เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:25:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  คำเตือนรถใหญ่ ที่ไม่ติดป้ายทะเบียนครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน คำเตือนรถใหญ่ ที่ไม่ติดป้ายทะเบียนครับ  (อ่าน 4711 ครั้ง)
T2K
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 23:25:52 »

ตอนนี้ทางกลุ่มได้จัดส่งเอกสารชุดเเรกไปเเล้วและยังรอคำตอบจากทาง สมาคม
คือเอกสารสมัครสมาชิก และ เอกสารผู้ที่ต้องการทำทะเบียน
และตอนนี้ทางกลุ่มจะส่งชุดที่สองไปอีกให้เร็วที่สุด ตามที่สมาคมบอกมา
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ที่เอาเรื่องนี้มาบอกก็เพื่อพี่น้องชาวสองล้อครับ  ส่วนเรื่องได้หรือไม่ได้
เป็นอีกเรื่อง แต่ถ้าได้มา กลัวเพื่อนๆที่ไม่รู้เรื่องเสียโอกาศครับ
ได้เรื่องยังไงช่วยรบกวนแจ้งข่าวกันด้วยนะครับ อ่านเจอกระทู้นี้แล้วใจหายเพิ่งไปเสีย สพม. กลัวจะเสียเงินปล่าวๆ
ninja250
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 09:19:38 »

มีเรื่องอะไรก็แจ้งเตือนกันนะครับ...จะได้รู้เท่าทันและระวังตัว...มีน้องๆหรือมือใหม่หลายๆคนที่ยังไม่รู้ข่าวนี้...เดี๋ยวราคารถอินวอยก็ร่วงลงมากๆ...มือใหม่ๆก็หามาเล่นอีก..ปัญหาก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม...รถอินวอยไม่เหมาะเป็นรถคันแรกและใช้ในชีวิตประจำวันครับ....

"ท้าลมร้อนกับ7แขวงแห่งสปป.ลาว"เมษายน58
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.26200
"อุดมไชย-วังเวียง"ต.ค.57
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.22240
ninja250
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 10:37:29 »

ส่วนตัวใช้รถทะเบียนอยู่ทั้งจดเองและรถศูนย์...แต่ก็มีน้องๆอีกมากที่ยังขับรถอินวอยและยังไม่เข้าใจถึงปัญหาของรถอินวอย...ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีตอนที่สรรพสามิตรออกกวาดล้างใหม่ๆ..กลัวมากถึงขนาดเอารถไปซ่อนกลัวเขาจะมายึด..ไม่ได้ขี่เลยหลายเดือน...พอเสียสรรสามิตรได้คิดว่าน่าจะปลอดภัยหน่อยก็ยังไม่พ้นความรู้สึกเดิมๆ...ตราบใดที่ยังมีรถอินวอยขายอยู่หน้าร้าน(หรือสั่งประกอบใหม่ได้)ปัญหาก็ไม่สิ้นสุด...รัฐก็น่าจะรู้ปัญหานี้ดีแต่ก็คงติดที่ปัจจัยและผลประโยชน์อยู่...ถามว่ารู้ทั้งรู้ว่ามันผิดกฎหมายแล้วทำไมยังเล่นอยู่...ตอบนะครับคนเราปัจจัยในการดำรงชีวิตไม่เหมือนกัน สถานะ ความชอบ อารมณ์และเหตผลที่ต่างกัน การตอบสนองในการใช้งานไม่เหมือนกัน..วิถีชีวิตไม่เหมือนกัน...แล้วทำไม่ไม่ไปจดทะเบียนละ...รถอินวอยจดทะเบียนได้ครับแต่มีขั้นตอนที่ยุ่งยากมากโดยเฉพาะการตรวจส.ม.อ.ที่เข้มงวดมาก(ค่ามาตรฐานอุตสาหกรรมเราสูงที่สุดในโลก..สูงกว่าญี่ปุ่น..อเมริกาและยุโรป)การตรวจที่ผ่านยากมากทำให้รู้สึกเหมือนโดนกีดกันโดยเฉพาะไม่เป็นหัวฉีดจดไม่ได้...ท่อไม่เดิมจดไม่ได้...ปีเก่าไปจดไม่ได้...ไม่มีเส้นจดไม่ได้(ต้องมีนายหน้ารับจด)...เงินไม่ถึงจดไม่ได้(ค่าตรวจส.ม.อ.แพงมากตรวจไม่ผ่านไม่คืนเงินให้)...ไปจดเองผ่านอยากมากหรืออาจจะไม่ผ่านเลยก็ได้...และสุดท้ายรอนานมาก(DUCATIผมรอทะเบียนเกือบปี..เฮ้อ////) ค่าจดทะเบียนที่แสนแพงรถศูนย์พันนิดๆรถอินวอยแสนหน่อยๆ...ผมเข้าใจนะว่ารถศูนย์ต้องมีค่าทางการตลาดแต่ราคาทะเบียนที่ห่างกันมากคิดดูนะเป็นเพราะอะไร...เฮ้อ!!ทุกสิ่งทุกอย่างในประเทศนี้ล้วนขึ้นอยู่กับผลประโยชน์ทั้งนั้นแหละ/////

