เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:27:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรือง สุนัขข้างบ้านส่งเสียงดัง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรือง สุนัขข้างบ้านส่งเสียงดัง  (อ่าน 2331 ครั้ง)
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2017, 17:55:00 »

คือผมพักอยู่ หมู่บ้านฟ้าใส่ 1 แล้วมันจะมีข้างบ้านเลี้ยงสุนัขไว้ 2 ตัว มี 2 หลัง พอเวลา 22.00น. ขึ้นไปจะเริ่มเห่า เห่า ๆหยุด ๆ หลังนึงเห่า หลังนึงหยุด ประสานเสียงกันก็มี ผมจะสามารถไปร้องเรียน หรือทำอะไรได้ที่ไหนบ้างครับ (เคยไปคุยกับเจ้าของสุนัขมาหลังนึง ผลที่ได้คือ แกอ้างว่า มีสุนัขจรจัด เดินผ่านไป มา หน้าบ้านจึงทำให้สุนัขแก เห่า )  ผมเริ่มจะทนไม่ไหวแล้วจึงขอ สอบถามหน่อยครัย จะทำยังไงได้ บ้าง

ปล.ทำงานมาทั้งวัน กลางคืนก็อยากพักผ่อน บ้าง หลับ ๆ ตื่น ๆแบบนี้ สุขถาพเริ่มแย่แล้ว
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2017, 20:36:26 »

น่าเห็นใจ
- กำจัดหมาจรจัดมั้ย ยิงฟันยิ้ม หรือให้เจ้าของบ้านที่เลี้ยงหมาหาอะไรมาปิดบังที่รั้ว(ท่าจะยาก)
-ปิดบ้านให้แน่น ปิดกระจกหน้าต่างประตูกันเสียงเล็ดลอด
-หรือแจ้งตำรวจให้มาคุยได้คับ หรือตอนนอน เอาทิชชู่อุดหูไว้ กันเสียงได้ประมาณ50% เพราะตะก่อนผมทำอยู่ ยิงฟันยิ้ม เพราะอีลุงข้างบ้านชอบมากวาดขยะตอนตี 4 มากวาดทำแป้ะอะไรตอนตีสี่ ทุกวัน ข้างห้องนอนผมพอดี แควดๆๆๆ ถังผงก็กะลงกะลังๆ (เป็นสังกะสี) รบกวนโสตประสาทสะดุ้งตื่นทุกเช้า คิดว่าเมื่อไหร่ไอลุงนี่มันจะตายสักที เลยไลน์ไปบอกเจ้าของมูลนิธิเขาก็ขอโทษบอกลุงละและไม่มีเสียงรบกวนอีกเลย (เข้าใจละว่าอิลุงเขาสติไม่ค่อยดี ฮืม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2017, 20:42:10 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2017, 22:17:21 »

ในฐานะของคนเลี้ยงหมานะครับ ทุกครั้งที่มันเห่าตอนกลางคืน ผมก็จะออกมาดูว่ามันเห่าอะไร ส่วนใหญ่จะเป็นหมาแถวนั้นที่เจ้าของไม่ได้ขังหรือไม่ได้ปิดรั้วบ้าน มันก็จะเดินผ่านหน้าบ้านเรา แล้วหมาเราเห็นมันก็จะเห่า

รำคาญเหมือนกันนะครับ ไม่ได้หลับไม่ได้นอน เกรงใจเพื่อนบ้านด้วย วันไหนเห่ามากๆ ต้องเปิดประตูออกไปไล่หมานอกรั้ว จะไปบอกกับหมาตัวเองไม่ให้เห่ามันก็เงียบไปแป๊บเดียว

Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2017, 03:06:27 »

นี่คืออีก 1 เหตุผลที่ไม่ได้เลี้ยงหมาค่ะ ทั้งๆ ที่ชอบมาก ไม่อยากให้มันไปก่อความเดือดร้อนให้กับเพื่อนบ้านนี่แหละ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2017, 10:52:53 »

ต้องพูดคุยกันกับเจ้าของหมาเพื่อแก้ไขครับ ถ้าไม่คุยก็ไม่เปลี่ยนแปลงอะไรได้

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
มักเมี่ยง
ระดับ ป.ตรี

เป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนเชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2017, 02:28:13 »

