เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 06:17:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมเดี๋ยวนี้ลงร้านรับลงวินโดวส์ ใหม่กันถูกจังครับ 60-80  (อ่าน 11030 ครั้ง)
naijyaaj
หล่อลงดอย
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 15:29:17 »

น่าสงสารช่างครับ (ไม่ใช่เจ้าของร้านโดนด่าฟรีเลยอ่ะ ร้องไห้)
poppop2554
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 16:21:53 »

ลงเองเป็นครับแต่ไม่มีเวลามีทั้งแผ่นลิขสิทธิ์ และแผ่นโกส แต่อยากจะให้ร้านที่มีความชำนาญลงให้ ค่าบริการไม่เกี่ยง เพียงแต่ลงให้ดีคุยกันรู้เรื่องถ้าจะให้ดีบางร้านควรจะบอกด้วยว่าร้านนี้ไม่ลงแผนโกสให้ลูกค้า เพราะเคยเจอมาแล้วไม่ใช่ว่าแผ่นโกสไม่ดีแต่บางทีมันมีโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ขี้เกียจลบออก
naijyaaj
หล่อลงดอย
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 16:40:42 »

เห็นคนเถียงกันนุกจังเยย เด่วเข้ามาดูใหม่ บ๊ายบาย....
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 17:08:21 »

ลงเองเป็นครับแต่ไม่มีเวลามีทั้งแผ่นลิขสิทธิ์ และแผ่นโกส แต่อยากจะให้ร้านที่มีความชำนาญลงให้ ค่าบริการไม่เกี่ยง เพียงแต่ลงให้ดีคุยกันรู้เรื่องถ้าจะให้ดีบางร้านควรจะบอกด้วยว่าร้านนี้ไม่ลงแผนโกสให้ลูกค้า เพราะเคยเจอมาแล้วไม่ใช่ว่าแผ่นโกสไม่ดีแต่บางทีมันมีโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ขี้เกียจลบออก

ถูกต้องครับ อันนี้ใช้เลย ขอบคุณที่ยังอุปภัมคนจนๆอย่างพวกเรานะครับ อิอิ (ตังแยะก็ต้องแบ่งกันใช้)วันหลังผมคงต้องต่อท้ายไปด้วยว่า ติดตั้งดี ไม่มีผีในเครื่องแน่นอน อิอิ แบบนี้เลยเน้นๆ เป็นอันรู้กัน

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 18:31:57 »

สมัยนี้ช่างคอมสบายครับหาโหลดโปรแกรมง่ายย้อนไปซัก10ปีก่อนให้ช่างคอมรุ่นใหม่ๆๆลองไปทำรับรองตายเรียบ เหอๆๆ

ยุคก่อนๆนี่ยากจริงๆครับ อะไรๆก็หายาก
- กว่าจะลงได้ windows ก็มีหลายขั้นตอน
- google ก็ยังไม่เข้าไทย ใช้ yahoo ก็ใช่ว่าจะค้นเจออะไรที่ต้องการ
- ถามใครก็ไม่ค่อยได้ ดีหน่อยก็ถามใน irc
- เน็ตก็ช้า โปรแกรมก็ไม่ได้มีให้โหลดเกลื่อนแบบทุกวันนี้

มีใครทันยุคนี้บ้างครับ เช็คความแก่กันหน่อยเร้ว!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านไปขุดไหนมาเนี่ย คิดถึงเลยอ่ะ รุ่นผมสมัยไปเรียนเทคโนตีนดอยยังใช้แผ่นดอสห้านิ้วโหลดกันอยู่เลย ผมคนยุคเก่าเริ่มเล่นคอมก็ 386 486 เดี๋ยวนี้ไม่ไหวแล้วตามเด็กรุ่นใหม่ ๆ ไม่ทันแล้ว ไม่ต้องสอนอะไรกันมากมันง่ายไปซะหมด ร้านคอมเดี๋ยวนี้มันถึงได้เหนื่อยกันไง มีความรู้ก็ใช่ว่าจะหากินกันได้ง่าย ๆ ยังมาตัดราคากันให้วงการย่ำแย่กันไปอีก เห้อ ! เหนื่อยแทน

ผมยังไม่แก่เน้อ แต่ผมเริ่มใช้คอมตั้งแต่ยังเด็กๆ ก็เลยได้ใช้อะไรที่เก่าๆหน่อย
สมัยนั้นพิมพ์งานก็ต้องอาศัยความพยายามมากๆเลยทีเดียว
ผมเคยใช้คอมที่เจอปรับสีได้ 3 สีด้วย เขียว เหลือง แดง นี่แหละ เลือกเอาซักสีนึง จำรุ่นไม่ได้
รู้แค่ว่ามันเก่ามาก น่าจะเป็นรุ่นแรกๆที่เข้าไทยเลยครับ