"ท้าลมร้อนกับ7แขวงแห่งสปป.ลาว"เมษายน58
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.26200
"อุดมไชย-วังเวียง"ต.ค.57
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.22240
tuwatthana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 10:54:47 »

ทุกกระทู้ที่กล่าวมาถูกทุกคนเพราะแต่ละคนคิดไม่เหมือนกันในวันที่3นี้ก็พิจารณาเลือกคนที่ไม่มีผลประโยชน์ร่วมหรือมีน้อยที่สุดก็แล้วกัน(ไม่รู้จะมีหรือเปล่านะ)
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 16:39:42 »

อ้า...ทำไงดีทะเบียนยังไม่ได้...ออกรถ กทม. เค้าไม่มีป้ายแดงให้เหมือนบ้านเรา....

อย่างนี้ก็น่ากลัวนิดๆ เอาไปื้อขายมาให้ดูก็คงไม่เชื่อ...งานนี้ต้องรอทะเบียนอย่างเดียว...

เห้..อ...อ...กรรม...

จากสูงสุด สู่สามัญ
หนึ่ง T100
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 23:57:56 »

ไปจับรถของตำรวจ...พวกเดียวกันก่อนดีไหมครับ ท่าน... เอาให้ทั้งหมดเลยนะครับ ทั้ง ฮาเล่ย์..ทั้งป้ายปลอม  ทั้งสวมป้าย.. ตำรวจบางท่าน เป็นถึงประธาน ชมรมด้วยซ้ำไป เอาให้เคลียร์
OopoteoO
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 01:58:38 »

รถคงได้เน่า อยู่ บ้านแน่ๆ  ลังเล

521 CR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 21:21:59 »

รถคงได้เน่า อยู่ บ้านแน่ๆ  ลังเล

ผมอีกคัน เน่าจิงๆครับ

คนรักรถคลาสสิค
AlcoholDevil
ระดับ ป.ตรี

ถึงไม่มีเกียร์แต่แรงนะ

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 23:26:51 »

งานนนี้คงจะมีการซื้อขายทะเบียนกันแน่เลยผมว่า
 ไม่ได้เห็นใจชาว 2 ล้อเลย สงสัยเค้าคงจะคิดว่า มอไซค์bigbike ไม่ใช่รถที่ควรจะเอามาวิ่งบนถนนมั้งครับ  โกรธ โกรธ

เรียบเฮดเดอร์ บริการ ท่อไอเสีย หม้อน้ำ รับเชื่อมมิเนียม สอบถามTel.053700166 เปิดบริการ 8.30 - 17.00น. จ.-ส. และเปิด วันอาทิตย์ 2 อาทิตย์แรกของเดือน
yoshida sec104
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 19:41:06 »

อันนี้เรื่องจริงครับผมเพิ่งยกรถ(วิบาก)กลับมาจากเชียงรายเข้ากทม.มาเจอด่านก่อนเข้าพิดโลกเขาถามที่มาของรถทีแรกก็กะจะยึดไว้ตรวจสอบเขาบอกว่ามีนโยบายออกมาครับผมส่งเอกสารรถให้ดู(อินวอย)เขาบอกตรวจสอบยากครับขอยึดไว้ก่อนพอดีผมมีใบขับขี่ในการแข่งขันรถเอ็นดูโร่ให้เขาดูแล้วบอกเขาว่าผมเป็นนักกีฬาครับอีกอย่างรถผมไม่ได้เอามาวิ่งบนท้องถนนแบบรถบิ๊กไบค์ครับเขาเขาพอเข้าใจครับทีแรกผมให้ค่ากระทิงแดงไป100หนึ่งเขาไม่เอาครับมันอาจน้อยไปป่าวครับสรุปผมโชคดีไม่โดนไรเลยครับดวงมากๆเพื่อนผมโดนที่ตากช่วงสงกรานต์ไป30000ครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 19:47:43 »

