เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 04:56:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  บุคคลล่วงพ้นทุกข์ได้ เพราะความเพียร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บุคคลล่วงพ้นทุกข์ได้ เพราะความเพียร  (อ่าน 2703 ครั้ง)
ลุงใจ
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 23:41:14 »

พระท่านบอกว่า บุคคลล่วงพ้นทุกข์ได้ เพราะความเพียร แต่ทำไม่ทำเเล้ว เครี๊ยด......เครียด ยิงฟันยิ้ม หรือว่ายังเพียรไม่พอครับ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 00:56:59 »

ฟัง CD บ้างเป็นบางเวลา หากฟังแล้วเครียดหรือปฏิบัติแล้วเครียดแสดงว่าปฏิบัตรผิดแนว

ทาง เพราะการปฏิบัติแล้วหากปฏิบัติถูกจะทำให้จิตใจโปร่ง โล่ง สบาย ลองฟัง CD แผ่นที่

25 ของหลวงพ่อปราโมทย์ดู หรือไม่ก็ประทีปส่องธรรม หัวข้อการปฏิบัติธรรมในชีวิตประจำ

วันดู นั้นก็เข้าใจง่ายและปฏิบัติตามได้ดี หรือหนังสือแด่เธอผู้มาใหม่นั้นก็เข้าใจดี (หาดาวน์

โหลดได้ที่เว็บวิมุตติ) ส่วนตัวผมเองก็ปฏิบัติในชีวิตประจำวันเห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง ส่วนมาก

จะดูอารมณ์เป็นหลัก โดยเฉพาะอารมณ์พอใจ กับ ไม่พอใจ ยิ่งตอนกินข้าวจะเห็นชัดเรื่อง

ของความพอใจและไม่พอใจ บางครั้งตอนกินแกงเขียวหวานจะเห็นชัดเลย ทำมัยเราตักชิ้น

เนื้อไม่ตักมะเขือละ อ๋อ เพราะเราพอใจ(เกิดราคะ) เอาอีก!!! (เกิดโลภะละ)

อืม...อร่อยจัง(เกิดโมหะ หลงไปในรส)   เอ๊!! หมดแล้ว (โทสะเกิด)  อันนี้เฉพาะวันที่มีสติ

น่ะ  วันไหนไม่มีก็หลงไปทั้งวัน โลดแล่นไปตามแต่กิเลสจะพาไป กว่าจะได้สติก็ก่อนเข้า

นอน หรืออีกทีก็วันรุ่งขึ้น..บางครั้งก็เป็นอาทิตย์

ฟุ้งซ่านมากแล้ว ไปปฏิบัติก่อนดีกว่า.........
ลุงใจ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 08:10:55 »

ขอบคุณคุณเมฆพัตรมากๆครับ
ที่ผ่านมาก็พอได้ดูอารมณ์บ้างเหมือนกันครับ ก็เลยทิ้งการดูกาย ร้องไห้ แต่จุดอ่อนของผมกับการดูจิตก็คือ "หลงทั้งวันเลยครับ ร้องไห้" ก็เลยคิดว่า ไปเน้นดูกายเถอะเรา ยิงฟันยิ้ม แต่พอดูกายก็หนักๆยังไงไม่รู้
ไม่ทราบว่าพอจะมีแนวทางดีๆสำหรับการภาวนาในรูปแบบ(เอาไว้ดูกายเป็นหลักคับ)บ้างไหมครับ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 17:03:10 »

เรื่องของการภาวนานี้คงแล้วแต่วาสนา และของเก่าที่แต่ละคนเคยสะสมกันมาครับ บางคน

เคยมีของเก่าในเรื่องการภาวนาสายดูจิตก็จะทำได้ดี แต่ถ้ามาทางสายดูกายก็คงต้องเดิน

จงกรม(เขียนถูงเปล่าหนอ จงกรม) เป็นหลักเพราะนั้นจะกายชัด

สรุปก็คือดูการภาวนาของเราครับว่าปฏิบัติแนวไหนแล้วเรารู้สึกสบาย ไม่เครียด เมื่อได้คำ

ตอบแล้วก็ลุยเลย ส่วนผู้ที่ยังไม่รู้ก็คงต้องอธิษฐานจิตเอาละครับ

ส่วนผู้ที่ได้แนวทางปฏิบัติแล้วก็ยึดให้หมั่นครับ อย่าทิ้งเป็นอันขาด อย่างผมเป็นต้น เมื่อมา

