เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 18:20:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ตกงาน... จบครูมาไม่ได้เป็นดังหวัง
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ตกงาน... จบครูมาไม่ได้เป็นดังหวัง  (อ่าน 3248 ครั้ง)
oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 15:55:53 »

น้องโอ๋ หน้าบานๆๆ เกยทำอยู่สินไหมอะ.
torpat_jaoka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 16:00:39 »

อ่อ นึกออกละเจ้า เห่อๆๆๆ แวะมาจ่ม เผื่อจะมีคนแนะนำอ่ะเจ้า น้องสบายดีก่อเจ้า
Tawin
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 16:20:58 »

ทางเลือกยังมีอีกเยอะครับ ค่อยๆหาเดี๋ยวได้เอง ผมจบครูมา 10 กว่าปียังไม่ได้เป็นครูเลยครับ วาสนาไม่มี แต่ไม่ท้อครับ ตอนนี้ทำงานเอกชนก็สบายดีเลยไม่ไปสอบ ตอนแรกก็ท้อแบบนี้เหมือนกัน ( ถ้ามัวยึดติดเราจะทุกข์นะครับ ) ลองหางานอื่นทำไปก่อนครับอายุยังน้อยโอกาสมีอีกเยอะ เป็นกำลังใจให้ครับ

ทวิน จั๋นโท 58 ม.8 ต.จอมหมอกแก้ว อ.แม่ลาว จ.เชียงราย
ที่ทำงาน บ.พระอินทร์อีควีปเม้นท์จำกัด อ.บางปะอิน จ.อยุธยา
โทร 0858325916    www.prainequipment.com
ToR+
มัธยม
**

++ Art Of Life ++

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 16:44:18 »

สู้ๆครับ หนทางยังอีกยาวไกล
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ผ่านจุดอึดอัดแบบท่านเจ้าของกระทู้มาเเล้ว เคยคิดน้อยใจในโชคชะตาและหันหลังให้วงการแวดวงการศึกษา ทำงานบริษัทและธุรกิจส่วนตัวอยู่หลายปี....จนแล้วจนรอดก็หวนกลับสู่วงการการศึกษาจนถึงปัจจุบัน

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

ว่าแต่จบเอกอะไรมาครับ เผื่อมีตำแหน่งงานว่างจะได้บอกกล่าวกัน

Even the knowledge of my own fallibility cannot keep me from making mistakes. Only when I fall do I get up again.
 : Vincent Willem van Gogh
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 16:47:57 »

รอเอาคับ...ปลายปีใกล้จะเข้าประกันรายได้บัณฑิตจบใหม่ เงินเดือน 15000 คับ.... ยิงฟันยิ้ม
torpat_jaoka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 16:53:07 »

สู้ๆครับ หนทางยังอีกยาวไกล
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ผ่านจุดอึดอัดแบบท่านเจ้าของกระทู้มาเเล้ว เคยคิดน้อยใจในโชคชะตาและหันหลังให้วงการแวดวงการศึกษา ทำงานบริษัทและธุรกิจส่วนตัวอยู่หลายปี....จนแล้วจนรอดก็หวนกลับสู่วงการการศึกษาจนถึงปัจจุบัน

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

ว่าแต่จบเอกอะไรมาครับ เผื่อมีตำแหน่งงานว่างจะได้บอกกล่าวกัน

ฝากไว้ด้วยนะคะ จบครุศาสตร์ - จิตวิทยาและการแนะแนว มาค่ะ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 17:02:11 »

มีอะไรทำได้ทำไว้ก่อน  รายได้น้อยเราก็ต้องจ่ายน้อยกว่ารายรับ   

สนใจ โทร 086-9176511
บุรุษเจ้าสำราญ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 17:05:47 »

ทุกสิ่งต้องเริ่มต้นครับ ลำบากหน่อยเงินเดือนน้อยหน่อยทนเอาครับ  ทุกคนเริม่มจากต้นไม้เล็กๆก่อนครับแล้วถึงจะโต อย่าหลงคำลวงนักการเมือง  สู้ๆครับ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 17:52:41 »

จบมาทำงานตรงสายยากมากครับ ตอนนี้งานอะไรก็ทำไปก่อนครับ แล้วค่อยหาแนวทางเอาครับ
สำหรับผมมันเรื่องขี้ประติ๋วเลยนะเนี่ย อย่าซีเรียสครับ
ยิ้มกว้างๆ เข้าไว้ครับ สู้ๆ~

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 17:58:14 »