กวาดล้างอีกแล้วเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 19:53:26 โดย artfactory » IP : บันทึกการเข้า

0888-4888-35
cakenaja
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 20:00:11 »

อันนี้เรื่องจริงครับผมเพิ่งยกรถ(วิบาก)กลับมาจากเชียงรายเข้ากทม.มาเจอด่านก่อนเข้าพิดโลกเขาถามที่มาของรถทีแรกก็กะจะยึดไว้ตรวจสอบเขาบอกว่ามีนโยบายออกมาครับผมส่งเอกสารรถให้ดู(อินวอย)เขาบอกตรวจสอบยากครับขอยึดไว้ก่อนพอดีผมมีใบขับขี่ในการแข่งขันรถเอ็นดูโร่ให้เขาดูแล้วบอกเขาว่าผมเป็นนักกีฬาครับอีกอย่างรถผมไม่ได้เอามาวิ่งบนท้องถนนแบบรถบิ๊กไบค์ครับเขาเขาพอเข้าใจครับทีแรกผมให้ค่ากระทิงแดงไป100หนึ่งเขาไม่เอาครับมันอาจน้อยไปป่าวครับสรุปผมโชคดีไม่โดนไรเลยครับดวงมากๆเพื่อนผมโดนที่ตากช่วงสงกรานต์ไป30000ครับ
โชคดีมากจริงๆครับ

SR เชียงราย [[[Sunday moRning]]]
https://www.facebook.com/groups/353702621313299/
knight_rod
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 20:55:25 »

ส่วนตัวใช้รถทะเบียนอยู่ทั้งจดเองและรถศูนย์...แต่ก็มีน้องๆอีกมากที่ยังขับรถอินวอยและยังไม่เข้าใจถึงปัญหาของรถอินวอย...ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีตอนที่สรรพสามิตรออกกวาดล้างใหม่ๆ..กลัวมากถึงขนาดเอารถไปซ่อนกลัวเขาจะมายึด..ไม่ได้ขี่เลยหลายเดือน...พอเสียสรรสามิตรได้คิดว่าน่าจะปลอดภัยหน่อยก็ยังไม่พ้นความรู้สึกเดิมๆ...ตราบใดที่ยังมีรถอินวอยขายอยู่หน้าร้าน(หรือสั่งประกอบใหม่ได้)ปัญหาก็ไม่สิ้นสุด...รัฐก็น่าจะรู้ปัญหานี้ดีแต่ก็คงติดที่ปัจจัยและผลประโยชน์อยู่...ถามว่ารู้ทั้งรู้ว่ามันผิดกฎหมายแล้วทำไมยังเล่นอยู่...ตอบนะครับคนเราปัจจัยในการดำรงชีวิตไม่เหมือนกัน สถานะ ความชอบ อารมณ์และเหตผลที่ต่างกัน การตอบสนองในการใช้งานไม่เหมือนกัน..วิถีชีวิตไม่เหมือนกัน...แล้วทำไม่ไม่ไปจดทะเบียนละ...รถอินวอยจดทะเบียนได้ครับแต่มีขั้นตอนที่ยุ่งยากมากโดยเฉพาะการตรวจส.ม.อ.ที่เข้มงวดมาก(ค่ามาตรฐานอุตสาหกรรมเราสูงที่สุดในโลก..สูงกว่าญี่ปุ่น..อเมริกาและยุโรป)การตรวจที่ผ่านยากมากทำให้รู้สึกเหมือนโดนกีดกันโดยเฉพาะไม่เป็นหัวฉีดจดไม่ได้...ท่อไม่เดิมจดไม่ได้...ปีเก่าไปจดไม่ได้...ไม่มีเส้นจดไม่ได้(ต้องมีนายหน้ารับจด)...เงินไม่ถึงจดไม่ได้(ค่าตรวจส.ม.อ.แพงมากตรวจไม่ผ่านไม่คืนเงินให้)...ไปจดเองผ่านอยากมากหรืออาจจะไม่ผ่านเลยก็ได้...และสุดท้ายรอนานมาก(DUCATIผมรอทะเบียนเกือบปี..เฮ้อ////) ค่าจดทะเบียนที่แสนแพงรถศูนย์พันนิดๆรถอินวอยแสนหน่อยๆ...ผมเข้าใจนะว่ารถศูนย์ต้องมีค่าทางการตลาดแต่ราคาทะเบียนที่ห่างกันมากคิดดูนะเป็นเพราะอะไร...เฮ้อ!!ทุกสิ่งทุกอย่างในประเทศนี้ล้วนขึ้นอยู่กับผลประโยชน์ทั้งนั้นแหละ/////
ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบ
northern phan
ระดับ ป.ตรี

