เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:54:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  แนะนำหลวงพระบางหน่อยคับ ^^
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำหลวงพระบางหน่อยคับ ^^  (อ่าน 3306 ครั้ง)
ducksmall--
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 21:27:59 »

สงกรานนี้ผมว่าจะไปหลวงพระบางคับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับสถานที่เที่ยวหรืออะไรเลย รู้แต่ว่านี่งเรือที่เชียงของ ผมจะไปคนเดียวคับไปแบบแบกเป้ไป ลุยๆ ใครพอรุ้ข้อมูลท่องเที่ยวที่พัก สถานที่เที่ยว แนะนำหน่ิอยนะคับ หรือใครว่าง อยากไปลุยด้วยกันก็ได้คับ อิอิ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 09:39:58 »

เครือข่ายพัฒนาการท่องเที่ยว อำเภอเชียงของ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100003324320550
ถ้าไม่มีเฟสบุ้ค ก็ย้อนไปหาในกระทู้เก่าๆของเวปนี้ ตามล่างนี้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=208030.0

thewa_k
ชั้นประถม
*

Backpacker-man

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 09:54:08 »

แนะนำหาหนังสือซักเล่มครับ มีมากมายในร้านหนังสือ หลวงพระบาง
ไปช่วงสงกรานต์ ระวังเรื่องที่พักที่อาจจะเต็ม หรือเต็มแน่ๆ ครับ ไงจองไปก่อน โดยส่วนตัวไม่เคยไปช่วงเทศกาล แย่งกันเที่ยว กิน พัก ไม่สนุกเลย โดยเฉพาะ เหล่า Backpacker อย่างเราที่ข้อจำกัดเยอะ ทั้งงบประมาณ ราคาที่พัก เวลา 

อิสระแห่งการท่องเที่ยว มีเฉพาะช่วงนี้ ----

https://www.facebook.com/#!/jay.thewakerdthoungsuk
ducksmall--
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 22:46:22 »

เครือข่ายพัฒนาการท่องเที่ยว อำเภอเชียงของ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100003324320550
ถ้าไม่มีเฟสบุ้ค ก็ย้อนไปหาในกระทู้เก่าๆของเวปนี้ ตามล่างนี้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=208030.0
ขอบคุนคับผม
ducksmall--
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 22:46:45 »

แนะนำหาหนังสือซักเล่มครับ มีมากมายในร้านหนังสือ หลวงพระบาง
ไปช่วงสงกรานต์ ระวังเรื่องที่พักที่อาจจะเต็ม หรือเต็มแน่ๆ ครับ ไงจองไปก่อน โดยส่วนตัวไม่เคยไปช่วงเทศกาล แย่งกันเที่ยว กิน พัก ไม่สนุกเลย โดยเฉพาะ เหล่า Backpacker อย่างเราที่ข้อจำกัดเยอะ ทั้งงบประมาณ ราคาที่พัก เวลา 
ขอบคุนคับผม
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 22:47:46 »

ยิงฟันยิ้ม
luxury-box
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2012, 13:04:49 »

น่าสนใจนะค่ะ อยากไปด้วยจัง แต่ไม่มีเพื่อนไป
แนะนำให้ขอข้อมูลได้ที่ ททท เชียงรายค่ะ
หรือ อ่านรีวิวใน pantip หรืออีกทางก็คือ ซื้อหนังสือมาอ่านค่ะ ไปตามหนังสือโลด
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 12:17:07 »

อยากไปเหมือนกัลลลค่ะแต่ไม่มีเพื่อนไปด้วย
kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 22:00:18 »

นั่งรถไปสะดวกดีครับ จากห้วยทรายไปหลวงพระบาง รถออก 5 โมงเย็นไปถึงหลวงพระบางราวๆ 6 โมงเช้า ข้อมูลหาได้จากหนังสือในse-ed มีหลายเล่ม แต่แนะนำของพี่วุฒิ-แคท ข้อมูลเพียบประหยัดเงินอีกต่างหาก..ขอให้เที่ยวสนุกๆ เน้อ
ผมจะเข้าลาววันที่ 21 เม.ย.นี้ แต่ขับมอเตอร์ไซค์ไปเองครับ
ถ้าสนใจจะไปด้วยกันก็ได้นะครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 13:27:30 »

