เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 14:48:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ประมวลรูปภาพ ไฟไหม้กาดหลวง
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์
ผู้เขียน ประมวลรูปภาพ ไฟไหม้กาดหลวง  (อ่าน 39051 ครั้ง)
หยอยคุง
ระดับ :ป.โท

จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป.........

« ตอบ #260 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 18:42:34 »

น่าเศร้าจริงๆ.................
ภาพที่อ้ายซานถ่ายไว้ อยู่ในนี้หมดเลยกะครับ................
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

* DSC_1815-post.JPG (348.45 KB, 800x531 - ดู 1405 ครั้ง.)

* DSC_1817-post.JPG (311.09 KB, 800x531 - ดู 1265 ครั้ง.)

* DSC_1831-post.JPG (264.22 KB, 800x530 - ดู 1222 ครั้ง.)

* DSC_1839-post.JPG (177.68 KB, 800x531 - ดู 1096 ครั้ง.)

https://www.facebook.com/WasakornTeekasang
 เบอร์08363616ห้าสี่/090-5419หกหกหก
https://www.facebook.com/harrotchiangmai/
จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป ซ๊ะป๊ะอย่าง...
wizwizyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #261 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 20:11:29 »

น่าเศร้าจริงๆ.................
ภาพที่อ้ายซานถ่ายไว้ อยู่ในนี้หมดเลยกะครับ................
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ใช่ครับ กอซาน เวลาไปถ่ายนกอะไร ก็จะเอาภาพที่ได้มาตกแต่งในห้องหลังร้านครับ รวมทั้งไฟล์ภาพที่ลูกค้ามาถ่ายรูปด้วยครับ คุณค่าทางใจของกอซาน

เบิ้ม หนองบัว
มัธยม
**

« ตอบ #262 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 20:32:18 »

ต้องขอขอบคุณ ไทยมุงทุกท่านที่ยืนให้กำลังใจ เจ้าหน้าที่ ดับเพลิง โดยไม่หวั่นต่ออันตรายจากควันพิษ ที่เกิดจากการเผาใหม้ ตั้งแต่ต้นจนจบ หากงานไหนขาดไทยมุง
เจ้าหน้าที่ดับเพลิงเหมือนขาดกำลังใจ ไม่มีกำลังใจในการทำงาน ช่วยกันเถอครับคนละไม้คนละมือ ให้สมกับเป็นไทยมุง

* pic_area_6420110921012319.jpg (55.76 KB, 370x278 - ดู 1240 ครั้ง.)
เบิ้ม หนองบัว
มัธยม
**

« ตอบ #263 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 21:10:53 »

ผมเข้าทำหน้าที่ระงับเหตุเพลิงไหม้ โดยมีเครื่องป้องกันร่างกายราคา เกือบ แสน หากได้รับอุบัติเหตุจากเหตุการ เบิกได้ตามสิทธิ ข้าราชการพลเรือน ผมยังไม่อยากเข้าข้างใน แต่น้องน้องหน่วยกู้ภัยจากมูลนิธิต่างๆ สวมเสื้อยืดกางเกงยีนส์ เห็นไฟโดดใส่ๆ ต้องขอยกนิ้วให้ จริงๆ ใจเกินร้อย

* DSC03530_resize.JPG (165.58 KB, 800x600 - ดู 1029 ครั้ง.)
A1

« ตอบ #264 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 21:22:38 »

ผมเข้าทำหน้าที่ระงับเหตุเพลิงไหม้ โดยมีเครื่องป้องกันร่างกายราคา เกือบ แสน หากได้รับอุบัติเหตุจากเหตุการ เบิกได้ตามสิทธิ ข้าราชการพลเรือน ผมยังไม่อยากเข้าข้างใน แต่น้องน้องหน่วยกู้ภัยจากมูลนิธิต่างๆ สวมเสื้อยืดกางเกงยีนส์ เห็นไฟโดดใส่ๆ ต้องขอยกนิ้วให้ จริงๆ ใจเกินร้อย
ต้องขอขอบคุณ ไทยมุงทุกท่านที่ยืนให้กำลังใจ เจ้าหน้าที่ ดับเพลิง โดยไม่หวั่นต่ออันตรายจากควันพิษ ที่เกิดจากการเผาใหม้ ตั้งแต่ต้นจนจบ หากงานไหนขาดไทยมุง
เจ้าหน้าที่ดับเพลิงเหมือนขาดกำลังใจ ไม่มีกำลังใจในการทำงาน ช่วยกันเถอครับคนละไม้คนละมือ ให้สมกับเป็นไทยมุง
555555555555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
civil14
ชั้นประถม
*