เริ่มใหม่กว่าจะจูนติดก็เล่นเอาเกือบท้อครับ แต่ก็ให้อาศัยคำสอนหลวงพ่อ

"รู้  ก็ให้สักแต่ว่ารู้"

สำหรับผู้ที่ปฏิบัติ ผมแนะนำให้ ดาวน์โหลด ประทีปส่องธรรม  มาฟังครับ

ปล.สำหรับผมแล้วถึงจะปฏิบัติก็ยังมีกิเลสเต็มตัว เต็มหัวครับ ไม่ใช่จะเป็นผู้ที่ปลงแล้ว

ยัง รัก โลภ โกรธ หลง เหมือน ปุถุชน ทั้วไป เห็นสาวสวยก็ยังชอบ เขาทำนองนักปฏิบัติ

แบบ ล้มลุกคลุกคลาน มีเสื่อมมีดีสลับกันไป...

ฟุ้งซ่านเยอะแล้วไปทำงานก่อนดีกว่า....

* 19.jpg (33.88 KB, 200x300 - ดู 191 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 18:15:07 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
tabu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 20:58:41 »

เมื่อก่อนก็ปฎิบัติดีอู่ยนะ   แต่ทำไมเดี๋ยวนี้ จิตเขาไม่ยอมปฎิบัติ   
เมื่อก่อนก็ตามดู สิ่งที่มากระทบ ที่มาทาง ตา หู จมูก ลิ้น กาย และ ใจ
และรู้ว่าจิต ของคนเราเหมือน ลิงมาก เร็วจนตามไม่ทัน
เดี๋ยวนี้เหมือนยอมแพ้ ไม่ดู ไม่ตาม ไม่ปฎิบัต เป็นเพราะเราหลงใช่ไหมค่ะ
แต่บางครั้งก็รู้อู่ย แต่น้อยมาก  ทำไมจิตหยุดไปเฉยๆ เหลือแต่ฟังธรรมมะอย่างเดียว
ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยค่ะ
ลุงใจ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 12:14:09 »

เมื่อก่อนก็ปฎิบัติดีอู่ยนะ   แต่ทำไมเดี๋ยวนี้ จิตเขาไม่ยอมปฎิบัติ   
เมื่อก่อนก็ตามดู สิ่งที่มากระทบ ที่มาทาง ตา หู จมูก ลิ้น กาย และ ใจ
และรู้ว่าจิต ของคนเราเหมือน ลิงมาก เร็วจนตามไม่ทัน
เดี๋ยวนี้เหมือนยอมแพ้ ไม่ดู ไม่ตาม ไม่ปฎิบัต เป็นเพราะเราหลงใช่ไหมค่ะ
แต่บางครั้งก็รู้อู่ย แต่น้อยมาก  ทำไมจิตหยุดไปเฉยๆ เหลือแต่ฟังธรรมมะอย่างเดียว

แฮๆ.............เป็นเหมียนกันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 00:15:18 »

...เพียรให้พอครับ ทำแบบนี้เห็นผลช้า แต่ผลที่ได้รับงดงามเน้อ...
ก่อนหน้านี้ผมทุกข์มากมายกับปัญหาชีวิต ทั้งหนี้สิน ทั้งอะไรสารพัด อาจจะเพราะความเพียรก็คงใช่ หรือ อาจจะตั้งสติรับมันให้ได้ เรียกได้ว่า แทบจะฆ่าตัวตายนะ ถ้าคนที่ไม่มีสติ แต่ผมก็ผ่านมันมาได้ ถึงจะยังมีปัญหาอยู่ ไม่หมดไป แต่มันมีทางแก้ไขครับ...ผมเชื่อแบบนั้น
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 09:56:41 »

คงต้องมาทำในรูปแบบบ้างครับ ก็คือทำสมถะนั้นเอง พอให้จิตมีกำลังแล้วค่อยกลับไปดูจิต

ดูกายต่ออีก แต่ถ้าหากอยู่ใกล้กัลยาณมิตรหรือครูบาอาจารย์ส่งการบ้านท่านเลยหน้าจะดี

กว่า อนุโมทนาครับ...
tabu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 10:11:35 »

ขอบคุณ น่ะค่ะที่ช่วยชี้แนะ สรุปได้แล้วค่ะ ต้องเพียรและเพียร ยิ้ม
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 14:45:39 »

เห็นด้วยกับความคิดของทุกท่านตามที่กล่าวมาข้างต้นค่ะ  จะลองนำไปปฏิบัติดู  ^^

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
little girl
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 13:04:22 »

อยากฝึกดูจิตค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์