เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:09:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เจาะน้ำบาดาลติดต่อได้ที่ไหนในเชียงรายเจ้าววว **ด่วนเน้อน***
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เจาะน้ำบาดาลติดต่อได้ที่ไหนในเชียงรายเจ้าววว **ด่วนเน้อน***  (อ่าน 3307 ครั้ง)
Plam-Ping
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 10:32:58 »

ต้องการเจาะน้ำบาดาล แถว บ้านดอยสะเก็นเจ้าวววว 
ติดต่อกลับมาได้ที่ 053-747192 0894330750 เน้อเจ้าววว
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 10:44:11 »

ต้องการเจาะน้ำบาดาล แถว บ้านดอยสะเก็นเจ้าวววว 
ติดต่อกลับมาได้ที่ 053-747192 0894330750 เน้อเจ้าววว

ลองสอบถามที่หมายเลขนี้ดูครับ 086-7323328

หรือที่ร้านธนภัทรวอเตอร์
โทร.053-716-703

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 11:32:55 »

ลุงล้วน
บ้านปางลาวครับ
ผมใช้บริการเจาะตอนสร้างบ้านอยู่
081-7835908

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Plam-Ping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 13:07:53 »

ขอบคุณเจ้า
กำกืดหลวง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 13:41:34 »

สังคมคนบ้านเฮาตึงสุดยอดแต้ๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ..ปี๋ฮู้ซอกน้องฮู้วาจวยๆกันเน่อคับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2011, 00:00:03 »

สังคมคนบ้านเฮาตึงสุดยอดแต้ๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ..ปี๋ฮู้ซอกน้องฮู้วาจวยๆกันเน่อคับ
เจียงฮายน่าฮักจะอี้ละครับ
ทุกวันนี้ผมยังหลงเสน่ห์เจียงฮายละครับ
เร็วๆนี้จะย้ายมาอยู่เจียงฮายละครับ
ฝากตั๋วตวยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 03:41:19 »

ทุกวันนี้ผมยังหลงเสน่ห์เจียงฮายละครับ
เร็วๆนี้จะย้ายมาอยู่เจียงฮายละครับ

อ่าวแล้วลุงคนตี้ไหนนะ ฮืม ฮืม
gliu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 15:27:58 »

ลองไปถาม รุ่งทรัพย์วอเตอร์เวิลค์    ดูซิคับ
ใกล้ๆ กับ itd เก่าน่ะ    ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 22:07:05 »

อ่าวแล้วลุงคนตี้ไหนนะ ฮืม ฮืม
เจียงใหม่นะครับน้องณา
เดวจะเป็นคนบ้านสันปอแตง หมู่16 ต.บ้านดู่ละครับ
ตอนนี้เช่าบ้านแถวนางแลอยู่ครับ
ถ้าปิ๊กเมืองไทยช่วงทำบุญบ้านจะเจินตวยครับ

©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2011, 21:19:15 »

ที่สวนผมเจาะเองครับ  ใช้ท่อ 3" หนา ตอกลงดินไปเลย ตอกไปซักคืบก็ถอดออกมาเอาไม้แยงดินออก

ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ให้ได้ซัก 2 ช่วงท่อ พอได้แล้วก็เอาเลื่อยบั้งๆๆๆๆ เหมือนบั้งปลาทอดตรงท่อส่วนล่างสุด ซักเมตรนึง

ปิดปากท่อแล้วยัดลงรูไปเลย ทีนี้ก็เอาเครื่องสูบน้ำตั้งได้เลย

ใหม่ๆก็จะมีทรายเยอะหน่อย ใช้ไปเรื่อยๆก็จะเริ่มดีขึ้นจ้า

เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2011, 07:49:43 »

ที่สวนผมเจาะเองครับ  ใช้ท่อ 3" หนา ตอกลงดินไปเลย ตอกไปซักคืบก็ถอดออกมาเอาไม้แยงดินออก

ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ให้ได้ซัก 2 ช่วงท่อ พอได้แล้วก็เอาเลื่อยบั้งๆๆๆๆ เหมือนบั้งปลาทอดตรงท่อส่วนล่างสุด ซักเมตรนึง

ปิดปากท่อแล้วยัดลงรูไปเลย ทีนี้ก็เอาเครื่องสูบน้ำตั้งได้เลย

ใหม่ๆก็จะมีทรายเยอะหน่อย ใช้ไปเรื่อยๆก็จะเริ่มดีขึ้นจ้า

เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
เพื่อนสมาชิกที่ต้องการประหยัดก็ลองทำดูครับ
ผมเองใช้บริการรับจ้างเจาะ ครั้งหนึ่งก็ 2,500 บาทละครับ

©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2011, 00:46:58 »

เจาะบาดาลระวังพื้นดินจะกลวงนะครับ  น้ำระดับตื้นก็ใช่ว่าจะสะอาดนะครับควรปรึกคนที่รู้จริง ๆ นะครับ

ตกใจ น้ำที่สวนผม กินได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Plam-Ping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 09:27:06 »

เจ้าววใหม่ ๆ ก้อน้ำปนทราย ขุ่นมัวมากเลยเจ้าววว
15 เมตรแล้ว  ตอนนี้ก้อเริ่มใสแต่เกล็ดทรายก้อมีอยู่เจ้าวววว
ว่าจะลองงดู สักเดือนครึ่งก่อนถ้ายังไม่ใสค่อยว่ากันใหม่ เน้ออออ