งานหายากมากนะครับ มีงานอะไรก็ทำไปก่อน แล้วค่อยขยับขยายเอา

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
@พลอย@
ชั้นประถม
*

ไม่สวยก็เลือกใด้ค๊

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 18:29:56 »

สู้ๆนะคะ เราก็เพิ่งจบ ตกงานเหมือนกันค่ะ
แต่เราไม่ได้จบครูนะ เราจบวิศวะ
แต่ว่าอยากทำงานแถวเชียงราย หายากมากๆๆ
แต่เราก็จะพยายาม อิอิ

เข้าใจค่ะ ปัจจัยในการหางานของคนเรา ไม่เหมือนกัน
อย่างของเรา ก็อยู่แถวๆเชียงรายนี่แหละ จะได้ดูแลแม่ด้วย อีกอย่างตอนนี้เราเรียนภาคค่ำอยู่ ก็ต้องไม่ตรงกับเวลาเรียนด่วย บวกกับอีกหลายๆอย่าง ก็เลยยังไม่ได้งานซักที

เวลาไปไหนก็จะมีแต่คนถามว่าทำงานที่ไหน พอเราบอกว่ายังไม่ได้ทำ เค้าก็จะมองเราแปลกๆ ประมาณว่า จบมาก็สูงแต่ทำไมไม่หางานทำซักที อะไรแบบนี้อ่ะ บางทีเราก็อึดอัดนะ (แอบระบายนิดนึง อิอิ)

แต่เราก็พยายามไม่สนใจ เพราะใครไม่มาเป็นเราเขาก็ไม่มีทางรู้หรอกว่าเรามีข้อจำกัดอะไรบ้าง

เรามาสู้ไปด้วยกันนะคะ สู้ๆๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มาสมัครบริษัทเราซิออฟฟิชอยู่ข้างเซ็นทรัล(ทำเซ็ลทรัลและบิกซี)
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 19:03:38 »

สู้ๆนะคะ พี่เองก็มีข้อจำกัดในการทำงานเหมือนกัน ตอนนี้ใบปริญญาหายไปไหนแล้วก็ไม่รู้  แลบลิ้น
ที่สำคัญคือพยายามหาโอกาสให้ตัวเองเยอะๆ หาประสบการณ์ให้เยอะๆ
อย่าเพิ่งไปตั้งธงว่าเราจะได้ทำงานตรงสายเสมอไป

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
คุณครู
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 21:25:09 »

ไม่ได้ตกงานค่ะ  แต่จบครูมาก็อยากเป็นครูค่ะ แต่เผอิญว่า ตั้งแต่จบมายังไม่เคยเข้าสู่สายงานของครูเลย ทำงานบริษัทเอกชนมาตลอด แต่พอเค้าเปิดรับครูที่ต่างๆ เราก็ไปสมัครไม่ได้ เพราะเค้าจะระบุว่า ต้องมีใบประกอบวิชาชีพครูด้วย แต่เราไม่มี จบมาตั้งแต่ปี 47 ละ จะไปสอบครูก้อไม่ได้รอบที่ผ่านมาเนี่ย เพราะไม่มีประสบการณ์และไม่มีใบประกอบวิชาชีพครู ความหวังก็ยังอยากเป็นครูอยู่ค่ะ ใครแนะนำทีคะ ว่าต้องทำยังไงต่อไปดีค่ะ

แนะนำพี่ค่ะว่าถ้าพี่จบครูมา พี่ต้องทำการเทียบโอนเกรด และต้องสอนในโรงเรียนของรัฐบาล 1 ปีเพื่อให้โรงเรียนรองรับว่าเราทำงานจริง ไม่แน่ใจว่าหน่วยละกี่บาท แล้วทางครุสภาเค้าจะออกใบประกอบวิชาชีพให้เองค่ะ

"โลกใบนี้...ไม่มีที่ยืนสำหรับคนอ่อนแอ"
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 22:36:37 »

จบแนะแนว  เอกหายากจริง ๆ

ได้ใบประกอบหรือยังครับ

มีนา - เมษา ปีหน้า สอบครับ อ่านหนังสือลาวงหน้าด้วยนะครับ

ผมก็คนหนึ่งที่เคยคิดท้อใจเหมือนกัน

ตอนนี้ก็รอความหวังครับ รอเรียกบรรจุอยู่ เหลืออีกตั้ง 52 คนแหน่ะ กว่าจะถึงผม
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 08:56:21 »

ชีวิตมันต้องดิ้นรนกันอีกเยอะครับ สู้ต่อไปครับ

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
sale sale
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 11:04:50 »

