เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 10:42:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ดอยหนอก ทริปบุญ (อีกครั้ง 24-25 พ.ย.55 นี้)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ดอยหนอก ทริปบุญ (อีกครั้ง 24-25 พ.ย.55 นี้)  (อ่าน 16661 ครั้ง)
SaLa X
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 14:08:38 »

น่าไปครับ.......งานแต้
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 00:00:26 »

เสียดายครับ เจ้าของกระทู้น่าจะถ่ายตอนกลางคืนมาให้ชมเนาะ จะได้เห็นความงามของเมืองพะเยา เมืองลำปาง เหมือนเราเป็นเทพที่มองลงมายังโลกมนุษย์ เคยขึ้นไปสมัยยังบ่มีกล้องถ่ายรูปที่ราคาถูกเลยบ่ได้ถ่ายเก็บไว้ครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 03:22:09 »

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ  เจ้าของกระทู้หายไปนานเลยนะคะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 01:15:27 »

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ  เจ้าของกระทู้หายไปนานเลยนะคะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันเสาร์อาทิตย์ที่ 24-25 พ.ย.55 นี้มีโครงการสรงน้ำและห่มผ้าพระธาตุ
ชมทะเลหมอก 360 องศา บนยอดดอยหนอก

ใครสนใจลงขันได้เน้อครับ ยิงฟันยิ้ม จะไปเส้นทาง อ.วังเหนือ
เพราะเดินทางใกล้ที่สุด ประมาณสามชั่วโมงครับ

* tg.gif (18.05 KB, 54x48 - ดู 565 ครั้ง.)
๋๋P

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 01:18:05 »

เสียดายครับ เจ้าของกระทู้น่าจะถ่ายตอนกลางคืนมาให้ชมเนาะ จะได้เห็นความงามของเมืองพะเยา เมืองลำปาง เหมือนเราเป็นเทพที่มองลงมายังโลกมนุษย์ เคยขึ้นไปสมัยยังบ่มีกล้องถ่ายรูปที่ราคาถูกเลยบ่ได้ถ่ายเก็บไว้ครับ
เดี๋ยววันที่ 24-25 พ.ย.นี้ แก้ตัวใหม่ครับ เก็บทุกฉอต

* gv6.gif (12.21 KB, 50x47 - ดู 571 ครั้ง.)
noom2514
ระดับ ป.ตรี

Noom 2514

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 08:38:42 »

จะปีนไหวไหมเนี่ยน่าไปอ่ะ

225/3 หมู่ 2 ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย 57100
โทรศัพท์ 083-5713720
krukai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 11:48:26 »

ศรัทธาแรงกล้า ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ผมคงหมดโอกาสที่ได้เห็นตัวตน
ขอขอบคุณที่นำภาพดีๆมึคุณค่ามาฝากให้ได้ชมครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

SonyA850/A77/A550/Nex3N
Zenitar16mmF2.8 Eye Fish
Tamron 17-35F2.8
Minalta28-85/35-105/75-300/100Macro2.8
Zenitar MC50mm f1.9/Jupeter9 85mm f2
Tair11 133mm f2.8/Sigma18-200 mm/170-500 mmApo5-6.5
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 12:04:42 »

ขออนุโมทนาบุญครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ
จะหาโอกาสไปสักครั้ง  ยิ้มกว้างๆ

..............
๋๋P

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:29:15 »

จะปีนไหวไหมเนี่ยน่าไปอ่ะ

ศรัทธาแรงกล้า ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ผมคงหมดโอกาสที่ได้เห็นตัวตน
ขอขอบคุณที่นำภาพดีๆมึคุณค่ามาฝากให้ได้ชมครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

ดูเหมือนปีนยากนะครับ แต่สถานที่จริงนั้นไม่ยากเหมือนในรูป
ยิ่งตรงดอยหินนั้นจะมีหินเป็นชั้นๆ ให้ขึ้นไป หินไม่ได้ลื่นนะครับ
และก็ไม่เคยมีประวัติผู้แสวงบุญเกิดอุบัติเหตุตกเขาเลย ยิ้มกว้างๆ
เทวดาเจ้าป่าเจ้าเขาคงอนุโมทนาบุญด้วยช่วยเหลือตลอดการเดินทาง

