เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:50:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ^^ เพื่อสุขภาพ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ^^ เพื่อสุขภาพ  (อ่าน 3985 ครั้ง)
hackerhell
ชั้นประถม
*

นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 07:41:15 »

ได้ดูทั้งภาพงาม ๆ และได้ความรู้สมุนไพรบ้านเฮาตวย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 08:00:07 »

รอชมผลงานท่านมานานแสนนาน สมกับการรอคอยที่มาทั้งความสวยงามและสาระดีดีครับ

xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 08:03:05 »

สวยงามมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 09:45:16 »

ได้ดูทั้งภาพงาม ๆ และได้ความรู้สมุนไพรบ้านเฮาตวย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคับผม  ยิงฟันยิ้ม

รอชมผลงานท่านมานานแสนนาน สมกับการรอคอยที่มาทั้งความสวยงามและสาระดีดีครับ

หุหุ ขนาดนั้นเลยนะคับ ไว้จะเอามาฝากอีกคับ

สวยงามมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

ขอบคุณคับผม

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 11:37:47 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...สุดยอดเลยครับ...ดอกกระเพรายังถ่ายออกมาสวยๆได้...ถ้าจะขออนุญาตเซฟรูปไว้..ได้ไหมครับ..

ขอบคุณพื้นที่ดีๆ chiangraifocus เน้อคับ ติชมได้เต็มที่เน้อคับ

สุดท้ายคับ เอาไว้หนุ่มๆ

โด่ไม่ รู้ล้ม

ใบ - ใช้ใบต้มน้ำกินเป็นยาขับปัสสาวะ ขับพยาธิไส้เดือน และกระตุ้นกำหนัด  หุหุ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...มีต้นกล้าไหมครับ..โด่ไม่รู้ล้มเนี่ย...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 11:50:22 »

ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยดี รักษาสุขภาพกันด้วยนะคับ

พาเข้า สวนสมุนไพร ไปหาอะไรกินกันคับ

เริ่มด้วยผักคาวตอง
ช่วยขับปัสสาวะ แก้ปอดอักเสบ หลอดลมอักเสบ โรคติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ และริดสีดวงทวาร

กับลาบ น่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 12:28:59 »

ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยดี รักษาสุขภาพกันด้วยนะคับ

พาเข้า สวนสมุนไพร ไปหาอะไรกินกันคับ

เริ่มด้วยผักคาวตอง
ช่วยขับปัสสาวะ แก้ปอดอักเสบ หลอดลมอักเสบ โรคติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ และริดสีดวงทวาร

กับลาบ น่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...ใส่ยอดมันตวยสักบึ๊ก2บึ๊กท่าจะดี.......

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 13:24:58 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...สุดยอดเลยครับ...ดอกกระเพรายังถ่ายออกมาสวยๆได้...ถ้าจะขออนุญาตเซฟรูปไว้..ได้ไหมครับ..

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...มีต้นกล้าไหมครับ..โด่ไม่รู้ล้มเนี่ย...

ยินดีคับ เซฟได้คับผม
หุหุ ตอนไปถ่ายว่าจะขุดไปปลูกบ้านอยู่น้าเจ้าต้นโด่ไม่รู้ล้มเนี๊ย  ยิงฟันยิ้ม

หุหุ ผมกินบ่จ้าง คาวตอง มันเหม็นเขียวอ่ะ  แลบลิ้น

Jip Rider
ระดับ ป.ตรี

jiprider

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 15:01:09 »

สิ่งสวยงามล้วนแต่มีคุณค่าทั้งนั้นเลยนะคับ

รวมถึงสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า "ผู้หญิง" ด้วย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ศิษย์ครูดุ๋ย (ภูซาง)
ชั้นประถม
*

ชีวิตคนเราเปรียบเหมือนดนตรีย่อมมีสูงต่ำ

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 15:06:05 »

สวยงามมากๆๆครับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WH_Y

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2010, 19:40:34 »

เยี่ยมทุกภาพเลยเจ้าน้องเอ๊ด ผักคาวตองนี่บ่ชอบกลิ่นมันเลยเจ้า..ไฟเดือนห้านี่เยี่ยมเลยเจ้า
เพราะว่ายังบ่เกยหันดอกมันเลยเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2010, 01:18:55 »

