เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 01 พฤษภาคม 2024, 15:57:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ในเชียงรายมีที่ไหนเปิด Colo มั้งครับ ;)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ในเชียงรายมีที่ไหนเปิด Colo มั้งครับ ;)  (อ่าน 2021 ครั้ง)
ronmaster
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 16:15:09 »

อยากเปิดเซเวอร์เกมส์ไรแบบนี้อะครับ มีไหมอะครับบ ยิ้มเท่ห์

CPU : AMD Athlon II P320 Dual core 2.1 GHz L2
Chipset : AMD RS880M+ SB820M
RAM : DDR3 4GB
VGA : ATI Radeon HD5430
Screen : 14 inch LED TFT 1366*768
Harddisk : 320GB 5400 rpm
Webcam : 1.3 Megapi
oOIIOUIISJOo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 18:21:13 »

นึกว่าเอาไปโหลดบิต ยิงฟันยิ้ม
ronmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 20:06:07 »

ฮ่าๆ โหลดบิทมีเยอะแล้ว งับบบ

CPU : AMD Athlon II P320 Dual core 2.1 GHz L2
Screen : 14 inch LED TFT 1366*768
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 03:16:31 »

ขอความรู้ด้วยครับ ผมเองก็ยังงง งงกับคำว่า colo คือทำไมต้องเรียกว่า colo อ่อ การใช้เป็น server ส่วนตัวและเราก็ remote ได้ใช่ปะครับ แต่ผมงงนะว่า ถ้าแค่เปิดเซฟเกม ก็เปิดเองที่บ้านที่ร้านได้นิครับ เปลืองไฟทั้งวันเท่านั้นเอง อิอิ เคนเปิด Rag สมัยนิยม มานานโข คิดว่าจะลองแค่ไม่กี่วัน ดันเป็นเดือนๆ เปลืองหัวชมัด แค่สนุก แต่ไม่ได้อะไรเลย ยกเว้นความรู้ Lan , network , IP

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 10:44:14 »

ผมว่าที่เชียงรายไม่มีหรอกครับ เขานิยมไปไว้ที่กรุงเทพ ตึก กสท กันหมด ครับ พวกเซฟเวอร์

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 12:42:24 »

แล้วทำไมต้องชื่อว่า colo งง

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 16:13:49 »

แล้วทำไมต้องชื่อว่า colo งง

ความหมาย Colo อ่านเป็นภาษาไทยก็ โคโล ซึ่งชื่อเต็มๆจริงๆ ก็คือ Co-location ซึ่งความหมายสำหรับเวบบิต ความหมายก็คือการใช้เครื่อง Server เพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดไฟล์

โดยจะมี 2 แบบหลักๆด้วยกันคือ

1 ใช้เครื่องของเรา Setup เอง แล้วนำไปวางที่ ISP โดยตรง ซึ่งจะต้องเสียค่าเช่า Bandwidth เป็นรายเดือน ราคาค่อนข้างสูง แต่เราจะสามารถ Control ทุกอย่างได้โดยตรง สามารถใช้งานคนเดียว หรือจะแบ่งให้คนอื่นเช่าพื้นที่ใน HD ต่อก็ได้ครับ

2 บริการ Colo จากผู้ให้บริการโดยตรง ซึ่งเราจะเสียค่าใช้จ่ายต่อเดือนน้อยกว่าแบบแรก ไม่ต้องนำเครื่องไปวางเอง เท่ากับเราเช่าพื้นที่ใช้งาน จากคนที่เค้าเช่า Bandwidth จาก ISP ต่ออีกทีนึง โดยจะมีการจำกัดพื้นที่ และทรัพยากรระบบสำหรับใช้งาน โดยขึ้นกับ package ของผู้ให้บริการเป็นหลัก ซึ่งแบบหลังเป็นที่นิยมมากกว่า

