เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 06:17:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สวัสดีครับชาวเชียงราย ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สวัสดีครับชาวเชียงราย ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาครับ  (อ่าน 1626 ครั้ง)
taetaetam
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2018, 17:12:04 »

เมื่อวันที่ 4 เดือน มิถุนายนที่ผ่านมา ผมพักอาศัยอยู่ที่บ้านของแฟนที่เวียงชัยครับ เวลาประมาณ 12.15 ผมและแฟนได้ขับรถมอเตอร์ไซค์ออกจากบ้านมา มุ่งหน้าไปทางตัวเมือง  เพื่อที่จะไปซื้อ เสื้อผ้า มาขาย เพราะแฟนผมทำอาชีพ ขายเสื้อผ้า พอขับมาถึงที่บริเวณหน้าไปรษณีย์เวียงชัย ก็มีรถเกงขับชิดช้าย และเลี้ยวกลับรถในทันที คนขับเป็นผู้หญิง ชึ่งบิรเวณนั้นจะเป็นทางโค้งครับ ถ้าคนเวียงชัย จะรู้ดี เค้าเลี้ยวแบบ ไม่จอดดูรถเลยว่า จะมีรถมาทางข้างหลังหรือไม่ บวกกับทางนั้นเป็นทางโค้ง ผมชึ้งขับมาปกติ ก็เห็นว่า เค้า เหมือนกำลังจะกลับรถ และคิดในใจว่า เขาจะจอด เพื่อที่จะดูรถข้างหลัง ก็อย่างที่บอกไปครับ เค้าชะลอชิดช้ายและเลี้ยวในทันทีครับ
ตัดหน้ารถผม ผมและแฟนได้รับบาดเจ็บครับ ผมตั่งสติ และรีบไปอุ้มแฟนผมออกจากถนน กลัวว่าจะมีรถมาชนอีก เพราะแฟนผมกระเด็ดไกลมาก เป็นช่วงที่แฟนผมกำลังจะโอนเงินค่าเสื้อผ้าที่จะซื้อ ผม กระดูกหน้าแข้งซ้ายแตก 1 เชนติเมตร เย็บ 2 เข็ม กระดูกใต้บริเวณนิ้วโป้งข้างขวาหลุด แผลพกซ้ำ ตามร่างกายแบบซ้ำมาก เป็นสีม่วง มือของผมทั่งสองข้าง ไม่สามารยกหรือหยิบจับอะไรได้เลย เพราะมันเจ็บและไม่มีแรง ส่วนแฟนผม เธอกระเด็ดไปไกลมาก ในช่วงที่แฟนผมกระเด็ด ตอนที่ผมลงก่อน ผมรีบมองหาเธอ และเห็นเธอกำลังลอยตกลงพื้นพอดี เธอเอาก้นลงก่อน หมวกกันน๊อคหลุดออกจากหัว และกลิ้งหัวฟาดกับพื้น แฟนผมกระดูกเชิงกรานก้นช้ายหักและกระดูกกระเบบนเหน็บหัก เท้าข้างช้ายฟาดกับพื้น เท้าแฟนผมบวมมาก แฟนผมต้องนอนพักรักษาที่โรงพยาบาล 10คืน 11วันครับ และในวันที่ 2 ทางคนที่ขับรถเกงที่ตัดหน้ารถผม เขามาเยี่ยมครับ ชื้อ นมและน้ำผมไม้มาฝาก อยากละ 2 แพ๊ค หลังจากนั้นก็ไม่มาอีกเลย ไม่มีการติดต่อ ไม่มีการสอบถาม จากนั้น แฟนผมได้ออกมาพักรักษาตัวที่บ้าน วันที่ 14 มิถุนายน และได้นัด คนขับรถเกง มาคุยเรื่องค่าชดเฉยต่างๆ ระหว่างผมกับแฟน ในวันที่ 16 มิถุนายน เป็นเงิน จำนวนมากเหมือนกันครับ ไหนจะค่าช่อมรถผม ค่าเจ็บตัวผมและแฟน ค่าขาดรายได้ของแฟนที่ต้องพักรักษาตัว เพราะ ไม่ได้ไปขายของเลย จากนั้นได้มีการนัดไปคุยที่สถานีตำตรวจครับ 3 ครั้ง สรุปเลย น่ะครับ เค้าจะจ่ายค่าชดเฉยให้ผมและแฟน 40.000บาทครับ ในการนัดคุยตกลงค่าเสียหาย เขายืนยันว่าให้ได้แค่นี้ เค้ายังบอกว่า ถ้ายังไงก็ไปคุยที่ชั่นศาลครับ เค้าพูดเหมือนมั่นใจมากครับ เหมือนกับว่าเค้ามีแบล็คมีการ์ด อีกอย่าง เค้าทำงานราชการ เทศบาลเมืองชุม ตำรวจชี้ว่า เค้าเป็นคนผิด ขับรถโดยประมาทกลับรถบนถนนตัดหน้ารถมอเตอร์ไซค์อย่างกระชั้นชิด จนถึงตอนนี้ ไม่มีวีแววว่าเค้าจะรับผิดชอบเลยครับ
ผมเลยอยากจะขอปรึกษา พี่น้องชาวเชียงรายทุกๆคนครับ ผมและแฟนไม่ได้รับความเป็นธรรมเลย
ทุกวันนี้ ทั่งบ้านผมมีรายได้คนเดียวครับ ไม่พอกับที่ต้องใช้จ่าย
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามารับฟัง
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2018, 18:32:40 »

ลองปรึกษา "สภาทนายความจังหวัดเชียงราย" ดูนะคะพี่ เห็นที่นี่เขาช่วยเหลือหลายๆ คดีแล้วนะคะ

ขอให้ได้รับความเป็นธรรม และหายป่วยโดยเร็วด้วยค่ะ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2018, 19:01:12 »

ศูนย์ดำรงธรรมครับ
และ อีกอย่างนึงถ้าผมจำไม่ผิด หากเป็นข้าราชการ เราน่าจะร้องเรียนไปทางต้นสังกัดได้ และน่าจะทำให้มีผลกระทบครับ
*ผิดหรือถูกต้องอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2018, 13:59:11 »

เป็นกำลังใจให้นะคะ
หน้า: [1] พิมพ์