เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:05:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อ “ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์”
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อ “ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์”  (อ่าน 2099 ครั้ง)
ptteppawong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 15:56:13 »

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อ “ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์”
ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.59 เมตร สูง 3.69 เมตร (ใบใหญ่ที่สุดในโลก)
เพื่อน้อมถวายเป็นปัญจพุทธบูชาแด่พระพุทธเจ้า 5 พระองค์
ร่วมเฉลิมฉลองสมโภชน์ 750 ปี เมืองเชียงราย
ประดิษฐานไว้ ณ พุทธมณฑล อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย

เนื่องด้วยพระครูบาอริยชาติ  อริยจิตฺโต เจ้าอาวาสวัดแสงแก้วโพธิญาณ ได้รับมอบหมายจากพระราชสิทธินายก เจ้าอาวาสวัดพระสิงห์ เจ้าคณะจังหวัดเชียงราย ให้เป็นประธานในการจัดสร้าง “ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์” ขนาดเส้นรอบวง 7.5 เมตร เส้นผ่าศูนย์กลาง 2.59 เมตร สูง 3.69 เมตร ใบใหญ่ที่สุดในโลก เพื่อน้อมถวายเป็นปัญจพุทธบูชาแด่พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้  คือ พระกกุสันธพุทธเจ้า พระโกนาคมพุทธเจ้า พระกัสสปพุทธเจ้า พระศากยมุนีโคดมพุทธเจ้า และพระอริยเมตตรัยพุทธเจ้า และร่วมเฉลิมฉลองสมโภชน์ 750 ปี เมืองเชียงราย โดยใช้ปัจจัยในการจัดสร้างทั้งหมด 12 ล้านบาท ซึ่งตอนนี้มีเจ้าภาพร่วมบุญแล้ว 6 ล้านบาท ยังขาดปัจจัยอีก 6 ล้านบาท โดยจะประดิษฐานไว้ ณ พุทธมณฑล จังหวัดเชียงราย

จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้ร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อ “ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์” ในครั้งนี้ด้วย ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลบันดาลให้ท่านและครอบครัว จงประสบแต่ความสุขความเจริญ ด้วยจตุรพิธพรชัยชั่วกาลนานเทอญ

ติดต่อสอบถามได้ที่  วัดแสงแก้วโพธิญาณ ต.เจดีย์หลวง อ.แม่สรวย จ.เชียงราย
โทร. 085-614-3764 , 081-034-4309 แฟ็กซ์ . 053-163-302
เว็บไซต์ :  www.watsangkaew.com   อีเมล์ : watsangkaew@hotmail.com
ร่วมทำบุญผ่านบัญชีธนาคารได้ที่ : ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขา แม่สรวย-เชียงราย
ชื่อบัญชี  พระอริยชาติ  อุ่นต๊ะ   เลขที่บัญชี 511-0-35188-8

ติดตามข้อมูลการอัพเดทล่าสุดได้ที่
http://www.watsangkaew.com/read.php?tid-438.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 16:00:08 โดย ptteppawong » IP : บันทึกการเข้า
ptteppawong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 15:57:18 »

แบบจำลอง "ระฆัง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์"
เส้นรอบวง 7.50 เมตร ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.59 เมตร สูง 3.69 เมตร (ใบใหญ่ที่สุดในโลก)

โรงหล่อพระพุทธปฎิมา
เตรียมอนุบาล
*

รับปั้นหล่อ งานปติมากรรมทองเหลืองทุกชนิด

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 20:44:51 »

สาธุ

รับออกแบบ จัดสร้างวัตถุมงคล เหรียญ รูปหล่อ พระบูชา พระเนื้อผง ล็อคเก๊ต ผ้ายันต์ กล่องใส่พระ ปั้นหุ่น งานรูปเหมือน พระประธาน งานเททองหล่อ ทุกชนิด ทุกแบบ ราคาย่อมเยาว์ 081-1112789
logutara
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 16:33:59 »

ผมมีโอกาสได้ไปร่วมงานบุญใหญ่นี้ด้วย เมื่อวันที่ 8 ม.ค. 2555 วัดแสงแก้วโพธิญาณ แม่สรวย เชียงราย
ผมเก็บภาพบรรยากาศต่างๆ ในพิธีหล่อระฆังพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ มาฝาก
และพาเที่ยวชมวัดนี้ด้วยครับ
อัลบั้มภาพ พิธีหล่อระฆัง=> http://logutara.com/gallery2/main.php?g2_itemId=1018

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2012, 16:36:58 โดย logutara » IP : บันทึกการเข้า
ClassicHome
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 21:02:11 »

