เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:01:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชมรมคนรักรถเกีย(KIA)เชียงราย+พะเยา  (อ่าน 60641 ครั้ง)
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 17:09:45 »

แนะนำเป็นการส่วนตัวทาง PM ไปแล้วเน้อครับ สนใจอู่ไหนก็ลองไปสอบถามดูก่อนก็ได้ เป็นไงบ้าง สปอร์ทเทจคันใหม่(ของเรา) ใช้ดีไหมครับ ถ้ายังใช้น้ำมันอยู่นี่รับรองกระเป๋าแฟบแน่  ติดแก๊สแล้วลองใช้ดูจะรู้ทันทีว่าเป็นราชรถที่น่าใช้มากคันหนึ่ง เลยครับ
       อ้อ...เกือบลืมถ้าจะเปลี่ยนอะไหลประเภทปั้มน้ำ ผมมีทั้งของใหม่และมือสองพร้อมทั้งสายพานไทม์มิ่งของใหม่มาแบ่งปันกันในราคามิตรภาพด้วยครับ
[/quote]ใช้ดีครับ แต่ติดที่บริโภคน้ำมันเยอะไปหน่อย ประมาญ 10โลลิตร ถ้าได้ติดแก็สแล้วแจ๋วเลย
ขอบคุณครับที่แนะนำ ส่วนไฟท้ายที่โทรถามครั้งก่อนตอนนี้ได้แล้วครับได้ของเก่าของคุณไอสไตน์แห่งเว็บhttp://www.weekendhobby.com/ให้มาแบบฟรีๆรับมากับมือเขาเลยและยังแนะนำการดูแลสปอร์ตเทจอีกหลายอย่าง

yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 21:01:42 »

แนะนำเป็นการส่วนตัวทาง PM ไปแล้วเน้อครับ สนใจอู่ไหนก็ลองไปสอบถามดูก่อนก็ได้ เป็นไงบ้าง สปอร์ทเทจคันใหม่(ของเรา) ใช้ดีไหมครับ ถ้ายังใช้น้ำมันอยู่นี่รับรองกระเป๋าแฟบแน่  ติดแก๊สแล้วลองใช้ดูจะรู้ทันทีว่าเป็นราชรถที่น่าใช้มากคันหนึ่ง เลยครับ
       อ้อ...เกือบลืมถ้าจะเปลี่ยนอะไหลประเภทปั้มน้ำ ผมมีทั้งของใหม่และมือสองพร้อมทั้งสายพานไทม์มิ่งของใหม่มาแบ่งปันกันในราคามิตรภาพด้วยครับ
ใช้ดีครับ แต่ติดที่บริโภคน้ำมันเยอะไปหน่อย ประมาญ 10โลลิตร ถ้าได้ติดแก็สแล้วแจ๋วเลย
ขอบคุณครับที่แนะนำ ส่วนไฟท้ายที่โทรถามครั้งก่อนตอนนี้ได้แล้วครับได้ของเก่าของคุณไอสไตน์แห่งเว็บhttp://www.weekendhobby.com/ให้มาแบบฟรีๆรับมากับมือเขาเลยและยังแนะนำการดูแลสปอร์ตเทจอีกหลายอย่าง
[/quote]
โอ้....เยี่ยมเลยที่ได้ไฟท้ายแล้ว ขอให้มีความสุขกับการขับรถเกียสปอร์ทเทจนะครับ มีอะไรก็เชิญพูดคุยกันในกระทู้ก็แล้วกัน (ถ้าได้สมาชิกหลายคันผมว่าเราน่าจะจัดทริปเที่ยวกันบ้างนะ)  บางปัญหาที่บางครั้งผมไม่ทราบก็จะถามที่ Weekend เหมือนกันรู้สึกสมาชิกแต่ละคนมีน้ำใจดีมาก โดยเฉพาะคุณภูผา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด(คงใช่เน๊าะ)เปรียบเทียบกับชมรมรถยี่ห้ออื่นใน Weekend เหมือนกัน ของเกียเราจะอบอุ่นกว่าเยอะเลยครับ
yootchai

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 12:30:38 »

