เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 19:26:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  แบ่งปันเรื่องกล้อง เลนส์ เทคนิคการถ่ายภาพ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน แบ่งปันเรื่องกล้อง เลนส์ เทคนิคการถ่ายภาพ  (อ่าน 13691 ครั้ง)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 21:56:28 »

ไปเจอมาก็เก็บมาลงเรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม

#### ศัพท์น่ารู้สำหรับมือใหม่ #####   

Aperture
รูรับแสง เป็นส่วนควบคุมปริมาณแสงที่ผ่านเลนส์ไปยังเซ็นเซอร์ภาพ ขนาดของรูรับแสงจะมีผลต่อช่วงระยะชัดลึกและชัดตื้น ขนาดรูรับแสงกว้าง (ตัวเลขน้อย เช่น 1.4, 1.เจ๋ง ให้ระยะชัดตื้น ขนาดรูรับแสงแคบ (ตัวเลขมาก เช่น 16, 22) ให้ระยะชัดลึก

Auto focus (AF)
การปรับโฟกัสของเลนส์ให้คมชัดในจุดที่ต้องการอัตโนมัติ โดยใช้เซ็นเซอร์ที่อยู่ในตัวกล้อง

BULB  (B)
ความเร็วชัตเตอร์ B กล้องจะเปิดชัตเตอร์ค้างเอาไว้จนกว่าจะถูกสั่งให้ปิด นิยมใช้ร่วมกับสายลั่นชัตเตอร์

Bounce Flash
การใช้ไฟแฟลชแบบสะท้อนโดยให้แฟลชส่องไปยังจุดที่ต้องการให้สะท้อน เช่น เพดานหรือผนังห้อง แสงแฟลชที่สะท้อนออกมาจะนุ่มกระจาย ช่วยลดคอนทราสท์ทำให้ได้ภาพที่มีความแตกต่างของแสงระหว่างส่วนสว่างและเงาน้อยลง

Bracketing
ระบบถ่ายภาพคร่อมอัตโนมัติ ในการกดชัตเตอร์แต่ละครั้ง กล้องจะบันทึกภาพต่อเนื่อง 3-5 ภาพหรือมากกว่าแล้วแต่ละรุ่นของกล้อง แต่ละภาพจะมีค่าแสงที่แตกต่างกัน ตั้งแต่โอเวอร์  พอดี  และอันเดอร์

CCD
ย่อมาจาก Charged Coupled Device เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่รับภาพเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า Image Sensor  ทำหน้าที่แปลงภาพที่เกิดจากแสงให้เป็นสัญญาณดิจิตอล จากนั้นส่งผ่านไปยังหน่วยประมวลผลก่อนที่จะจัดเก็บลงในหน่วยความจำหรือการ์ดจัดเก็บภาพ

Center weighted metering
ระบบวัดแสงแบบเน้นกลางภาพหรือหนักกลาง

Composition
การจัดองค์ประกอบภาพให้ดูสวยงามและดึงดูดความสนใจของผู้ดูภาพ

Contrast
ความเปรียบต่าง คือความแตกต่างระหว่างส่วนสว่าง และส่วนมืดของวัตถุในภาพ คอนทราสท์จะมากหรือน้อยเป็นผลมา จากลักษณะของแสง, สีของวัตถุ, แสงฟุ้งและแฟลร์ของเลนส์ หรือ คุณภาพของเลนส์  คุณภาพของเซ็นเซอร์และหน่วยประมวลผลภาพ  เป็นต้น
Depth of field
ช่วงความชัดลึก เป็นระยะทางส่วนที่ใกล้ที่สุดไปถึงไกลสุด ในภาพที่มีความคมชัด

Distortion
การบิดเบี้ยว ผิดเพี้ยนสัดส่วน จากคุณภาพของเลนส์

Exposure valure (EV)
ค่าการเปิดรับแสง เป็นค่าที่บอกการปรับตั้งความเร็วชัตเตอร์  รูรับแสง และความไวแสงในแต่ละระดับของปริมาณแสง

Extension tube
ท่อต่อเลนส์ มีลักษณะเป็นท่อกลวงไม่มีชิ้นเลนส์ ใช้สวมเข้าระหว่างท้ายเลนส์กับตัวกล้อง เป็นการยืดระยะเลนส์ให้อยู่ห่างจากกล้องมากขึ้น ทำให้ถ่ายได้ใกล้และได้อัตราขยายเพิ่มมากขึ้น

