เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 22:33:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถาม จะซื้อโน๊ตบุค ในเชียงรายครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถาม จะซื้อโน๊ตบุค ในเชียงรายครับ  (อ่าน 4461 ครั้ง)
tor5101
มัธยม
**

ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง 0866710332 คุณต่อครับ

« เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 12:57:24 »

จะซื้อโน๊ตบุต มีงบไม่เกิน 20.000 บาท จะซื้อที่ไหน , รุ่นประมาณไหน( เล่นเกมส์ ) , ยี่ห้อ ที่ดี , หลังการขายที่ไหนดี อะครับ

รับถ่ายภาพ งานปริญญา งานEvent งานพิธี ต่างๆ ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง ครับ ติดตาม ผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/pongsarat
หรือโทร 0866710332 คุณ ต่อ ครับ
tor5101
มัธยม
**

ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง 0866710332 คุณต่อครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:22:04 »

ถ้าในเชียงราย แนะนำว่า หาซื้อที่ๆเราคิดว่า เวลาเรามีปัญหาแก้ไม่ได้เราจะยกไปให้เขาซ่อม มันสะดวกเรา เช่นไกล้ หรือเขามาบริการซ่อมให้เราได้ถึงที่ เป็นต้น  และดูแล้วร้านมันคงไม่ปิดร้านหนีเราแน่อะไรประมาณนี้

งบไม่เกิน 20000 มันก็มีหลายรุ่นที่ดี แล้วแต่บางคนจะชอบยี่ห้อไหนด้วย

เอาตัวเราเป็นที่ตั้งดีกว่า ถ้าถามคนอื่น เขาก็บอกว่ายี่ห้อนี้ดี นั้นก้ดี 

และก้ไปที่ร้านเลย เดี่ยวก้ได้คำตอบ เพราะเงินเรามี 20000 อยากเอาเล่นเกมส์ได้ไหลลื่นหน่อย คนขายมันแนะนำเก่งอยู่แล้ว

สรุปเลย ถ้าคุณมีความรู้ด้านซอฟเเวร์ ลงวินโดว์เองได้ ลงโปรแกรมได้ มันช่วยได้เยอะ เพราะถ้ามีปัญหาคุณยังทำเองได้

แต่ถ้า ฮาดแวร์ เสียคุณซ่อมไม่เป็น ยกไปร้านอย่างเดียว แต่คิดว่ามันคงไม่เสียบ่อยหรอก และร้านซ่อมปัจจุบันเยอะแยะ

ขอบคุณครับ

รับถ่ายภาพ งานปริญญา งานEvent งานพิธี ต่างๆ ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง ครับ ติดตาม ผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/pongsarat
หรือโทร 0866710332 คุณ ต่อ ครับ
tor5101
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:27:03 »

ผมว่าจะไปดูที่สินธานี กับศูนย์ HP หลัง รพ โอเวอร์บุค อะครับ

adadsoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:33:41 »

ลองเช็คสเป็คและราคาที่นี่ครับ  http://www.advice.co.th/  ได้ที่ต้องการไปซื้อได้ที่ร้าน DN หนองบัวหรือ Advice หน้า ส.ว.ค  อีกที่ก็มิวนิคซัพพลาย ขาเข้าในเมืองก่อนถึงห้าแยกพ่อขุนฯที่นี่บริการหลังการขายดีมาก หรือจะไปเดินดูที่สินธานีคอมเพล็กซ์ก่อนก็ได้มีของเยอะครับ
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:34:06 »

ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ ไม่เกี่ยวกับงาน

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะซื้อโน๊ตบุีค จะเลือกไปซื้อร้าน one stop service เพราะ เวลาเครื่องเสีย เราไม่ต้องวุ่นหาร้าน เคลมของเอง หาร้านที่แบบว่า ซื้อที่ไหน เคลมที่นั่นได้เลย ดีกว่าค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:34:53 »

ลองเช็คสเป็คและราคาที่นี่ครับ  http://www.advice.co.th/  ได้ที่ต้องการไปซื้อได้ที่ร้าน DN หนองบัวหรือ Advice หน้า ส.ว.ค  อีกที่ก็มิวนิคซัพพลาย ขาเข้าในเมืองก่อนถึงห้าแยกพ่อขุนฯที่นี่บริการหลังการขายดีมาก หรือจะไปเดินดูที่สินธานีคอมเพล็กซ์ก่อนก็ได้มีของเยอะครับ