พลัง มิตรภาพ การเดินทาง

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 23:50:07 »

เน่าตามๆกัน เอาไงบอกด้วยน่ะครับเบื่อล่ะปัญหานี้ ยังไงก็คงแก้ไม่ได้ตราบที่ประเทศยังเป็นหนี้-ภาษีของคู่กัน คงต้องรอประเทศดีขึ้น ตรึงไว้สักระยะ แต่เชื้อว่าถ้านายยังไม่สั่งขี้ข้า จริงๆเรื่องสมาพันธ์และกลุ่มต่างๆยื่นเรื่องไม่ใช้ครั้งสองครั้ง เราเคยลงชื่อขอขึ้นทะเบียนแล้วกำลังจะได้ก็มาเริ่มจากภาษี3ปีย้อนหลัง3เปอร์เซ็นต์ขาเข้าลดภาษีทะเบียนกรมขนส่ง จะเป็นไปตามลำดับ ฝันสลาย เสือเอเชียตัวที่สองดันมาถูกปฎิวัติเสียก่อน รัฐบาลชุดสองนี้เราก็เคยรวบรวมชื่อ จัดงานใหญ่ขอคนไปร่วมแปลขบวน ได้เข้าพบรัฐมนตรีกลับมามีหวังล่ะพวก ส่งรายชื่อกันยกใหญ่ไปยื่นเรื่องถึงกรุงเทพแต่กลับเอาข้อมูลเราไปให้ หกพันกว่าคัน ตีคันล่ะหมื่น ว๊าวๆๆ หกสิบกว่าล้าน มีรถที่ตกสำรวจประกอบนอกอู่เพียบที่นี้ใครที่หิวก็เห็นภาษีแล้วครับ ตอนนี้คนที่เราเคยยื่นเรื่องครั้งแรกกลับมาเป็นรัฐบาลอีกครั้งไม่รู้จะหวังพึ่งได้อยู่หรือเปล่า ยังไงตอนนี้ก็หวังคว้าเชือกดีกว่าคว้าฟาง

ขอบฟ้าไม่มีจุดสิ้นสุด มนุษย์ไม่มีจุดสิ้นหวัง
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เรื่องอื่นไม่ต้องนำมาคิด สั่งคมnorthern army phan
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=549807.0
tongpowercar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 08:33:53 »

เห็นใจครับคนรกรถทั้งหลายผมเองก็ต้องมาหาซื้อรถที่มีทะเบียนขี่เลยครับสบายใจดี
ตัดใจรถอินวอยซะถึงจะเก่าปีหน่อย ก็ดีกว่าระแวงตำรวจนะ ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
Jack Ban Doi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 21:57:31 »

สมาชิกใหม่ขอออกความเห็น นิดหนึ่งนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมเองก็ใช้รถที่มีทะเบียน แต่จะขอบอกว่าไม่มีใครอยากจะทำผิดหรอกครับ แต่ความพร้อมของแต่ละคนมันไม่เท่ากันครับ คนที่พอจะมีก็สามารถใช้รถทะเบียนได้ แต่คนที่มีน้อยมาหน่อย ก็ต้องยอมใช้ INVOICE หรือ สรรพสามิต แต่ก็ต้องแลกมากับความเสี่ยงที่จะต้องหนี กฎหมาย ตามที่รู้ๆ กันแหละครับ ปัญหามันอยู่ที่ ทาง ส่วนกลางเขาไม่ยอมให้จดทะเบียนในอัตราที่เหมาะสม และมาตรฐานการตรวจที่ค่อนข้างสูง อย่าว่าแต่รถเก่าเลยครับ รถใหม่ ปีใหม่ๆ ไปตรวจ(ถ้าไปตรวจเอง) ยังผ่านยากเลยครับ ต้องผ่านทางนายหน้าที่รู้จักกันเท่านั้นถึงจะผ่าน ซึ่งตอนนี้ทางผู้ใหญ่ที่มีใจรัก 2 ล้อ ก็กำลังหาทางออกให้พวกเราอยู่ ก็ต้องรอกันไปก่อนครับ มีความหวังถึงแม้น้อยนิด ก็ยังดีกว่าไม่มีครับ

ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ ทุกครั้งที่ขี่อย่าลืมหมวกกันน็อคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 22:02:32 โดย Jack Ban Doi » IP : บันทึกการเข้า

สองล้อ พอเพียง  ชีวิตที่  เพียงพอ
หน้า: 1 [2] พิมพ์