 19:52:31 »

พรุ่งนี้ไปซื้อได้เลยครับ คงไม่ได้กำไรอะไรมากครับเพราะจำนวนเงินไม่เยอะ

แต่ราคาทองตอนนี้น่าซื้อมากมายครับ เผลอๆพรุ่งนี้อาจจะขึ้นซะแล้วก็ได้ครับ  ร้องไห้

ชีวิต...มีทั้งขึ้น ทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ...
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:29:39 »

จะขึ้น จะลง อันนี้เรากำหนดและไม่อาจทราบได้

ถ้าตั้งใจจะซื้อ ก็ซื้อเลย ราคาไหนก็ช่าง

เพราะถ้าเราติดอยู่ที่ราคา เช่นซื้อวันนี้ 23000 บาท

แล้วพรุ่งนี้ลง ไป เราก็จะมานั่งเสียใจว่า รู้งี้ รอดีกว่า

และก็เช่นกัน ถ้าเราไม่ซื้อวันนี้ แล้วพรุ่งนี้มันขึ้นไป

เราก็มานั่งว่า รู้งี้ซื้อเมื่อวานก็ดี

ราคาทองมันไม่แน่นอนดอกครับ อยู่ที่ความพอใจของเรา

ผมเพียงแต่ชี้แนะ การตัดสินใจเป็นของผู้ซื้อเพียงผู้เดียวครับ

รู้งี้ๆๆๆๆๆ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:31:37 »

ขออ้างอิงจากบทความท่านวายุครับ

รู้งี้
     คำว่ารู้งี้สามารถใช้ได้กับทุกสถานการณ์  ซึ่งความหมายก็มักจะคล้ายๆกันคือ  เป็นสิ่งที่เราไม่ได้ทำหรือไม่รู้  แต่ถ้าเราได้ทำมัน  ผลลัพธ์มันก็จะออกมาอย่างเช่นที่ปรากฏเช่น  ไปเดินซื้อเสื้อตามตลาด  พอซื้อเสร็จแล้วก็เดินไปเจออีกร้านขายของเหมือนกันแต่ราคาถูกกว่า  เราก็จะบ่นว่า  รู้งี้ยังไม่ซื้อซะก็ดี

เมื่อมาดูในด้านการลงทุน  ผมได้พบเห็นคนที่เป็นนักลงทุนใช้คำนี้บ่อยและกว้างขวางมากเช่น  พอตัดสินใจซื้อหุ้นเสร็จเรียบร้อยแล้ว  หุ้นก็ตกลงมา  ทำให้เขาใช้คำว่า  รู้งี้ยังไม่ซื้อซะก็ดี  หรือพอหุ้นขึ้นแต่เขาก็ไม่ยอมขาย  พอมันตกลงมาก็บ่นว่ารู้งี้ขายออกก่อนแล้วค่อยมาซื้อคืนดีกว่า  ตามความเห็นของผมก็คือ  จริงๆแล้วการที่เราจะรู้ว่าหุ้นมันจะขึ้นหรือลงไปที่ราคาใดนั้นมันยากมาก  ซึ่งแม้แต่คนที่ต้องการจะซื้อหรือขายเองก็ยังไม่แน่ใจว่าตนจะทำรายการได้ที่ราคาเท่าไหร่เลย  เมื่อก่อนผมก็มักจะใช้คำว่ารู้งี้บ่อย  แต่เมื่อกาลผ่านไป  ผมก็ค่อยๆเรียนรู้อะไรหลายอย่างเพิ่มขึ้น(หรือที่เขาเรียกกันว่าประสบการณ์)  ทำให้ตอนนี้  ผมไม่ใคร่ได้ใช้คำนี้มากนัก  เพราะถ้าเราไม่ได้มุ่งเน้นไปที่ราคาหุ้นมากเกินไป  แต่เราทำใจให้สงบและยอมรับว่า  ความผันผวนของราคาหุ้นนั้นมันเป็นเรื่องธรรมดา  สิ่งที่เราควรจับจ้องให้ดีก็คือพื้นฐานของกิจการและเงินปันผลจะดีกว่า  ถึงแม้ผมจะรู้ว่า  หุ้นของบริษัทที่ผมได้ลงทุนอยู่นี้มันดีมาก  แต่ผมก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าเมื่อไหร่ที่มันจะขึ้น  และเมื่อไหร่ที่มันจะลง  การที่เราไม่รู้ว่า  "เมื่อไหร่"  นั้น  ทำให้ผมจำเป็นจะต้องถือหุ้นไว้ตลอดเวลา  เพราะถ้าเรามัวแต่จดๆจ้องๆไม่ยอมซื้อหุ้นจนกว่าจะเห็นว่ากระแสเงินกำลังจะไหลเข้ามายังหุ้นตัวที่เราเล็งไว้และเราก็จะลงทุนตาม  เมื่อนั้นมันก็ช้าเกินไปเสียแล้ว  คนเรามักจะมั่นใจมากก็ตอนที่อะไรๆมันเกิดขึ้นแล้ว  และเมื่อถึงตอนนั้น  มันก็มักจะสายไปสำหรับการลงทุน  ถ้าเรามั่นใจในกิจการที่เรากำลังจะลงทุน  และได้ศึกษาในตัวบริษัทมาอย่างถ่องแท้แล้ว  มันก็จะไม่มีคำว่ารู้งี้มาเกี่ยวพันกับชีวิตการลงทุนมากนัก  ผมชอบคำกล่าวแบบติดตลกท่อนหนึ่งของหุ้นส่วนบัฟเฟตที่ชื่อชาลีมากว่า  เขาอยากรู้ว่าเขาจะตายที่ไหน  เขาจะได้ไม่ไปที่นั่น

Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 21:40:42 »

ดีแน่นอนครับ....ถ้ามีเงิน  ผมติดอยู่ตัวนี้ตัวเดียว...แหม่...!  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 21:46:33 »

...เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าการนำเงินเป็นล้าน ๆ ไปฝากธนาคาร..หรือก็ลงทุนซื้อหวย...
...ถ้าจะซื้อเพื่อเก็งกำไร แนะนำเป็นทองแท่งครับ...
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 09:14:46 »

ซื้อเลยครับไม่ต้องลังเล ผมยังไม่มีใส่เลย  ยิ้มกว้างๆ
KPT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 10:51:58 »

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ตอนนี้ได้ซื้อแหวนมาจากห้างทองในเซ็นทรัล เรียบร้อย

ภูมิใจที่ซู้ดด ที่เก็บตังได้มาเรียนหนังสือแต่ กลับบ้านได้ทองเป็นรางวัลให้ตัวเอง 

ขอบคุณทุกคำแนะนำจริงๆนะคะ

ณัฐนันยา
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 10:55:30 »

ยินดีด้วยครับผม

ถ้าคิดจะซื้อสะสม ซื้อเมื่อไหร่ก็ซื้อไปเถอะครับ

มีเงินเหมือนเป็นน้อง มีทองเหมือนเป็นพี่

ดีใจด้วยครับพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

KPT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 11:04:31 »

ขอบคุณนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ณัฐนันยา
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 20:29:30 »

ตอนนี้คนที่นอนตีพุง สบายๆ ในช่วงทองขึ้นคือคนนี้ครับ ฮาๆ

หน้า: [1] พิมพ์