+1 ลองเข้ามาดูได้ค่ะ DN หนองบัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

0440
ชั้นประถม
*

ชีวิตมันสั้น เกินกว่าจะไล่ตาม "คนที่เขาไม่มองเรา"

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:46:30 »

http://notebookspec.com/web/search.php?sort_by=nb_price&nb_class=&cpu_id=&displaycard_id=&weight_id=&screen_id_1=0&screen_id_2=11&brands=all&search=1&price1=19000&price2=20000&windows=-1&is_soldout=0

เช็คราคากลางก่อน เลือกรุ่น ยี่ห้อที่อยู่ในใจ จะช่วยท่านได้มาก
ที่สำคัญ ดูสเปกให้เป็น (สำคัญมากกกก)
เช่น ตามที่ท่านพูดมา ก็คร่าวๆ นะ

การ์ดจอ 1 G
แรม 4 กิ๊ก
ฮาร์ดดิสก์ 500 ขึ้น
ซีพียู core i3 หรือ i5 (เจเนอเรชั่น 2 นะ มันจะมีขีดตัดตรงกลางบนโลโก้ ระวังโดนย้อมแมวเน้อ )
จะให้ชัวร์ใช้โปรแกรมช่วยเช็คอีกทีก็ได้

ถ้าไม่เป็นหาดูใน google อย่าไปเชื่อคนขายมันให้มากนัก  เชื่อในข้อมูลให้มาก จะได้ไม่เสียใจภายหลัง เพราะซื้อมาแล้ว อีกสักห้าวันเอามาขายต่อสักหมื่นเจ็ดหมื่นแปด จะมีคนเอาหรือเปล่าก็ไม่รู้ (ราคามันตกไวมากกกกก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 13:52:46 โดย 0440 » IP : บันทึกการเข้า

ID Line : n0804988255
tor5101
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:14:55 »

http://notebookspec.com/web/search.php?sort_by=nb_price&nb_class=&cpu_id=&displaycard_id=&weight_id=&screen_id_1=0&screen_id_2=11&brands=all&search=1&price1=19000&price2=20000&windows=-1&is_soldout=0

เช็คราคากลางก่อน เลือกรุ่น ยี่ห้อที่อยู่ในใจ จะช่วยท่านได้มาก
ที่สำคัญ ดูสเปกให้เป็น (สำคัญมากกกก)
เช่น ตามที่ท่านพูดมา ก็คร่าวๆ นะ

การ์ดจอ 1 G
แรม 4 กิ๊ก
ฮาร์ดดิสก์ 500 ขึ้น
ซีพียู core i3 หรือ i5 (เจเนอเรชั่น 2 นะ มันจะมีขีดตัดตรงกลางบนโลโก้ ระวังโดนย้อมแมวเน้อ )
จะให้ชัวร์ใช้โปรแกรมช่วยเช็คอีกทีก็ได้

ถ้าไม่เป็นหาดูใน google อย่าไปเชื่อคนขายมันให้มากนัก  เชื่อในข้อมูลให้มาก จะได้ไม่เสียใจภายหลัง เพราะซื้อมาแล้ว อีกสักห้าวันเอามาขายต่อสักหมื่นเจ็ดหมื่นแปด จะมีคนเอาหรือเปล่าก็ไม่รู้ (ราคามันตกไวมากกกกก)

ขอบคุณครับ

fajungka
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:40:01 »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะ
1. ดูว่ามีศูนย์บริการในจังหวัดหรือเปล่า ที่เชียงราย จะมีของ HP Acer นะส่วนยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ
หากมีศูนย์ ก็สามารถซื้อเครื่องจากต่างจังหวัดได้ เช่นซื้อที่ กทม. แล้วเครมที่เชียงรายก็ได้(จากประสบการณ์ที่เคยเจอ)
2. เลือกดูยี่ห้อ ว่าชอบการออกแบบดีไซต์ ของอะไร อย่างของผมเลือก  toshiba หรือไม่ก็ lenovo (ผมใช้งานกับพวก OS ลีนุก + window ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง driver และ battery ค่อนข้างอดทน และเครื่องอึดมาก นอกจากนั้น เมื่อ แบตฯเสื่อม สามารถเปลี่ยนก้อนถ่านภายในได้ โดยไม่ติดปัญหาต้องรีเซตค่าอะไรของเครื่องให้ยุ่งยาก ทำให้การซ่อมแบตฯ ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น)
3. เลือกเทคโนโลยี คือ ชอบตระกูล CPU อะไรก็ว่ากันไป เมื่อก่อนผมใช้ตระกูลทาง Intel เดี๋ยวนี้ จะเริ่มเปลี่ยนใจไปใช้ทาง AMD เนื่องจาก การพัฒนาของสถาปัตยกรรม AMD แก้ไขปัญหาเรื่องความร้อน และแสดงผลทาง process ได้ดีขึ้น สังเกตุได้จากการเล่นเกมส์