ชาวเกียมัว....เอ้ย ชาวเกียเชียงราย-พะเยานี่น้อยจังเน๊าะ มาเยี่ยมเยียนกันหน่อยครับ ก่อนนี้ผู้เปิดกระทู้ไม่ค่อยมีเวลาว่างจริง ๆ เพราะติดเตรียมงานเลือกตั้งผู้แทนเกษตรกรทั่วประเทศ ช่วงนี้ OK แล้วครับ เดี๋ยวจะมีสาระดี ๆ มาฝากชาวเกียอีกครับ
yootchai

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 19:38:17 »

มาดูเขาแต่งรถเกียสปอร์เทจกันบ้างครับ  เป็นบางส่วนที่พอจะรวบรวมมาได้
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/Question.asp?ID=14279
yootchai

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 09:18:49 »

วันนี้มีเรื่องการปรับปรุงแอร์รถยนต์ให้เย็นขึ้นกว่าเดิม ลงทุนไม่มากน่าลองทำดูนะครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/nissan/Question.asp?ID=2981
yootchai

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 15:06:15 »

มีคนที่ชมชอบเกียสปอร์ทเทจ ได้รถใหม่มาใช้ในเชียงรายอีกคันแล้วครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?action=pm;sa=send;f=inbox;pmsg=455840;quote;u=3462
ขอแสดงความดีใจด้วยครับที่ได้รถที่ถูกใจ ส่วนตัวผมก็ยังยืนยันว่าเกียสปอร์ทเทจเป็นรถที่ใช้ดีมากที่สุดคันหนึ่ง นั่งนุ่ม ลุยได้จริง และเท่แบบประหยัดสำหรับคนเบี้ยน้อยด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 เมษายน 2012, 15:18:43 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
kapikung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2012, 23:55:45 »

ไม่ได้อยู่เชียงราย พะเยา แต่อยู่เจียงใหม่ ก็ อยากเป็น สมาชิกโต้ย คน
กราบ สวัสดี ทุกๆท่าน ครับ
yootchai

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 10:16:37 »

ยินดีต้อนรับครับคุณ KAPIKUNG มีสาระอะไรดี ๆ จะแนะนำสมาชิกก็เชิญตามสะดวกนะครับ  ขอบคุณครับ
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 16:07:24 »

ยินดีครับ

สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 16:11:42 »

จะเอาสปอร์เทจไปติดบันไดข้างร้านไหนดี แนะนำหน่อยครับ

yootchai

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 07:30:58 »

จะเอาสปอร์เทจไปติดบันไดข้างร้านไหนดี แนะนำหน่อยครับ
เห็นโพสต์ใน weekend นึกอยู่แล้วว่าเป็นคนเหนือแต่ยังไม่รู้ว่าอยู่ จว.ไหน ถ้าอยู่เชียงรายและต้องการของสำเร็จรูป(ประเภท แครี่บอย ฯลฯ)ก็ร้านนี้เลย "ไทยอินเตอร์"อยู่ระหว่างทางเข้าขนส่งเก่า กับ แยกเข้าเวียงชัย ฝั่งเดียวกับบิ๊กซีครับ หรือถ้าต้องการประเภทเหล็กดัดแข็งแรงหรือประเภทเกือกม้าสำหรับลุยโดยเฉพาะก็ที่ร้านรับติดตั้งกันชน โรลบาร์ แถว ๆ ร้านอาหารมุมคนเมือง(จำชื่อร้านไม่ได้ร้านเล็ก ๆ แต่ฝีมือคุณภาพครับ ขอติดชื่อร้านไว้ก่อนก็แล้วกัน) ถ้าอยู่พะเยาก็ร้าน " สิริประดับยนต์"ใกล้สี่แยกแม่ต๋ำครับ  
         ยังไงรบกวนคุณสล่าน้อยเอารูปเจ้าสปอร์ทเทจที่รักคันนี้มาอวดกันหน่อยนะครับ และถ้าคุณสล่าน้อยมีอะไรเกี่ยวกับรถเกียของพวกเราที่จะแนะนำก็ขอรบกวนประชาสัมพันธ์แจ้งสมาชิกกันหน่อยนะครับ เช่น อู่ซ่อมเครื่องยนต์ เกียร์ เบรค ครัช ช่วงล่าง ในเชียงราย มีสมาชิกโทรมาสอบถามผมหลายคนบังเอิญเรื่องนี้ในเชียงรายผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ เพราะบ้านอยู่ อ.พาน และซ่อมที่พานตลอด  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
         ถ้าต้องการอะไหล่ปั้มน้ำกับสายพานไทม์มิ่งของใหม่ผมมีเหลือในราคากันเองครับ(คือผมซื้อมาแล้วแต่ลูกชายที่อยู่ กทม.ไม่รู้ซื้อส่งมาให้อีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2012, 07:39:14 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
yootchai

