เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:56:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  ตกเบิกค่าครองชีพ......เงินเดือน 15,000 ได้กันแล้ว
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ตกเบิกค่าครองชีพ......เงินเดือน 15,000 ได้กันแล้ว  (อ่าน 12373 ครั้ง)
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 18:14:09 »

ลูกจ้างชั่วคราวหรือลูกจ้างทางราชการเตรียมตัวหนาวครับ ถ้านโยบายออกมาอย่างนี้จริงๆแต่งบประมาณที่ให้หน่วยงานราชการเท่าเดิม มันก็จะเป็นการสร้างภาระเงินให้กับหน่วยงานราชการ คิดดูเอาเองครับว่าเค้าจะปรับคนออกหรือไม่ เพราะตอนนี้ทำสัญญาเป็นครึ่งปีหรือประมาณ 6 เดือนแล้วแม่นก่อครับ

Noo++kai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 20:19:36 »

เมื่อกี้ เช็คสลิปเงินเดือน เห็นรายการตกเบิกค่าครองชีพ 15,000 ได้สิ้นเดือนมีนาค่ะ ลองเข้าไปดูนะคะ ขอแสดงความยินดีด้วยกับคนที่ได้ทุกคนค๊า ยิงฟันยิ้ม
หน่วยงานไหนครับ

ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาค่ะ

อยู่หน่วยงานเดียวกัน  แต่ของเรายังไม่มีวี่แววเลยค่ะ  สลิปเงินเดือนออกแล้วก็ไม่เห็นมีว่าได้ตกเบิก ต้นสังกัดของคุณทำงานเร็วจังเลยนะคะ  ยิ้มกว้างๆ
Prof.
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 21:29:04 »

ผมเป็นลูกจ้างชั่วคราวคับแต่ไม่ได้จ้างด้วยเงินงบประมาณ แต่จ้างด้วยเงินบำรุง ซึ่งไม่ได้อยู่ในข้อที่รัฐบาลกำหนด จึงเป็นขอที่น่าสังเกตว่า ตามที่รัฐบาล กำหนำขึ้นเงินเดือน ป.ตรี 15000 บาท แต่มันทำไมต้องมีข้อจำกัด อย่าออกนโยบาย มาดีกว่าคับ
kruFleurs
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 22:04:55 »

เมื่อกี้ เช็คสลิปเงินเดือน เห็นรายการตกเบิกค่าครองชีพ 15,000 ได้สิ้นเดือนมีนาค่ะ ลองเข้าไปดูนะคะ ขอแสดงความยินดีด้วยกับคนที่ได้ทุกคนค๊า ยิงฟันยิ้ม
หน่วยงานไหนครับ

ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาค่ะ

อยู่หน่วยงานเดียวกัน  แต่ของเรายังไม่มีวี่แววเลยค่ะ  สลิปเงินเดือนออกแล้วก็ไม่เห็นมีว่าได้ตกเบิก ต้นสังกัดของคุณทำงานเร็วจังเลยนะคะ  ยิ้มกว้างๆ

สพม. 36 ค๊า

www.facebook.com/Maliwanphulae
สับปะรด"มลิวัลย์ภูแล" OTOP 5 ดาว
M_CR
*

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 23:38:06 »

คนละหน่วยงานก็อาจได้เร็ว หรือ ช้า แตกต่างกันไปส่วนไอ้ที่ว่าใครได้ไม่ได้หนะ ต้องไปดูตามระเบียบกระทรวงการคลังฯ และคณะกรรมการบริหารงานบุคคลที่กำกับดูแลท่านอยู่ในการกำหนดแนวทางและหลักเกณฑ์อีกครั้ง มันเยอะมากครับให้หาข้อมูลมาให้ทั้งหมดคงไม่ไหว..(อืดก๋วยเตี๋ยวคับง่วงด้วย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
           ยกตัวอย่างของผมรู้สึกจะพิจารณาเดือนนี้ หนังสือเวียนน่าจะแจ้งไม่เกินกลางเดือนหน้า ตกเบิกถ้าทำเร็วก็สิ้นเดือนเมษายน...(แหมอดได้ตกเบิกกลับบ้านสงกรานต์เลยวุ้ย.. ร้องไห้)

คนเก่ง...เรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
        คนฉลาด...เรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่น
            ฉะนั้น...จงเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนและของผู้อื่น
jennemo
มัธยม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 00:18:02 »

รัฐบาลขึ้นเงินเดือน ป.ตรี 15000 บาท
ราชการก็ดีไปแต่ข้างนอกนี่สิ
ไม่รับป.ตรีละ รับ วุฒิ ม.6+ปวส.+ปวช. จ่ายค่าแรงน้อยดี