นั่งรถไปสะดวกดีครับ จากห้วยทรายไปหลวงพระบาง รถออก 5 โมงเย็นไปถึงหลวงพระบางราวๆ 6 โมงเช้า ข้อมูลหาได้จากหนังสือในse-ed มีหลายเล่ม แต่แนะนำของพี่วุฒิ-แคท ข้อมูลเพียบประหยัดเงินอีกต่างหาก..ขอให้เที่ยวสนุกๆ เน้อ
ผมจะเข้าลาววันที่ 21 เม.ย.นี้ แต่ขับมอเตอร์ไซค์ไปเองครับ
ถ้าสนใจจะไปด้วยกันก็ได้นะครับ

เอารถไรไปครับ
น่าสนใจ แต่ร้อนๆแบบนี้ ขอบายครับ

0888-4888-35
kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 14:02:13 »

เอาคันนี้ไปครับ สปาร์ค 135 โมดิฟายใหม่สำหรับเดินทางในลาวโดยเฉพาะ

* DSCF1382.JPG (112.71 KB, 450x323 - ดู 258 ครั้ง.)
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 08:55:29 »

โห :oล้อได้ใจมากเลยง่ะ ยิงฟันยิ้ม
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 09:21:28 »

โห เจ๋งมากเลยครับ

เคยคิดจะซื้อพวก d tracker หรือ baja,XR แบบมีทะเบียน
แต่พอมาคิดๆ เกิดแบทหมด รถเสีย นี่เศร้าเลย แทนที่จะสนุก กลายเป็น เบื่อ
แล้วดีไม่ดี พวกฝั่งโน้นอยากได้ไป นี่จ๋อยเลย (ถ้าไม่ไปเป็นหมู่คณะคงไม่สนุก)
เพราะเคยเห็นฝรั่งเค้าจัดทริปไป ต้องมี ซับพอร์ตคาร์อีกสักคัน

แต่พอเห็นแบบนี้ เอ้อ เราก็ทำรถแบบนี้ได้นี่หนา รถเล็กๆซ่อมได้ในลาว พกอะไหล่พวกยางใน หัวเทียน น้ำมันเครื่องเล็กๆน้อยไป พอเอาตัวรอดได้ รถเสียไปไม่ไหวจริงๆ ก็โบกรถแบกไป
ไม่ต้องง้อซัพพอร์ตคาร์

น่าสนๆๆๆ

0888-4888-35
kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 18:36:04 »

คนที่ขี่รถคันโตมาก่อนเจอปัญหามากก็ขายทิ้งมาขี่คันเล็กๆครับ ช่างที่ใหนก็ซ่อมได้ ยิ่งในเวียตนามเห็นยามาฮ่าแล้วยิ้มเลยล่ะ สปาร์คนาโนเราก็เอาของเขามาขาย รถเล็กที่ขับมันมากเหมาะกับการเดินทางในลาวกับเวียตนามก็มีสปาร์ค 135 กับโชกัน 125 นี่แหละครับ ขับเข้าไปกันมาหลายรอบแล้วครับ งวดหน้าคิดว่าจะขับรถยนต์ไปครับแล้วจะรับสมัครคนแชร์ค่าน้ำมันสัก2 คน ไปกันเองถูกๆ
ninja250
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 19:11:07 »

โห เจ๋งมากเลยครับ

เคยคิดจะซื้อพวก d tracker หรือ baja,XR แบบมีทะเบียน
แต่พอมาคิดๆ เกิดแบทหมด รถเสีย นี่เศร้าเลย แทนที่จะสนุก กลายเป็น เบื่อ
แล้วดีไม่ดี พวกฝั่งโน้นอยากได้ไป นี่จ๋อยเลย (ถ้าไม่ไปเป็นหมู่คณะคงไม่สนุก)
เพราะเคยเห็นฝรั่งเค้าจัดทริปไป ต้องมี ซับพอร์ตคาร์อีกสักคัน

