เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:26:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  พายุเมื่อวาน...ต้นยางพาราสวนใครหักโค่นบ้างครับ....
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน พายุเมื่อวาน...ต้นยางพาราสวนใครหักโค่นบ้างครับ....  (อ่าน 2396 ครั้ง)
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 18:02:01 »

ต้นยางอายุเยอะไม่ได้ผลหรอกครับ ขุดหลุมปลูกใหม่ดีที่สุดครับ  เจื่ออาวเต้อะ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 04:26:27 »

ต้นยางอายุเยอะไม่ได้ผลหรอกครับ ขุดหลุมปลูกใหม่ดีที่สุดครับ  เจื่ออาวเต้อะ
..คิดจะปลูกใหม่  เลือกไปที่นี่เลยครับ...
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=140592.60

pongsiwa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 15:14:04 »

ของผมโดนไปเกือบ 200ต้น ยางอายุ6-8ปี กรีดแล้วทั้งนั้น  วันหลังเดี๋ยวเอาภาพลงให้ดู ยางที่มันหักแล้ว เราจะขายให้เขาเอาไปแปรรูปได้รึเปล่าครับ ใครพอจะทราบบ้าง ขอบคุณครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 16:06:35 »

ของผมโดนไปเกือบ 200ต้น ยางอายุ6-8ปี กรีดแล้วทั้งนั้น  วันหลังเดี๋ยวเอาภาพลงให้ดู ยางที่มันหักแล้ว เราจะขายให้เขาเอาไปแปรรูปได้รึเปล่าครับ ใครพอจะทราบบ้าง ขอบคุณครับ

ยิ้มกว้างๆ....แจ้งหน่วยงานเกษตรรึยังครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 06:25:55 »

ช่วงที่เกิด พายุ พอดีผมอยู่ที่กรุงเทพ ผมรีบโทร มาที่บ้าน
ถามญาติว่าเกิดพายุหรือไม่ พอดีญาติ บอกว่าไม่โดน
เห้อ โล่งอกไปที ผมปลูกยาง พันธุ์ RRIM600 ซึ่งเหมาะปลูกเชิงเขา
เชิงดอย หรือบนเขาครับ เพราะยางพันธุ์นี้จะไม่สูง เหมือนกับยางพันธุ์
RRIM 251 ยางพันธุ์ RRIM600เป็นลักษณะเด่นก็คือ ต้นโต น้ำยางเยอะ แต่ไม่สูง
พันธุ์RRIM251 ลักษณะเด่นก็คือ ต้นสูง น้ำยางปานกลาง เหมาะสำหรับปลูกในที่ลุ่ม
 ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
T-Sra
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 21:12:21 »

สวนยางกรีดแล้ว หากที่ดินมีเอกสารสิทธิ์ (อะไรก็ได้) เกิดความเสียหายลักษณะหมดสภาพสวนเกินสองไร่ขึ้นไป แจ้ง สกย.ด้วยนะ รู้สึกจะมีทุนสงเคราะห์การปลูกแทนให้ ไร่ละประมาณ หมื่นหก แต่หากเสียหายกระจายทั้งสวนเป็นต้น ๆ (ไม่อยู่บริเวณเดียวกันเกินสองไร่) ให้รีบแจ้งกับทางเกษตรอำเภอ และ ช่วยแจ้งมาทาง สกย. เพื่อจะได้เสนอต่อผู้บริหารอีกที เผื่อมีมาตรการช่วยเหลืออะไรบ้างนะคับ
tonrung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 18:02:33 »

ของบ้านเรา แถวท่าข้าวเปลือก 5 ไร่ หักไป 400 กว่าต้น 7-8 ปีเหมือนกัน กรีดแล้วง่ะ มันจะยังกรีดได้อีกไหม ต้นมันจะเกิดที่เดิมอยู่ไหมค่ะ
T-Sra
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 22:21:31 »

เรียน คุณ tonrung
ถ้า ห้าไร่ เสียหายไป 400 ต้น ก็หมายถึงเสียหายทั้งหมด ถ้าที่ดินมีเอกสารสิทธิ์
อย่าลืมแจ้งไปทาง สกย.นะคับ (หรือได้แจ้งไปแล้ว)
  ถ้าหากมันหักโค่นไปแล้ว ตัดแต่งกิ่งใหม่ หรือรอให้สร้างกิ่งใหม่ ก็อาจกรีดได้อยู่ แต่คงได้ผลผลิต น้อยเต็มที อาจจะไม่คุ้มหากเทียบกับปลูกใหม่.....(แต่ก็ขึ้นอยู่ภับสภาพความเสียหาย) หรืออีกวิธีหนึ่ง ตัดแต่งแล้วรอให้แตกยอดใหม่ แล้วขายเป็นกิ่งตาพันธุ์ ก็อีกทางเลือกหนึ่ง
tonrung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 09:14:35 »

