เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:35:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถามครับสงสัยเรื่องพระสงฆ์ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามครับสงสัยเรื่องพระสงฆ์ครับ  (อ่าน 3427 ครั้ง)
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 21:05:17 »

คือประมาณเกือบสามทุ่ม พบเห็นพระสงฆ์ท่านๆสามตนเดินเข้าช้อปที่เซเว่น ลังเล
มีข้อสงสัยว่าเวลาประมาณนี้แล้วพระไม่จำต้องอยู่วัดสามารถออกซื้อของได้อยู่ใช่ไหมครับ
 ....ที่สงสัยเพราะมีข้อสงสัยอีกเมื่อครั้งอาทิตย์ก่อนไปงานทำบุญครบวันมรณะ ที่วัดไผ่มรกตมา ขับรถกลับออกมาพบพระประมาณ 5 รูป
นั่งมที่ศาลาปากทาง มีรูปหนึ่งเดินมาเรียกขอบิณฑบาตร ค่ารถ ท่านบอกว่า ขอรูปละ200มี5รูป 1000 พอดี
ผมบอกไปว่าคงให้ไม่ถึงทั้งหมดครับก็ให้ทำบุญท่านไปนิ้ดหนึ่ง คิดว่าทำบุญ...แต่ยังสงสัยว่าพระท่านเดี๋ยวนี้สามารถขอบิณฑบาตร เงินได้ด้วยเหรอครับ....ท่านใดทราบอธิบายทีครับ...(ผมยังไม่เคยบวชเลยไม่ทราบข้อกำหนดสงฆ์ครับ) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2011, 21:09:42 โดย ป้วนเปี้ยน » IP : บันทึกการเข้า
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 09:01:30 »

พระบิณฑบาตขอเงิน ตอบแทนแล้วกันว่า ไม่ถูกต้องด้วยประการทั้งปวง และไม่เหมาะสมด้วย เพราะพระบิณฑบาตรเพื่อความอยู่ได้แห่งกายนี้ คือบิณฑบาตรเพื่อประทังชีพให้มีกำลังในการบำเพ็ญธรรม แต่บิณฑบาตรขอเงิน ชัวร์เลย ว่าพระไมดี  เพราะพระภาคเหนือเราไม่ทำแน่ๆส่วนใหญ่พระต่างจังหวัดที่ทำกันอย่างนี้ เขารู้ว่า ชาวพุทธทางเหนือใจดี ใจบุญ  เราก็อย่าสนับสนุน อย่าใส่ดีที่สุด  ส่วนพระไปซื้อของเซเว่น ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรเท่าไหร่  เพียงแต่ว่า กลางคืนนั้นคงไม่เหมาะสมจริงๆ นอกเสียจากว่า ท่านเดินทางเลยแวะ คงไม่เป็นไร

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 09:06:50 »

ขอบคุณครับ ลุงหนาน พอเข้าใจแล้วครับ

ยิ้ม "อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน"  ยิ้ม
nicky629
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 09:14:30 »

พระภิกษุรับเงินไม่ใด้ครับ เพราะท่านจะต้องอาบัติและศิลขาดครับ จะต้องให้ไวยวัจกร
รับ ยิ่งใส่บาตรไม่ใด้อานิสงค์ทั้งสองฝ่าย เงินทำลายพุทธศาสนามามากแล้ว  ฮืม ฮืม
แค่เอื้อม
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 18:41:30 »

พระภิกษุรับเงินไม่ใด้ครับ เพราะท่านจะต้องอาบัติและศิลขาดครับ จะต้องให้ไวยวัจกร
รับ ยิ่งใส่บาตรไม่ใด้อานิสงค์ทั้งสองฝ่าย เงินทำลายพุทธศาสนามามากแล้ว  ฮืม ฮืม
ไม่เห็นด้วยครับเพราะยุคปัจจุบันท่านต้องใช่ยกตัวอย่างง่ายๆเลยนะครับ  การขึ้นรถโดยสารไปทำธุระถ้าไม่มีเงินจ่ายค่ารถเขาจะให้ขึ้นไหม ฮืม(เขาไม่ให้ขึ้นหรอก)แล้วค่ารถสำหรับพระภิกษุไม่มีฟรีนะครับ
samurai_dek
ห้าแยกพ่อขุนฯ
ชั้นประถม
*

ศรัทธาต้องมาก่อนสิ่งดีๆจึงจะตามมา

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 21:16:41 »

