เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:48:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากได้ต้นพลับ สาลี่ เชอรี่ ราสเบอรี่ หาได้ที่ไหน บอกที
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้ต้นพลับ สาลี่ เชอรี่ ราสเบอรี่ หาได้ที่ไหน บอกที  (อ่าน 5181 ครั้ง)
noppawan
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 13:41:06 »

อยากได้ต้นพลับ สาลี่ เชอรี่ ราสเบอรี่ หาได้ที่ไหน บอกที
จะเอาไปปลูกเวียงป่าเป้า เจ้า
noppawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 13:45:03 »

ใครมีพันธุ์ต้น พลับ สาลี่ เชอรี่ ราสเบอรี่ หรือหนามไข่ปู บ้าง บอกที
จะเอาไปปลูกเวียงป่าเป้า อยากได้มาก เจ้า
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 16:14:57 »

ใครมีพันธุ์ต้น พลับ สาลี่ เชอรี่ ราสเบอรี่ หรือหนามไข่ปู บ้าง บอกที
จะเอาไปปลูกเวียงป่าเป้า อยากได้มาก เจ้า
ขวัญแนะนำวิธีเพาะสาลี่ให้ได้จร้า เพาะจากที่เราซื้อมาทานนั่นแหละค่ะ ขึ้นง่าย
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 09:01:31 »

ขวัญแนะนำวิธีเพาะสาลี่ให้ได้จร้า เพาะจากที่เราซื้อมาทานนั่นแหละค่ะ ขึ้นง่าย
ยะจะไดครับ
noppawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 11:42:43 »

ช่วยบอกหน่อยค่ะ แต่เชอรี่ล่ะ มีวิธีมั๊ย
noppawan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2011, 12:34:54 »

หาซื้อได้ตามร้านขายต้นไม้ทั่วไปค่ะ ลองถามเค้าดู
บ้างแหม่มก็มีอยู่ต้นหนึ่ง ไปซื้อ ที่ร้านขายต้นไมบ้านแม่ขะจาน อ.เวียงป่าเป้า
kittipong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2011, 14:48:32 »

เมื่อวานไปซื้อต้นไม้มา มีร้านหนึ่ง ยายเขาบอกว่าต้นเชอรี่ที่ลูกแดงๆ ที่เอาวางบนเค้ก แต่รสชาติหวานอมเปรี้ยว ต้นละ 60 บาทเองครับ ต้นสูงประมาณ เมตรกว่า ผมถือว่าใหญ่และถูกครับ ร้านอยู่ทางเข้าขนส่ง(ฝั่งหมิ่น)ครับ ร้านป้าคำ ครับ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2011, 18:58:10 »

ซื้อมากิ๋นกะ แล้วก็เอาเม็ดมันเพาะลงดิน เด๋วก็ออกเองละ ของเจ้าออกมาต้น บะฮู้เป็นสาลี่หรือแพร์หรือแอบเปิ้ล เพราะกินแล้วก็ขว้างเม็ดใส่กระถางไว้ ตอนนี้ต้นสูงเกือบเมตรแล้ว ใบเรียวๆ หนักไปทางสาลี่นะ แต่เชอรี่ก็เคยเพาะได้เหมือนกัน แต่ตายตอนไปแอ่วปีใหม่ กลับมาเหี่ยวแอบแยบ รอกำเน้อ วันพูกเมื่อเจ้าจะไปถ่ายรูปมาฮื้อพ่อ ใครช่วยบอกหน่อยเตอะว่ามันต้นอะหยัง
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 19:54:06 »