อย่างไรก็ตาม ผมว่าแล้วแต่คนซื้อละนะ ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้น

ChitChat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:47:47 »

ไม่อยากให้ใช้ hp เลย ...... หลาบ  โกรธ

เราขายซากทิ้งไป 2 เครื่องละ  ร้องไห้

ความทุกข์ที่ทานทน    จะทำคนให้ทนทาน
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 15:58:24 »

ในเชียงราย หากให้แนะนำว่า ศูนย์ไหน ผมไม่แนะนำศูนย์นะคับ

เหตุผล เวลาเคลมของเปลี่ยนอะไหล่ ใช้เวลานานมาก (เพราะส่งเข้ากรุงเทพอีกที)

ผมแนะนำให้เวลาเลือกซื้อ ควรเลือกยี้ห้อที่มี ศูนย์ประกัน (ศูนย์ประกันนะครับไม่ใช่ศูนย์ยี่ห้อ)

เพราะโน๊ตบุ๊คแต่ละยี่ห้อ บางครั้งแต่ละรุ่น จะมีบริษัท รับประกันให้อีกที เช่น synex Dcom Com7 ประมาณนี้

ในเชียงรายศูนย์ประกันที่ น่าจะเคลมเร็วที่สุด เท่าที่เห็น น่าจะมีแต่ synnex ป่าก่องิ้ว นะคับ

เพราะเป็นศูนย์รับประกันของ synnex สาขาเชียงรายเลยคับ หากมีสินค้าเปลี่ยนให้เขาก็เปลี่ยนให้เลย

หากไม่มีสินค้าในสาขา เขาจะมีช่างประจำสาขาอยู่ เช็คได้เลย การเคลม น่าจะไม่เกิน 2 อาทิตย์

ส่วนยี่ห้อโน๊ตบุ๊คที่มีประกันของ synnex น่าจะเป็นของ ASUS หากผู้ที่เคยได้ใช้ยี่ห้อนี้ คงรู้นะคับ ว่าทดทายาท จริงๆๆ

เอาละคับ ขอพอแค่นี้ก่อนสำหรับคำแนะนำ หากสนใจเข้ามาดู เข้ามาปรึกษาได้ที่ร้านคับ ผมอยู่แถวๆ สะพานใหม่ (ขัวพญามังราย) ยินดีให้คำแนะนำ

มาไม่ถูกโทร 083-2039960

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
fajungka
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 17:10:53 »

สมัยที่ ก่อนไปอยู่เชียงใหม่ ได้ซื้อโน๊ตบุ๊ค hp compaq จาก Big C เชียงราย บังเอิญว่า DVD มีปัญหาไม่ค่้อยอ่าน ก็เข้าศูนย์ HP เชียงใหม่นะ ก็ไม่เห็นว่านานประมาณ 4-5 วันก็ได้

ปัจจุบันไปๆกลับๆ ชร.-กทม. ใช้ netbook samsung เพื่อใช้สำหรับเดินทาง ก็เจอปัญหาเรื่อง HD มีเสียแปลก (แครกๆ) เลยส่งศูนย์ samsung ที่พันธ์ทิพย์ ประมาณ 1-2 วันเสร็จนะ

แต่อย่างที่คุณ เอ.พี.คอมพิวเตอร์ กล่าวมาก็จริงอยู่ ที่เชียงราย การส่งเครมสินค้านานพอสมควร
แต่ถ้าซื้อ notebook มาแล้ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่า DVD , Harddisk ,ram ,battry ,สายชาต์  ฯลฯ เครมได้ที่ synex ทั้งหมด

ถ้าจำกัดเหตุผลว่าควรใช้ asus เพราะว่าเครมง่ายสุด(ที่เชียงราย) ก็ โอฯ ละนะ

*ผู้ใช้งานบางท่าน ที่ไม่มี skill ทางด้านคอมพิวเตอร์มากนักละ เหนื่อยเลย ยิงฟันยิ้ม
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 01:30:47 »