Filter
แผ่นกรองแสง  ทำจากวัสดุประเภทแก้วพลาสติกหรือเจลาติน ใช้สวมเข้ากับด้านหน้าเลนส์เพื่อผลพิเศษตามชนิดของฟิลเตอร์

Flare
แฟลร์ เป็นการบกพร่องของเลนส์เมื่อถ่ายภาพย้อนแสงจะเกิดการสะท้อนแสงในระหว่างชิ้นเลนส์ทำให้เกิดจุดสว่างของแสงเป็นสีบนภาพ ในเลนส์คุณภาพสูงที่มีการโค้ทเลนส์อย่างดีปริมาณแฟลร์จะน้อย แฟลร์สามารถควบคุมได้บ้างโดยการใช้ฮูดบังแสงหรือใช้รูรับแสงแคบๆ

Flash
อุปกรณ์ให้แสงสว่างในระยะสั้นๆ ทำงานสัมพันธ์กับชัตเตอร์ของกล้อง ช่วยให้บันทึกภาพในสภาพแสงน้อยได้ รวมทั้งให้สีสันที่ถูกต้องเนื่องจากแฟลชมีอุณหภูมิสีตรงกับแสงดวงอาทิตย์

F Numbers
ตัวเลขแสดงค่าของรูรับแสง

Focus
จุดรวมแสงที่ผ่านเลนส์เข้าไปในตัวกล้อง และปรับภาพให้มีความคมชัด

Frame
หมายถึงภาพหนึ่งภาพ หรือพื้นที่ของภาพทีแสดงให้เห็นในช่องมองภาพ

High key
ภาพที่บริเวณส่วนใหญ่ของภาพเป็นโทนสีอ่อนหรือโทนสว่าง

Histogram
กราฟแสดงโทนภาพในกล้อง แสดงตั้งแต่โทนสว่างที่สุดถึงโทนมืดที่สุด ทำให้ทราบว่าโทนภาพเป็นอย่างไรส่วนใหญ่จะเปิดดูกราฟนี้ได้ในโหมดเปิดชมภาพ

Infinity
ระยะไกลสุดของภาพ

Infared
แสงในช่วงคลื่นที่เรียกว่า อินฟราเรด ซึ่งตาของคนเราไม่สามารถมองเห็นได้

ISO
ย่อมาจาก International Organization for Standardization คือองค์การระหว่างประเทศว่าด้วยมาตรฐานเป็นผู้กำหนดมาตรฐานค่าความไวแสง

JPEG
ย่อมาจาก Joint Photographic Experts Group ซึ่งเป็นมาตรฐานสำหรับการเก็บข้อมูลภาพที่มีการบีบอัดข้อมูลเพื่อให้ภาพมีขนาดไฟล์เล็กลง

Kelvin (K)
หน่วยวัดอุณหภูมิสี ตั้งตามชื่อนักฟิสิกส์ชื่อ William Thompson Kelvin ซึ่งเป็นผู้ทดลองการเปลี่ยนแปลงของสีที่เกิดจากการเรืองแสงของวัตถุดำ(Black body) ที่ได้รับความร้อนและเรียกว่าอุณหภูมิสี โดยแสงสีขาวจากวงอาทิตย์จะมีอุณหภูมิสีเท่ากับ 5500 องศาเคลวิน หากอุณหภูมิสีต่ำกว่านี้จะมีสีโทนแดง หรือสูงกว่านี้จะมีสีโทนฟ้าหรือน้ำเงิน