ที่บ้านเรานี่หมาข้างบ้าน เค้าปล่อยหมาวิ่งมาขี้ มาเยี่ยว ในบ้านเราทุกวันตั้งแต่หน้าประตูรั้วยันเยี่ยวใส่เครื่องซักผ้าบนบ้าน. เยี่ยวใส่รอบบ้าน ฝาบ้านนี่เป็นรอยด่างๆ เหม็นมาก  ล้างแทบทุกวัน  ปล่อยมาตอนเช้า (ที่บ้านรั้วหน้าบ้านทุบเพื่อขยายทางเข้าออกบ้านเพราะมีคนเช่าที่ว่างหน้าบ้าน)ทนไม่ไหวก็ไปคุยกับเจ้าของหมา วันสองวันแรกเหมือนจะเห็นใจเรา. แต่ทุกวันนี้เป็นเหมือนเดิมปล่อยมาทุกวันตอนเช้า. หมาเวลามันขี้เยี่ยวที่ไหน มันก็จะทำซ้ำๆอย่างนั้นทุกวัน แต่มันหลายครั้งต่อวัน วิ่งเข้าวิ่งออก ต้องคอยดูและไล่ทุกวัน. คิดดูว่าเราหงุดหงิดแค่ไหน อ้างว่าจับมันมัดหรือขังมันก็เห่า ขนาดเจ้าของมันยังหงุดหงิด ละปล่อยมา สร้างความเดือดร้อนให้เราเป็นอย่างมาก (ไม่โลกสวยนะคะ โปรดส่งใครมาอุ้มมันไปที สาธุ)

รับฉลุลาย. แกะ3D. ตัดตัวหนังสือ. ด้วยเครื่อง CNC (ร้าน Cnc  Shop 166 ม.3 ต.นางแล อ.เมือง จ.เชียงราย)
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2017, 13:30:37 »

ที่บ้านเรานี่หมาข้างบ้าน เค้าปล่อยหมาวิ่งมาขี้ มาเยี่ยว ในบ้านเราทุกวันตั้งแต่หน้าประตูรั้วยันเยี่ยวใส่เครื่องซักผ้าบนบ้าน. เยี่ยวใส่รอบบ้าน ฝาบ้านนี่เป็นรอยด่างๆ เหม็นมาก  ล้างแทบทุกวัน  ปล่อยมาตอนเช้า (ที่บ้านรั้วหน้าบ้านทุบเพื่อขยายทางเข้าออกบ้านเพราะมีคนเช่าที่ว่างหน้าบ้าน)ทนไม่ไหวก็ไปคุยกับเจ้าของหมา วันสองวันแรกเหมือนจะเห็นใจเรา. แต่ทุกวันนี้เป็นเหมือนเดิมปล่อยมาทุกวันตอนเช้า. หมาเวลามันขี้เยี่ยวที่ไหน มันก็จะทำซ้ำๆอย่างนั้นทุกวัน แต่มันหลายครั้งต่อวัน วิ่งเข้าวิ่งออก ต้องคอยดูและไล่ทุกวัน. คิดดูว่าเราหงุดหงิดแค่ไหน อ้างว่าจับมันมัดหรือขังมันก็เห่า ขนาดเจ้าของมันยังหงุดหงิด ละปล่อยมา สร้างความเดือดร้อนให้เราเป็นอย่างมาก (ไม่โลกสวยนะคะ โปรดส่งใครมาอุ้มมันไปที สาธุ)

ล้างให้สะอาด แล้วเอา น้ำส้มสายชู ราดครับ ทำวันเว้นวัน ช่วยได้
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2017, 17:20:19 »

