|
|
otherdrugs
บุคคลทั่วไป
|
 |
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 10:42:53 » |
|
เท่าที่อ่านดูแล้วผมรู้สึกว่า การที่เจ้าของร้านออกมาพูดทำนองว่าคัดสรรสิ่งที่มีคุณภาพ คำว่าคุณภาพในที่นี้หมายถึงอะไรครับ กรุณาชี้แจงให้ละเอียดอีกนิด มันหมายถึงไก่มี อย.หรือเปล่า เท่าที่ผมเคยรู้ คุณรับไก่จากแผงในตลาดศิริกรณ์(แม่ค้าชื่อพรอยู่แผงริมสุด) ถ้าคุณเปลี่ยนที่รับไก่แล้วก็ขออภัย แผงนี้ผมเคยไปซื้อไก่สดแล้ว น้ำหนักก็ไม่ถึง หรือเพราะว่าคุณโดนโกงน้ำหนักมา แต่คุณไม่ยอมต่อว่าแม่ค้า แต่กลับมาโขกเอากับลูกค้าอีกต่อหนึ่ง อย่างนี้ทำไม่ถูกนะครับ และคุณภาพการผลิตของคุณคืออะไร กรุณาชี้แจงให้เข้าใจด้วย เพราะผมก็ไม่รู้ว่า คำว่าคุณภาพการผลิตของคุณหมายถึงอะไร คนที่ทำข้าวมันไก่ขายก็คงจะมีขั้นตอนการทำคล้ายๆกันหมด หรือจะเป็นว่าคุณใช้เครื่องจักรที่ทันสมัยแทนคน และที่คุณกล่าวอ้างเรื่องความสะอาด ผมอยากรู้ว่า ร้านอื่นเขาไม่สะอาดใช่หรือไม่ มันก็ไม่น่าจะใช่ ถ้าร้านไหนคุณรู้ว่าสกปรกก็บอกมาได้เลยครับ ผมจะได้ไม่เข้าไปกิน ผมว่าคุณกำลังโน้มน้าวและใช้เหตุผลต่างๆนานาเพื่อมาสร้างความชอบธรรมในการตั้งราคาขายที่แพงเกินจริงของคุณต่างหาก ถ้าคุณบอกว่าราคาต้นทุนแพง แล้วทำไมร้านอื่นขายถูกกว่าคุณได้ ร้านอื่นเลี้ยงไก่เองอย่างงั้นหรือ ดูร้านนครปฐมก็ได้ ขนาดเป็นตึกก็ยังให้เยอะกว่าคุณอีก แถมยังมีลูกน้องอีกต่างหาก ผมว่าถ้าคุณบอกว่าลูกน้องเยอะหรือต้องการกำไรเยอะมันน่าจะเป็นจริงมากกว่า แต่ก็อีกนั่นแหละ การที่ผมต่อว่าหรือไล่บี้คุณมันก็คงไม่ถูก เพราะใครจะกินหรือไม่กินมันก็สิทธิ์ของเขา ใครไม่กินก็ไม่มีใครว่า เพราะเงินอยู่ในกระเป๋าเราเอง ถ้าไม่พอใจในราคาและปริมาณ จะไปกินร้านอื่นก็ได้ ผมก็แค่บ่นๆเท่านั้นเอง
|
|
|
|
otherdrugs
บุคคลทั่วไป
|
 |
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 11:04:10 » |
|
อ่านแล้วเห็นใจทั้งสองฝ่าย สำหรับผู้บริโภค หากคุณทำข้าวมันไก่ทานเอง 1 จาน คงไม่ใช่ 30 บาท หรือ 40 บาท แน่นอน สำหรับผู้ขาย เนื่องจากต้นทุนสูง คุณอาจเปลี่ยนแปลงในปริมาณที่มากขึ้น ราคาสูงขึ้น เช่น ข้าวมันไก่ที่ทองหล่อ มีปริมาณมาก แต่ 1 จาน 60 บาท จะให้ความรู้สึกค้มค่ามากกว่า เพราะท่านแล้วจานเดียวอิ่ม
แต่เรื่องหนึ่งที่ประทับใจคือการให้บริการของที่ร้าน ไปทานแล้วรู้สึกพึงพอใจ ถึงแม้จะคอยนาน แต่พนักงานสุภาพ พูดจาดี ผิดกับร้านอื่น(ไม่ขอเอ่ยชื่อ) เนื่องจากเป็นคนต่างถิ่น รู้สึกประทับใจกับการให้บริการของชาวเชียงรายค่ะ
|
|
|
|
fifi
บุคคลทั่วไป
|
 |
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 19:37:18 » |
|