Landscape photography
การถ่ายภาพวิว ทิวทัศน์

Lens
เลนส์คือวัตถุที่ผลิตจากแก้วหรือพลาสติกชนิดพิเศษที่มีลักษณะโปร่งใส มีลักษณะของด้านข้างชิ้นเลนส์ทั้งสองเป็นรูปโค้งหรือโค้งด้านหนึ่ง เลนส์ที่ใช้ในกล้องถ่ายภาพประด้วยชิ้นเลนส์หลายชิ้นเลนส์หลายชิ้นแบ่งออกเป็นหลายกลุ่ม ประกอบเข้ากับกระบอกเลนส์ มีคุณสมบัติในการรวมแสงที่เข้ามาด้านหน้าเลนส์ให้มีจุดรวมแสงหรือจุดโฟกัสที่ระนาบโฟกัส โดยเลนส์เป็นองค์ประกอบสำคัญอย่างหนึ่งที่จะบ่งบอกคุณภาพของภาพที่ได้ว่าดีมากน้อยเพียงใด
Lens hood
มีลักษณะเป็นกระบอกกลวงทำจากโลหะหรือพลาสติก ใช้สวมด้านหน้าเลนส์เพื่อป้องกันแสงที่ไม่ต้องการให้ตกกระทบชิ้นเลนส์ทางด้านหน้า เพราะอาจทำให้เกิดแสงฟุ้งและแฟลร์

Macro
การถ่ายภาพในระยะใกล้ด้วยเลนส์ที่มีระบบมาโคร หรือใช้เลนส์มาโครที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ

Macro Lens
เลนส์ที่ออกแบบพิเศษสามารถปรับโฟกัสได้กว่าเลนส์ชนิดทั่วๆ ไปในขนาดทางยาวโฟกัสเดียวกัน โดยได้คุณภาพดีแม้จะถ่ายภาพในระยะใกล้มาก

Noise
เม็ดสีที่ไม่พึงประสงค์ที่เกิดขึ้นในภาพถ่ายดิจิตอล มักเกิดขึ้นเด่นชัดเมื่อปรับความไวแสง ISO ให้สูงขึ้น หรือเมื่อถ่ายภาพด้วยความเร็วชัตเตอร์ต่ำมากๆ กล้องดิจิตอลบางรุ่นมีฟังก์ชั่นลดNoise เรียกว่า Noise Reduction หรือจะใช้ซอฟท์แวร์ที่มีฟังก์ชั่นลดNoise ก็ได้ ปัจจุบันกล้องสามารถจัดการ noise ได้เป็นอย่างดีเมื่อเทียบกับสมัยก่อน

Out of Focus
ส่วนของภาพที่อยู่นอกระยะชัดทำให้เบลอไม่คมชัด ทั้งนี้เป็นผลมาจากการใช้รูรับแสง และการถ่ายภาพระยะใกล้รวมทั้งการใช้เลนส์ทางยาวโฟกัสสูง

Over exposure
เป็นผลมาจากการเปิดรับแสงมากเกินไป ภาพที่ได้มีโทนสว่างมากจนขาดรายละเอียดในภาพ

Panning
เป็นเทคนิคในการถ่ายภาพอย่างหนึ่งโดยการเคลื่อนกล้องตามทิศทางการเคลื่อนที่ของวัตถุ ส่วนฉากหน้าและหรือฉากหลังที่อยู่นิ่งๆ จะมีลักษณะเบลอ

Perspective
ทัศนมิติ เป็นความสัมพันธ์ระหว่างขนาดของวัตถุที่ตามองเห็นกับระยะทางของวัตถุถึงผู้สังเกต เช่น วัตถุขนาดเดียวกันวางไว้ในตำแหน่งต่างกันวัตถุที่อยู่ใกล้ผู้สังเกตจะดูใหญ่กว่าวัตถุที่อยู่ไกล ซึ่งจะเป็นสิ่งที่สร้างความรู้สึกด้านความลึก เลนส์มุมกว้างจะช่วยให้เกิด Perspective ได้มากกว่าช่วงอื่น การเปลี่ยนทางยาวโฟกัสของเลนส์โดยไม่เปลี่ยนระยะระหว่างกล้องกับวัตถุ Perspective จะไม่เปลี่ยนแปลง

Pixel
ย่อมาจาก Picture Element เป็นจุดเล็กๆ ในภาพดิจิตอลแต่ละจุดกำหนดให้มีสีเพียงสีเดียว แต่ภาพดิจิตอลที่มีความละเอียดสูงนับล้านพิกเซลทำให้มองไม่เห็นจุดดังกล่าว
RAW
ไฟล์ฟอร์แมทชนิดหนึ่งของกล้องดิจิตอล เป็นข้อมูลดิจิตอลที่รับมาจากเซ็นเซอร์ภาพจะยังไม่มีการประมวลผล การเปิดชมภาพต้องใช้ซอฟท์แวร์ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะจากผู้ผลิตกล้องหรือจากผู้ผลิตซอฟท์แวร์ เช่น Adobe Photoshop