สมัยก่อนผู้เฒ่าผู้แก่เขาแบกหินแบกทรายขึ้นไปสร้างพระธาตุกัน
ส่วนเราขึ้นไปตัวเปล่าๆ ด้วยซ้ำ (สัมภาระไว้ที่พักด้านล่าง)
ผู้สูงอายุถ้าออกกำลังกายดีคือเตรียมตัวก่อนเดินทางดี ไม่มีปัญหาเลยครับ
ผู้ร่วมเดินทางครั้งที่ผ่านมามีลุงคนหนึ่งอายุหกสิบกว่าแล้วครับเจ็บข้อเข่าด้วย
แต่ก็เดินไปพักไปถึงที่หมายได้ไม่มีปัญหา ยิ้มเท่ห์
เพราะเราไม่ได้รีบเร่งเดิน พักไปตลอดทางครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:33:43 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
มัธยม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 18:02:23 »

วันเสาร์อาทิตย์ที่ 24-25 พ.ย.55 นี้มีโครงการสรงน้ำและห่มผ้าพระธาตุ
ชมทะเลหมอก 360 องศา บนยอดดอยหนอก

ใครสนใจลงขันได้เน้อครับ ยิงฟันยิ้ม จะไปเส้นทาง อ.วังเหนือ
เพราะเดินทางใกล้ที่สุด ประมาณสามชั่วโมงครับ

น่าสนใจค่ะ  แต่ขอดูก่อนว่าช่วงนั้นว่างไหม  เกิดมายังไม่เคยทำอะไรแบบนี้เลยค่ะ  อยากเป็นบุญสักครั้งที่ได้ไป  ไว้ใกล้ๆช่วงนั้นจะสอบถามคุณ p อีกทีนะคะ 

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
๋๋P

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:34:56 »

ยิ้มเท่ห์

* 5.gif (27.2 KB, 50x50 - ดู 490 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:43:54 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
๋๋P

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:41:00 »

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ  เจ้าของกระทู้หายไปนานเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น่าสนใจค่ะ  แต่ขอดูก่อนว่าช่วงนั้นว่างไหม  เกิดมายังไม่เคยทำอะไรแบบนี้เลยค่ะ  อยากเป็นบุญสักครั้งที่ได้ไป  ไว้ใกล้ๆช่วงนั้นจะสอบถามคุณ p อีกทีนะคะ  

ขออนุโมทนาบุญครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ
จะหาโอกาสไปสักครั้ง  ยิ้มกว้างๆ

ท่านไปได้นะครับ เพราะเส้นทางที่จะไปครั้งนี้เราขึ้นทางบ้านปงถ้ำ
อ.วังเหนือ จ.ลำปาง ซึ่งใกล้กว่าขึ้นทางพะเยา(ที่เคยไปมา)
ผู้นำทางยังบอกอยู่ว่าถ้าเดินแบบคนชินเดินป่าจะใช้เวลาแค่ชั่วโมงเดียวเอง
แต่นี่เราค่อยๆ เดิน เดินไปพักไป ผมเลื่อนเวลาให้เป็นสามชั่วโมงเนี่ยสบายๆ เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ที่มาบอกล่วงหน้าตั้งเกือบสามเดือน ก็อยากให้เตรียมร่างกายไว้เท่านั้นเอง สำหรับ
ผู้ที่อยากไปร่วมทริปเดินป่า ท่องเที่ยวสูดดมชมธรรมชาติ ทะเลหมอก และไม่เสียเปล่า
เป็นการไปทำบุญได้บุญไปในตัว ครั้งหนึ่งในชีวิตเราได้ไปพิชิตอุทยานดอยหลวงแล้ว
มีภาพประทับใจเก็บไว้ นึกถึงทีไรปลื้มใจกับบุญที่แลกมาด้วยหยาดเหงื่อ ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แล้วแต่ว่าใครจะจ้างลูกหาบช่วยแบกขนสัมภาระให้เท่านั้น
แต่มีผู้ออกค่าใช้จ่ายตรงนี้จำนวนหนึ่งแล้ว ต้องดูว่าถึงตอนนั้นยอดผู้ที่จะไปด้วย
มีกี่คน จะได้วางแผนเรื่องที่นอน คือบนดอยมีศาลาหลังหนึ่งพร้อมผ้าห่มจุคนได้ประมาณ
สามสิบคนได้ ส่วนใครอยากเป็นส่วนตัวก็เอาเต็นท์ไปกางได้