เท่าที่อ่านดูแล้วผมรู้สึกว่า การที่เจ้าของร้านออกมาพูดทำนองว่าคัดสรรสิ่งที่มีคุณภาพ คำว่าคุณภาพในที่นี้หมายถึงอะไรครับ กรุณาชี้แจงให้ละเอียดอีกนิด มันหมายถึงไก่มี อย.หรือเปล่า เท่าที่ผมเคยรู้ คุณรับไก่จากแผงในตลาดศิริกรณ์(แม่ค้าชื่อพรอยู่แผงริมสุด) ถ้าคุณเปลี่ยนที่รับไก่แล้วก็ขออภัย แผงนี้ผมเคยไปซื้อไก่สดแล้ว น้ำหนักก็ไม่ถึง หรือเพราะว่าคุณโดนโกงน้ำหนักมา แต่คุณไม่ยอมต่อว่าแม่ค้า แต่กลับมาโขกเอากับลูกค้าอีกต่อหนึ่ง อย่างนี้ทำไม่ถูกนะครับ และคุณภาพการผลิตของคุณคืออะไร กรุณาชี้แจงให้เข้าใจด้วย เพราะผมก็ไม่รู้ว่า คำว่าคุณภาพการผลิตของคุณหมายถึงอะไร คนที่ทำข้าวมันไก่ขายก็คงจะมีขั้นตอนการทำคล้ายๆกันหมด หรือจะเป็นว่าคุณใช้เครื่องจักรที่ทันสมัยแทนคน และที่คุณกล่าวอ้างเรื่องความสะอาด ผมอยากรู้ว่า ร้านอื่นเขาไม่สะอาดใช่หรือไม่ มันก็ไม่น่าจะใช่ ถ้าร้านไหนคุณรู้ว่าสกปรกก็บอกมาได้เลยครับ ผมจะได้ไม่เข้าไปกิน ผมว่าคุณกำลังโน้มน้าวและใช้เหตุผลต่างๆนานาเพื่อมาสร้างความชอบธรรมในการตั้งราคาขายที่แพงเกินจริงของคุณต่างหาก ถ้าคุณบอกว่าราคาต้นทุนแพง แล้วทำไมร้านอื่นขายถูกกว่าคุณได้ ร้านอื่นเลี้ยงไก่เองอย่างงั้นหรือ ดูร้านนครปฐมก็ได้ ขนาดเป็นตึกก็ยังให้เยอะกว่าคุณอีก แถมยังมีลูกน้องอีกต่างหาก ผมว่าถ้าคุณบอกว่าลูกน้องเยอะหรือต้องการกำไรเยอะมันน่าจะเป็นจริงมากกว่า แต่ก็อีกนั่นแหละ การที่ผมต่อว่าหรือไล่บี้คุณมันก็คงไม่ถูก เพราะใครจะกินหรือไม่กินมันก็สิทธิ์ของเขา ใครไม่กินก็ไม่มีใครว่า เพราะเงินอยู่ในกระเป๋าเราเอง ถ้าไม่พอใจในราคาและปริมาณ จะไปกินร้านอื่นก็ได้ ผมก็แค่บ่นๆเท่านั้นเอง
เคยไปกินบ่อย อร่อยค่ะ แต่ขอแนะนำเรื่องความสะอาดค่ะ ตรงที่ล้างจานไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่ ควรหาอะไรมาบังนิดหน่อยก็ดีนะค่ะ
|
|
|
|
|
|
|
|
|
no one
เตรียมอนุบาล

ออฟไลน์
กระทู้: 58
|
 |
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 20:29:36 » |
|
สุดแสบขอบอก.....โดนกันมาเยอะ จานธรรมดา กับจานพิเศษ ต่างกันตรงจานที่ใส่ แต่ราคาต่างกันถึง 5 บาท นิดเดียวเอง ไม่อิ่ม ครั้งนั้นไป 4 คน โดนไปเกือบ 200 ไม่ไปอีกเลย
อร่อยแต่ได้น้อยมาก ก็เลยไม่ไปกินอีกเลยเหมือนกันเข็ดคะ ร้านอื่นมีเยอะแยะ
|
|
|
|
|
|
AEEDSER
บุคคลทั่วไป
|
 |
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 18:12:36 » |
|
คนรักก็มีคนชังก็เยอะ เห็นแต่คนบอกว่าได้น้อยแต่อร่อยมันก็คุ้มค่ากับการที่ต้องจ่ายตังค์ไปอะเพราะอร่อย ถ้าไม่อร่อยแต่ได้เยอะก็กินไม่หมดเพราะไม่อร่อย
|
|
|
|
|
|
|
anchuli
เตรียมอนุบาล

ออฟไลน์
กระทู้: 6
|
 |
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 16:24:53 » |
|
|
|
|
|
|
|