ดีนะครับ ถ้าเคยใช้คอมรุ่นเก่าๆมาก่อน เวลาทำงานกับ server หรือแก้ปัญหาแบบ manual
เราจะไม่ค่อยลำบากหรือยากกว่า เหมือนเด็กรุ่นใหม่หลายๆคนบ่นเลย

SoOut SoHot
จำหน่ายเสื้อผ้าแฟชั่น มีทั้งมือ 1 และมือสองสภาพแจ๋มๆเรยค่ะ แวะเข้ามาชมกันก่อนน๊า http://inoutfashionchics
ชั้นประถม
*

ติดต่อ Line ID:iamsosoi

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 01:12:52 »

ที่กระบี่ ลงครั้งละ 300-500 เลยค่ะ ถ้าเจอร้านดีลงเสร็จก้อไม่มีปัญหา แต่ดันมาเจอร้านไม่ดี ลงเสร็จต้องวิ่งไปแก้แล้วแก้อีก เหนื่อยค่ะ 50-80 ถูกถ้าดีก้อโอ นี่ไหง แพงยังไม่เวิค์ค่ะ

จำหน่ายเสื้อผ้าแฟชั่น มีทั้งมือ 1 และมือสองสภาพแจ๋มๆเรยค่ะ แวะเข้ามาชมกันก่อนน๊า http://inoutfashionchicshop.pantown.com/
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 02:51:36 »

ที่กระบี่ ลงครั้งละ 300-500 เลยค่ะ ถ้าเจอร้านดีลงเสร็จก้อไม่มีปัญหา แต่ดันมาเจอร้านไม่ดี ลงเสร็จต้องวิ่งไปแก้แล้วแก้อีก เหนื่อยค่ะ 50-80 ถูกถ้าดีก้อโอ นี่ไหง แพงยังไม่เวิค์ค่ะ

ใช่ครับ จะทำดีไม่ดี ยังไงก็ 300+ นั่นเมื่อก่อนของเชียงราย อีกหน่อยกระบี่ก็ 50-80 อิอิ
คำถามคือทำไมเชียงรายถูกกว่าเขาก่อนเพื่อนหละ ง่ายๆครับ พม่า ลาว หมายถึง คนบนดอยนะครับ ขยับลงมาหารายได้แข่งคนในเมืองกันแยะขึ้นมั่งครับ อิอิ แต่ผมสันนิฐานว่า 50-80 นี่ คงเป็นของลอกเรียนแบบครับ (ปลอม) เหมือนของที่ทะลักข้ามฝั่งมาจากพม่าสู่ไทย มันก็ไม่ทน ใช้ได้ไม่นานก็เสียเป็นต้น อิอิ (นี่แหละร้าน made in จีนแดง แหงๆ 55+)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
naijyaaj
หล่อลงดอย
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 16:51:33 »

ผมลงวินโดวฟรีครับ จิงๆน้า ไม่ได้โม๊
mumuciro
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 17:25:56 »

ตอนนี้ ลงกัน เท่าไหร่ ครับ pc และ notebook
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 18:01:41 »

ปกติก็ 300 ครับ ใน บ. หรือ หจก อดีด 500 และ หลังๆร้านคอมหลายแห่ง ลดให้เพราะแข่งขันกันสูง จาก 300 ก็มี 200 หลายร้าน ส่วนผมก็ยังและอีกหลายร้าน คุณภาพ 300 และมีประกันครับ

ใครหว่า บอกลงฟรี แหม ลงเองก็ฟรีดิ ไม่ก็ใช้เพื่อนลง (บีบคอ) ผมก็ลงให้ฟรีถ้าอยากได้ งั้นจัดไป ลงฟรีในเดือนวันเกิดก็ดีนะ ถ้ามันยังไม่เสีย งั้นลงเพิ่ม win8 ให้ฟรีอะ แต่ถ้าคิดจะบอกว่ายังไม่ถึงหรือวันเกิดผ่านมาละ งั้นเอางี้ ลงให้ฟรีก็ได้ สุดๆละ แล้วให้ผมไปกินวันเกิดด้วยคนนะ อิอิ (ทำไมเราเห็นแกกินหว่า)  ยิงฟันยิ้ม