ถ้า ห้าไร่ เสียหายไป 400 ต้น ก็หมายถึงเสียหายทั้งหมด ถ้าที่ดินมีเอกสารสิทธิ์
อย่าลืมแจ้งไปทาง สกย.นะคับ (หรือได้แจ้งไปแล้ว)
  ถ้าหากมันหักโค่นไปแล้ว ตัดแต่งกิ่งใหม่ หรือรอให้สร้างกิ่งใหม่ ก็อาจกรีดได้อยู่ แต่คงได้ผลผลิต น้อยเต็มที อาจจะไม่คุ้มหากเทียบกับปลูกใหม่.....(แต่ก็ขึ้นอยู่ภับสภาพความเสียหาย) หรืออีกวิธีหนึ่ง ตัดแต่งแล้วรอให้แตกยอดใหม่ แล้วขายเป็นกิ่งตาพันธุ์ ก็อีกทางเลือกหนึ่ง

ขอบคุณมากน่ะค่ะสำหรับคำปรึกษาที่ดี มันหักตรงที่กรีดพอดีเลย เห็นพ่อว่าไป สกย.แล้วเอารูปหรือว่าเอกสารไปยื่น แต่ว่ายังไม่ได้ความเลยค่ะ 5 ไร่เหรือไม่ถึง 100 ต้นอ่ะค่ะ เศร้าเลย
T-Sra
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 20:36:11 »

ขอบคุณมากน่ะค่ะสำหรับคำปรึกษาที่ดี มันหักตรงที่กรีดพอดีเลย เห็นพ่อว่าไป สกย.แล้วเอารูปหรือว่าเอกสารไปยื่น แต่ว่ายังไม่ได้ความเลยค่ะ 5 ไร่เหรือไม่ถึง 100 ต้นอ่ะค่ะ เศร้าเลย
อยู่แถวท่าข้าวเปลือก ไม่แน่ใจอยู่ใกล้สวนนี้หรือเปล่า ....สวนนี้ให้เจ้าของเคลียพื้นที่ เพื่อทางเจ้าหน้าที่จะได้รังวัด เพื่อให้การสงเคราะห์....(อยู่ในช่วงกำลังดำเนินการอยู่คับ)

ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 09:28:32 »

พายุแรงจริงๆ ยิ้มกว้างๆ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
tonrung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 11:57:29 »

อยู่แถวท่าข้าวเปลือก ไม่แน่ใจอยู่ใกล้สวนนี้หรือเปล่า ....สวนนี้ให้เจ้าของเคลียพื้นที่ เพื่อทางเจ้าหน้าที่จะได้รังวัด เพื่อให้การสงเคราะห์....(อยู่ในช่วงกำลังดำเนินการอยู่คับ)

ว๊ายๆๆ  555+ พ่อเราเองยืนอยู่ตรงกลางเลย สงสัย ใกล้กันน่ะ
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 12:08:49 »

คงต้องเอาบทเรียนจากการโดนลมพายุแบบที่เห็นนี้ไปใช้ในการวางแผนการปลูก
ที่โล่งแจ้ง ที่เนิน  ที่รับลมทุกปี ที่ที่เป็นช่องลมหว่างเขา  ที่หน้าเขาลมย้อนหวนม้วนกลับ
ที่ราบเรียบก็อาจโดนได้ ...เอาไปวางเป็นแนวทางการปลูก
อาจปรับเป็นการปลูกแยกแปลง มีช่องว่างคั่นกลาง  หรืออะไรตามหลักวิชาการ วิชาเกินก็ตาม
แต่ถ้ายังเป็นแบบที่เห็นๆ มีที่เท่าใด ปลูกเต็มๆๆ เบียดกันกับแปลงอื่นๆ ลมมันจะไปไหนได้
ต้นยางมีความเปราะอยู่แล้ว เหมือนหักตะเกียบยังไงยังงั้น

หน้า: 1 [2] พิมพ์