เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:29:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เลี้งหมู
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เลี้งหมู  (อ่าน 1992 ครั้ง)
FDMS103
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 12:08:19 »

อยากทำอาชีพเสริมคือการเลี้ยงหมู ขอคำแนะนำหน่อยครับต้องเริ่มต้นยังไง
RaiNForEst
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 15:03:11 »

สนใจเลี้ยงสุกรแบบไหนค่ะ .. พอดีที่บ้านพ่อเป็นเกษตรกรเลี้ยงหมูของ CP เป็นการเลี้ยงสุกรมาตราฐาน แต่การลงทุนตอนแรกค่อนข้างสูง แต่รายได้ในอนาคตมั่นคงค่ะ ยังไงสนใจจริงๆ พอดีมีฟาร์มที่เค้าต้องการขาย ที่ครบวงจรแล้ว แค่มีทุน ค่ะ

รับจำนอง ขายฝากที่ดิน .. โทร 080-4980484

ยิ้มกับทุกวินาที..ที่ยังหายใจ
FDMS103
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 19:41:38 »

ตอนนี้มีทุนประมาณ1แสนครับ เลี้ยงแบบนั้นคงไม่ไหวเพราะทุนสูงมาก
อยากเริ่มจากเล็กๆครับ ประมาณ30-50ตัวก่อน
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 20:15:58 »

ยิ้มกว้างๆ...อยากเลี้ยงเหมือนกันครับ...แต่ไม่มีที่....เลี้ยงที่บ้านเดี๋ยวบ้านใกล้ๆเดือดร้อนเพราะขี้หมูอีก

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
RaiNForEst
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 20:18:57 »

ใช่ค่ะ กลิ่นไม่พึงประสงค์ ถึงจะ 30-50 ตัว กลิ่นก็แรงเหมือนกัน งั้นต้องหาวิธีกำจัดกลิ่นก่อน แล้วค่อยศึกษาวิธีเลี้ยง

เอาใจช่วยค่ะ .. คนรักหมูเหมือนกัน

รับจำนอง ขายฝากที่ดิน .. โทร 080-4980484

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 20:26:35 »

ผมว่า ต้องเริ่มจากระบบก่อนครับ

ว่าเราจะจัดการอย่างไร

ซึ่งผมเคยเห็นบางเจ้า เขาน้ำขี้หมูมาทำก๊าซหุงต้ม

ไว้ใช้ในครัวเรือนได้ด้วย อันนี้ถือว่าดีมากเลยครับ

เอาใจช่วยครับ

bom3000cc
ชั้นประถม
*

ผิดบ้าง ถูกบ้าง เดี๋ยวก็ดีเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 23:58:47 »

เห็นป้าๆ ที่เค้าเลี้ยงกันประมาณ 5-10ตัวแถวบ้านนะ เค้าบ่นว่าอาหารหมูมันแพง ต้องบริหารต้นทุนดีๆครับ กว่าหมูจะโตครับ
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 10:14:25 »

ทุน 1แสนสบายเลยละคับ  ตอนแรกเราก็ต้องศึกษา สายพันธ์ก่อนนะคับว่าสายพันธ์ไหนเลี้ยงง่ายโตไว ต้านทานโรคและที่สำคัญกินอาหารน้อยด้วยนะคับ แต่ที่นิยมเลี้ยงแถวๆบ้านเรานิยมเลี้ยงพันธ์ แลนเลช และ ลาจไวท์
        ส่วนเรืองอาหารถ้าแถวบ้านท่านมีโรงกลั่นสุรา(เหล้าเถื่อน) ท่านสามารถนำส่าเหล้าที่เหลือจาการต้มแล้วมาเลี้ยงได้นะคับ บอกได้เลยว่าโตไวมากๆ แถมลดต้นทุนอีก ใช้เลี้ยงประมาณ4เดือนครึ่งน้ำหนักหมูจะประมาณเฉลี่ยอยู่ที่ 110 กิโลตอนนี้ผมก็ใช้เลี้ยงอยู่ จะให้ดีท่านต้องหาแม่พันธ์มาเลี้ยงเองจะได้ไม่ต้องไปหาชื้อลูกหมู ลูกหมูตัวนึงตอนนี้ราคาอยู่ที่ 1200-1500นะคับ เริ่มเลี้ยงที่ละน้อยก่อนก็ได้นะคับสัก 5-10ตัวก่อนนะคับถ้าเลี้ยงเยอะเดี๋ยวจะดูแลไม่ไหว
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 10:16:02 »

ใครมีประสบการณ์ในการเลี้ยงก็แชร์กันได้นะคับ ผมก็เพิ่งเลี้ยงมาได้ 2ปีเอง
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 21:46:08 »

ถ้าอยู่ในเขต อ.เมืองเชียงราย
ลองติดต่อ สหกรณ์การเกษตรเมืองเชียงรายทั้ง5 สาขาดูครับ
เขามีโครงการเลี้ยงหมูสำหรับสมาชิกอยู่