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 18:17:34 »

สมัยนี้ช่างคอมสบายครับหาโหลดโปรแกรมง่ายย้อนไปซัก10ปีก่อนให้ช่างคอมรุ่นใหม่ๆๆลองไปทำรับรองตายเรียบ เหอๆๆ

ยุคก่อนๆนี่ยากจริงๆครับ อะไรๆก็หายาก
- กว่าจะลงได้ windows ก็มีหลายขั้นตอน
- google ก็ยังไม่เข้าไทย ใช้ yahoo ก็ใช่ว่าจะค้นเจออะไรที่ต้องการ
- ถามใครก็ไม่ค่อยได้ ดีหน่อยก็ถามใน irc
- เน็ตก็ช้า โปรแกรมก็ไม่ได้มีให้โหลดเกลื่อนแบบทุกวันนี้

มีใครทันยุคนี้บ้างครับ เช็คความแก่กันหน่อยเร้ว!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านไปขุดไหนมาเนี่ย คิดถึงเลยอ่ะ รุ่นผมสมัยไปเรียนเทคโนตีนดอยยังใช้แผ่นดอสห้านิ้วโหลดกันอยู่เลย ผมคนยุคเก่าเริ่มเล่นคอมก็ 386 486 เดี๋ยวนี้ไม่ไหวแล้วตามเด็กรุ่นใหม่ ๆ ไม่ทันแล้ว ไม่ต้องสอนอะไรกันมากมันง่ายไปซะหมด ร้านคอมเดี๋ยวนี้มันถึงได้เหนื่อยกันไง มีความรู้ก็ใช่ว่าจะหากินกันได้ง่าย ๆ ยังมาตัดราคากันให้วงการย่ำแย่กันไปอีก เห้อ ! เหนื่อยแทน

ผมยังไม่แก่เน้อ แต่ผมเริ่มใช้คอมตั้งแต่ยังเด็กๆ ก็เลยได้ใช้อะไรที่เก่าๆหน่อย
สมัยนั้นพิมพ์งานก็ต้องอาศัยความพยายามมากๆเลยทีเดียว
ผมเคยใช้คอมที่เจอปรับสีได้ 3 สีด้วย เขียว เหลือง แดง นี่แหละ เลือกเอาซักสีนึง จำรุ่นไม่ได้
รู้แค่ว่ามันเก่ามาก น่าจะเป็นรุ่นแรกๆที่เข้าไทยเลยครับ

ดีนะครับ ถ้าเคยใช้คอมรุ่นเก่าๆมาก่อน เวลาทำงานกับ server หรือแก้ปัญหาแบบ manual
เราจะไม่ค่อยลำบากหรือยากกว่า เหมือนเด็กรุ่นใหม่หลายๆคนบ่นเลย

ผมก็ไม่แก่..แต่เก๋าอะ..อิอิ...... ยิงฟันยิ้ม
CW ...
Lotus,Dbase...
ThaiForm , Dbform....ลงให้ พนักงานสอบสวน..บันทึกงานลงแบบฟอร์ม
จอ MONOCROM...ครับ รุ่นนั้น.....
สมัยนั้น..Dot Matrix Printer....ใครเปลี่ยนเข็มได้..สูโค่ยมากๆ...
คำสั่ง DOS เด็กสมัยใหม่ใช้ไม่เป็นแล้ว...รู้จักหรือเปล่าก็ไม่รู้.......
ทั้งนี้ทั้งนั้นใครลง 50-80 ปล่อยไปเถอะ......ถ้าคิดว่าวิชาที่ร่ำเรียนมามีค่าไม่ถึง 100 .... ยิ้มเท่ห์

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
naijyaaj
หล่อลงดอย
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 09:20:02 »

ผมก็เคยไปลงที่ร้าน 300 นะครับ แล้วก็ไปที่ร้าน 60-80 มั้ง ก็พอๆกัน ผมว่าให้ลูกค้าเลือกเอาเองดีกว่าถูกใจร้านใหนก็ไปร้านนั้น (นะครับพี่น้อง)
Omize
*

no need captions

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 19:24:11 »

แถวหน้า มฟล มีที่ไหนที่ลงแล้วโอเคบ้างครับ  เอาประมาณ ไม่เกิน 300-500 อ่ะคับ(เพราะที่บ้านผมที่ตาก ก็ลงราคาประมาณนี้พร้อมโปรแกรม)  ผมจะเอาไปลงแล้วจะชวนเพื่อนไปด้วย ตอนนี้ มีปัญหากันหลายคนครับ ให้เพื่อนบางคนที่ มอ ลงให้ เดี๋ยวก็แฮงค์ อืดด ยังไม่รู้บอกไม่ถูกอ่ะครับ

won't go home without you
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 19:29:05 »