Shutter
กลไกอิเล็กทรอนิกส์ทำหน้าที่ควบคุมระยะเวลาการเปิดรับแสงของเซ็นเซอร์ภาพ

Under exposure
การเปิดรับแสงน้อยเกินไป ภาพที่ได้จะมืดทีบขาดรายละเอียดในส่วนต่างๆ

Viewfinder
ช่องมองภาพ ส่วนหนึ่งของกล้องที่ใช้ในการมองภาพ

White Balance
การปรับสมดุลย์ของแสงให้มีสีที่ถูกต้อง โดยเทียบกับแสงสีขาวของดวงอาทิตย์ที่มีอุณหภูมิสี 5,500 องศาเคลวิน ในกล้องดิจิตอลส่วนใหญ่มีระบบออโต้ไวท์บาลานซ์ โดยกล้องจะปรับอุณหภูมิสีให้ถูกต้องอัตโนมัติ และเลือกปรับตามสภาพแสงที่ใช้ได้เช่น แสงอาทิตย์ แสงไฟทังสเตน หรือแสงไฟฟลูออเรสเซ็นท็ เป็นต้น

เคดิส ขอขอบคุณ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9954303/O9954303.html

ramill
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2010, 22:16:19 »

ขอบคุณครับ
smon19
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 10:49:15 »

ขอบคุณที่แนะนำครับ
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 21:14:00 »

เข้ามา แวะ อ่าน เอาความรู้คับ   แจ่มมากๆ   กำลังหัดถ่ายคับ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 07:37:11 »

บ๋อมีหยังอู้ อู้ได้กำเดียว ขอบคุณครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 20:24:17 »

บ่ มีไผใจ๊ sony เลยก๊ะครับ....ว่าจะขอ ความฮู้ น่อย ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 10:56:36 »

ใช้ sony ครับ แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้มีอะไรมาแบ่งปันกันได้ครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 12:40:21 »

ใช้ sony ครับ แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้มีอะไรมาแบ่งปันกันได้ครับ

งั้นเฮามา รวมตั๋วชนกลุ่มน้อง ใจ๊ โซนี่ บ๋อ ครับอ้าย...

เพราะมีคนใจ๊ โซนี่น้อย ก็อยากจะฮื้อ เก๊าะกลุ่มกั๋นไว้...ครับ..

เวลามีปั๋นหา เรื่องก๋านใจ๊ จะได้ พึ่งพากั๋นครับ...

surasak.289
มัธยม
**

2512 เปิ่งไก่

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2010, 14:43:06 »

เข้ามาขอความอู้หน่อยครับ  คือขอถามกัมครับเวลาถ่ายโหมด ออโต้ ในที่มืด(แสงน้อย)  มันเปิดแฟลชแล้วภาพออกมาสวยครับชัดและสว่างพอหันได้  ผมดูภาพในจอมันบอกความเร็วชัดเตอร แล้ว เลขรูรับแสงข้างล่าง ผมก็จดบันทึกไว้ แล้วเอามาปรับสองอย่างนี้ในโหมด m มันทำไมปรับไม่ได้เหมือนเลขที่มันโชวตอนถ่ายออโต้ครับ เห็นเขาว่าโหมดmมันปรับได้เองหมดไม่ใช่อยากจะใช้โหมดนี่หลอกครับแต่อยากลองปรับดูให้มันเหมือนตรงเลขที่ออโต้มันถ่ายครับ    ผมเคยลองถ่ายสถานที่เดียวกันทุกอย่างตั้งกลั้องถ่ายครับแต่ปรับสู้ออโต้ไม่ได้ครับทั้งโหมดp-tv-avและm แฟลชก็เปิดเหมือนกัน   ขอบคุณครับมือใหม่แต่ใจ๋ฮ้อน
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 08:51:46 »