แต่พอเห็นแบบนี้ เอ้อ เราก็ทำรถแบบนี้ได้นี่หนา รถเล็กๆซ่อมได้ในลาว พกอะไหล่พวกยางใน หัวเทียน น้ำมันเครื่องเล็กๆน้อยไป พอเอาตัวรอดได้ รถเสียไปไม่ไหวจริงๆ ก็โบกรถแบกไป
ไม่ต้องง้อซัพพอร์ตคาร์

พึ่งไปมาครับ...ไปวันที่12เมษา55กลับ14เมษา55...ไปกัน3คันครับD-TRACKER2คัน...YAMAHA135อีกคันครับ สนุกดี...ที่พักมีเยอะครับไม่ต้องจองก็ได้...ผมเข้าทางด่านห้วยโกร๋น จ.น่าน-เมืองหงสา-เมืองไชยะบุรี-เมืองนาน-หลวงพระบาง....ช่วงสงกรานต์คนเยอะมาก(คนไทยค่อนเมือง)...สนุกดีครับ...แนะนำรถที่จะไปควรจะแข็งแรงสักหน่อย...ถนนสุดยอดครับน็อตพร้อมจะหลุดทุกตัว..ฮ่าฮ่า...ติดตามกระทู้ของกลุ่มผมได้ในชมรมคนรักรถ...ห้องD-TRACKER SUPERMOTOนะครับ...เดี๋ยวขอเวลาย่อรูปแล้วจะทำรีวิวให้ดูกันครับ...

* DSC02055.jpg (109.27 KB, 800x600 - ดู 240 ครั้ง.)

"ท้าลมร้อนกับ7แขวงแห่งสปป.ลาว"เมษายน58
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.26200
"อุดมไชย-วังเวียง"ต.ค.57
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.22240
kalato4wd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 10:12:35 »

ดีครับ..จะได้เป็นข้อมูลให้ผู้ที่สนใจตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
เตรียมตัวเปิดประตูสู่อาเซี่ยน..ไปก่อนที่มันจะช้ำเกินเยียวยาเหมือนปายบ้านเรา
natwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 11:14:51 »

ผมเคยแนะนำหนังสือในร้าน ซีเอ็ด ในเว๊ปเชียงรายโฟกัสแล้ว  หนังสือเล่มนี้ดีจริงๆ มีแผนที่ด้วย  เห็นสมาชิกบางท่านจะเอารถซิ่งไป  ขอให้หัดเว้าภาษาอีสาน(ลาว)ให้เป็นจั๊กหน่อย  แล้วจะเที่ยวลาวสนุก
แต่อย่าลืม   ต้องหัดขี่รถเลนทางขวามือบ้าง  เพราะในลาวเขาขับรถเลนขวา  ไม่ใช่เลนซ้ายอย่างบ้านเรา
ducksmall--
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 11:48:27 »

ผมไปมาแร้วคับ สุดท้ายแร้วไปคนเดียว สนุกและประทับใจมากคับ คนที่นู้นนิสัยดีมากๆ อาหารหาทานยากหน่อย นั่งรถนานหน่อยแต่ คุ้มค่าจิงๆ คับไว้มีโอกาสจะต้องกลับไปอีกให้ได้
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 10:46:26 »

ผมไปมาแร้วคับ สุดท้ายแร้วไปคนเดียว สนุกและประทับใจมากคับ คนที่นู้นนิสัยดีมากๆ อาหารหาทานยากหน่อย นั่งรถนานหน่อยแต่ คุ้มค่าจิงๆ คับไว้มีโอกาสจะต้องกลับไปอีกให้ได้
..เล่าบรรยากาศแต่ล่ะวัน พร้อมภาพประกอบด้วยซิครับ..

หน้า: [1] พิมพ์