ยิงฟันยิ้ม ตกใจ หมาขี้หน้าบ้านเราหมาเขา ล้างบ้านราดน้ำส้มโรยพริกไทยเงินเราแรงเรา อ่านกระทู้เก่าๆดูครับ ตอนนี้มีกฎหมา ระวังคนเห็นหน่อย     เล่าให้ฟังไม่ได้บอกให้ทำนะ    ข้างบ้านหมาเห่าตีสอง มีกันขโมยรถไหมหมาเห่าตี2กดตี2   เห่าตี3กดตี3  ตี4หมาไม่เห่าเรากดแถม ลองซัก/อาทิตย์ บอกหมาเห่าสะเทือนกันขโมยเลยดัง         ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา                                                                                            ส่วนหมามาขี้ ลูกชิ้น
เจ้าไหนอร่อย คว้านใส่แลนเนทผงเท่าเม็ดถั่วดำให้กินวันละลูก อย่าให้ตายให้เจ็บไปนอนขี้ให้เจ้าของมันเช็ดล้าง ใครบอกบาป มาช่วยเจ้าของบ้านล้างขี้หมาเอาแค่อาทิตย์ละวันพอ อิอิ ใครไม่เจอไม่รู้               
 คนโดนข่มขืนบอกประหารน้อยไป ญาติผู้ต้องหาบอกขอสังคมให้อภัย                                                เหรียญมี3ด้าน หัว-ก้อยและสันเหรียญ

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2017, 14:57:08 »

ครับผม ขอบคุณมาก ครับ
jesa
magdafVE
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2017, 17:43:31 »

ยิงฟันยิ้ม ตกใจ หมาขี้หน้าบ้านเราหมาเขา ล้างบ้านราดน้ำส้มโรยพริกไทยเงินเราแรงเรา อ่านกระทู้เก่าๆดูครับ ตอนนี้มีกฎหมา ระวังคนเห็นหน่อย     เล่าให้ฟังไม่ได้บอกให้ทำนะ    ข้างบ้านหมาเห่าตีสอง มีกันขโมยรถไหมหมาเห่าตี2กดตี2   เห่าตี3กดตี3  ตี4หมาไม่เห่าเรากดแถม ลองซัก/อาทิตย์ บอกหมาเห่าสะเทือนกันขโมยเลยดัง         ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา                                                                                            ส่วนหมามาขี้ ลูกชิ้น
เจ้าไหนอร่อย คว้านใส่แลนเนทผงเท่าเม็ดถั่วดำให้กินวันละลูก อย่าให้ตายให้เจ็บไปนอนขี้ให้เจ้าของมันเช็ดล้าง ใครบอกบาป มาช่วยเจ้าของบ้านล้างขี้หมาเอาแค่อาทิตย์ละวันพอ อิอิ ใครไม่เจอไม่รู้               
 คนโดนข่มขืนบอกประหารน้อยไป ญาติผู้ต้องหาบอกขอสังคมให้อภัย                                                เหรียญมี3ด้าน หัว-ก้อยและสันเหรียญ

แอบเห็น ....ชอบๆความคิดหมามาขี้ โหด เถื่อน ซาดิสต์เงียบๆดี  ยิ้มกว้างๆ

jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2017, 22:02:31 »

เคยโดน เจ้าของเอาหมาขังไว้ในบ้านขณะที่ตัวเองไปเที่ยว คงกลัวหมาหาย ไม่แค่เห่าร้องทั้งคืน ทนไม่ไหวตีสี่ไป โรงพักขอแจ้งความ คำตอบที่ได้รับ ไม่สามารถรับแจ้งความกรณีนี้ได้ ให้ผู้ได้รับความเดือดร้อนไปแจ้งกับหน่วยงานสาธารณสุข ของเทศบาล
dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2017, 08:50:40 »

ยิงฟันยิ้ม ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ปัญหาแบบนี้อย่าคุยกะเจ้าของหมา เท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นใครคุยจบ ทำไร้เดียงสาหน้าซื่อ ท่านปล่อยมาฮาแอบเบื่อ เล่าให้ฟังอีกเรื่อง หน้าบ้านมีสวนหย่อมบ่อน้ำปลาน้อยน้ำพุตรงข้ามบ้านปล่อยฝูงชิสุมาปีนรั้วลอดรั้วเล่นน้ำขุดสวนตุ๊กตาหักปลาตาย บอกเจ้าของหมาแค่ตอบว่าเดี๋ยวจะคอยดูให้ ซ่อมสวนหมดไป1800ทำใจวะข้างบ้านไม่อยากมีปัญหา อีก2วันกลับจากทำงานสวนกระจุย เลยไมาเก็บแล้วเอามอเตอร์น้ำพุปลอกสายเส้นนึงใส่บ่อเสียบปลั๊ก รุ่งขึ้นบ่ายสามทำงานมีคนโทรมาบอกให้ไปโรงพัก พอไปถึงเจ้าของชิสุ ท่านบอกหมาท่านไฟดูดตายสี่ตัว เราถามว่าดูดตายที่ไหนเขาบอกสวนหย่อมหน้าบ้านเรา หมาเขาตัวเป็นหมื่น ผมตอบหน้าบ้านผมเขตบ้านผมร้อยเวรครับบอกเขาทำสวนให้ผมสภาพเดิมด้วยนะครับ ผมติดงานขอกลับก่อน ถ้าเป็นคนผมจะแจ้งความบุกรุกนี่หมา ผมขอตัวก่อน