แค่เตรียมห่ออาหารมื้อกลางวัน มื้อเย็น และอาหารเช้า กระติกน้ำ และเสื้อผ้ากันหนาวหนาๆหน่อย
ผมว่าไม่หนักหนาเลย

เขามีบริการรถต๊อกๆ หรือรถไถพ่วง พาขึ้นจากหมู่บ้านไปให้ถึงสุดทางรถ
เกือบถึงตีนดอยแล้วอ่ะนะ

รายละเอียดปลีกย่อย ถ้าใครสนใจ สอบถามผมทางข้อความได้นะครับ
เพราะยังไงหากไม่มีใครร่วมเดินทาง ผมก็ต้องไปตามวันเวลาดังกล่าว
เพราะรับปากกับพี่น้องต่างจังหวัดไว้แต่ต้นปีแล้ว
บอกได้คำเดียวว่าความเหนื่อยที่เสียไปมันคุ้มค่าจริงๆ

ปล.ไม่มีน้ำให้อาบน้ำครับ คือทริปนี้แป๊ะน้ำครับ ยิงฟันยิ้ม เอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวเอาเอง
และเวลานอนรวมกันน่ะ คุณต้องทนกับกลิ่นตัวเอง และกลิ่นคนข้างๆ ด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม
ที่ศาลาและบนศาลามีองค์อยู่ครับ ไม่ต้องกลัวผี  ยิ้มกว้างๆ
ห้องน้ำไม่มีนะครับ อาศัยสุมทุมพุ่มไม้ขุดจ่อมกันเองครับ
เวลาไปเรื่องส่วนตัวอย่าลืมบั๊ดดี้ไปเป็นยามด้วย  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 09:38:34 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
dutza
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:42:05 »

ขออนุโมทนาสาธุด้วยคนนะคับ  สาธุ
มัธยม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 23:52:07 »

ท่านไปได้นะครับ เพราะเส้นทางที่จะไปครั้งนี้เราขึ้นทางบ้านปงถ้ำ
อ.วังเหนือ จ.ลำปาง ซึ่งใกล้กว่าขึ้นทางพะเยา(ที่เคยไปมา)
ผู้นำทางยังบอกอยู่ว่าถ้าเดินแบบคนชินเดินป่าจะใช้เวลาแค่ชั่วโมงเดียวเอง
แต่นี่เราค่อยๆ เดิน เดินไปพักไป ผมเลื่อนเวลาให้เป็นสามชั่วโมงเนี่ยสบายๆ เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ที่มาบอกล่วงหน้าตั้งเกือบสามเดือน ก็อยากให้เตรียมร่างกายไว้เท่านั้นเอง สำหรับ
ผู้ที่อยากไปร่วมทริปเดินป่า ท่องเที่ยวสูดดมชมธรรมชาติ ทะเลหมอก และไม่เสียเปล่า
เป็นการไปทำบุญได้บุญไปในตัว ครั้งหนึ่งในชีวิตเราได้ไปพิชิตอุทยานดอยหลวงแล้ว
มีภาพประทับใจเก็บไว้ นึกถึงทีไรปลื้มใจกับบุญที่แลกมาด้วยหยาดเหงื่อ ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แล้วแต่ว่าใครจะจ้างลูกหาบช่วยแบกขนสัมภาระให้เท่านั้น
แต่มีผู้ออกค่าใช้จ่ายตรงนี้จำนวนหนึ่งแล้ว ต้องดูว่าถึงตอนนั้นยอดผู้ที่จะไปด้วย
มีกี่คน จะได้วางแผนเรื่องที่นอน คือบนดอยมีศาลาหลังหนึ่งพร้อมผ้าห่มจุคนได้ประมาณ
สามสิบคนได้ ส่วนใครอยากเป็นส่วนตัวก็เอาเต็นท์ไปกางได้

แค่เตรียมห่ออาหารมื้อกลางวัน มื้อเย็น และอาหารเช้า กระติกน้ำ และเสื้อผ้ากันหนาวหนาๆหน่อย
ผมว่าไม่หนักหนาเลย