ลองเช็คสเป็คและราคาที่นี่ครับ  http://www.advice.co.th/  ได้ที่ต้องการไปซื้อได้ที่ร้าน DN หนองบัวหรือ Advice หน้า ส.ว.ค  อีกที่ก็มิวนิคซัพพลาย ขาเข้าในเมืองก่อนถึงห้าแยกพ่อขุนฯที่นี่บริการหลังการขายดีมาก หรือจะไปเดินดูที่สินธานีคอมเพล็กซ์ก่อนก็ได้มีของเยอะครับ

+1 ลองเข้ามาดูได้ค่ะ DN หนองบัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

+1 ไปแอดไวส์หนองบัวครับ ราคาตามหน้าเวป www.thesystem.co.th แล้วถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ก็ดูการ์ดจอด้วยก็ดีนะครับ

B-boub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 01:36:44 »

เรียงลำดับตามอายุการใช้งาน(โดยส่วนตัวที่เคยใช้มา)
พังเร็ว----->พังช้า
acer--->HP--->compact--->Dell
ประมาณนี้ฮะ ค่ายอื่นแพงๆยังไม่เคยลองใช้เลย

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:15:43 »

ส่วนตัวชอบ Asus ใช้ดีค่ะ เปิดทั้งวันทั้งคืนเลย เดือน 1 ปิดเครื่องประมาณ 3 ครั้งได้ อิอิ แต่ก็จะลองเปลี่ยนไปเล่น Samsung บ้าง ภาพสวยดีค่ะ

shiraishi
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:04:17 »

มีเชียร์ ASUS ด้วยคนครับ ใช้แล้ว ประทับใจ ดี ส่วนตัวนะ
tmc_ritikri
ชั้นประถม
*

ทักทาย เชียงรายโฟกัส : )

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:08:36 »

Samsung ครับ เจ่มสุด ๆ

สเปคเทพ  ราคาไม่แรง

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:23:41 »

เคยอ่านเว็บนอกปริมาณการส่งเคลมกับยอดขายคิดเป็น %
Compaq/HP สูงที่สุด   Asus ต่ำที่สุด

แนะนำ Asus ครับ ประกันยาวกว่า เคลมง่ายๆที่ synnex ไม่ค่อยงอแงเรื่องประกันเหมือนบางยี่ห้อ
หรือจะ MSI คู่แข่ง Asus ก็ดีครับ จะมีอะไรคล้ายๆกันหลายอย่าง
ถ้าเสียขี้คร้านยกไปซ่อมก็ Dell ครับ มีบริการซ่อมถึงที่ แต่ราคาสูงกว่านิดนึง
Lenovo อึดทนทานโคตรๆ harddisk มีระบบกันกระแทก ถ้ารุ่นถูกๆจะไม่ค่อยงาม
ผมว่ามันคือสุดยอดของความทนแล้วครับ
4 ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยงอแงครับ แนะนำจากประสบการณ์จริงครับ

ผมไม่แนะนำ HP ซึ่งถึงแม้จะมีการบริการที่ดี แต่หลังจากประกันหมดแล้ว
ถ้าท่านซ่อมจะมีค่าใช้จ่ายสูงมาก และ HP มีปัญหาเรื่องการระบายความร้อน
เนื่องจากแผ่นกรองฝุ่นและฟิล์มที่ harddisk ทำให้ระบายความร้อนได้ยาก
การหา driver ก็ยากกว่ายี่ห้ออื่น กึ่งบังคับให้ลง win7 (ลองลง linux บางตัว error บาน)
และข้อจำกัดจุกจิกที่เป็นปัญหาซึ่งผมไม่มีหลักฐานอ้างอิงเลยไม่ขอพูดดีกว่า

แต่ Workstation หรือ Server ของ HP เข้าท่านะครับ ใช้ดีมาก ยกนิ้วให้เลย

Acer รุ่นเก่าๆดีครับ รุ่นหลังๆเริ่มก๊อบแก๊บ เครื่องแรกของผม 7 ปีมาแล้วยังสู้ไหวแบบหงั่กๆอยู่
แต่รุ่นใหม่ๆ ของเพื่อนๆผม ได้เสียชีวิตและถูกชำแหละขายไปหมดแล้ว
คอมเก่าที่บ้านก็ Acer น่าจะ 10 ปีได้แล้วนะครับ ยังดีอยู่  ปัจจุบันคุณภาพลดลงมากสงสัยหมดงบไปกับการตลาด

