เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 18:29:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  !!..Portrait & River By xman..!!
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน !!..Portrait & River By xman..!!  (อ่าน 2828 ครั้ง)
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2010, 18:58:51 »

ใช้เลนส์ไรครับ  หลังเบลอดีครับ สวยงาม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2010, 08:14:13 »

สวยครับ...

ใช้  50 F1.8 รึเปล่าครับ"""" ยิ้ม

ใช่แล้วครับ ท่าน lekjung  ยิ้ม

ใช้เลนส์ไรครับ  หลังเบลอดีครับ สวยงาม

ใช้ 50 F1.8 ครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2010, 13:38:54 »

นางเเบบสวยใสเป็นธรรมชาติ สวยค่ะ

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
xman

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2010, 23:41:27 »

นางเเบบสวยใสเป็นธรรมชาติ สวยค่ะ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
คนหลังเขา
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2010, 08:22:19 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*ความรัก*ไม่ลึกซึ่งเหมือนกาลเวลา
** ว่างๆเข้ามาพูดมาคุยและฟังเพลงเพราะๆได้จากห้องไหลๆของเราชาวเชียงรายโฟกัสนะคะ
** http://www.chiangraifocus.com/forums/chatroom/index.php **
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2010, 10:10:55 »

การถ่ายภาพคนส่วนใหญ่เราจะใช้รูรับแสงที่กว้าง  เพื่อตัองให้ให้ชัดตื้นหลังเบลอหรือละลายฉากหลังนั้นเอง  การโฟกัสบุคคลที่เราถ่ายจึงเป็นเรื่องสำคัญ
ผมรู้แต่ว่าต้องโฟกัสที่ดวงตา  แม้บางครั้งการโฟกัสที่ดวงตาอาจทำให้ใบหูไหล่หรือส่วนอื่นไม่ชัดไปบ้าง  ก็ยังสามารถเป็นภาพที่ดีได้  เท่ากับว่าดวงตาเป็นหน้าต่างของหัวใจนั้นเอง  การโฟกัสตาให้ชัดจึงเป็นเรื่องสำคัญประการแรก
การจัดองด์ประกอบของภาพ  อย่างตัดภาพบริเวณข้อต่อเช่นข้อศอก,ข้อมือ,ข้อเท้า,หัวเขา,เอวจะททำให้ดูเหมือนว่านางแบบแขนขาขาด จึงควรระวังไม่ตัดบริเวณข้อต่อต่างๆจะทำให้ภาพดูดีขึ้นมากนั้นเอง  ผมเองก็รู้เพราะอ่านเจอเท่านั้นเอง  พูดง่ายๆก็รู้แต่ทษฎี  ภาคปฏิบัติก็ไม่เคยทำได้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
xman

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2010, 19:51:55 »

การถ่ายภาพคนส่วนใหญ่เราจะใช้รูรับแสงที่กว้าง  เพื่อตัองให้ให้ชัดตื้นหลังเบลอหรือละลายฉากหลังนั้นเอง  การโฟกัสบุคคลที่เราถ่ายจึงเป็นเรื่องสำคัญ
ผมรู้แต่ว่าต้องโฟกัสที่ดวงตา  แม้บางครั้งการโฟกัสที่ดวงตาอาจทำให้ใบหูไหล่หรือส่วนอื่นไม่ชัดไปบ้าง  ก็ยังสามารถเป็นภาพที่ดีได้  เท่ากับว่าดวงตาเป็นหน้าต่างของหัวใจนั้นเอง  การโฟกัสตาให้ชัดจึงเป็นเรื่องสำคัญประการแรก
การจัดองด์ประกอบของภาพ  อย่างตัดภาพบริเวณข้อต่อเช่นข้อศอก,ข้อมือ,ข้อเท้า,หัวเขา,เอวจะททำให้ดูเหมือนว่านางแบบแขนขาขาด จึงควรระวังไม่ตัดบริเวณข้อต่อต่างๆจะทำให้ภาพดูดีขึ้นมากนั้นเอง  ผมเองก็รู้เพราะอ่านเจอเท่านั้นเอง  พูดง่ายๆก็รู้แต่ทษฎี  ภาคปฏิบัติก็ไม่เคยทำได้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับท่าน เชิงดอย ข้อมูลครบถ้วนแล้วจะนำความรู้ที่ได้ไปใช้ในครั้งต่อไปครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2010, 22:38:19 »

โฟกัสให้แม่นกว่านี้ จุดโฟกัสในตัวกล้องลองขยับบนล่างซ้ายขวาดูบ้างไม่จำเป็นต้องกลางเสมอไป

การถ่ายแบบนี้ไม่จำเป็นจะต้องให้หลังเบลอตลอด ลองใช้การจัดองค์ประกอบภาพมาช่วยดู

ส่วนตัวแบบดูเกร็งๆ นะครับ ทำหน้าดุใส่เค้าหรือเปล่านิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สู้ต่อไป ทาเคชิ  ยิ้มเท่ห์
หยอยคุง

จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป.........

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2010, 21:04:15 »

สวยครับ...

ใช้  50 F1.8 รึเปล่าครับ"""" ยิ้ม

ใช่แล้วครับ ท่าน lekjung  ยิ้ม

ใช้ 50 F1.8 ครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

เดี๋ยวผมเอามาลงมั่ง ไปเช่ามาเหมือนกัน 50 บาท....................

รอแป้บ..นึง แต่นางแบบไม่งามเท่าของพี่xman....................

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/WasakornTeekasang
 เบอร์08363616ห้าสี่/090-5419หกหกหก
https://www.facebook.com/harrotchiangmai/
จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป ซ๊ะป๊ะอย่าง...
xman

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2010, 20:36:48 »

โฟกัสให้แม่นกว่านี้ จุดโฟกัสในตัวกล้องลองขยับบนล่างซ้ายขวาดูบ้างไม่จำเป็นต้องกลางเสมอไป

การถ่ายแบบนี้ไม่จำเป็นจะต้องให้หลังเบลอตลอด ลองใช้การจัดองค์ประกอบภาพมาช่วยดู

ส่วนตัวแบบดูเกร็งๆ นะครับ ทำหน้าดุใส่เค้าหรือเปล่านิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สู้ต่อไป ทาเคชิ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณที่ คุณ kwangkrab ที่ให้คำแนะนำครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

สวยครับ...

เดี๋ยวผมเอามาลงมั่ง ไปเช่ามาเหมือนกัน 50 บาท....................

รอแป้บ..นึง แต่นางแบบไม่งามเท่าของพี่xman....................

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ท่าน หยอยคุง มาเปิดดูกระทู้ของท่านแล้วแจ่มมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=19588.0

หน้า: 1 [2] พิมพ์