เขามีบริการรถต๊อกๆ หรือรถไถพ่วง พาขึ้นจากหมู่บ้านไปให้ถึงสุดทางรถ
เกือบถึงตีนดอยแล้วอ่ะนะ

รายละเอียดปลีกย่อย ถ้าใครสนใจ สอบถามผมทางข้อความได้นะครับ
เพราะยังไงหากไม่มีใครร่วมเดินทาง ผมก็ต้องไปตามวันเวลาดังกล่าว
เพราะรับปากกับพี่น้องต่างจังหวัดไว้แต่ต้นปีแล้ว
บอกได้คำเดียวว่าความเหนื่อยที่เสียไปมันคุ้มค่าจริงๆ

ปล.ไม่มีน้ำให้อาบน้ำครับ คือทริปนี้แป๊ะน้ำครับ ยิงฟันยิ้ม เอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวเอาเอง
และเวลานอนรวมกันน่ะ คุณต้องทนกับกลิ่นตัวเอง และกลิ่นคนข้างๆ ด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม
ที่ศาลาและบนศาลามีองค์อยู่ครับ ไม่ต้องกลัวผี  ยิ้มกว้างๆ
ห้องน้ำไม่มีนะครับ อาศัยสุมทุมพุ่มไม้ขุดจ่อมกันเองครับ
เวลาไปเรื่องส่วนตัวอย่าลืมบั๊ดดี้ไปเป็นยามด้วย  ยิ้ม

ถ้าแบบนั้นฉันคงไม่ได้ไป  เศร้า  ติดตรงไม่มีห้องน้ำ  ฉันเป็นคนเข้าห้องน้ำบ่อยน่ะค่ะ  น่าเสียดายเหมือนกัน  เพราะปกติฉันก็เป็นคนชอบท่องเที่ยว  แต่แนวไปแสวงบุญยังไม่เคยไปเลยสักครั้ง  ถ้าคราวหน้าไปแบบวัดที่มีห้องน้ำก็บอกด้วยนะคะ  จะลองชวนเพื่อนๆไปดู  เผื่อบุญกุศลจะหนุนนำชีวิตให้ดีขึ้น ^^

อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 15:09:55 »

น่าไปมากครับ   ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
konsok
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 08:50:13 »

สอบถามท่านเจ้าของกระทู้นี้นะครับว่า....ที่คุณไปดอยหนอกนั้น มีภาพหนึ่งที่ผมสนใจคือภาพพระพุทธรูปที่หน้าผาหรือที่หินก้อนใหญ่ก้อนหนึ่ง ถามว่าภาพพระพุทธนี้เป็นภาพที่มีมานานแล้วหรือ หรือว่าเป็นภาพที่สร้างขึ้นใหม่ ผมไม่แน่ใจว่าเขาแกะสลักหินหรือว่าปั้นปูนแปะติดที่ก้อนหิน
ผมดูแล้วน่าสนใจนะครับ เป็นปางลีลาใช่หรือไม่ หากเป็นของเก่าของเดิมก่อนที่จะมีคนไปสร้างพระพุทธรูปอื่นๆไว้บนดอย ภาพพระพุทธรูปที่อยู่หน้าผาหรือก้อนหินนี้จึงเป็นสิ่งที่น่าสนใจมากกว่าสิ่งก่อสร้างอื่นที่มีคนไปสร้างไว้บนดอยหนอกนี้ ยังไงแล้วช่วยตอบข้อสงสัยผมด้วย เพราะหากเป็นของเก่าจริง ประวัติศาสตร์บางอย่างที่เราไม่รู้อาจจะถูกเปิดขึ้นมาด้วยก็ได้โดยผ่านกระบวนการศึกษาต่างๆ
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 18:13:41 »

เห็นแล้วอยากไปร่วมด้วยจริงๆครับ
x27
มัธยม
**

ฮักเจียงฮายคับ

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 16:01:55 »

น่าไปมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม
^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 16:13:03 »

..จด ๆ ๆ ก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เผื่อมีโอกาสได้ไป ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้อมูลและภาพสวยๆๆค่ะ
เห็นในรูปแล้วพอขึ้นไปข้างบนคงจะเย็นและสงบดีนะคะ ^^;'' (เด่วถามคนขับรถก่อนว่าว่างเมื่อไหร่)....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 16:51:16 »

สวยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์