เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:36:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  อยากเป็นช่างถ่ายภาพต้องเริ่มยังไง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเป็นช่างถ่ายภาพต้องเริ่มยังไง  (อ่าน 1632 ครั้ง)
oakked
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:20:17 »

ผม อยากเป็นช่างถ่ายภาพ ครับ
ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนหรอครับ
ผมอายุ 13 อยู่ ม 1 ดำรง ครับ
พี่ๆคนไหนให้คำแนะนำได้บอกด้วยนะครับ
ว่าต้องเริ่มจากตรงไหนครับ
ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนชอบถ่ายภาพอยู่แล้วครับ
oakked
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:21:09 »

ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ
inhermood
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:39:07 »

เริ่มจากการต้องศึกษาครับ มีกล้อง มาฝึกครับ

ดูรูปเยอะๆ ถ่ายเยอะๆ หาแนวที่ใช่ครับ

เก็บผลงานไว้เรื่อยๆครับผม

สบายๆ
way_ต้นน้ำเพชร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:41:56 »

มาเก็บประสบการณ์ด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.เผอิญไม่ใช่ช่างถ่ายภาพนะครับ  แต่มีความสุขทุกครั้งที่กด ชัตเตอร์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กสิกร เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติกสิกรรม ชีวิตของ กสิกร ต่างยืดถือความขยัน หมั่นศึกษา อดทน และมุ่งมั่นในการดำเนินชีวิต ที่ไม่เอาเปรียบใคร (แต่ไม่อยากให้ใครมาเอาเปรียบ)
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 20:55:28 »

มีกล้องหรือยัง ถ้าไม่มีต้องซื้อกล้องมาก่อนครับ แล้วขั้นตอนต่อไปจะมาเองตามธรรมชาติของมัน  ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:21:59 »

อืม อย่างแรกเลย มีกล้องหรือยัง หากมีแล้วก็ต้องขยันศึกษา ถ่ายเล่นๆไปเรื่อยๆ ไม่ถูกใจก็ลบทิ้ง ถ่ายใหม่
และตามคำแนะนำข้างบนครับ
ที่สำคัญต้องมีใจรักด้วย

Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:35:52 »

แค่มีความสุขที่ได้กดชัตเตอร์ก็ประสพความสำเร็จไปส่วนหนึ่งแล้วครับ
-ตั้งใจพยายามศึกษาไห้มากเท่าที่มากครับพวกหลักการกฎต่างๆสำคัญครับ
-ดูคนที่เก่งๆครับว่าเค้าใช้รูปแบบไหนกับรูปถึงทำไห้รูปภาพน่าสนใจขึ้น
-ตั้งเป้าไห้สูงแล้วทำไห้ได้ครับ
-การถ่ายรูปไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวนะครับแต่หลักการมันเยอะมากเหลือเกินยังไงก็สู้ๆนะครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
คนหล่ายเวียง
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:43:05 »

การที่มีใจรักในการถ่ายภาพ ถือเป็นพื้นฐานที่ดีมากแล้วค่ะ
ที่เหลืออยู่ที่การฝึกฝน
ตามที่สมาชิกแต่ละท่านแนะนำค่ะ ใช่เลย...

ถ้าใจรักเสียอย่าง  อะไรๆก็ไม่ยาก
ตัวป้าเอง..ก็อยู่ในช่วงของการฝึกฝน
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
AzimuthS
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 10:55:16 »

ความคิดผมช่างถ่ายภาพนี่คือคนที่ไปถ่ายตามงานต่าง ๆ ส่วนใหญ่เน้นที่ถ่ายรูปคน หรือเน้นถ่ายในแนวเฉพาะของตัวเอง อันนี้ต้องรอตัวจริงมาตอบครับ

แต่ถ้าเป็นนักเล่นกล้อง ถ่ายภาพเล่นทั่วไป อันนี้พอตอบได้ครับ ต้องถามก่อนว่า
1. มีกล้องหรือยัง
2. ชอบถ่ายภาพแนวไหน ถ่ายคน, ถ่ายธรรมชาติ วิว, ถ่ายมาโคร (ภาพขยายใกล้ ๆ อย่างดอกไม้
แมลง), แนววิถีชีวิต หรือแนว art ๆ พวกโลโม (อันนี้ต้องลองดูแนวทางในเว็บเอา)
3. งบประมาณมีเท่าไหร่

ต้องหากล้องมาก่อนครับ ถ้ายืมใครได้ก็ดี ประหยัดตังค์ แต่ถ้าไม่ได้อาจเริ่มต้นที่กล้อง DSLR-Like
คือพวกที่หน้าตาคล้าย ๆ กับกล้องโปรทั้งหลาย แต่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ ลองเข้าไปดูเป็นไกด์ได้
ที่ www.thecameracity.com ลองดูที่ spec แต่ยี่ห้อไหนอันนี้ต้องหาข้อมูลเองนะ ราคาตอนนี้
ถือว่าถูกลงเยอะ สมัยที่ผมใช้ตอนเรียนมหาลัยตัวละหมื่นเก้าแน่ะ