แถวหน้า มฟล มีที่ไหนที่ลงแล้วโอเคบ้างครับ  เอาประมาณ ไม่เกิน 300-500 อ่ะคับ(เพราะที่บ้านผมที่ตาก ก็ลงราคาประมาณนี้พร้อมโปรแกรม)  ผมจะเอาไปลงแล้วจะชวนเพื่อนไปด้วย ตอนนี้ มีปัญหากันหลายคนครับ ให้เพื่อนบางคนที่ มอ ลงให้ เดี๋ยวก็แฮงค์ อืดด ยังไม่รู้บอกไม่ถูกอ่ะครับ

ร้าน o-khung ตรงสะพานลอยหน้า มฟล ครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 19:30:44 »

ผมก็เคยไปลงที่ร้าน 300 นะครับ แล้วก็ไปที่ร้าน 60-80 มั้ง ก็พอๆกัน ผมว่าให้ลูกค้าเลือกเอาเองดีกว่าถูกใจร้านใหนก็ไปร้านนั้น (นะครับพี่น้อง)

เห็นคนเถียงกันนุกจังเยย เด่วเข้ามาดูใหม่ บ๊ายบาย....

น่าสงสารช่างครับ (ไม่ใช่เจ้าของร้านโดนด่าฟรีเลยอ่ะ ร้องไห้)

ผมลงวินโดวฟรีครับ จิงๆน้า ไม่ได้โม๊

ถ้าถอดไอดี แล้วสมัครใหม่เพื่อเข้ามาป่วงแถวๆนี้

กลับไปนั่งเล่นเกมออนไลน์สบายใจกว่าครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 03:47:58 »

ถ้าถอดไอดี แล้วสมัครใหม่เพื่อเข้ามาป่วงแถวๆนี้

ดูอะไรตรงใหนครับ ผม งง

LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 07:43:56 »

กลับไปนั่งเล่นเกมออนไลน์สบายใจกว่าครับ

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 09:04:06 »

ผมลงที 300 ที่ร้าน DN หนองบัว สาขาเล็กๆนั้นน่ะคับ(เขาบอกเป็นเครือเดียวกัน) ใครจะว่าแพงมั้งอ่ะ แต่ผมว่าไม่แพงนะ ขอแค่คุยกับผมดีๆ เต็มใจบริการไม่ทำหน้างิกหน้างอใส่ เป็นกันเอง ผมมีปมด้อยเกี่ยวการบริการทุกอย่างเลยอ่ะ อัธยาศัยดี เป็นกันเอง เครื่อง500 ผมก็ลงอ่ะแบบนี้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยนะครับ ลูกค้าเค้าซื้อบริการครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 09:19:09 »

ของดีมีคุณภาพ ราคาถูกไม่มีหลอกครับ พวกด้อยคุณภาพมือใหม่หัดขับ ชอบตัดราคาสุดท้ายเจ๊งแล้วหนี ที่อยู่ได้ก็คือกลุ่มคุณภาพรักษาแบนท์ตัวเองราคาเดิม ที่สำคัญต้องอดทนกับพวกนี้ พวกร้อนวิชาไม่มีความรับผิดชอบในอาชีพมีทุกธุรกิจเลยครับ มีทุกพื้นที่ มีทุกช่วงเวลา

ขอเป็นกำลังใจให้กับมืออาชีพทุกท่าน ที่ผมเห็นมามืออาชีพอยู่ได้ครับแต่ก็ต้องเหนื่อย ขยันปรับเปลียนวิธีการตลาด และบริการ

ขอให้มืออาชีพทุกท่านเพิ่มความรู้ให้กับ กลุ่มมือใหม่ ให้คำปรึกษาเพื่อเป็นวิทยาทาน ผมคิดว่ากลุ่มมือใหม่แต่มีความรักในอาชีพก็จะกลับเข้ามาเองครับ

ยกเว้น...พวกมิจฉาชีพแอบแฝง พวกแอบอ้างอยากรวยทางลัด พวกขายวิญญานอาชีพต้วเอง พวกนี้สุดท้ายก็หายไปเองครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
pongpangs13
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 17:15:18 »

ดูอะไรตรงใหนครับ ผม งง

ใช่คับ ดูกันตรงไหนครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์