;Dคนมันขี้ลืม จะให้ทำยังไง ไม่ให้ขี้ลืม ยิงฟันยิ้ม
ป๋าเทพ
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 10:50:45 »

รัฐบาลขึ้นเงินเดือน ป.ตรี 15000 บาท
ไม่รับป.ตรีละ รับ วุฒิ ม.6+ปวส.+ปวช. จ่ายค่าแรงน้อยดี

สงสาร ป.ตรี คนตกงาน และภาคเอกชนครับ  นอกจากไม่ได้ 15,000
แล้วยังต้องเสี่ยงตกงานอีก มันช่างไม่ยุติธรรมเลย ประเทศหนอประเทศ....   

เวลาสะดวกในการติดต่อ  8.00-20.00 น.
Makimaru9
จำหนายตุ๊กตาถักไหมพรม และรับสั่งทำตามออเดอร์ของลูกค้า
ระดับ :ป.โท

ร้านตุ๊กตาถักไหมพรม

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 17:37:13 »

ดีจังครับ  ยิ้ม

blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 21:24:05 »

กระทบชิ่งหลายด้านนะครับ
แต่ยังไง ชีวิตก็ต้องสู้กันต่อไปครับ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
อาพน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 21:48:12 »

ทางหน่วยงานผมก็ไม่มีวี่แววนะครับ  พยายามสอบถามเพื่อนที่ทำงานก็บอกเป็นเสียงเดียวว่า ที่ทำงานเรามีเงินไม่พอปรับขึ้น   ก็ท้อเหมือนกัน  ของขึ้นราคานำโด่งไปถึงไหนแล้ว  แค่ขึ้นสามร้อยบาททต่อวันหรือหมื่นห้า ก็ยังเลื่อนลอย  บางคนได้บางคนไม่ได้  ก็ตามนี้ครับ ไม่ได้ขึ้นกันทุกคนหรอกนะครับถึงแม้ว่าจะทำงานในส่วนของราชการหรือเกี่ยวข้องกับองค์การศึกษา  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

เบอร์ 094-609-1199 เน้อ
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 01:41:59 »

บริษัทฯ ห้างร้าน บางแห่ง เงินเดือน 5-6000 บาท เขายังจะโล๊ะ๊พนักงานทิ้งเลย  15000 ก็ได้แต่ฝ้นเอา อ่ะนะ เศร้า

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 08:49:54 »

...ขึ้นเฉพาะผู้ที่บรรจุวุฒิปริญญาตรีครับ ผมบรรจุมา เกือบ 5 ปี ตอนบรรจุใช้วุฒิ ปวช. จบปริญญาตรีก่อนบรรจุ เงินเดือน+ค่าครองชีพ ปัจจุบันยังไม่ถึง 12,000 บาท ไม่ได้รับผลจากนโยบายนี้ครับ ก็ต้องทำใจ งานหนัก ๆ  ละอ่อนบรรจุใหม่ไม่ถึงเดือน ได้มากกว่าผมอีก แถมลักษณะงานที่ทำผมเป็นคนสอนงานให้อีก ฮือออออออออออออ...
ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 09:06:20 »

พูดถึงปริญญาตรี 15000 แล้วมันแค้น
แค้นตวยครับต๋อนอู้ฟังดูดี้ดีแต่ต๋อนทำบ่าเหมือนที่อู้ไว้เลย เซ็ง

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
หมูกรอบ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 10:08:05 »

ส่วนท้องถิ่นยังไม่ได้คร้าบบบบบบบบบบบบ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 10:10:36 »

...ขึ้นเฉพาะผู้ที่บรรจุวุฒิปริญญาตรีครับ ผมบรรจุมา เกือบ 5 ปี ตอนบรรจุใช้วุฒิ ปวช. จบปริญญาตรีก่อนบรรจุ เงินเดือน+ค่าครองชีพ ปัจจุบันยังไม่ถึง 12,000 บาท ไม่ได้รับผลจากนโยบายนี้ครับ ก็ต้องทำใจ งานหนัก ๆ  ละอ่อนบรรจุใหม่ไม่ถึงเดือน ได้มากกว่าผมอีก แถมลักษณะงานที่ทำผมเป็นคนสอนงานให้อีก ฮือออออออออออออ...