ตังค์ใส่บาตร 10 บาท 20 บาท จะทำลายศาสนาได้ยังได จิตใจคนน่ะแหละทำลายความเชื่อมั่นในตนเอง ว่าก่อ

หนึ่งการกระทำ  สำคัญกว่าพันคำสอน  หนึ่งตัวอย่างที่มีชีวิต  มีผลสัมฤทธิ์กว่าร้อยอนุสาวรีย์
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 08:30:33 »

เรื่องพระจับตัองเงินทอง อย่าเอามาเป็นประเด็นอีกเลย เพราะว่าสมัยพุทธกาล กับสมัยนี้มันต่างกัน สมัยพุทธกาลมันไม่มีความจำเป็นหรอก แต่เดี่ยวนี้มันไม่ใช่แล้ว เงินทองใช้อย่างไรให้เป็นประโยชน์กับตนและส่วนรวมได้ มันก็ไม่เป็นปัญหา แต่เมื่อไหร่ที่พระสงฆ์ใช้เงินเพื่อสนองกิเลสตัณหาของตน ตรงนั้นเองที่มันไม่ดี มีหลายคนว่า พระสงฆ์ไม่ควรใช้เงิน โดยเฉพาะมีพระบางรูปโจมตีว่า พระทำไมใช้เงิน  ด่ารัฐบาลที่ให้ค่านิตยภัตสำหรับเจ้าอาวาสบ้าง ตกนรกบ้าง ผิดบัญญัติบ้าง  ก็อยากจะบอกเหมือนกันว่า ค่านิตยภัต หรือค่าถวายภัตตาหาร ในหลวงพระองค์ทรงเป็นผู้พระราชทาน..(ไม่เชื่อค้นใน google ดู) คนที่ด่าปาวๆ ว่าพระสงฆ์ท่านใช้เงิน รู้ไหมว่าไม่ต่างอะไรกับ หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ.. ดังนั้นประเด็นที่ว่าพระรับเงิน อย่าเอามาวิพากษ์วิจารณ์อีกเลยนะคับ และอีกอย่างหนึ่ง สำหรับใครว่า ให้ไวยาวัจจกรใช้เงินแทน มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ พระใช้ ไวยาใช้ เพราะจุดประสงค์ก็คือการใช้จ่ายเหมือนกันเพียงแต่ไม่ได้ซื้อด้วยตัวเองเท่านั้นเอง..แต่มันก็คือการแลกเปลี่ยนกันอยู่ดี ค่าของเงินมันไม่ได้อยู่ที่ลักษณะรูปแบบของเงิน เพราะธนบัตร คือกระดาษ,แล้วก็เหรียญ.. แต่มันมีคุณค่าขึ้นเพราะมันใช้จ่ายได้ มันก็เลยเป็นเงิน ดังนั้นเราจะมายึดติดที่ตัวกระดาษ หรือเหรียญไม่ได้.. สำคัญคือการจับจ่ายซื้อของโน่น.. ใช้ดีก็ดีไป ใช้ไม่ดีก็เดือนร้อนไป ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 20:07:13 โดย ลุงหนาน » IP : บันทึกการเข้า

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
nwtk4u
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 22:36:32 »

เรื่องพระจับตัองเงินทอง อย่าเอามาเป็นประเด็นอีกเลย เพราะว่าสมัยพุทธกาล กับสมัยนี้มันต่างกัน สมัยพุทธกาลมันไม่มีความจำเป็นหรอก แต่เดี่ยวนี้มันไม่ใช่แล้ว เงินทองใช้อย่างไรให้เป็นประโยชน์กับตนและส่วนรวมได้ มันก็ไม่เป็นปัญหา แต่เมื่อไหร่ที่พระสงฆ์ใช้เงินเพื่อสนองกิเลสตัณหาของตน ตรงนั้นเองที่มันไม่ดี มีหลายคนว่า พระสงฆ์ไม่ควรใช้เงิน โดยเฉพาะมีพระบางรูปโจมตีว่า พระทำไมใช้เงิน  ด่ารัฐบาลที่ให้ค่านิตยภัตสำหรับเจ้าอาวาสบ้าง ตกนรกบ้าง ผิดบัญญัติบ้าง  ก็อยากจะบอกเหมือนกันว่า ค่านิตยภัต หรือค่าถวายภัตตาหาร ในหลวงพระองค์ทรงเป็นผู้พระราชทาน.. คนที่ด่าปาวๆ ว่าพระสงฆ์ท่านใช้เงิน รู้ไหมว่าไม่ต่างอะไรกับ หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ.. ดังนั้นประเด็นที่ว่าพระรับเงิน อย่าเอามาวิพากษ์วิจารณ์อีกเลยนะคับ
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx100000000000000000000000000000000000000000
alineego
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 10:14:28 »