วิธีเพาะ คือเมื่อเราทานแอปเปิ้ลแล้วแคะเอาเมล้ดออกจากแกนกลางผลถูกต้องใช่ไหมค่ะ เสร็จแล้วให้เรานำเมล็ดมาค่อยๆๆลอกเปือกหรือปอกเปือกเมล้ดออกให้หมดจนเหลือแต่เมล้ดภายในที่มีสีขาวๆๆ ข้อควรระวังคือบริเวณปลายเมล้ดด้านที่แหลมๆๆนะค่ะ พยามปอกหรือลอกเปลือกเบาๆๆเพราะส่วนที่จะพัฒนาเป็นรากอยู่ตรงจุดนั้น ขอย้ำนะค่ะต้องลอกให้ขาว เสร็จแล้วนำของที่เตรียมไว้(1.ทิชชู่   2. กระบอกฉีดน้ำอันนี้ใช้ที่เราเอามารีดผ้าได้นะค่ะแต่ต้องล้างให้สะอาดค่ะ   3.กล่องพลาสติกที่มีฝาแต่เป้นกล่องที่ใส่ๆๆนะค่ะจะเอากล่องที่เอาเวฟก้ได้ค่ะเอาพลาสติกหุ้มแล้วนพหนังสติกรัดเอาก้ได้ค่ะ)   ขั้นตอนนะค่ะ หลังจากปอกเปลือกเมล้ดหรือลอกเปลือกเสร็จแล้ว นำของที่เตรียมไว้มาปฏิบัติดังนี้ค่ะ
  1.พับทิชชู่ ให้หนาสักนิดประมาณ   10ชั้นค่ะ ขนาดที่พับคือเท่ากับกล่องคือเวลาใส่ในกล่องต้องเรียบค่ะ
  2.น้ำเมล็ด ที่ปอกเปือกหรือลอกเปลือกแล้วมาวางบนทิชชู่ค่ะ
  3.นำกระบอกฉีดน้ำมาพรมน้พให้ชุ่ม แต่อยากให้มีน้ำแฉะนะค่ะเดี๋ยวเน่า
  4.หุ้มด้วยพลาสติกแล้วนำหนังยางรัดไว้(ที่นะนำวิธีพลาสติกคือเราจะได้เห็นผลค่ะ)

ซึ่งจากทำขั้นตอนที่กล่าวไปนี้เสร็จแล้วนะค่ะ เพียงไม่เกิน 1อาทิตย์ก้สามารถได้ต้นแอปเปิ้ลหรือสาลี่มาปลุกนะค่ะ จากประสบการณ์ขวัญนั้น เพียง2-4วันก็งอกแล้วค่ะ อีก1เรื่องคือ ถ้าเค้าจะนำไปปลุกได้คือสังเกตุเห็นเค้าเปลี่ยนจากสีขาวเป้นสีเขียวให้รีบนำไปปักเอาส่วนแหลมปักลงไปในขุยมะพร้าวหรือแกลบดำก้ได้ค่ะ แรกๆๆพยามรดน้ำบ่อยๆๆหน่อยนะค่ะ แต่อย่าให้แแะจะเน่าค่ะ ตอนนี้ขวัญมีต้นแอปเปิ้ลและสาลี่ไว้ในครอบครอบเกือบ30ต้นแล้วจร้า แต่เพิ่งหัดเพาะได้ไม่นานค่ะ เพื่อนๆๆที่ชื่นชอบการปลุกต้นไม้ลองไปสมัครสมาชิกเว็ปเกษตรพอเพียงดูนะค่ะ ขวัญได้วิธีมาจากเว้ปนี้สำหรับตัวขวัญถือว่าดีมากๆๆค่ะได้ต้นไม้แปลกๆๆจากเว็ปนี้มากมายเลยค่ะ มีการแจกและแลกต้นไม้กันทุกวันเลยค่ะ อยากคุยกันกับขวัญเจอกันได้ที่เว็ปการเกษตรค่ะ
Khimmiiz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2011, 18:37:34 »

