เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:12:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  --------- เวรกรรมมีจริง -----------
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน --------- เวรกรรมมีจริง -----------  (อ่าน 5928 ครั้ง)
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 05:53:06 »

สาธุ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 12:30:39 »

มีจริงครับเพราะคนที่ทำกับผมตอนนี้กำลังรับกรรมอยู่.
ตกใจ ตกใจ ชักอยากรู้
เรื่องงานครับ แหะๆ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเราไม่อโหสิกรรมให้เค้า เราจะบาปมั้ยนะ
ไม่ได้สนใจอะไรเลยครับ.......ไม่ได้เอาคืนด้วยแต่กรรมตามทันเองก็ปล่อยไปตามกรรมนั้นแหล่ะครับ. ยิงฟันยิ้ม

ไม่สนใจอะไร....แต่รอดูผลกรรมจะตามมาเมื่อไหร่ก๊ะ.... ยิงฟันยิ้ม
ป่าวหรอกครับพอดี.....ได้ยินเขาบ่นมา.......ก็เลยคิดว่าทำอะไรไว้ก็ได้กลับคืนอย่างนั้นยังไม่ถึงข้ามปีเลย.....ตอนแรกไม่ได้สนใจอะไรเลยก็มีคนเอาข่าวมาบอกให้ถึงที่ก็ปล่อยไปไม่ยินดียินร้ายครับ. ยิงฟันยิ้ม
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 18:18:07 »

เป็นคนดีแต้ว่า เปงเรานะ แอบสะใจนะนั่น อิอิ

อะลืมตัวนี่ห้องศาสนานี่นา แหะๆๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
kruFleurs
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 20:45:46 »

กรรมใดใครก่อ กรรมนั่นย่อมคืนสนอง ช้าหรือเร็วเท่านั่นล่ะคะ

www.facebook.com/Maliwanphulae
สับปะรด"มลิวัลย์ภูแล" OTOP 5 ดาว
จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 11:51:36 »

เดี๋ยวนี้เวรกำติดจรวดค่ะ ไม่ต้องรอใช้กรรมถึงชาติหน้า

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 12:53:24 »

เดี๋ยวนี้เวรกำติดจรวดค่ะ ไม่ต้องรอใช้กรรมถึงชาติหน้า
จริงนะ เห็นมาหลายคนแล้ว ทันตาเห็นจริงๆ โดยเฉพาะเรื่องแรงๆ ฮืม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
little girl

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 20:06:23 »

มีเรื่องเล่าจาก ลานธรรมเสวนา
หัวข้อ กรรมดีกรรมชั่ว

***  เมื่อปี  ๒๕๔๗   ช่วงต้นปีที่ผ่านมาผู้เขียนได้จัดงานทำบุญไถ่ชีวิตโค-กระบือขึ้นที่วัด  
ได้มีผู้มีจิตศรัทธาทำบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยพอสมควร   หนึ่งในจำนวนผู้มีกุศลจิตศรัทธานั้น  
มีผู้หญิงท่านหนึ่งอายุประมาณ  ๕๐  ปี   เป็นคนค่อนข้างมีฐานะ   ได้โทร ฯมาหาผู้เขียน ประมาณ
๓  ทุ่มตรง     บอกว่า  “หลวงพ่อเจ้าค่ะ  โยมจะนำวัวตัวผู้มาถวายหลวงพ่อ  ๑  ตัว  เวลาตี  ๑  นะ
เจ้าค่ะ   เพราะโยมจะเอาเงินไปซื้อวัวที่กำลังจะโดนฆ่าแบบเรียงคิวจริง ๆ จะโดนเชือดจริง ๆ เอาไป
ถวายอย่าเพิ่งจำวัดนะเจ้าค่ะ”  ก็รับปากโยมไปว่า   ได้โยม...   วันนั้นท้องฟ้าแจ่มใสมาก  
ไม่มีวี่แววว่าฝนจะตกหนัก    พอโยมผู้หญิงคนนั้นกำลังนำวัวตัวนั้นลงจากรถเท่านั้น    ฝนก็ตกเทลงมายังกับ
คลื่นสึนามิถล่มยังไงยังงั้น  ได้แต่ปลอบใจโยมว่า   โยม...คนมีบุญทำอะไรฝนก็ตก  ส่วนยาจกทำ
อะไรแดดออกนะ   ส่วนโยมก็ได้แต่ยิ้ม  และได้ถามโยมไปว่า   “คุณโยมได้ทำบุญไถ่ชีวิตวัวจาก
โรงฆ่ามีจุดมุ่งหมายอะไรหละ” โยมก็กึ่งตอบกึ่งถามว่า “โยมจะทำบุญไถ่ชีวิตวัวตัวนี้ให้กับคุณแม่ที่
กำลังป่วยหนัก   ตอนนี้กำลังนอนพักรักษาตัวอยู่ในห้อง  ICU  ที่โรงพยาบาลสุราษฏร์ ฯ  อุทิศส่วน
กุศลให้กับคนที่กำลังเป็น  ๆ  ได้ไหมคะ  หลวงพ่อ  คุณหมอบอกว่า   ถ้าไม่ตายวันนี้ก็ปาฏิหาริย์แล้ว  
(แก่พูดไปด้วยสะอื้นไปด้วย)  นี่น้องสาวของโยมกำลังดูแลแม่อยู่อย่างใกล้ชิดอยากจะทำบุญ
ใหญ่ให้แม่เป็น ครั้งสุดท้าย   ..ช่วยโยมทำพิธีหน่อย ” จากนั้น  ก็สั่งให้จุดธูปเทียน  แล้วรับศีล
เสร็จแล้วก็ให้ว่า