อิอิ
boy013
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2011, 11:47:59 »

รับ ยิ่งใส่บาตรไม่ใด้อานิสงค์ทั้งสองฝ่าย เงินทำลายพุทธศาสนามามากแล้ว  ฮืม ฮืม
ไม่เห็นด้วยครับเพราะยุคปัจจุบันท่านต้องใช่ยกตัวอย่างง่ายๆเลยนะครับ  การขึ้นรถโดยสารไปทำธุระถ้าไม่มีเงินจ่ายค่ารถเขาจะให้ขึ้นไหม ฮืม(เขาไม่ให้ขึ้นหรอก)แล้วค่ารถสำหรับพระภิกษุไม่มีฟรีนะครับ

ใช่ว่าจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับความเห็นใดครับ เพียงแต่อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่ผมเจอด้วยตนเอง

"เรืองใส่บาตรด้วยเงิน" ผมเคยไปใส่บาตรวัดป่าบ้านตาด ..มีพระฝรั่ง บิณฑบาต มีชาวบ้านหลายคนตื่นเต้น อยากใส่บาตรพระฝรั่งมั่ง บางคนเอาเงินใส่บาตร..พระฝรั่งพูดไทยชัดแจ๋วเชิงตำหนิเลยว่า "เอาเงินออก!!"

"เรื่องการเดินทาง" ผมไปแวะเวียนไปวัดป่าแห่งหนึ่ง เดิมเป็นเสนาสนะที่หลวงปู่เสาร์ และหลวงปู่มั่นจำพรรษา ต่อมาหลวงปู่มั่นสร้างเป็นวัดขึ้น  และวัดแห่งนี้หลวงตามหาบัวท่านทำความเพียร จนก้นแตก   พระที่นี่ไม่มีปัญหาเดินทางต้องใช้รถ ถ้าจะไปจะมีโยมอุปัฏฐาก หรือญาติโยมปวารณารับใช้  เพราะไม่มีรถก็ไม่ไป  กรณีเดินทางไปไหนแล้วต้องใช้เงินด้วย ต้องมีโยมของวัดไปด้วยคนนึงไว้ถือเงิน (จริงๆวัดป่าหลายๆแห่งก็มีข้อวัตรเกี่ยวกับเงินเช่นนี้) เคยอ่านชีวประวัติหลวงปู่หล้า เขมปัตโต ท่านจะเดินด้วยเท้า นอกจากมีโยมถวายตั๋วโดยสารให้

ย้ำอีกแสดงความเห็นเฉยๆนะครับ แค่ประสบการณ์ที่พบอีกมุมหนึ่ง ส่วนเรื่องพระกับเงินทั่วๆไปก็พบเห็นเสมออยู่แล้ว
Nick_Marine
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 22:55:36 »

โอ๋ว... ขอบคุณ ลุงหนาน ครับ.. ยิ้มเท่ห์
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2011, 20:08:27 »

พระก็คนนะท่านทั้งหลายถ้าไม่ร้ายแรงอะไรมากก็อย่าติเตียนท่านเลย...จะอะไรกันนักกันหนาครับ....ถ้าท่านทำดีก็รับผลดีไป..ถ้าทำไม่ได้ก็รับผลไม่ดีไป..มันเป็นเรื่องของท่านอย่าเกาะจีวรท่านไปนรกหรือไปสวรรค์กับท่านเลยเรื่องของท่านขอร้องเถอะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2011, 01:03:05 »

เข้า 7 ก็พอรับได้ครับ เพราะกลางคืนคงไม่มีร้านอื่นเปิดขายของ แต่อาจจะไม่เหมาะสมมากนักถ้าท่านตั้งใจมา7 จากวัดเพราะมันดึกแล้ว ถ้าท่านเดินทางจากที่อื่นผ่านมาแล้วเข้าไปซื้อของก็ไม่เห็นจะแปลกส่วนพระขอบิณฑบาตรเป็นเงินแบบนั้นคงไม่น่าจะใช่พระที่มีข้อวัตรปฏิบัติที่ดีแล้วครับ.. ขยิบตา

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2011, 06:59:36 »