« ตอบ #265 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 21:52:21 »

ให้กำลังใจกันนะครับ

* 561182_353931131336649_100001592955605_1009315_2097697510_n.jpg (105.36 KB, 960x540 - ดู 817 ครั้ง.)
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #266 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 22:11:26 »

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ ให้ลุกขึ้นมาสู้อีกครั้ง อย่ายอมแพ้เน้อ ถ้ากลับมาเปิดร้านอีกครั้ง คนเจียงฮายเหมือนกันต้องช่วยกันอุดหนุนกันด้วยเน้อ

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
SIZE-ONE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #267 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 08:36:08 »

ขอเป็นกำลังใจให้กับเจ้าของร้านจงเข้มแข็งและสู้ต่อไปนะครับ และ ขอขอบพระคุณเจ้าหน้าที่ที่มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านรวมถึงอาสาสมัครกู้ภัยทุกท่านทุกทีม ด้วยนะครับ
Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #268 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 10:27:13 »

เมื่อวานผ่านไป นึกว่าตรงไหน ก้อร้านที่เห็นแก่ตัว
ชอบวางสินค้าเกะกะกีดขวาง ทางคนเดินนี่เอง
(เวง.....กำ)

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #269 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 11:13:29 »

เมื่อวานผ่านไป นึกว่าตรงไหน ก้อร้านที่เห็นแก่ตัว
ชอบวางสินค้าเกะกะกีดขวาง ทางคนเดินนี่เอง

คำพูดไม่ผิด แต่มันผิดเวลา ผิดกาละเทศะขอรับ

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
psychologist
ชั้นประถม
*

« ตอบ #270 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 12:45:33 »

ขอระบายหน่อยนะครับ  อยากรู้ว่าแหล่งข่าวที่ไหนที่ว่ารถดับเพลิงไม่มีน้ำ เอาง่ายๆนะครับรถดับเพลิงเป็นรถที่ต้องเตรียมพร้อมตลอด 24 ชั่วโมง ดังนั้นน้ำจะต้องมีอยู่ในรถตลอดครับ ถ้าไม่เชื่อท่านไปขอดูได้ครับ เวลาไหนก็ได้ ตลอด24 ชั่งโมงเพราะมีเวรยามอยู่ตลอด ไปขอขึ้นดูหลังรถเลยว่ารถมีน้ำมั้ย คือเราอาจจะติดภาพหรือฟังๆเค้าว่ากันมาติดภาพที่ว่าคือบางทีเห็นรถน้ำคันสีแดงฉีดน้ำรดน้ำต้นไม่ดอกไม้ในเขตเทศบาลก็คิดว่าเป็นรถดับเพลิง จริงๆแล้วไม่ใช่นะครับ เป็นรถบรรทุกน้ำอเนกประสงค์ของกองช่างใช้สำหรับรดน้ำต้นไม่อย่างเดียว ส่วนรถดับเพลิงใช้ในการดับเพลิงและแจกจ่ายน้ำสำหรับช่วยเหลือผู้ประสบภัยแล้ง ไม่ได้มีหน้าที่รดน้ำต้นไม่นะครับ และอีกอย่างบ้างก็ว่ารถดับเพลิงมาช้า ต้องเรียนว่าบางครั้งติดปัญหาเรื่องการจราจรครับอยากไปให้ไวเหมือนกัน แต่ทำไม่ได้ ลองให้ท่านที่สงสัยมานั่งรถตอนเกิดเหตุจริงๆ คนเชียงรายเราไม่ค่อยหลีกทางให้หรอกครับผมก็ไม่เข้าใจจริงๆ  เปิดไซเลนขอทางเค้าก็ไม่หลบให้ ก็ขอวอนให้ช่วยๆกันหน่อยครับ หลบๆให้หน่อยจะได้ไปถึงที่เกิดเหตุไวๆ

ขออนุญาตนะครับไม่ได้ใส่ร้าย
เขาว่ากันว่าน้ำนะมีจริงแต่ไม่ได้มีเต็มมีเพียงครึ่งหนึ่ง
เขาว่าถ้าใส่เต็มทิ้งไว้ถังมันจะเป็นสนิม  อันนี้เท็จจริงอย่างไรไม่รู้
และมีคนเล่าว่าตอนเกิดเหตุมีรถไปเพียงคันเดียวและมีน้ำนิดเดียว
มันจะตรงกะที่เขาว่าไว้แต่แรกหรือไม่ที่ว่ามีน้ำเพียงครึ่งถัง

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้  เขาเล่ามาก็เลยเล่าสู่กันฟังต่อครับ
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ปฏิบัติหน้าที่
ที่กำลังระงับความทุกข์  ที่เกิดกับคนอื่น
เป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่านครับ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #271 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 12:58:54 »