นะโม..๓ จบ  และให้ว่าภาษาบาลีตาม  (ภาษาบาลีท่านเจ้าคุณอาจารย์  พระเทพวรคุณ  (สมาน
 สุเมโธ  ป.ธ. ๙) ท่านได้เรียบเรียงเอาไว้) เป็นต้นว่า   ปณิธานโต  ปฏฺฐาย   ตถาคตสฺส  
ปารมิโยทส   อุปปารมิโย..........อิมินา  ชีวิตทานานิสํเสน,  อหํ  สุขิโต  โหมิ,อเวโร  
โหมิ.......ยถา  จ  มยฺหํ  ตเถว  เนสํ,ชีวิตํ  ปิยํ,อิมินา  ชีวิตทานานิสํเสน, โสตฺถิ  เม โหตุ  สพฺพทา ฯ.....
อโห  ทานํ  เม  ปรมทานํ  ชีวิตทานํ ,.....สพฺเพ  เต  อนฺตรายา,...  เป็นต้น  (บทอธิษฐานการให้ชีวิต
ด้วย)  หายจริง  ๆ  หรือ อย่าล้อเล่นนะเจ้าค่ะ   พูดอยู่อย่างนั้นแหละ  ซ้ำ  ๆ   ซาก  ๆ     เพิ่งสังเกตได้ว่า
เริ่มตั้งแต่รับศีล  ว่ากล่าวคำถวายปล่อยชีวิตวัว   จนรับพรเสร็จ  ผู้หญิงคนนี้เป็นคนฉลาดพอควร  
เปิดโทรศัพท์ไว้ตลอดเวลาเอาโทรศัพท์เป็นไมค์  พูดให้คนทางบ้านได้ยินด้วย     อานิสงส์มี
จริง  ปาฏิหาริย์มีจริง    ยังไม่ทันข้ามวันข้ามเดือนข้ามปี    แค่ข้ามนาทีเท่านั้น   อาการป่วยหนักของ
เริ่มดีขึ้น    หมอบอกว่าคลื่นหัวใจเต้นเร็วขึ้น  ๆ    ทุกวันนี้คุณแม่ของโยมผู้หญิงคนนั้นก็ยังมีชีวิตอยู่
เป็นร่มโพธิ์ใบหนา   เป็นร่มไทรใบใหญ่ให้ลูกหลานได้อยู่เย็นเป็นสุขตลอดไป    
นี้คืออานิสงส์ของความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณอีกตัวอย่างหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 เมษายน 2012, 20:12:01 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

MaMoRu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:34:31 »

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อค่ะ งานนี้
สบายแมน

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 16:43:25 »

กรรมใดใครก่อ กรรมนั่นย่อมคืนสนอง ช้าหรือเร็วเท่านั่นล่ะคะ

จริงนะครับ ไม่ถึงปี ตอนนี้เขาทำงานไม่ไหวต้องลาออกไปแล้ว
little girl

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 20:49:26 »

จริงนะครับ ไม่ถึงปี ตอนนี้เขาทำงานไม่ไหวต้องลาออกไปแล้ว

คร๊าบบบผม  ยิงฟันยิ้ม

Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 20:17:12 »

ขอบคุณ บทความดีๆแบบนี้นะครับ  ยิ้ม

กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 12:16:30 »

ของผมก็เหมือนกัน(ผมเป็นผู้ถูกกระทำ)ได้มาไม่นานคลานอย่าง..xมา เลย
หน้า: 1 [2] พิมพ์