AIT

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 23:06:46 »

ผมกำลังจะขุดบาดาลแถวห้วยปลากั้ง
แถวนั้นเค้าว่าเซียนยังหนีเพราะเจอแต่ชั้นหิน
ก็กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะทำยังไงดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
๋๋P

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 00:57:46 »

ผมกำลังจะขุดบาดาลแถวห้วยปลากั้ง
แถวนั้นเค้าว่าเซียนยังหนีเพราะเจอแต่ชั้นหิน
ก็กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะทำยังไงดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อก่อนเคยทำงานกับกรมโยธา(แผนกเจาะบาดาล)มาสองปีครับ
จากประสบการณ์ชั้นหินแข็งต้องใช้เครื่องเจาะขนาดใหญ่กว่าครับ
เครื่องที่สามารถเจาะและวางท่อได้ถึงร้อยกว่าเมตรน่ะครับ
เพราะเขาจะมีหัวเจาะสำหรับบดหินหลายขนาด ทั้งนี้ทั้งนั้น
ก็ขึ้นอยู่กับว่าเป็นหินแข็งและหนาขนาดไหน
บางทีเครื่องบดหินทั้งคืนก็ยังไม่ทะลุ (แต่น้อยมาก)
หากแข็งและหนามากหัวเจาะก็เอาไม่ไหว ทางแก้คือหาที่เจาะใหม่ครับ

* 486a65f29e3b0.gif (4.55 KB, 50x50 - ดู 845 ครั้ง.)
AIT

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 12:44:01 »

เมื่อก่อนเคยทำงานกับกรมโยธา(แผนกเจาะบาดาล)มาสองปีครับ
จากประสบการณ์ชั้นหินแข็งต้องใช้เครื่องเจาะขนาดใหญ่กว่าครับ
เครื่องที่สามารถเจาะและวางท่อได้ถึงร้อยกว่าเมตรน่ะครับ
เพราะเขาจะมีหัวเจาะสำหรับบดหินหลายขนาด ทั้งนี้ทั้งนั้น
ก็ขึ้นอยู่กับว่าเป็นหินแข็งและหนาขนาดไหน
บางทีเครื่องบดหินทั้งคืนก็ยังไม่ทะลุ (แต่น้อยมาก)
หากแข็งและหนามากหัวเจาะก็เอาไม่ไหว ทางแก้คือหาที่เจาะใหม่ครับ

ค่าเจาะแบบนี้แพงมั้ยครับ
๋๋P

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 20:28:58 »

ค่าเจาะบ่อขึ้นอยู่กับระดับความลึกความตื้นของชั้นน้ำครับ
และขนาดความกว้างของท่อที่จะใส่ลงไป (ส่วนใหญ่จะหลักหมื่นขึ้นครับ)

ระดับของชั้นน้ำขึ้นอยู่กับพื้นที่ของแต่ละพื้นที่อีกครับ
บางพื้นที่ระดับชั้นน้ำอยู่ตื้นแค่สิบกว่าเมตร น้ำดีสูบน้ำได้ตลอดไม่มีหมด
บางพื้นที่เจาะเจอชั้นน้ำระดับห้าสิบหกสิบเมตร น้ำไม่มาก ก็มีครับ
บางพื้นที่อยู่เนินสูงกลับมีชั้นน้ำดีกว่าพื้นที่ลุ่มก็มีครับ
เพราะเรามองไม่เห็นชั้นน้ำใต้ดิน  แต่เขาก็มีเครื่องมือวัดเหมือนกัน
แต่ไม่ร้อยเปอร์เซนต์ครับ

บางพื้นที่ชั้นน้ำอยู่ลึกมาก เป็นร้อยเมตรก็มีถึงเจอ
ช่างที่จะมาเจาะบ่อเขาจะสำรวจพื้นที่ใกล้เคียงที่เคยเจาะมาก่อนครับ
เพื่อเป็นข้อมูล

ปัจจุบันพื้นที่ในตัวเมืองหากจะทำการเจาะบ่อบาดาลต้องไปขออนุญาตินะครับ
จากกรมโยธา เพราะมีกฎหมายควบคุมแล้ว ส่วนใหญ่ไม่ค่อยแจ้ง แต่ถ้าหากเจ้าหน้าที่
พบอาจถูกปรับได้นะครับ

* 945077n6gv373mvj.gif (18.41 KB, 60x48 - ดู 860 ครั้ง.)

* g0g.jpg (45.29 KB, 400x400 - ดู 823 ครั้ง.)

* B05.jpg (214.93 KB, 500x667 - ดู 8103 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 23:04:16 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

เกษตรมือใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 05:21:54 »

ที่สวนใช้บริการของเจ้านี่ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=NPpS68mhOUQ

ผลงานที่เจาะอีกสวน
http://www.youtube.com/watch?v=MkirwO8fdr8

หน่วยงานที่รับผิดชอบเกี่ยวกับการเจาะบาดาล กรมทรัพยากรน้ำบาดาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 05:32:12 โดย หล่อเล็ก » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์