สิ่งสวยงามล้วนแต่มีคุณค่าทั้งนั้นเลยนะคับ

รวมถึงสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า "ผู้หญิง" ด้วย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณคับ
หุหุ ทุกสิ่งล้วนมีคุณค่าคับผม

สวยงามมากๆๆครับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคับ

เยี่ยมทุกภาพเลยเจ้าน้องเอ๊ด ผักคาวตองนี่บ่ชอบกลิ่นมันเลยเจ้า..ไฟเดือนห้านี่เยี่ยมเลยเจ้า
เพราะว่ายังบ่เกยหันดอกมันเลยเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณคับ ถ่ายสมัยทำงานที่เชียงใหม่คับ ป้าวาย  ยิงฟันยิ้ม

คนหลังเขา
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2010, 10:45:01 »

ว่านธรณีสาร สวยงามแต๊ๆ

*ความรัก*ไม่ลึกซึ่งเหมือนกาลเวลา
** ว่างๆเข้ามาพูดมาคุยและฟังเพลงเพราะๆได้จากห้องไหลๆของเราชาวเชียงรายโฟกัสนะคะ
** http://www.chiangraifocus.com/forums/chatroom/index.php **
anuraksir
มัธยม
**

ลูกชาย สุดที่รัก

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2010, 11:37:05 »

สวยงามและมีประโยชน์ครับผม

Tel.  0898519997
abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2010, 19:50:24 »

ว่านธรณีสาร สวยงามแต๊ๆ

คับผม
ว่างๆ ไปเดินเล่นถ่ายรูปดอกไม้เล่น หุหุหลบร้อนเข้าสวนสมุนไพร เดินไปเดินมา ชักเพลินคับมีต้นไม้แปลกๆ ดอกแปลก ได้ความรู้ด้วย ดีมากๆคับ  ยิ้มกว้างๆ

สวยงามและมีประโยชน์ครับผม

ขอบคุณคับผม

abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2010, 19:52:21 »

แถมให้อีกหนี่งดอกคับ
ถ่ายไว้คนละทีกัน แต่ชอบคับ ไม่เคยเห็นดอกมะขามชัดๆ เลยลองถ่ายมาดู
เห็นว่าสวยดี เอามาแบ่งกันคับ  ยิงฟันยิ้ม

มะขาม
Tamarindus indica Linn.

- แก้อาการท้องผูก
- ช่วยบรรเทาอาการไอ ระคายคอจากเสมหะ

* IMG_8168cc.jpg (134.67 KB, 533x800 - ดู 93 ครั้ง.)

abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 21:14:10 »

ผักชีฝรั่ง

Eryngium foetidum L.

น้ำต้มหรือน้ำคั้นจากใบ ใช้เป็นยาระบาย แก้หวัด แก้ไข้ ช่วยกระตุ้นร่างกาย น้ำต้มจากราก   ใช้ขับเหงื่อ ขับปัสสาวะ แก้ไข้ และกระตุ้นร่างกาย น้ำต้มจากทั้งต้น  ใช้บำรุงกำหนัด

http://www.tistr.or.th

* IMG_8798C.jpg (248.37 KB, 900x600 - ดู 43 ครั้ง.)

abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 21:16:49 »

ผักไผ่

Persicaria odorata (Lour.) Sojak

ราก  ใช้แก้ริดสีดวง แก้ปวดเมื่อยตามร่างกายและข้อกระดูก รักษาหืด ไอ แก้เจ็บท้อง ท้องเฟ้อ ดอกขับ  ใช้เหงื่อ รักษาโรคปอด แก้เจ็บท้อง ท้องขึ้น ท้องเฟ้อ

ยิงฟันยิ้ม

* IMG_1508c.jpg (240.51 KB, 611x900 - ดู 36 ครั้ง.)

ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2013, 21:31:13 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ สวยยยยยยยยยย

..............
M-ModernCR
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2013, 02:19:49 »

ภาพสวย พร้อมด้วยสาระ  แหล่มๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์