สู้ต่อไป..........
 1.มหาวิทยาลัยเราเยอะเกินไปครับ ..ทุกคนได้เรียน...จบง่าย.....เรียนสบาย
    คุณภาพยังไม่ถึงเกณฑ์..ทำงานในระดับกึ่งกรรมกร...เป็นส่วนใหญ่...
 2.ต่างจากเมืองนอก..มหาลัยเปิดจำกัด..ต้องสอบเข้าอย่างเดียว..สอบไม่ติดสอบปีหน้าใหม่
    นักเรียนที่เข้ามหาลัยคืือคนที่พยายามอดทน..ตัั้งใจ..จบออกมาจึงมีคุณภาพสูง...
    (รัฐบาลที่เอาจริงเอาจังเรื่องการศึกษา เพิ่มเงินเดือนครู..อย่าให้รับงานนอก...)
 แค่เสนอความคิดเห็น ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ อย่าด่าผมเน้อ ขอบคุณครับ

ติดต่อ 080-1348126 http://www.thaicar-accessories.com/
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 11:17:19 »

1.มหาวิทยาลัยเราเยอะเกินไปครับ ..ทุกคนได้เรียน...จบง่าย.....เรียนสบาย
    คุณภาพยังไม่ถึงเกณฑ์..ทำงานในระดับกึ่งกรรมกร...เป็นส่วนใหญ่...
 2.ต่างจากเมืองนอก..มหาลัยเปิดจำกัด..ต้องสอบเข้าอย่างเดียว..สอบไม่ติดสอบปีหน้าใหม่
    นักเรียนที่เข้ามหาลัยคืือคนที่พยายามอดทน..ตัั้งใจ..จบออกมาจึงมีคุณภาพสูง...
    (รัฐบาลที่เอาจริงเอาจังเรื่องการศึกษา เพิ่มเงินเดือนครู..อย่าให้รับงานนอก...)
 แค่เสนอความคิดเห็น ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ อย่าด่าผมเน้อ ขอบคุณครับ

ฟังจื่อมันก่าเรียนฟรี ของฟรีดีไม่มีในโลก......จบปริญญามามันจ้างเดือน 5000 กำ ทำไมไม่ออกกฏหมายใครจ้างต่ำกว่า 6500 หรือเงินเดือนตามวุฒิ ให้ปรับบริษัทนั้น.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เสนอเหมือนกัน ไม่ต้องด่าเน้อ
Ranger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 11:25:33 »

ฟังจื่อมันก่าเรียนฟรี ของฟรีดีไม่มีในโลก......จบปริญญามามันจ้างเดือน 5000 กำ ทำไมไม่ออกกฏหมายใครจ้างต่ำกว่า 6500 หรือเงินเดือนตามวุฒิ ให้ปรับบริษัทนั้น.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เสนอเหมือนกัน ไม่ต้องด่าเน้อ

+1พูดถูกครับ   ไม่ต้องปรับครับ  ยึดใบอนุญาติเลยคับ  หากใครเป็นนายจ้างทำไมไม่มองลงมาตอนที่เราเป็นลูกน้องเขา  เอาใจเขาไปใส่ใจเรา  รักลูกน้อง เห็นใจลูกน้อง เข้าใจลูกน้อง.........
เขาก็จะรักคุณเหมือนกัน....ฝ่าวิกฤติด้วยกันไม่ว่าสิ่งนั้นมันคืออะไร....
topinter
*

กล้าได้ กล้าเสีย !!

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 11:40:23 »

รออีกนิดได้ รัฐบาลใหม่หลังเลือกตั้งคงมีงานทำกันมากขึ้น และเงินเดือน จบตรี ก็15000บาทแล้วนิครับ ช่วยกันออกไปเลือกตั้งเยอะๆเพื่ออนาคตของเรานี่แหละ  ชีวิตเราต้องอิงกับการเมืองครับ

เงินเดือน 15000 แต่ ข้าวจาน 150 ก้อมะไหว เน้อ   .. คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 11:43:14 »

รออีกนิดได้ รัฐบาลใหม่หลังเลือกตั้งคงมีงานทำกันมากขึ้น และเงินเดือน จบตรี ก็15000บาทแล้วนิครับ ช่วยกันออกไปเลือกตั้งเยอะๆเพื่ออนาคตของเรานี่แหละ  ชีวิตเราต้องอิงกับการเมืองครับ

เงินเดือน 15000 แต่ ข้าวจาน 150 ก้อมะไหว เน้อ   .. คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปุ่ม Like เวบนี้มันอยู่ตั๋ดไดนิ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์