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 09:44:56 »

หรือเข้าไปหาความรู้ใน thaifeed.net แล้วเข้าไปดูในหัวข้อ พูดคุย-ชื้อขายสุกรนะคับ จะมีการแลกเปลี่ยนความรู้ในการเลี้ยงสุกร และตลาดชื้อขายนะคับ
salmon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 09:49:23 »

สนใจเลี้ยงสุกรแบบไหนค่ะ .. พอดีที่บ้านพ่อเป็นเกษตรกรเลี้ยงหมูของ CP เป็นการเลี้ยงสุกรมาตราฐาน แต่การลงทุนตอนแรกค่อนข้างสูง แต่รายได้ในอนาคตมั่นคงค่ะ ยังไงสนใจจริงๆ พอดีมีฟาร์มที่เค้าต้องการขาย ที่ครบวงจรแล้ว แค่มีทุน ค่ะ
เลี้ยงอยู่ที่ไหนค่ะ อยากเข้าไปศึกษาดูได้ไหมค่ะ
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 10:16:39 »

อยากเลี้ยงเหมือกันครับ ของ cp แต่มันใช้ทุน 7 หลัก เห็นญาติเลี้ยงกำไรดีครับของcpแต่ติดที่กะตัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
RaiNForEst
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 13:21:53 »

เลี้ยงอยู่ที่ไหนค่ะ อยากเข้าไปศึกษาดูได้ไหมค่ะ

ได้ค่ะ อยู่บ้านป่าก่อดำ อ.แม่ลาว ค่ะ

yuan lanna
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 15:49:04 »

1.ผมว่า เลือกทำเลที่จะตั้งโรงเลี้ยงก่อน เป็นอันดับแรก อยู่ในที่ชุมชนถ้าเลี้ยงเยอะ 20 - 30 ตัว นี่มีปัญหาเรื่องกลิ่น กับแมลงวันแน่นอน การใช้อีเอ็ม ลดกลิ่นย่อยสลาย ก็ดีครับ แต่ไม่เต็มร้อย คือเราไม่เหม็น เพราะชิน แต่คนอื่นเหม็น แน่นอน ถ้าอยู่ตามทุ่งนาไกลชุมชนตัดไปได้
2.โรงเรือน มีหรือยังครับ
3.ระบบน้ำ ทั้งน้ำดื่มนำใช้สำหรับสุกร
4.อาหาร ถ้าคุณเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด ต้นทุนสูง ให้ผลผลิตไว แต่ถ้าคุณเริ่มจากการเลี้ยงลูกหมู  หย่านมเลย นี่อย่างไวห้าถึงหกเดือน กว่าจะได้ขาย ถ้ามีแหล่งอาหารเสริม หรือผสมอาหาร ต้นทุนจะต่ำลง แต่อาจใช้เวลานานขึ้น อย่างเศษอาหาร ตามร้านข้าวแกง ตามห้าง หอพัก มีส่วนลดต้นทุนได้มาก
5.ความสนใจ ใฝ่รู้ของคุณนั่นแหละ ที่ต้องมี ในการจัดการฟาร์มของทุน เพราะหมูเป็นสัตว์ ต้องมีการเจ็บป่วย การรักษา การบำรุงร่างกาย หากปล่อยให้น้ำ อาหาร คอกสกปรก โรคจะตามมา

คร่าว ๆ เท่าที่นึกออก ก่อนครับน้อ บ่ได้ก๋างตำราครับ อาศัยเกยเลี้ยงมาก่อน ศาสตร์การเลี้ยงหมูนี้ ไม่มีวันจบครับ สัตวบาลเปิ้นว่าอั้น รอผู้รู้คนอื่นมาแชร์ประสบการณ์การเลี้ยงครับ
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 11:44:26 »

ใครเคยเลี้ยงหรือกำลังเลี้ยงอยู่มีประสบการณ์มานาน หรือเทคนิคดีๆก็เข้ามาแนะนำได้นะคับ
ongsan9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2011, 00:39:29 »

สนใจเลี้ยงหมูโทรปรึกษาเราได้ครับ เรามีทั้งลูกสุกรและอาหารสุกรครับ 085-6663706
พ่อเลี้ยง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2011, 14:30:23 »

สนใจเลี้ยงติดต่อเราได้ มีลูกหมู อาหาร ราคา
ในเขตเชียงราย  ต.ห้วยสัก
นอกเขตพื้นที่ว่ากันอีกทีครับ
ทางเลือกของท่าน อาชีพเสริม
089-8537449  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2011, 11:18:28 »

สนใจเลี้ยงติดต่อเราได้ มีลูกหมู อาหาร ราคา
ในเขตเชียงราย  ต.ห้วยสัก
นอกเขตพื้นที่ว่ากันอีกทีครับ
ทางเลือกของท่าน อาชีพเสริม
089-8537449  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของไร่ ทีชีพี หรือเปล่าครับ
หน้า: [1] พิมพ์