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 07:38:33 »

เกียแต๋นที่อยู่ อบต.ทรายขาว อ.พานเจ้าสปอร์ทเทจเครื่องมีอาการสะอึกและวูบ ตอนนี้จัดการไปหรือยังครับรบกวนรายงานผลหน่อยครับทำที่อู่ไหนเผื่อสมาชิกจะรับทราบและเป็นอู่สำหรับรถของพวกเราชาวสมาชิก"เกีย"ต่อไป คันของผมเอาไปทำท่อน้ำเส้นที่อ้อมไปหลังเครื่องที่ไประบายความร้อนออยล์คูลเลอร์และมีอาการรั่ว น้ำในหม้อพักน้ำหายทุกวัน ทำที่ร้านเชนย์ไดนาโมตอนนี้ดีแล้วครับ
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 09:20:31 »

เห็นโพสต์ใน weekend นึกอยู่แล้วว่าเป็นคนเหนือแต่ยังไม่รู้ว่าอยู่ จว.ไหน ถ้าอยู่เชียงรายและต้องการของสำเร็จรูป(ประเภท แครี่บอย ฯลฯ)ก็ร้านนี้เลย "ไทยอินเตอร์"อยู่ระหว่างทางเข้าขนส่งเก่า กับ แยกเข้าเวียงชัย ฝั่งเดียวกับบิ๊กซีครับ หรือถ้าต้องการประเภทเหล็กดัดแข็งแรงหรือประเภทเกือกม้าสำหรับลุยโดยเฉพาะก็ที่ร้านรับติดตั้งกันชน โรลบาร์ แถว ๆ ร้านอาหารมุมคนเมือง(จำชื่อร้านไม่ได้ร้านเล็ก ๆ แต่ฝีมือคุณภาพครับ ขอติดชื่อร้านไว้ก่อนก็แล้วกัน) ถ้าอยู่พะเยาก็ร้าน " สิริประดับยนต์"ใกล้สี่แยกแม่ต๋ำครับ  
         ยังไงรบกวนคุณสล่าน้อยเอารูปเจ้าสปอร์ทเทจที่รักคันนี้มาอวดกันหน่อยนะครับ และถ้าคุณสล่าน้อยมีอะไรเกี่ยวกับรถเกียของพวกเราที่จะแนะนำก็ขอรบกวนประชาสัมพันธ์แจ้งสมาชิกกันหน่อยนะครับ เช่น อู่ซ่อมเครื่องยนต์ เกียร์ เบรค ครัช ช่วงล่าง ในเชียงราย มีสมาชิกโทรมาสอบถามผมหลายคนบังเอิญเรื่องนี้ในเชียงรายผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ เพราะบ้านอยู่ อ.พาน และซ่อมที่พานตลอด  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
         ถ้าต้องการอะไหล่ปั้มน้ำกับสายพานไทม์มิ่งของใหม่ผมมีเหลือในราคากันเองครับ(คือผมซื้อมาแล้วแต่ลูกชายที่อยู่ กทม.ไม่รู้ซื้อส่งมาให้อีก)
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ สำหรับรูปรถคู่ใจผมติดไว้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2012, 09:23:11 โดย สล่าน้อย » IP : บันทึกการเข้า

yootchai

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 09:45:37 »

ช่วงนี้งานเยอะมาก ๆ ไม่ค่อยมีเวลามาดูกระทู้เลย สมาชิกท่านใดประสงค์จะแสดงความคิดเห็นก็เชิญตามสะดวกนะครับ เดี๋ยวสาระดี ๆ เกี่ยวกับเกีย(KIA)ยังมีอีกเยอะ ก็ค่อย ๆ ว่ากันไปเน๊าะ
yootchai

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 18:17:20 »