เข้ามาขอความอู้หน่อยครับ  คือขอถามกัมครับเวลาถ่ายโหมด ออโต้ ในที่มืด(แสงน้อย)  มันเปิดแฟลชแล้วภาพออกมาสวยครับชัดและสว่างพอหันได้  ผมดูภาพในจอมันบอกความเร็วชัดเตอร แล้ว เลขรูรับแสงข้างล่าง ผมก็จดบันทึกไว้ แล้วเอามาปรับสองอย่างนี้ในโหมด m มันทำไมปรับไม่ได้เหมือนเลขที่มันโชวตอนถ่ายออโต้ครับ เห็นเขาว่าโหมดmมันปรับได้เองหมดไม่ใช่อยากจะใช้โหมดนี่หลอกครับแต่อยากลองปรับดูให้มันเหมือนตรงเลขที่ออโต้มันถ่ายครับ    ผมเคยลองถ่ายสถานที่เดียวกันทุกอย่างตั้งกลั้องถ่ายครับแต่ปรับสู้ออโต้ไม่ได้ครับทั้งโหมดp-tv-avและm แฟลชก็เปิดเหมือนกัน   ขอบคุณครับมือใหม่แต่ใจ๋ฮ้อน

เพราะว่า...มันมีปัจจัยอีกหลายอย่างครับ...

เช่น iso wb(ไวท์บาลานซ์) การวัดแสง และ แสงจากแฟรช

หากตั้งที่โหมด m อาจจะต้องมีการชดเชยแสง แฟรช

จาก แมน่วนโตยครับ อ้าย...ดังนั้นบางครั้งหากเราจะเอา

ค่าจาก ออโต้ มาลงที่โหมด m เราต้องเช็คค่าต่างๆ ให้เรียบร้อยก่อน

ที่จะนำมาใช้งานจริง หากอยากถ่ายโหมด m ส่วนใหญ่นอกจาก

ทฤษฏี แล้วเราต้องใช้ความรู้สึกในการ จับค่าต่างๆ ด้วยครับ..

รูปบางรูปแสงออกมา ไม่ได้มาตรฐาน แต่อาจจะกลายเป็นรูปที่สวยงาม

ในสายตาของใครต่อใครก็ได้ ครับ...เพราะการถ่ายภาพ มันคือทั้งศาตร์

และศิลป์ ครับ...

midnight
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:42:43 »

เพิ่งถอย โซนี่ อัลฟ่า 33 ใครใช้บ้าง ช่วยแบ่งปันความรู้หน่อยค่า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 17:11:02 »

เพิ่งถอย โซนี่ อัลฟ่า 33 ใครใช้บ้าง ช่วยแบ่งปันความรู้หน่อยค่า

ของผมเพิ่งถอย a580 ครับมาคุยกันได้ที่...

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=54958.0

ครับผม...

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 11:52:08 »

ใครมีโปรแกรมทำหน้าใส หน้าเด้งบ้าง
เอาแบบไม่ต้องมีความรู้ทางโฟโต้ช็อบเน้อ ...

ขอหน่อยนะ ...

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 11:57:59 »

ใครมีโปรแกรมทำหน้าใส หน้าเด้งบ้าง
เอาแบบไม่ต้องมีความรู้ทางโฟโต้ช็อบเน้อ ...

ขอหน่อยนะ ...

ขอตวย ครับ...พอดีถ่ายหน้าเมียมา....เห้อ เมียไล่เหิบ เอากล้อง

ไปขาย... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 23:56:08 »

ขอความรู้หน่อยครับ
พอดีเข้าไปดูเวปขายกล้องมือสอง เจอ เลน เค้าบอกว่าเลนมือหมุน 70-200 อะไรประมาณนี้ครับ เลยอยากรู้ว่า เลนมือหมุนคืออะไร แล้วใช้กับกล้องประเภทไหน  และนำมาใช้กับกล้อง dslr แบบแคนน่อน 350 400 450 500 550  ได้ไหมครับ

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 08:54:49 »

ขอความรู้หน่อยครับ
พอดีเข้าไปดูเวปขายกล้องมือสอง เจอ เลน เค้าบอกว่าเลนมือหมุน 70-200 อะไรประมาณนี้ครับ เลยอยากรู้ว่า เลนมือหมุนคืออะไร แล้วใช้กับกล้องประเภทไหน  และนำมาใช้กับกล้อง dslr แบบแคนน่อน 350 400 450 500 550  ได้ไหมครับ

แหม๋....จากมาสด้า ก็มาเจอห้องนี้เลยนะครับพี่...

เลนส์มือหมุน ใช้ได้กับกล้อง slr  และ dslr ได้ครับ...