ผมนึกว่ากาดหลวงใต้ เมเจอร์  แล้วจะไปซื้อของถูกที่ไหน ของยิ่งแพงๆ อยู่  ณ ตอนนี้

ปล.ให้แรงใจทุกท่าน  สู้ต่อไปกระทั่งวันนั้นของเราจะมาถึง...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #272 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 13:02:06 »

นี่เป็นอีกตัวอย่างของการละเลย หรือบังคับใช้กฎหมาย ตรวจสอบอาคาร ของ จนท.ท้องถิ่น และ เจ้าของอาคารไม่อยากจ่ายเงินค่าตรวจสอบอาคาร และยังมีอีกหลายอาคาร ใน จ.เชียงรายที่หลีกเลี่ยงการตรวจสอบอาคาร ทั้งหอพัก โรงแรม สถานบริการ และห้างฯประเภทนี้ครับ.คงจะได้เห็นเรื่อยๆ จาก เยาวชน.มาที่ไทยแลนด์ ทีวี ต่อไปก็คงไม่ไกลจากแถวนั้นครับ เพราะอาคารสร้างมานาน สายไฟก็เก่า ติดตั้งอุปกรณ์ ไม่ได้มาตรฐาน ฯลฯ .. กรรมเวร ก็ตกอยู่กับผู้ที่ใช้อาคารเหล่านั้นครับ. ก็เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
kr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #273 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 15:26:01 »

ขอระบายหน่อยนะครับ  อยากรู้ว่าแหล่งข่าวที่ไหนที่ว่ารถดับเพลิงไม่มีน้ำ เอาง่ายๆนะครับรถดับเพลิงเป็นรถที่ต้องเตรียมพร้อมตลอด 24 ชั่วโมง ดังนั้นน้ำจะต้องมีอยู่ในรถตลอดครับ ถ้าไม่เชื่อท่านไปขอดูได้ครับ เวลาไหนก็ได้ ตลอด24 ชั่งโมงเพราะมีเวรยามอยู่ตลอด ไปขอขึ้นดูหลังรถเลยว่ารถมีน้ำมั้ย คือเราอาจจะติดภาพหรือฟังๆเค้าว่ากันมาติดภาพที่ว่าคือบางทีเห็นรถน้ำคันสีแดงฉีดน้ำรดน้ำต้นไม่ดอกไม้ในเขตเทศบาลก็คิดว่าเป็นรถดับเพลิง จริงๆแล้วไม่ใช่นะครับ เป็นรถบรรทุกน้ำอเนกประสงค์ของกองช่างใช้สำหรับรดน้ำต้นไม่อย่างเดียว ส่วนรถดับเพลิงใช้ในการดับเพลิงและแจกจ่ายน้ำสำหรับช่วยเหลือผู้ประสบภัยแล้ง ไม่ได้มีหน้าที่รดน้ำต้นไม่นะครับ และอีกอย่างบ้างก็ว่ารถดับเพลิงมาช้า ต้องเรียนว่าบางครั้งติดปัญหาเรื่องการจราจรครับอยากไปให้ไวเหมือนกัน แต่ทำไม่ได้ ลองให้ท่านที่สงสัยมานั่งรถตอนเกิดเหตุจริงๆ คนเชียงรายเราไม่ค่อยหลีกทางให้หรอกครับผมก็ไม่เข้าใจจริงๆ  เปิดไซเลนขอทางเค้าก็ไม่หลบให้ ก็ขอวอนให้ช่วยๆกันหน่อยครับ หลบๆให้หน่อยจะได้ไปถึงที่เกิดเหตุไวๆ

เขาว่ากันว่าน้ำนะมีจริงแต่ไม่ได้มีเต็มมีเพียงครึ่งหนึ่ง
เขาว่าถ้าใส่เต็มทิ้งไว้ถังมันจะเป็นสนิม  อันนี้เท็จจริงอย่างไรไม่รู้
และมีคนเล่าว่าตอนเกิดเหตุมีรถไปเพียงคันเดียวและมีน้ำนิดเดียว
มันจะตรงกะที่เขาว่าไว้แต่แรกหรือไม่ที่ว่ามีน้ำเพียงครึ่งถัง