พระก็คนนะท่านทั้งหลายถ้าไม่ร้ายแรงอะไรมากก็อย่าติเตียนท่านเลย...จะอะไรกันนักกันหนาครับ....ถ้าท่านทำดีก็รับผลดีไป..ถ้าทำไม่ได้ก็รับผลไม่ดีไป..มันเป็นเรื่องของท่านอย่าเกาะจีวรท่านไปนรกหรือไปสวรรค์กับท่านเลยเรื่องของท่านขอร้องเถอะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กด ไลท์ ให้เลย ยิงฟันยิ้ม
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2012, 19:01:44 »

+1 ล้าน อิอิ
พระประพฤติดี ก็ถือว่า ท่านเป็นเนื้อนาบุญของชาวพุทธ
หากท่านประพฤติไม่ชอบ พระท่านก็รับกรรมของท่านไป
สมดั่งคำสอนของพระพุทธเจ้า "ทำกรรมอันใดไว้  ก็ย่อมได้รับผลของกรรมนั้น"

(เห็นพระสงฆ์ท่านๆสามตนเดินเข้าช้อปที่เซเว่น)
- ก็ต้องดูก่อนว่า ท่านอาจจะอยู่ระหว่างการเดินทาง และแวะหยุดพักกลางทาง
แน่นอนชาวบ้านยังมีการไปจับจ่ายซื้อนั่นนี่ มาเพื่อแก้หิวแก้กระหาย  พระก็คงเช่นกันก็ต้องหาน้ำปานะมาแก้กระหายบ้าง

(พระขอรับบิณฑบาตเงิน)
- ตามความเห็นถือว่า ไม่สมควร  แต่คนเราก็ต้องมีเมตตาธรรม มีข้อลดหย่อนกันบ้าง
หากจะช่วยเหลือก็ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไป ว่าท่านขัดสนจริงหรือไม่ (ไม่ใช่เดียรถีย์ปลอมบวช เพื่อเรี่ยไร)
หากดูมีพิรุธ ไม่สำรวม ฯลฯ ก็แจ้งเจ้าคณะที่ปกครอง หรือตำรวจ ตามแต่กรณี
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 10:05:55 »

คือประมาณเกือบสามทุ่ม พบเห็นพระสงฆ์ท่านๆสามตนเดินเข้าช้อปที่เซเว่น ลังเล
มีข้อสงสัยว่าเวลาประมาณนี้แล้วพระไม่จำต้องอยู่วัดสามารถออกซื้อของได้อยู่ใช่ไหมครับ
 ....ที่สงสัยเพราะมีข้อสงสัยอีกเมื่อครั้งอาทิตย์ก่อนไปงานทำบุญครบวันมรณะ ที่วัดไผ่มรกตมา ขับรถกลับออกมาพบพระประมาณ 5 รูป
นั่งมที่ศาลาปากทาง มีรูปหนึ่งเดินมาเรียกขอบิณฑบาตร ค่ารถ ท่านบอกว่า ขอรูปละ200มี5รูป 1000 พอดี
ผมบอกไปว่าคงให้ไม่ถึงทั้งหมดครับก็ให้ทำบุญท่านไปนิ้ดหนึ่ง คิดว่าทำบุญ...แต่ยังสงสัยว่าพระท่านเดี๋ยวนี้สามารถขอบิณฑบาตร เงินได้ด้วยเหรอครับ....ท่านใดทราบอธิบายทีครับ...(ผมยังไม่เคยบวชเลยไม่ทราบข้อกำหนดสงฆ์ครับ) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอต่อกระทู้แบบผู้รู้หน่อยคับ
เท่าที่อ่านหนังสือ พระวินัยปิฏก ว่า ภิกษุสงฆ์ ไปสถานที่ต่างๆ เพื่อทำธุระ เหตุจำเป็น(หรือเหตุใดก็ตาม) ให้กลับมาก่อน12 นาฬิกา หรือเที่ยงคืน ก่อนเช้าวันใหม่  ส่วนเวลาออกจากวัด เพื่อไปบิฑบาตร หรือ ไปทำธุระ  ให้ออกได้ ต่อเมื่อ เหงใบไม้ เป็นสีเขียว (หรือ เห็นลายมือตัวเอง)

ส่วนที่คุณว่า ที่วัดไผ่มรกตมา ขับรถกลับออกมาพบพระประมาณ 5 รูป
เป็นพระที่อยู่วัดไผ่มรกต หรือป่าว  ส่วนวัดมรกตที่คุณว่ามันอยู่ ตำบล อำเภอ จังหวัด ไหนหรอคับ จะได้ตรวจสอบ ว่าพระที่ว่ามีจริงหรือป่าว หรือว่าคุณตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อ...

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
หน้า: [1] พิมพ์