เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:33:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครมี Application กล้องติดรถยนต์ดีๆและฟรี ช่วยแนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครมี Application กล้องติดรถยนต์ดีๆและฟรี ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 839 ครั้ง)
IGG2U
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2016, 14:57:54 »

เผื่อวันใดวันหนึ่ง กล้องติดรถยนต์ เสียจะได้ใช้ได้ทันเวลาครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2016, 22:56:06 »

หมายถึงเอามือถือมาใช้เป็นกล้องติดรถหรือครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
IGG2U
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2016, 08:41:32 »

ใช่ครับผม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2016, 18:39:20 »

ผมว่า ตัว Rec ทั่วไปฟรีๆมีให้โหลดเพียบเลยแน่ๆครับ ลองหาเอาเองเถอะ

แต่เนื่องจาก VDO ในมือถือ มักบันทึกได้เพียบ ไม่เกิน 320x4?? มันไม่ชัด ถ้ามือถือแพงๆก็อาจจะสูงมาอีกหน่อย แต่ไม่ถึง 800x600 แน่ ความคมชัดผมพอใช้ แต่ของพวกนี้ภาพจะใหวเวลาขยับซ้ายขวาไวๆ มันต่างกับกล้องที่ใช้บันทึกบนถนนโดยตรง เลนกล้องมือถือมีขนาดเล็กกว่าด้วย

แต่แนวคิดและวิธีของผมคือ ใช้กล้องถ่ายรูปครับ มันมีความคมชัดสูง เลนใหญ่ คุณภาพของภาพดี อัด VDO ได้ลื่น เพียงนำมาติดรถก็ใช้ได้แล้ว พอลงรถก็เอาไปถ่ายทำงานต่อเลย

หรืออีกวิธี คือหาซื้อ Go Pro ซักตัว ไม่ว่าจะขับรถ จยย หรือ รถถีบ ก็บันทึกได้ เอามาใส่ในรถเก๋งก็ดี เท่ากับว่า ลงทุนเครื่องเดียว คุ้มในการใช้บันทึกเป็นการส่วนตัวได้ทุกรูปแบบ

ทั้งหมดแค่เปลืองพลังงาน เพราะใช้แยะเกินหน้าที่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่อ กล้องมือถือ เหมาะกับถ่ายภาพนิ่งดีกว่า ความคมชัดสูงดีแต่คงไม่เข้าท่าซักเท่าไร แต่ถ้าเอาไว้ถ่ายภาพในนาทีฉุกเฉินมันก็โอ เช่นเจ้าหน้าที่ หรือ ใครก็ตามที่มาข้างประตูเรา ถ่านรูปเก็บหน้ามันไว้เลย หรือ ทะเบียนรถข้างหน้าได้

เอาอีกหน่อยใหมครับ บางทีผมก็เข้าใจ มือถือเก่าๆ ยังดีอยู่เลย สุดท้ายผมก็ไม่รู้เอาไปทำไร ตอนนี้ใช้เป็นนาฬิกาดิจิตอลในห้องไปแล้วครับ มันปลุก และเตือน ทุกวันเลย 8 โมงเพลงธงชาติมา เที่ยงบอกกินข้าว 4โมงเย็นบอกเลิกงาน อื่นๆ และ ระฆังก็เตือนดังทุก ชม. เป็นต้นครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์