เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 20:09:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เหนื่อยครับใครเลี้ยงหมูบ้าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เหนื่อยครับใครเลี้ยงหมูบ้าง  (อ่าน 1562 ครั้ง)
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2019, 13:29:47 »

เหนื่อยครับคนที่เลี้ยงหมูเสริมรายได้ช่วงนี้ขายไม่ได้ห้ามเคลื่อนย้ายแต่หมูซีพีเบทาโกขนเข้าโรงฆ่าได้แล้วชาวบ้านอย่างเราๆท่านๆจะเอาไปขายที่ไหนใครช่วยได้ช่วยแนะนำด้วยครับ
p.phit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2019, 11:20:06 »

ที่ฟาร์มไม่เหลือซักตัวละคะ  ฝังกลบหมดเลย   
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2019, 22:17:59 »

ฆ่าหมูชาวบ้านเสร็จแล้วชีพีเบทาโกก็ขึ้นราคาชาวบ้านก็นั่งดู
zemosza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2019, 11:10:53 »

ง่ายๆครับ ฟังให้ดี
พี่ก็ต้องไปหาผู้นำชุมชนครับ แล้วบอกว่าถ้าในหมู่บ้านมีงาน เช่นงานศพ งานบุญ ให้มาเอาหมูที่พี่ อาจจะให้เปอร์เซนพ่อหลวงบ้างครับ เรื่องๆง่ายๆ ส่วนมากเดือนๆหนึ่งหมู่บ้านต้องมีงานอยู่แล้ว
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2019, 13:05:15 »

ฆ่าหรืชำแหละในชุมชนไม่ได้ครับเดี๋ยวมีผู้หวังดีแจ้าเจ้าหน้าที่. จับปรับหรือทั้งปรับทั้งจำชาวบ้านไม่กล้าครับมีงานซื้อหมูจาก   โรงเชือดหมดครับ
TBT
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2019, 20:14:32 »

เอาไปเข้าโรงฆ่าแล้วเปิดเขียงหมูเองเลยครับ เข้าหาร้านอาหารในพื้นที่บ้าง บอกไปเลยว่ามีชิ้นส่วนหมูขายทั้ง ปลีก และ ส่ง ซื้อน้อยก็ราคาปลีก ซื้อมากก็ราคาส่ง เรทราคาตามปริมาณ เลี้ยงเอง ขายปลีก-ส่งเอง ไม่ต้องไปง้อพ่อค้าแม่ค้า เราเลี้ยงมาจนขายได้ แต่จะให้พ่อค้าแม่ค้ามาชี้นิ้วกดราคาเราอย่างนั้นเหรอ มันไม่ใช่ละครับ ถ้ามันเหลือ ขายไม่หมด ก็จับแปรรูปเลยครับ หมูแผ่น หมูหยอง แคปหมู แหนมหมู ลูกชิ้นหมู ฯลฯ สร้างแบรนด์ของตัวเองไปเลยครับ ทุกวันนี้ต้องเล่นค้าขายทางโซเชียลควบคู่ไปด้วยครับ ขืนทำแบบเดิมๆ ก็ไม่ก้าวหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2019, 20:18:50 โดย TBT » IP : บันทึกการเข้า

ทำสวนแบบพอเพียง เลี้ยงวัวแบบบ้านๆ
ข้าของแผ่นดิน
เกิดมาต้อง ตอบแทน บุญคุณ แผ่นดิน 083-7861478
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2019, 14:10:46 »

กรณีฆ่าเพื่อประกอบอาหารในงานต่างๆไม่ต้องขออนุญาตฆ่าในงานได้เลย แต่หากฆ่าแล้วจำหน่ายซากต้องขอนุญาตและต้องฆ่าในโรงฆ่าที่ได้รับอนุญาตเท่านั้นครับ ยิ้มเท่ห์

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน โบราณท่านว่า
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2019, 09:22:43 »

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การฆ่านะ
อยู่ที่การเลี้ยง คือเลี้ยงไม่ได้เลย โดนปศุสัตว์มาสั่งฆ่าหมด น่าเห็นใจชาวบ้านคนเลี้ยง

ถึงจะแจ้งปศุสัตว์ แต่ก็ไม่อนุญาติให้เลี้ยงนะ
ซีพี เบทาโกร กินรวบได้เลยประเทศไทย
TBT
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2019, 00:21:57 »

ดูด้วยครับ ว่าฟาร์มระดับซีพี เบทาโกร มาตรฐานเขาระดับใหน แล้วการเลี้ยงอย่างเราๆ ซึ้งเป็นชาวบ้านธรรมดามีมาตรฐานสักแค่ใหน มีการควบคุมโรคดีเท่าเขามั๊ยครับ บางสิ่งเราต้องยอมรับนะครับ ทุกวันนี้ การเลี้ยงสัตว์เศรษฐกิจมันไม่ง่ายเลยนะครับ จะมาเลี้ยงกันแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้วครับ เรื่องโรคสำคัญมาก เพราะส่งผลถึงผู้บริโภคเลยนะครับ

ทำสวนแบบพอเพียง เลี้ยงวัวแบบบ้านๆ
banterng
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2019, 17:39:17 »

ถ้าเรา เรา ช่วยกันซื้อ หมูเป็นๆ หรือให้ฟาร์มพี่เขาฆ่าแบ่งๆกันไปเดี๋ยวก็หมดครับ (จะได้ไหมลองออกความคิดเห็นกัน)
Tipmanee
096-1717939
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2019, 16:11:17 »

ที่บ้าน แม่สาย ก้โดนฆ่ายกฟาร์ม..ห้ามเลี้ยง อีก2 ปี ถามว่าคนมีอาชีพเลี้ยงหมู จะไปทำไร ต่อไปหนี้สินก็มี
เขาจะทำไง  ฮืม ฮืม ฮืม

https://www.facebook.com/nkcomputer.ninek
id Line = 0961717939 นกอยู่ ต.ริมกก อ.เมืองเชียงราย
facebook = nkcomputer.ninek
พิกัดแผนที่ https://goo.gl/maps/iRxDT1vvhtoYPRqc8
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2019, 08:33:43 »

เหนื่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์