ลองหามาถ่ายเล่นดู ถ้างบถึงระดับสองหมื่นล่ะก้อ แนะนำกล้องระดับกลางหน่อย กล้องเล็กของ
DSLR ส่วนใหญ่จะตัดฟังก์ชันไปหลายอย่าง ถ้า
   Nikon ลองดู D5100
   Canon ลองดู 550D, 600D
ส่วนค่ายอื่นก้อมี Sony Alpha, Olympus, Pantax ซึ่งพวกนี้ค่อนข้างติดตลาดอยู่แล้ว แต่ Nikon
และ Canon คนเล่นเยอะ พวก accessories จะหาง่ายหน่อย และพวกนี้ทำตลาดมานาน ดังนั้น
เรื่องเทคโนโลยีและประสบการณ์คงไม่ต้องพูดถึง ส่วน Sony เพิ่งเข้ามาได้ไม่กี่ปีโดย take over
บริษัทมินอลต้ามา แต่เพราะได้แบรนด์ Sony คนเลยหันมาสนใจเยอะ แต่อุปกรณ์เสริมยังแพง

แนะนำว่ายังไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมให้กล้องตัวแรกมากนัก เพราะเชื่อว่าต้องมีกล้องตัวที่สอง
ตามมาอีกแน่ ส่วนใหญ่ที่ใช้ ๆ กันก้อมี filter C-PL, ND  แฟลชถ้าไม่ได้เน้นถ่ายกลางคืนก้อไม่
จำเป็น ใช้แฟลชเล็กของกล้องก็โอเคแล้ว และอาจมีแบตก้อนที่สอง (แต่ผมใช้ของนิคอนถ่าย
ได้เป็นเกือบพันรูป อยู่ได้เป็นวัน) พวกกระเป๋ากล้อง และอื่น ๆ ที่แถมมาลองเช็คราคากับร้าน
ทั่วไปก่อน บางทีของแถมราคาแพงกว่าซื้อเองอีก ลองดูอุปกรณ์เสริมที่ www.fotofile.net ครับ

ส่วนเลนส์ ถ้าเริ่มต้นเลนส์ kit ที่แถมมาก้อพอใช้ได้ครับ ถ้าใช้จนชินกับกล้องแล้วค่อยหาเลนส์
อื่นมาเปลี่ยน ไม่ว่าจะเป็นเลนส์ไวด์ ถ่ายภาพมุมกว้าง เลนส์เทเล ถ่ายภาพระยะไกล หรือเลนส์
มาโคร อันนี้หาดูแนวทางและรูปได้ตามเว็บครับ

แต่สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ที่ราคากล้องหรือเลนส์ที่ต้องแพง ๆ ดี ๆ พวกนี้ช่วยได้ระดับนึงเท่านั้น ที่
เหลืออยู่ที่ฝีมือครับ ว่าจะถ่ายรูปออกมาในมุมมองไหน ดูแล้วน่าสนใจ ดูแล้วสะดุดตา อันนี้ต้อง
ประสบการณ์และมุมมองล่ะครับ

นมช็อคโกแล็ต
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 20:14:31 »

ถ้ามีกล้องอยู่แล้ว ใช้กล้องที่มีอยู่ให้หมดทุกโหมด

ถ้ามีโหมด m ปรับเองได้เท่าที่จะปรับได้

ศึกษาเรื่ององค์ประกอบ ทฤษฎีต่างๆ ของภาพถ่าย เรื่องแสงเงา และดูภาพของคนอื่นเยอะๆ

อย่าไปคิดว่าภาพของกล้องตัวเองไม่สวย ถ้ายังไม่ได้ใช้มันจนเต็มประสิทธิภาพ และสุดความสามารถ

เมื่อมีเงินพอที่จะหาซื้อกล้องได้ ค่อยไปหาซื้อตัวที่ดีกว่า หรือตัวที่สามารถใช้พัฒนาฝีมือเราได้

สุดท้ายครับ ถ้ารู้จักเรื่องต่างๆ ที่ว่ามาข้างต้น แม้แค่กล้องมือถือก็สามารถถ่ายภาพสวยได้เหมือนกัน
ภาพประกอบจากมือถือ samsung E590 รุ่นเก่าเมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ

* E420_3497.jpg (198.64 KB, 810x610 - ดู 608 ครั้ง.)
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 06:53:20 »

เริ่มจากการศึกษาเทคนิค วิธีถ่าย มุมมอง ได้ก่อนเลยครับ
ส่วนอุปกรณ์ไม่ต้องไปซีเรียส มีกล้องอะไรก็ใช้ถ่ายไป
ดูภาพเยอะๆ ไม่เข้าใจก็สอบถามเจ้าของภาพได้ ที่สำคัญก็หัดถ่ายเยอะๆ เรียนรู้ด้วยตัวเองดีสุดล่ะ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 06:54:18 »

บอกไม่ถูก ผมทำตามใจผมเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 07:06:06 »

ศึกษาหลักพื้นฐานในการถ่ายก่อน ดูแนวทางการถ่ายจากนิตยสารต่างๆ
ถ่ายเยอะๆ หลากหลายแนว แล้วหาผู้มีฝีมือติติงภาพครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
chaimonlo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2011, 10:50:40 »

พี่ ๆๆ ตอบกันหมดแล้ว  มาค่อยแชร์ครับ   สู้ ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BoYsUpErzA
Canon EOS 60D
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2011, 15:22:32 »

เริ่มจากการต้องศึกษาครับ มีกล้อง มาฝึกครับ

ดูรูปเยอะๆ ถ่ายเยอะๆ หาแนวที่ใช่ครับ

เก็บผลงานไว้เรื่อยๆครับผม
คำแนะนำดีมากๆ ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์