เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:15:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขอ ระบาย หน่อยนะครับ ผิดกฎ ขออภัยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอ ระบาย หน่อยนะครับ ผิดกฎ ขออภัยครับ  (อ่าน 4620 ครั้ง)
kritsada9999
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2021, 17:02:05 »

เริ่มยังไงดี ตอนนี้ผม อายุ 27 ปี รู้ตั้งแต่จำความได้ว่าตัวเองป่วยเป็น โรคบ้านี้ ผมทานยามาตั้งแต่ 5 ขวบ ตอนเป็นเด็กทรมานมากในการรักษา พ่อผมนำเชื้อมาติดแม่ พ่อผมเสียไปตั้งแต่ผม ได้ 3 ขวบ โดยประมาณ

เข้าเรื่องนะครับ ณ ปัจจุบันนี้ผม ทำงานที่ เครือข่าย มือถือแห่งหนึ่ง บริษัทนี้ไม่ตรวจโรคนี้ ตรวจแค่ร่างกายและ ผลโรคทั่วๆไป ตอนนี้ โดนพิษเศรษฐกิจ ด้วยโรคโควิค 19 บริษัทได้ลดพนักงานออก ตกใจมากๆ ทำใจอยู่พักหนึ่ง และเริ่มหางานใหม่ ไปสมัครและสัมภาษณ์ 1 - 2 บริษัท และล่าสุด ได้ไปบริษัทที่พึงไปมา สัมภาษณ์กับฝ่ายบุคคล รู้สึกถูกใจในตำแหน่ง และ ผลตอบแทนที่ได้รับ คุยไปได้สักพัก ถ้าผ่านการสัมภาษณ์จากฝ่ายบุคคลแล้ว จะส่งต่อให้ผู้บริหาร แต่ ต้องมี 3 อย่าง 1: เงินมัดจำเข้าบริษัท 5000 แบ่งจ่ายได้ 2: คนค้ำประกัน 3: ผลตรวจเลือด ผมหน้าชาไปเลย และถามต่อว่า เอาโรคอะไีรบ้างครับ โรค HIV โรคไวรัสตับอักเสบ และสารเสพติด สองอย่างหลังไม่กลัวเลย เพราะไปหาหมอมีการตรวจเลือด ไม่เคยเจอโรคอื่นๆเลย สิ่งเสพติด บุหรี่ ไม่เคยยุ่งครับ เหล้า เบียร์ กินบ้าง บางโอกาส ไปต่อไม่ถูกเลย และสิ่งที่คุยกันไว้ก่อนหน้านี้ คือ 0 หน้าชา มือเย็น รู้สึกว่า ไม่ค่อยยุติธรรม เลย คำถามมากมาย ว่าทำไหม โทรหาแม่ แม่รับสาย แม่ถามได้งานไหมลูก ผมร้องไห้และบอกไปว่า เค้าเอาผลเลือด แม่ผมพูดไม่ออก ประสบการณ์ และความสามารถ มันหน้าจะวัดได้ มากกว่า ผล บวก หรือ ลบ ผมบอกก่อนนะครับ ผมมีลูกแล้ว ไม่เคยสำส่อน ลูกผมไม่ติด ป้องกันมากๆ เมียผมก็ไม่ติดจากผม ผมไม่อยากตกงาน เร่งหางานทุกที่ ได้งานที่ ตรงสายที่จบ และชอบในตำแหน่ง กับมีสิ่งบ้าๆ นี้ ที่ตัดโอกาสผมไปใน พริบตา วันพฤหัสบดี นี้ เค้าจะให้ผมเข้าไป สัมภาษณ์กับผู้บริหารเค้า ผมไม่รู้เลย ว่าจะ พูดยังไง จะไม่รับสายดีไหม จะหน้าเกลียดไหม กลืนไม่ได้คลายไม่ออก จุอกมากครับ ผมลืมปมด้อย เรื่องนี้ผมไปนานมาก ทั้งที่ ผมกินยาทุกวัน จนมาวันนี้ เหมือนโดนสกิดแผลนั้น คำถามมากมายเกิดขึ้นในหัว ไม่โทษใครนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านจนจบ ไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบัน ยังเอาเลือดหรือโรคนี้มามีผลในการทำงานแล้วหรือครับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก ไม่อยากตกงาน แต่ก็ต้องเดินต่อ และหาต่อไป กลัวแค่งานต่อไป จะเอาแบบนี้อีกไหม เพราะผมห่างหายจากการหางานใหม่นานมาก คาดหวังจริงๆว่าจะมีกฎหมายออกมาให้บริษัทต่างๆ ไม่ขอผลเลือดโรคนี้ ขอบคุณครับ
sama-air
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2021, 09:35:49 »

เอาใจช่วยคับ

(((((ดีกรีมันพาไป)))))
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2021, 14:49:24 »

ยอมรับในสิ่งที่เราเป็นและสิ่งที่เป็นเรา...อยู่กับมันให้ได้

หากไปสมัครงานตอบไปตามตรงไม่รับก็ไม่เป็นไร...แต่บางทีสิ่งที่เราคิดกลัวอาจจะไม่ใช่ก็ได้

ทุกคนย่อมมีปัญหา..มีข้อเด่นข้อด้อยของตนเองทั้งสิ้น อย่ากลัว จงยอมรับมันแล้วเราจะเข้มแข็งขึ้น

ขอเอาใจช่วย...และเป็นกำลังใจให้นะคะ...สู้...สู้ค่ะ

เพื่อเธอ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2023, 18:43:42 »

ได้งานไปหรือยังน้อ
หน้า: [1] พิมพ์