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้  เขาเล่ามาก็เลยเล่าสู่กันฟังต่อครับ
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ปฏิบัติหน้าที่
ที่กำลังระงับความทุกข์  ที่เกิดกับคนอื่น
ขออธิบายตามความเข้าใจของผมเองนะครับ แต่ต้องขอบอกก่อนว่าผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่ดับเพลิง ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถดับเพลิงเลย แต่เท่าที่เห็นมากับตาตัวเองเข้าใจว่ารถดับเพลิงที่ชาวบ้านบอกกันว่าไม่มีน้ำนั้น ความจริงแล้วรถบรรทุกน้ำไว้เต็มพิกัดแล้วมีน้ำอยู่เต็มที่แล้วเท่าที่จะสามารถบรรทุกได้ แต่ด้วยความที่เป็นรถสำหรับดับเพลิงจึงมีเครื่องปั้มน้ำอยู่ด้วย(สำหรับไว้ฉีดน้าดับเพลิง)และเจ้ารถดับเพลิงคันนี้จะเป็นรถคันแรกที่วิ่งไปถึงที่เกิดเหตุเพื่อสกัดเพลิงเบื้องต้น จากนั้นสักพักเราก็จะเห็นรถบรรทุกน้ำวิ่งตามมาเพื่อเอาน้ำมาต่อเข้ากับเจ้ารถดับเพลิงคันแรก (ลองคิดดูนะครับน้ำที่ออกจากสายดับเพลิงแต่ละนาทีมีปริมาณเท่าไหร่ แล้วอย่างนี้จะไม่ให้มันหมดเร็วได้ยังไง) ถ้าถามว่าทำไมรถดับเพลิงหรือรถน้ำทำไมมาช้าจังบอกได้เลยครับเค้าก็ไปเร็วที่สุดเท่าที่พวกเค้าจะไปได้แล้วล่ะครับ ก็ดูขนาดของรถสิครับ+กับสภาพการจารจรบ้านเราแล้วก็สามัญสำนึกในการใช้รถใช้ถนน และ+ กับปริมาณของน้ำที่บรรทุกอยู่(แค่สงกรานต์เราเอาน้ำใส่ถังไว้บนหลังรถยังขับยากแล้วเลยนี่น้ำตั้งกี่หมื่นลิตรครับ) ถ้าขับไม่ระมัดระวังคงไม่ได้ไปดับเพลิงแล้วล่ะครับ สิ่งที่ผมอธิบายมาคือความเข้าใจของผมเองนะครับ ถูกมิถูกขอผู้รู้จริงหรือจนท.ดับเพลิงผู้มีความรู้ออกมาอธิบายเพิ่มทีครับ แต่ถึงใครจะว่ายังไงกับ จนท.ดับเพลิงก็ช่างเถอะครับ ผมขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ครับ
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #274 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 15:44:39 »

ไฟก็ดับแล้ว  การเลือกตั้งก็ผ่านไปแล้ว
มาเปิดประเด็นที่กำลังเริ่มกันมาพอสรุปได้
๑ การวางของเกะกะ ของร้านค้า ไม่เป็นระเบียบ ถ้ารวมถึงข้างในก็เกี่ยวกับการต่อไฟฟ้าด้วย
   และรวมถึงการจัดวางสินค้า เก็บสิ่งของที่ล่อแหลมต่ออัคคีภัย ลุกลามได้ง่าย เมื่อมีเหตุ
๒ การตรวจประจำปี ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
๓ การเติมน้ำใส่รถน้ำเตรียมพร้อม เตรียมเผชิญเหตุการณ์ของแต่ล่ะหน่วยงาน
.คงต้องให้คนที่รู้ ที่อยู่ในหน่วยงานเหล่านั้นมาชี้แจงแถลงไข..
๔ การแก้ไขปัญหาจราจร รวมถึงการปลูกสำนึกให้คนเชียงราย รู้ว่าควรหลบเลี่ยงให้ทาง
แก่รถประเภทใดบ้าง รถพยาบาล รถดับเพลิง รถกู้ภัย .ฯ.
ให้ความคิดเห็นตามข้อ
๑ สิ่งของที่จัดวาง ถ้า(สมมุตว่า)ไฟไหม้ลุกลาม จะไปได้ง่าย หรือถูกดับตัดตอนได้ง่ายหรือไม่
ทางร้านต้องเป็นคนบริหารจัดการ ทดสอบ ตรวจตราซ้ำๆ  และซักซ้อมคนของร้านเองด้วย
๒ การตรวจอาคาร ถ้ารวมถึงการตรวจระบบไฟฟ้า การติดตั้ง ก็น่าจะมีอย่างน้อยคำแนะนำ
ขอเสนอแนะจาก จนท ให้ถอดออก เปลี่ยนใหม่ หรือห้ามติดตั้งเพิ่มเติม ตามอำนาจหน้าที่
ลงบันทึกไว้ว่า (เขาได้)เตือนไว้แล้ว
๓ รถน้ำถ้าบรรทุกเต็ม จอดนิ่งไว้ ไม่มีงาน ระบบรับน้ำหนักจะยุบตัว ยางจะราบด้านเดียว
ต้องมีการหมุนเวียนเปลี่ยนรถเติมเต็ม ซึ่งคงยุ่งยาก อาจเติมแค่เพียงพอใช้ สักครึ่งนึง
อันนี้ ก็พอแก้ปัญหา ให้รถคันต่อไปเติมเต็มวิ่งตามไปได้ รายละเอียด รอผู้รู้ดีกว่านี้
๔ ข้อนี้หลายกระทู้มีลงเรื่องปัญหาจราจรกันอยู่หลายกระทู้ คงต้องแก้ไขกันให้ตรงเป้าต่อไป
...เปลี่ยนประเด็นกันแบบนี้เลยดีไหม..   