แล้วความเร็วที่ได้ล่ะ

ความเร็วนั้น จะแบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ

1.ส่วนของ Colo

ก็คือส่วนของที่ใช้โหลดบิตติดต่อกับแทรกเกอร์ ซึ่งความเร็วที่ได้นั้นเป็นความเร็วสูง นั้นก็คือเรียกได้ว่าวิ่งกันเป็นหน่วย MB/s (ขึ้นอยู่กับ seed, leech) และขนาดพอร์ตที่ใช้ด้วย ซึ่งปัจจุบัน จะมี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และพอร์ต 1GB และยังแยกอีกด้วยนะครับว่าเป็นแบบ inter หรือ local

2.ส่วนของ user ที่ติดต่อกับ colo
จะได้ตามความเร็วเต็มที่ของเน็ตที่เราใช้ตามปกติ

แล้วเราจะควบคุมการใช้งานยังไง
การใช้งานในปัจจุบัน จะมีการใช้งาน 2 แบบ นั้นก็คือ

1.แบบ TF หรือชื่อเต็มๆ ว่า TorrentFlux เป็นการควบคุมการใช้งานผ่านเวบไซค์ เป็นการใช้งานที่ง่าย ไม่ยุ่งยากนัก แต่ก็มีข้อจำกัดบางประการขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการ ซึ่งปัจจุบันไม่ค่อยนิยมมากนัก

2.แบบ Remote Desktop แบบนี้กำลังเป็นที่นิยมกันมาก เพราะง่ายต่อการใช้งานเสมือนดังว่าในใช้งานหน้าจอคอมพิวเตอร์ของเราเองสามารถทำงานได้หลากหลายกว่าแบบแรก เช่น สร้างไฟล์ทอเรนท์เองได้ ทำ Screenshot ได้ แต่ราคาจะสุงกว่าแบบ TF นิดหน่อย

3 แบบใหม่ล่าสุดที่เรียกว่า WebUI ซึ่งเป็นผลงานมาจากตัวโปรแกรมโหลดทอเร้นส์ ซึ่งตอนนี้เป็นที่นิยมกันมาก อันเนื่องมาจาก ความง่าย สะดวก เพราะสั่งงานผ่านเวบเพจธรรมดา ซึ่งตอนนี้ที่นิยม ก็คือจากตัวโปรแกรม uTorrent (มิวทอเร้นส์) ส่วนเรื่องราคา นับว่าตอนนี้จะเป็นแบบราคาถูกที่สุดแล้ว

โปรแกรมที่เกี่ยวข้อง
- โปรแกรมบิต ขึ้นอยู่กับผู้บริการ ที่นิยมก็คือ uTorrent และ BitComet
- FTP ใช้เพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดระหว่างเครื่องบ้านกับเครื่อง colo
- Flashget ใช้เพื่อดาวน์โหลดไฟล์ระหว่างเครื่องบ้านกับเครื่อง colo
- โปรแกรมอื่นๆ แล้วแต่ผู้ให้บริการจะจัดให้

ราคาล่ะ
ราคาก็แบ่งแยกไปตามเพ็จเก็จที่เราเลือกขอผู้บริการแต่ล่ะเจ้า ซึ่งจะแตกต่างกันไปตามโปรโมชั่นและการบริการ โดยสิ่งที่เกี่ยวข้องทีดังนี้คือ

