เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:47:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ใครมีลูกเป็นโรค สมาธิสั้น บ้างช่วยแชร์หรือแนะนำหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีลูกเป็นโรค สมาธิสั้น บ้างช่วยแชร์หรือแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 2786 ครั้ง)
bang ka
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:46:32 »

ลูกเพิ่งจะขึ้นชั้นปอ 1 ค่ะแต่สมาธิสั้นไม่สนใจการเรียนเลยต้องขอครูช่วยดูแลระหว่างที่อยู่โรงเรียน แต่อยากรู้ว่ามีที่ไหนหรือทำยังไงให้เด็กมีสมาธิขึ้นบ้างช่วยแนะนำด้วยค่ะ
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:09:12 »

อ่านเดลินิวส์ ฉบับวันเสาร์เลยครับ ลงเรื่องนี้พอดี

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
kruFleurs
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:55:34 »

ลองอ่านข้อมูลตรงนี้ดูนะคะ บางทีอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดก็ได้นะค่ะ   แต่ยังไง ก็จะขอเอาใจช่วยคุณแม่นะคะ

http://women.sanook.com/mom-baby/develop/age1-3_48349.php

www.facebook.com/Maliwanphulae
สับปะรด"มลิวัลย์ภูแล" OTOP 5 ดาว
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:27:49 »

ผมกะแฟนเป็นครูทั้งคู่....ตอนแรกคิดว่าลูกคนโตเป็นออทิส...แต่ไปตรวจหลายที่ไม่ใช่....แต่หลายอาการเข้าข่ายสมาธิสั้น....อาศัยหมอกายภาพช่วย.....ดีขึ้นเยอะ.....

สนใจแลกเปลี่นข้อมูล....pm มาถามเบอร์โทรได้ครับ.....ให้กำลังใจเนาะ...อย่าเพิ่งคิดมาก

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 08:31:52 »

ดูดีๆ...บางทีเขาอาจออกแนว "ไฮเปอร์" คือทำอะไรหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
ลองสังเกตุตอนที่เขาทำสิ่งที่ชอบดูครับ ของผมก็เป็น...เวลาเล่นเกมส์อยู่แล้วผมพูดอะไร ดูเหมือนเขาไม่สนใจ แต่เขาฟังและคิดตามและคุยกับเราได้ขณะที่มือยังกดเกมส์อยู่
ลองสังเกตุลูกคุณดูครับ ถ้าดูการ์ตูนแบบจ้องตาไม่กระพริบ นั่นแสดงว่า
สมาธิดีแล้ว  แต่เขาไม่สนใจเรียนต่างหาก  ทีนี้ก็ขึ้นกับคุณพ่อคุณแม่แล้วล่ะว่าจะกระตุ้นลูกด้วยวิธีไหนให้สนใจเรียน
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 09:40:52 »

ลูกผมสิครับสมาธิดีมาก หากสนใจทำอะไรหรือดูทีวีอยู่ เรียกเอาเถอะยังไงก็ไม่ได้ยิน ตาไม่กระพริบด้วยซ้ำ (อิดเหมือนกันครับ)
bang ka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 12:39:57 »

ผมกะแฟนเป็นครูทั้งคู่....ตอนแรกคิดว่าลูกคนโตเป็นออทิส...แต่ไปตรวจหลายที่ไม่ใช่....แต่หลายอาการเข้าข่ายสมาธิสั้น....อาศัยหมอกายภาพช่วย.....ดีขึ้นเยอะ.....