UP หน่อยช่วงนี้งานประจำเยอะมาก เพราะเจ้านายมอบหมายหน้าที่ให้ใหม่ครับ เดี๋ยวยังมีสาระดี ๆ มาฝากสมาชิกอีกเยอะแยะครับ
yootchai

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 10:18:55 »

อัพหน่อย เชิญสมาชิกชาวเกีย(KIA)มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันหน่อยครับ
สล่าน้อย
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 19:33:01 »

พี่ยุทธครับได้พัดลมไฟฟ้าหรือยัง ราคาเท่าไหร่

yootchai

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 09:48:50 »

พี่ยุทธครับได้พัดลมไฟฟ้าหรือยัง ราคาเท่าไหร่
ยังเลยน้อ  Mr.Kiaman ว่าจะทำหื้อ หายแซ๊บบ่าหือบ่าอือ ส่วนของเกียเก๋จะเอาแพงมากตั้ง5500 เลยยุติก่อนครับ
thuayfoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 20:36:36 »

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรถเกียร์สปอร์ตเทจมาถามหน่อยค่ะ
- รถมีปัญหาน้ำมันเครื่องเข้าหัวเทียน
- เสียงเครื่องดังมาก เหมือนมันเร่งๆ ตลอดเลย บางครั้งก็ไม่มีแรงขึ้นเขา เครื่องสั่นๆ เวลาเข้าเกียร์ค่ะ
อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องแก้ปัญหายังไง ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
-โอ๋-  ลังเล
yootchai

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 08:35:48 »

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรถเกียร์สปอร์ตเทจมาถามหน่อยค่ะ
- รถมีปัญหาน้ำมันเครื่องเข้าหัวเทียน
- เสียงเครื่องดังมาก เหมือนมันเร่งๆ ตลอดเลย บางครั้งก็ไม่มีแรงขึ้นเขา เครื่องสั่นๆ เวลาเข้าเกียร์ค่ะ
อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องแก้ปัญหายังไง ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
-โอ๋-  ลังเล
ขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่ช่างแต่พอจะมีประสบการณ์เกี่ยวกับสปอร์ทเทจอยู่บ้างเพราะคลุกคลีกับเขามานานพอสมควร ขออธิบายดังนี้ครับ
-ข้อแรกผมว่าเครื่องคงได้เวลาโอเวอร์ฮอลล์(ยกเครื่อง)แล้วหล่ะครับน่ากลัวแหวน วาล์วคงจะหลวมหมดแล้ว ไม่ทราบรถวิ่งไปกี่ กม.แล้วหล่ะครับ คันของผมวิ่งยังไม่ถึง 90000 กม.ช่างบอกเครื่องหลวมแล้วครับ ลองให้ช่างเขาเช็คกำลังอัดแต่ละสูบดูก็ได้ครับถ้าเครื่องหลวมกำลังอัดจะน้อย
-ข้อสองที่ว่าเครื่องเร่งเองข้อนี้ของผมก็เป็นครับมาจากหลายสาเหตุเช่นมอเตอร์เดินเบาขัดข้อง ระบบอากาศรั่ว ชุดลิ้นปีกผีเสื้อมีปัญหา ต้องไล่ทีละจุดครับ คันของผมพบว่าสายไฟที่ส่งไฟมามอเตอร์เดินเบาขาดข้างในเครื่องจะเร่งขึ้นไปอยู่ที่ 2000-2500 รอบต้องใช้ก้อนเหล็กอุดท่ออากาศไว้ตอนนี้ปกติแล้วครับ
-ส่วนรถไม่มีแรงก็สืบเนื่องจากข้อที่ 1 นั่นแหละครับ ลองให้ช่างที่พอจะรู้เรื่องเครื่องยนต์ดี ๆ เช็คดูได้ครับ หรือโพสต์ไปถามสมาชิก KIA ในนี้ครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/weblist.asp
สำหรับอู่เกียหายากหน่อยแต่ก็พอมีครับแถว อ.แม่ใจ หรือ พะเยาก็มีครับถ้าสนใจเดี๋ยวจะบอกครับ
   มีอะไรเชิญสอบถามได้นะครับเราแนวเดียวกันอยู่แล้ว พึ่งพาอาศัยกันไว้ดีกว่าครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 18 พิมพ์