ยี่ห้ออื่นแล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ มีอีกหลายยี่ห้อที่อาจจะถูกใจท่าน
แต่ละยี่ห้อมีจุดเด่นจุดอ่อนต่างกันไปครับ เลือกที่ท่านพอใจจะดีที่สุดครับ

ครอบครัวและญาติผมเริ่มทยอยเปลี่ยนมาใช้ Asus เกือบจะหมดแล้ว (แต่ server ผมใช้ Dell นะ)
ลามไปถึงคนข้างบ้าน ร้านขายของ ข้าราชการ คนแถวนี้จะบอกต่อๆ กันครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 01:34:47 »

เคยอ่านเว็บนอกปริมาณการส่งเคลมกับยอดขายคิดเป็น %
Compaq/HP สูงที่สุด   Asus ต่ำที่สุด

แนะนำ Asus ครับ ประกันยาวกว่า เคลมง่ายๆที่ synnex ไม่ค่อยงอแงเรื่องประกันเหมือนบางยี่ห้อ
หรือจะ MSI คู่แข่ง Asus ก็ดีครับ จะมีอะไรคล้ายๆกันหลายอย่าง
ถ้าเสียขี้คร้านยกไปซ่อมก็ Dell ครับ มีบริการซ่อมถึงที่ แต่ราคาสูงกว่านิดนึง
Lenovo อึดทนทานโคตรๆ harddisk มีระบบกันกระแทก ถ้ารุ่นถูกๆจะไม่ค่อยงาม
ผมว่ามันคือสุดยอดของความทนแล้วครับ
4 ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยงอแงครับ แนะนำจากประสบการณ์จริงครับ

ผมไม่แนะนำ HP ซึ่งถึงแม้จะมีการบริการที่ดี แต่หลังจากประกันหมดแล้ว
ถ้าท่านซ่อมจะมีค่าใช้จ่ายสูงมาก และ HP มีปัญหาเรื่องการระบายความร้อน
เนื่องจากแผ่นกรองฝุ่นและฟิล์มที่ harddisk ทำให้ระบายความร้อนได้ยาก
การหา driver ก็ยากกว่ายี่ห้ออื่น กึ่งบังคับให้ลง win7 (ลองลง linux บางตัว error บาน)
และข้อจำกัดจุกจิกที่เป็นปัญหาซึ่งผมไม่มีหลักฐานอ้างอิงเลยไม่ขอพูดดีกว่า

แต่ Workstation หรือ Server ของ HP เข้าท่านะครับ ใช้ดีมาก ยกนิ้วให้เลย

Acer รุ่นเก่าๆดีครับ รุ่นหลังๆเริ่มก๊อบแก๊บ เครื่องแรกของผม 7 ปีมาแล้วยังสู้ไหวแบบหงั่กๆอยู่
แต่รุ่นใหม่ๆ ของเพื่อนๆผม ได้เสียชีวิตและถูกชำแหละขายไปหมดแล้ว
คอมเก่าที่บ้านก็ Acer น่าจะ 10 ปีได้แล้วนะครับ ยังดีอยู่  ปัจจุบันคุณภาพลดลงมากสงสัยหมดงบไปกับการตลาด

ยี่ห้ออื่นแล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ มีอีกหลายยี่ห้อที่อาจจะถูกใจท่าน
แต่ละยี่ห้อมีจุดเด่นจุดอ่อนต่างกันไปครับ เลือกที่ท่านพอใจจะดีที่สุดครับ

ครอบครัวและญาติผมเริ่มทยอยเปลี่ยนมาใช้ Asus เกือบจะหมดแล้ว (แต่ server ผมใช้ Dell นะ)
ลามไปถึงคนข้างบ้าน ร้านขายของ ข้าราชการ คนแถวนี้จะบอกต่อๆ กันครับ

ใช่ค่ะ asus ส่งเคลม และ ซ่อม น้อยที่สุด acer เยอะที่สุดค่ะ

b'ngo-nga

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 18:11:21 »

พึ่งไปถอย  lenovo  b450  core i5 มา   
ร้านบน  big c
หน้า: [1] พิมพ์