สนใจแลกเปลี่นข้อมูล....pm มาถามเบอร์โทรได้ครับ.....ให้กำลังใจเนาะ...อย่าเพิ่งคิดมาก
ถ้า pm ข้อมความเดียวหลายครั้งขอโทษด้วยนะคะเน็ทมีปัญหาค่ะ
jidkracon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 12:49:54 »

ไปปรึกษาคุณหมอคะ เห็นเค้ารักษากันที่เชียงใหม่แต่ไม่รู้ที่ไหน เดี๋๋ยวนี้โรคนี้มียาให้ทานด้วยนะคะ
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 14:13:25 »

pm เบอร์ให้แล้วนะครับ....เบอร์ผมกะแฟน...กะลังอบรมอยู่...โชว์เบอร์ไว้ก่อนก็ได้นะครับ....คำ่ๆจะโทรกลับ

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
atomic
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 22:02:20 »

ปรึกษาที่สถาบันฯราชนครินทร์ เชียงใหม่ 053 890238
numphung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 12:18:43 »

ขอเบอร์ติดต่อด้วยนะค่ะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 15:38:59 »

ต้องขออภัยทุกท่าน.......โดยเฉพาะ จขกท........หลังจากที่ได้คุยกันแล้ว ก็ได้ข้อมูลจากคุณหมอ(กายภาพ) ว่า

....ช่วงนี้ที่แผนกกายภาพงดรับบำบัด.....ประมาณเนี้ย....เพราะเหตุใดไม่ทราบรายละเอียด

แต่ลูกชายก็ไม่ได้ไปฝึกด้วยเป็นเทอมแล้วนะครับ.........ไว้มีข้อมูลเพิ่มจะมาอัพเดทนะครับ

bang ka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 15:58:50 »

ต้องขออภัยทุกท่าน.......โดยเฉพาะ จขกท........หลังจากที่ได้คุยกันแล้ว ก็ได้ข้อมูลจากคุณหมอ(กายภาพ) ว่า

....ช่วงนี้ที่แผนกกายภาพงดรับบำบัด.....ประมาณเนี้ย....เพราะเหตุใดไม่ทราบรายละเอียด

แต่ลูกชายก็ไม่ได้ไปฝึกด้วยเป็นเทอมแล้วนะครับ.........ไว้มีข้อมูลเพิ่มจะมาอัพเดทนะครับ
ขอโทษค่ะเมื่อกี้ไม่ได้ยินเสียงโทรสับ ทำงานอยู่คร่า แผนกกายภายงดก็ไม่เป็นไรค่ะ รอถึงวันนัดก่อนก็ได้ค่ะ เผื่อว่าอาจจะไม่มากอย่างที่เราคิด ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ
Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 16:59:27 »

มีพีีชายกับพี่สะใภ้เป็นนักกิจกรรมบำบัดค่ะ เปิดศูนย์พัฒนาการเด็กพิเศษอยู่่ที่กรุงเทพฯ มีปัญหาอะไรสอบถาม ปรึกษาได้ที่เวปไซต์นี้ค่ะ http://www.iamsmartkids.com/

สุรัสวดี นางแลม่านสวย 053-176074, 081-5943105
ผ้าม่านสั่งตัด ผ้าม่านสำเร็จรูป ม่านปรับแสง มู่ลี่ ม่านไม้ไผ่
E-mail: SNanglae@gmail.com
https://www.facebook.com/SuruswadeeCurtain
tan08
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 11:21:22 »

บางทีน้องอาจไม่เป็นสมาธิสั้นก็ได้นะคะลองไปคุยกับหมอมารึยังคะที่ รพ.เชียงรายก็มีนะคะ ถ้าเป็นเดี๋ยวนี้เค้ามีการรักษาค่ะ หรือคุณแม่ ลองซื้อตัวต่อเลโก้ให้ลูกเล่นสิคะ เป็นการฝึกสมาธิค่ะลูกชายก็เคยเป็นค่ะ ไม่อยู่นิ่งเราก็เครียด ก้ำกึ่งระหว่างไฮเปอร์กับสมาธิสั้นค่ะเคยอ่านหนังสือแล้วเค้าบอกว่าลองต่อเลโก้ดู แรกๆ แกก็ไม่เล่นค่ะ แต่สักพักแกก็เริ่มเล่นค่ะต้องใช้เวลาสักพักค่ะ เดี๋ยวนี้มีสมาธิเยอะเลยค่ะไม่ต้องเครียดแล้ว
หน้า: [1] พิมพ์