ทำเรื่องปรับวุฒิไม่ได้เหรอครับ หรือติดตรงตำแหน่ง

kai015
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:03:42 »

ส่วนท้องถิ่นยังไม่ได้คร้าบบบบบบบบบบบบ

รู้สึกรอเรื่องที่คณะกรรมการฯ อยู่ครับเหมือนจะเอาเรื่องเข้าไม่ทันหรือไม่ทันอยากจะเอาเข้าไม่แน่ใจครับ ยิงฟันยิ้ม
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:11:37 »

ผมได้เงินเดือน ห้าพันกว่าคับ   แต่ได้ราคาน้ำมัน แก็ส ไข่ มาม่า ฯลฯ เหมือนข้าราชการเลย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:40:42 »

ทำเรื่องปรับวุฒิไม่ได้เหรอครับ หรือติดตรงตำแหน่ง

...ติดที่ตำแหน่งครับ
ตำแหน่งผม  เจ้าพนักงานที่ดิน ตำแหน่งนี้ วุฒิขั้นต่ำที่ใช้บรรจุ คือ วุฒิ ปวช.

ตำแหน่งน้องใหม่ นักวิชาการที่ดิน  ตำแหน่งนี้ วุฒิขั้นต่ำที่ใช้คือ วุฒิ ปริญญาตรีนิติศาสตร์, รัฐศาสตร์, รัฐประศาสนศาสตร์

ผมจบวุฒิ รัฐประศาสนศาสตร์มาแล้วก่อนบรรจุครับ ยิ่งไปกว่านั้นลักษณะงานที่ทำเหมือนกันเด๊ะ และผมก็เป็นคนสอนงานให้คนบรรจุใหม่ด้วยสิ เพราะ ไม่ว่าจะเก่งซักแค่ไหน มีกี่เกียรตินิยม ถ้าเข้ามาทำงานในกรมที่ดิน ต้องมาเรียนรู้งานครับ เพราะเป็นงานที่ยากมาก...

แค่ ๆ บ่นนะครับ...ได้แต่ทำใจ  และคิดว่า ระมัดระวังในการใช้จ่าย ดีกว่าอีกหลาย ๆ ล้านคน ที่ยังไม่มีงานทำ หรือ มีแต่ก็จ้างน้อยกว่าผมมีเยอะแยะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:43:01 โดย ❤。◕‿◕。เชียงแสน。◕‿◕。❤ » IP : บันทึกการเข้า
M_CR
*

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 14:01:10 »

ูู^^^เสียดายแทนท่านเหมือนกันครับ..ว่าแต่หน่วยงานของท่านไม่มีการสอบคัดเลือกเพื่อเปลี่ยนสายงานบ้างหรอคับ ผมว่าน่าจะให้โอกาสคนในที่เป็นระดับเจ้าพนักงาน (สาย ปวช ปวส) ได้เลือนขึ้นเป็นนักวิชาการฯ (สายปริญญาตรีขึ้นไป) ทั้งๆที่คนเหล่านี้มีประสบการณ์ ความชำนาญในลักษณะงานที่ปฏิบัติอยู่แล้ว
    .....ปล.ก็อย่างที่ท่านเชียงแสนบอกแหละคับถูกต้องเลย การจะได้เงิน 15000 ไม่ใช่ว่าท่านจบปริญญาตรีแล้วจะได้ทุกคนนะคับ จะต้องดูที่มาตรฐานกำหนดตำแหน่งของท่านด้วย ว่าตำแหน่งของท่านมีคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งด้านคุณวุฒิเป็น ปริญาตรี หรือ ต่ำกว่าปริญญาตรี
.......เช่น สายงานเจ้าหน้าที่ธุรการ เจ้าหน้าที่การเงินฯ เจ้าพนักงานที่ดิน เป็นต้น สายงานนี้เข้าสู่ตำแหน่งตามคุณวุฒิต่ำปริญญาตรี ดังนั้นถึงจะจบปริญญาเอกมาก็ไม่ได้รับประโยชน์จากนโยบาย 15000 แต่จะได้ประโยช์ในกรณีเงินเดือนบวกค่าครองชีพไม่ถึง 9000 ก็จะได้เพิ่มเป็น 9000 ครับ
......แต่ สายงานประเภท นักวิชาการที่ดิน นิติกร วิศกรโยธา นักวิชาการเงินฯ พยาบาลวิชาชีพ เจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน นักทรัพยากรบุคคล (บุคลากร) เป็นต้น พวกนี้เป็นสายงานที่บรรจุแต่ตั้งตามคุณวุฒิปริญญาตรี จะได้รับประโยชน์จากนโยบาย 15000

คนเก่ง...เรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
        คนฉลาด...เรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่น
            ฉะนั้น...จงเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนและของผู้อื่น
thirasak
ชั้นประถม
*

--

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 20:42:40 »

น่าจะเอาเงินมาช่วยเหลือคนจนนะ ไม่น่าเลย ลังเล
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์