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
my sweet heart
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2017, 11:30:23 »

ข้างบ้านดิฉันไม่ต่ำกว่า6ตัว ดิฉันใช้ความอดทนมาก เคยคุยกับเจ้าของแล้วเขียนจดหมายไปแปะหน้าบ้านก็แล้วก็ไม่สามารถช่วยแก้ปัญหาอะไรได้เลย ทุกกรณีเจ้าของหมาจะทำหน้าใสซื่อ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น บางครั้งดึกๆตี1ตี2ไม่ไหวจริงๆก็ตะโกนด่าไปบ้าง ก็ทำได้แค่นั้นคะ เราควรไปแจ้งที่ไหนดีเพื่อสุขภาพจิตที่ดีของเรา
oatindy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2017, 12:23:15 »

ต้องคุยกับเจ้าของหมาครับ

วิธีการสมัคร Exness เพื่อเริ่มต้นเทรด Forex, สมัคร m88 ทางเข้ามือถือ
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2017, 21:19:30 »

ข้างบ้านดิฉันไม่ต่ำกว่า6ตัว ดิฉันใช้ความอดทนมาก เคยคุยกับเจ้าของแล้วเขียนจดหมายไปแปะหน้าบ้านก็แล้วก็ไม่สามารถช่วยแก้ปัญหาอะไรได้เลย ทุกกรณีเจ้าของหมาจะทำหน้าใสซื่อ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น บางครั้งดึกๆตี1ตี2ไม่ไหวจริงๆก็ตะโกนด่าไปบ้าง ก็ทำได้แค่นั้นคะ เราควรไปแจ้งที่ไหนดีเพื่อสุขภาพจิตที่ดีของเรา

นั้นและครับไม่มีหน่วยงานไหนรับดูแลเรื่องนี้เลยหรอ
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2017, 22:50:00 »

นั้นและครับไม่มีหน่วยงานไหนรับดูแลเรื่องนี้เลยหรอ
หากอยู่ในเขตเทศบาล ให้ไปที่กองสาธารณะสุข สำนักงานเทศบาล นอกเขตก็ไปที่ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ครับ เขามี พรบ.เกี่ยวกับเรื่องนี้ ครับ
farmer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2017, 10:32:54 »

คือผมพักอยู่ หมู่บ้านฟ้าใส่ 1 แล้วมันจะมีข้างบ้านเลี้ยงสุนัขไว้ 2 ตัว มี 2 หลัง พอเวลา 22.00น. ขึ้นไปจะเริ่มเห่า เห่า ๆหยุด ๆ หลังนึงเห่า หลังนึงหยุด ประสานเสียงกันก็มี ผมจะสามารถไปร้องเรียน หรือทำอะไรได้ที่ไหนบ้างครับ (เคยไปคุยกับเจ้าของสุนัขมาหลังนึง ผลที่ได้คือ แกอ้างว่า มีสุนัขจรจัด เดินผ่านไป มา หน้าบ้านจึงทำให้สุนัขแก เห่า )  ผมเริ่มจะทนไม่ไหวแล้วจึงขอ สอบถามหน่อยครัย จะทำยังไงได้ บ้าง