แต่ต้องดูที่เลนส์เม้าท์ ว่าเลนส์ ตัวนั้นใช้กับยี่ห้อไหน

แล้วเรื่องการใช้ เราต้องศึกษาเรื่องการ เปิดรูรับแสง หรือ เอฟตอป

ครับเพราะเราไม่สามารถคุมได้จากกล้อง เราต้องใช้มือ

หมุน หมุน แล้วก็หมุนเอาครับ เรื่องการโฟกัส ก็เช่นกันครับ

เราก็ต้องหมุน หมุน แล้วก็หมุน...เหมือนกันครับ...

เค้าจึงเรียกเลนส์ พวกนี้ว่า เลนส์ มือหมุนไงครับ ข้อดีของ

เลนส์มือหมุนคือ ราคาไม่แพง ได้ความคม ความสดใส ของ

แ้ก้วเลนส์ (ในบางตัว) ในระดับเทพ ครับ...โดยที่ราคาอยู่

ระดับ 1 ใน 3 ของเลนส์ ที่มีมอเตอร์ ทั่วไป (อันนี้เฉลี่ยเอาเองครับ)

ถามว่า น่าใช้มั๊ย ถ้าเป็นคนที่คุ้นเคยกับการถ่ายรูป กล้อง slr และ dslr

มันก็น่าใช้อยู่ครับ แต่ถ้าเป็นระดับ มือใหม่ อย่างผม คงลำบากในการใช้

พอสมควรครับ...

abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 18:40:39 »

-โหมดออโต้สีเขียว กล้องมันคำนวนให้ทุกอย่าง โดยใช้แฟลชเป็นแสงหลัก คือไฟจากแฟลชลงที่ตัวแบบ พอแสงพอดีก็หยุดรับแสง
-ส่วนโหมด P ก็คล้ายๆ ออโต้ แต่เราควมคุมได้อีกนิดหน่อย จะไม่เปิดแฟลชก็ได้
-ส่วนโหมด tv av แฟลชจากกล้องจะเป็นแสงเสริม กล้องจะวัดแสงจากสภาพแวดล้อมเป็นหลัก + แสงแฟลชผสมเข้าไป
-ส่วน m แฟลชก็เป็นแสงหลัก แต่เราสามารถควบคุมปริมาณแสงฉากหลังได้ โดยใช้สปีดเป็นตัวลด เพิ่มแสง
ตัวอย่างพวกถ่ายมาโครหลังดำ เราใช้สปีดชัตเตอร์สูงๆ + รูรับแสงแคบๆ แสงแฟลชจะไปถึงแค่ตัวแบบ พอแสงที่แบบพอดี ก็หยุดรับแสง แสงไปไม่ถงฉากหลัง เลยทำให้เกิดฉากหลังดำๆ นั้นหละคับ
 ในทางกลับกัน ถ่ายกลางคืนแสงน้อยๆ ถ้าถ่ายโหมดออโต้ ส่วนมากจะเก็บแสงบรรยากาศไม่ได้ ก็จะได้หลังดำๆ แต่ถ้าถ่ายโหมด m ใช้สปีดชัตเตอร์ช้าๆ พอถือได้ ก็จะเก็บแสงบรรยากาศรอบๆ ได้มากขึ้นคับ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2011, 03:57:30 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ....ศัพท์กล้อง.....ที่มือใหม่ควรรู้..อิอิ...ท่านละอ่อนฯรวบรวมมาครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=27694.0

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ....คลิปสอนการถ่ายภาพโดยเวบมาสเตอร์ตากล้องดอทคอม..ครับ...http://www.taklong.com/

ผมเริ่มเป็นก็เพราะคลิปนี้แระครับดูหลายรอบเลย ขอบคุณครับ

Tel.087-7268139
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2011, 20:36:19 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม....อันนี้เอามาฝาก...ใครชอบภาพสวยๆตามไปดูครับ...ผมไม่อยากก๊อปปี้ภาพมาลง...เวบนอกครับ...ผมเองก็อ่านไม่รู้เรื่องหรอก..อาศัยดูแค่ภาพครับ...สวยมาก...

http://www.juzaphoto.com/eng/photo_galleries.htm

http://www.juzaphoto.com/eng/juza_portfolio.htm#002561
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มกราคม 2011, 20:29:06 โดย bm5996 » IP : บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2011, 20:40:19 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...ใครใช้canon eos350dควรปลื้ม...

http://www.juzaphoto.com/eng/galleries/fauna-geese_and_ducks_of_racconigi.htm#002269

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์