bbbb
*

« ตอบ #275 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 10:10:22 »

คำพูดไม่ผิด แต่มันผิดเวลา ผิดกาละเทศะขอรับ
เอางี้ดิครับง่ายดี ท่าน จขกท. ว่างวันไหนเวลาใด แวะเข้าไปดูด้วยตาตัวเองได้เลยครับตลอด 24 ชัวโมง แล้วที่ว่าเติมน้ำไว้นิดเดียวหรือครึ่งถังไม่เป็นความจริงครับ ทุกคันน้ำต้องเต็มถังตลอดเวลาชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์คงเข้าใจผิด อธิบายง่ายๆนะครับ รถดับเพลิงที่เห็นมีถังบรรจุน้ำอยู่หลายขนาดครับ  มีตั้งแต่2,500 ลิตร ถึงประมาณ 10,000 ลิตร ปั้มน้ำของรถดับเพลิงเป็นปั้มน้ำแรงดันสูงครับใช้น้ำประมาณ 500 ลิตร ต่อนาทีโดยประมาณ คิดง่ายๆก็เอา500 หาร 2500 ได้ประมาณ 5 นาทีครับ น้ำหมดถัง ถึงต้องมีรถบรรทุกน้ำ ขนาด 12000 ลิตร รีเลน้ำให้รถดับเพลิง แล้วที่รถดับเพลิงไปถึงก่อนรถบรรทุกน้ำเพราะคันเล็กกว่ารถบรรทุกน้ำ เบากว่าจึงวิ่งได้ไวกว่ารถบรรทุกน้ำ ไปถึงที่เกิดเหตุ ก็ต้องเข้าระงับเหตุก่อนด้วยน้ำที่มีอยู่ 2500 ลิตร แล้วคอยให้รถบรรทุกน้ำมารีเลน้ำให้ ถ้ารถบรรทุกน้ำมาช้า น้ำในถังรถดับเพลิงหมด  ชาวบ้านเค้าก็เข้าใจว่ารถมีน้ำน้อย หรือครึ่งถังอย่างที่ จขกท. ว่ามา สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ของอย่างงี้ต้องพิสูตรด้วยตัวเองครับ อย่าฟังเค้าเล้ามา ท่าน จขกท. เข้าไปพิสูตรเองวันใดเวลาใดก็ได้ครับ ตลอด 24 ชั่วโมงครับ ปล. ถ้าท่าน จขกท. เข้าไปพิสูตรแล้ว ขอความอนุเคราะห์ แก้ข่าวให้ด้วยนะครับชาวบ้านเค้าจะได้เลิกเข้าใจผิดซะที ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
bbbb
*

« ตอบ #276 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 10:16:53 »

อุ้ย..ขอโทษครับอ้างกระทู้ผิดครับ ท่าน จขกท. เข้าไปพิสูตรได้นะครับ ไม่ว่ากัน เพื่อความสบายใจครับ ยินดีต้อนรับทุกเวลาครับ
natwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #277 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 10:43:18 »

เพิ่งรู้  เพิ่งเห็น  เพิ่งทราบในขณะนี้  ขอเป็นกำลังใจให้ผู้เสียหายด้วย  ขอให้สู้ๆต่อไป   ขอเป็นปรบมือและกำลังใจให้ผู้เกี่ยวข้องที่ได้ช่วยดับไฟในครั้งนี้   แน่นอนความรู้สึกของผู้สูญเสียก็ต้องมีมากเป็นธรรมดา  เราเป็นผู้อยู๋ร่วมโลก   ก็ส่งกำลังใจให้สู้ต่อไป   เงินทองของนอกกาย  ถ้ามีสมอง  มือ  เท้าปกติ  ไม่ตายเราก็สามารถหาใหม่ได้    สู้ๆ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์