วิธีเพาะ คือเมื่อเราทานแอปเปิ้ลแล้วแคะเอาเมล้ดออกจากแกนกลางผลถูกต้องใช่ไหมค่ะ เสร็จแล้วให้เรานำเมล็ดมาค่อยๆๆลอกเปือกหรือปอกเปือกเมล้ดออกให้หมดจนเหลือแต่เมล้ดภายในที่มีสีขาวๆๆ ข้อควรระวังคือบริเวณปลายเมล้ดด้านที่แหลมๆๆนะค่ะ พยามปอกหรือลอกเปลือกเบาๆๆเพราะส่วนที่จะพัฒนาเป็นรากอยู่ตรงจุดนั้น ขอย้ำนะค่ะต้องลอกให้ขาว เสร็จแล้วนำของที่เตรียมไว้(1.ทิชชู่   2. กระบอกฉีดน้ำอันนี้ใช้ที่เราเอามารีดผ้าได้นะค่ะแต่ต้องล้างให้สะอาดค่ะ   3.กล่องพลาสติกที่มีฝาแต่เป้นกล่องที่ใส่ๆๆนะค่ะจะเอากล่องที่เอาเวฟก้ได้ค่ะเอาพลาสติกหุ้มแล้วนพหนังสติกรัดเอาก้ได้ค่ะ)   ขั้นตอนนะค่ะ หลังจากปอกเปลือกเมล้ดหรือลอกเปลือกเสร็จแล้ว นำของที่เตรียมไว้มาปฏิบัติดังนี้ค่ะ
  1.พับทิชชู่ ให้หนาสักนิดประมาณ   10ชั้นค่ะ ขนาดที่พับคือเท่ากับกล่องคือเวลาใส่ในกล่องต้องเรียบค่ะ
  2.น้ำเมล็ด ที่ปอกเปือกหรือลอกเปลือกแล้วมาวางบนทิชชู่ค่ะ
  3.นำกระบอกฉีดน้ำมาพรมน้พให้ชุ่ม แต่อยากให้มีน้ำแฉะนะค่ะเดี๋ยวเน่า
  4.หุ้มด้วยพลาสติกแล้วนำหนังยางรัดไว้(ที่นะนำวิธีพลาสติกคือเราจะได้เห็นผลค่ะ)

ซึ่งจากทำขั้นตอนที่กล่าวไปนี้เสร็จแล้วนะค่ะ เพียงไม่เกิน 1อาทิตย์ก้สามารถได้ต้นแอปเปิ้ลหรือสาลี่มาปลุกนะค่ะ จากประสบการณ์ขวัญนั้น เพียง2-4วันก็งอกแล้วค่ะ อีก1เรื่องคือ ถ้าเค้าจะนำไปปลุกได้คือสังเกตุเห็นเค้าเปลี่ยนจากสีขาวเป้นสีเขียวให้รีบนำไปปักเอาส่วนแหลมปักลงไปในขุยมะพร้าวหรือแกลบดำก้ได้ค่ะ แรกๆๆพยามรดน้ำบ่อยๆๆหน่อยนะค่ะ แต่อย่าให้แแะจะเน่าค่ะ ตอนนี้ขวัญมีต้นแอปเปิ้ลและสาลี่ไว้ในครอบครอบเกือบ30ต้นแล้วจร้า แต่เพิ่งหัดเพาะได้ไม่นานค่ะ เพื่อนๆๆที่ชื่นชอบการปลุกต้นไม้ลองไปสมัครสมาชิกเว็ปเกษตรพอเพียงดูนะค่ะ ขวัญได้วิธีมาจากเว้ปนี้สำหรับตัวขวัญถือว่าดีมากๆๆค่ะได้ต้นไม้แปลกๆๆจากเว็ปนี้มากมายเลยค่ะ มีการแจกและแลกต้นไม้กันทุกวันเลยค่ะ อยากคุยกันกับขวัญเจอกันได้ที่เว็ปการเกษตรค่ะ

มีคนแนะนำวิธีนี้ กับการเพาะเมล็ดสตอเบอรี่เหมือนกันครับ แต่ผมเพาะกับดินดูตอนนี้ต้นขนาดนี้แ้ล้วครับ
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 18:58:33 »

ต้นสตอเบออรรี่เพาะดินง่ายกว่าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์