อนุโมทนาสาธุค่ะ ไปด้ไปร่วมงานมาด้วยค่ะ งานจัดยิ่งใหญ่มาก ไแล้วอิ่มบุญที่สุดค่ะ อุทิศบุญให้กับทุกท่านด้วยนะค่ะ จะติดตามไปชมภาพค่ะท่าน logutara อนุโมทนาค่ะ กำลังหาพอดีค่ะ สาธุค่ะ
logutara
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 12:57:14 »

อนุโมทนาสาธุค่ะ ไปด้ไปร่วมงานมาด้วยค่ะ งานจัดยิ่งใหญ่มาก ไแล้วอิ่มบุญที่สุดค่ะ อุทิศบุญให้กับทุกท่านด้วยนะค่ะ จะติดตามไปชมภาพค่ะท่าน logutara อนุโมทนาค่ะ กำลังหาพอดีค่ะ สาธุค่ะ
โมทนาสาธุครับ
และขอให้ได้รับประโยชน์ความสุขในกุศลผลบุญเช่นเดียวกับที่ผมพึงได้รับในการบุญนี้ทุกประการครับ

ในวันพิธีหล่อระฆัง ผมได้ยินมาว่า ปัจจัยที่ต้องรวบรวมในการสร้างระฆังพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ในครั้งนี้ ต้องใช้ปัจจัยประมาณ ๑๕ ล้านบาท
การสร้างระฆังพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ในครั้งนี้ ได้มีการจัดสร้างพระกริ่งระฆังหลวง สมโภชน์เชียงราย ๗๕๐ ปี เพื่อเป็นการรวบรวมปัจจัยในการสร้างระฆังนี้
พระกริ่งระฆังหลวงมีเนื้อ ทองคำ เงิน นวะโลหะ และเนื้อทองระฆัง
1. พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อทองคำแท้ น้ำหนัก 29 กรัม สร้างตามจำนวนการจอง บูชาองค์ละ 80,000 บาท
2. พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อเงินแท้ สร้างจำนวน 500 องค์ บูชาองค์ละ 3,900 บาท
3. พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อนวะโลหะ สร้างจำนวน 2,000 องค์ บูชาองค์ละ 1,500 บาท
4. พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อทองระฆัง สร้างจำนวน 3,500 องค์ บูชาองค์ละ 500 บาท

พระกริ่งระฆังหลวง ได้เข้าพิธีพุทธาภิเษก เทวาภิเษก และนั่งปรกโดยเกจิอาจารย์ จากหลายจังหวัดที่ได้เดินทางมาร่วมในพิธี
ในวันเดียวกันพร้อมพิธีหล่อระฆัง ในวันที่ ๘ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๕

ผมและครอบครัว ก็ได้มีโอกาสอันดียิ่ง ที่ได้ร่วมปัจจัยในการสร้างระฆังในครั้งนี้
ทำบุญ ทองหล่อระฆัง แท่งเล็ก 2 แท่ง แท่งละ ๕๐๐ บาท เป็นปัจจัย ๑๐๐๐ บาท
ทำบุญ บูชาพระกริ่งระฆังหลวง เนื้อทองระฆัง ๒ องค์ องค์ละ ๕๐๐ บาท เป็นปัจจัย ๑๐๐๐ บาท
ทำบุญแผ่นทองหล่อพระ ๒๐๐ บาท
รวมปัจจัยในครั้งนี้ ๒๒๐๐ บาท อิ่มบุญอิ่มใจ กับโอกาสสร้างบุญบารมีอันดียิ่งในงานบุญนี้

พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อทองระฆัง ๒ องค์นี้ เป็นพระที่ผมได้รับในวันงานพิธี หลังเสร็จงานพิธีในวันนั้นครับ
ได้ไว้เป็นที่ระลึกถึงการสร้างบุญบารมีในครั้งนี้ เป็นที่พึ่งให้แคล้วคลาดจากภัยอันตราย เป็นสิ่งมงคลต่อผมและครอบครัวครับ

พระกริ่งระฆังหลวง เนื้อทองระฆัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2012, 13:03:21 โดย logutara » IP : บันทึกการเข้า
cham
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 21:15:05 »

ได้ไปมาด้วยครับวันนั้นขออณุโมทนาด้วยนะครับที่ได้แบ่งปันข่าวสารดีๆครับ
ClassicHome
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 21:42:30 »

โมทนาสาธุครับ
และขอให้ได้รับประโยชน์ความสุขในกุศลผลบุญเช่นเดียวกับที่ผมพึงได้รับในการบุญนี้ทุกประการครับ

สาธุ สาธุ
หน้า: [1] พิมพ์