1.พื้นที่ที่ให้เก็บไฟล์ที่ colo
2.จำนวนไฟล์ทอเร้นส์ที่ให้ใช้งานพร้อมกันหรือบางเจ้า อาจจะกำหนดเป็นจำนวน ram
3.ขนาดของพอร์ตที่ใช้งาน ปัจจุบัน มี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และ 1GB
4.ชนิดของการควบคุม เช่น TF หรือ romote หรือ WebUI
ซึ่งพอจะรวบรวมสุปได้ก็คือ
-แบบ TF พอร์ต 100 MB สนนราคาจะอยู่ที่ประมาณ พื้นที่เก็บไฟล์ใช้งาน ขนาด GB ล่ะ 16-20 บาท ต่อเดือน
-แบบ Remote พอร์ต 100 MB สนนราคาจะอยู่ที่ประมาณ พื้นที่เก็บไฟล์ใช้งาน ขนาด GB ล่ะ 20-25 บาท ต่อเดือน
-แบบ TF พอร์ต 1GB สนนราคาจะอยู่ที่ประมาณ พื้นที่เก็บไฟล์ใช้งาน ขนาด GB ล่ะ 20-25 บาท ต่อเดือน
-แบบ Remote พอร์ต 1GB สนนราคาจะอยู่ที่ประมาณ พื้นที่เก็บไฟล์ใช้งาน ขนาด GB ล่ะ 25-30 บาท ต่อเดือน

ซึ่งแพคเกจราคาแต่ล่ะที่ต้องสำรวจดูนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน และราคาที่กล่าวอ้างนี่เป็นราคาสรุปโดยรวมนะครับ
- แบบ WebUI ราคาไม่แน่ชัด แต่ตอนนี้เท่าที่ทราบ แพคเกจตัวนี้น่าสนใจ เพราะราคาถูกที่สุด

ข้อดี
- สามารถดาวน์โหลดและอัพโหลดได้แรงและเร็วสูง เพิ่มค่าเรโชได้มาก
- ไม่ต้องเปิดเครื่องคอมเราทิ้งไว้ ซึ่งจะเป็นการถนอมคอมเราเอง

ข้อเสีย
- เพิ่มค่าใช้จ่ายในการที่จะต้องเช่า colo
- ยังไงเสีย การอัพโหลดไฟล์จาก colo กลับมาเครื่องบ้าน ความเร็วก็ยังได้เท่าเดิม
speed เราเท่าไรก็เท่านั้น

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 17:35:43 »

ขอบคุณที่จัดให้ แค่นี่แหละ อิอิ พี่น้อง อ่านซะ

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 02:59:07 »

เชียงรายไม่มีครับ แต่คนเชียงรายให้บริการโคโลน่าจะมี
เพราะเชียงรายไม่มี datacenter ครับ
อยากเปิดเซิฟเกมแนะนำให้เช่าดีกว่าครับ

PooM_12asTa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 09:17:01 »

คิดใหญ่ คิดโต น้อ
ZaNen
Why so serious?
ชั้นประถม
*

'Head and thinking cold, Heart Hot'

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 14:52:41 »

นึกว่ามี เค้าอยากขี่โคมั่งอ่ะ

โลกใบใหม่ กับผู้ชายเฮ็ง(ซวย)
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 17:28:21 »

ผมแนะนำที่ นิภาครับ (Nipa technology co.,ltd/ www.ispio.com)
บริการดีครับ domestic สูงถึง 40Gbs Inter ก็สูงมากถึง 35 Mbs

รับพัฒนา ออกแบบ เว็บไซต์ โปรแกรม เซิฟเวอร์ โฮสติงค์  งานอาร์ทเวิร์กทุกชนิด PHP,ASP.NET,C#,Linux ฯลฯ
พิเศษ ทำเว็บไซต์วันนี้เริ่มต้นเพียง 500 บาทเท่านั้น แถมฟรี โดเมนเนม .com
ronmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 23:53:15 »

ฮ่าๆๆ ผม ก็เจอเว็บบแล้ว อะครับ ลองถามๆดู ^^  ขอบคุณทุกคอมเม้นค้าบผม

superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 23:40:20 »

นึกว่ามี เค้าอยากขี่โคมั่งอ่ะ
555  ยิงฟันยิ้ม

iPandora
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 15:22:00 »

ผมเคยเปิดอยู่แต่ใช้ VPS เปิดเอา + กระแสตอบรับไม่ดี แต่สุดท้ายก็ปิดเซิพ

แต่ก็ยังได้กำไรมานะครับ ได้นิดหน่อย
หน้า: [1] พิมพ์