ปล.ทำงานมาทั้งวัน กลางคืนก็อยากพักผ่อน บ้าง หลับ ๆ ตื่น ๆแบบนี้ สุขถาพเริ่มแย่แล้ว
ใจเย็นๆนะครับท่าน น่าเห็นใจครับ บ้านผมก็เลี้ยงหมาแนะนำให้คุยกับเจ้าของหมาดีกว่าครับ เจรจากันดีดี ความจริงคนที่เลี้ยงหมาก็รู้ตัวครับว่าหมาตัวเองเห่าน่ารำคาญและผมก็เชื่อว่าเขาก็อยากแก้ไขอีกอย่างในบ้านของเจ้าของหมาเองก็ต้องมีถกเถียงกันแน่นอนว่าหมาเห่าทำให้ข้างบ้านเดือดร้อนและในบ้านย่อมมีคนที่คอยดูแลแก้ไขอยู่ครับ ผมเชื่อว่าการพูดคุยนาจะช่วยได้ ส่วนตัวผมเวลาไม่อยู่บ้านผมจะขังไว้ในบ้านหมาหลายตัว เวลาเทศกาลจะขังไว้ในตัวบ้านเลยหมาผมกลัวเสียงปะทัดและเสียงฟ้าร้องมากแต่ผมก็ไม่เคยไปว่าเพื่อนบ้านเวลาเทศกาลเพราะเป็นความสุขของทุกคนก็จะนั่งเฝ้าทั้งคืนหมาก็ไม่ร้องไม่วิ่งจะนอนล้อมรอบตัวผมตลอดถ้าไม่เฝ้าจะตัวสั่นวิ่งทั่วบ้านเลยไม่กินอาหารเป็นอาทิตย์ หมาผมไม่เคยเห่าคนเรื่อยเปื่อยถ้าอยู่นอกบ้าน แต่ถ้าเข้ามาในบ้านจะเห่า และที่เห่าประจำคือคนที่ทำร้ายเขา
สำหรับบ้านที่เลี้ยงหมาแล้วไม่มีความรับผิดชอบ แนะนำให้แจ้งส่วนงานของหมู่บ้านก่อนก็ได้ครับ พ่อหลวงบ้าน ตามลำดับไปช่วยกันแก้ปัญหา แต่ถ้านิสัยแย่จริงๆก็ร้องเรียนครับเทศบาลเลย อย่าไปลงที่หมาเลยครับหมานิสัยเสียก็เพราะคนเลี้ยงครับโปรดเห็นใจมันหน่อย โทษที่คนเลี้ยงครับไม่ว่าหมาบ้านไหนก็ไม่ต่างกันครับหมาจะราคาเป็น100ล้านถ้าคนเลี้ยงสันดานแค่ไม่ถึง1บาทก็ไม่มีประโยชน์ ขอให้ใจเย็นๆนะครับเอาใจช่วยแต่ส่วนตัวผมจะเดินไปหาข้างบ้านก่อนนะครับว่าหมาไปสร้างความเดือนร้อนให้หรือไม่
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2017, 11:01:50 »

ใจเย็นๆนะครับท่าน น่าเห็นใจครับ บ้านผมก็เลี้ยงหมาแนะนำให้คุยกับเจ้าของหมาดีกว่าครับ เจรจากันดีดี ความจริงคนที่เลี้ยงหมาก็รู้ตัวครับว่าหมาตัวเองเห่าน่ารำคาญและผมก็เชื่อว่าเขาก็อยากแก้ไขอีกอย่างในบ้านของเจ้าของหมาเองก็ต้องมีถกเถียงกันแน่นอนว่าหมาเห่าทำให้ข้างบ้านเดือดร้อนและในบ้านย่อมมีคนที่คอยดูแลแก้ไขอยู่ครับ ผมเชื่อว่าการพูดคุยนาจะช่วยได้ ส่วนตัวผมเวลาไม่อยู่บ้านผมจะขังไว้ในบ้านหมาหลายตัว เวลาเทศกาลจะขังไว้ในตัวบ้านเลยหมาผมกลัวเสียงปะทัดและเสียงฟ้าร้องมากแต่ผมก็ไม่เคยไปว่าเพื่อนบ้านเวลาเทศกาลเพราะเป็นความสุขของทุกคนก็จะนั่งเฝ้าทั้งคืนหมาก็ไม่ร้องไม่วิ่งจะนอนล้อมรอบตัวผมตลอดถ้าไม่เฝ้าจะตัวสั่นวิ่งทั่วบ้านเลยไม่กินอาหารเป็นอาทิตย์ หมาผมไม่เคยเห่าคนเรื่อยเปื่อยถ้าอยู่นอกบ้าน แต่ถ้าเข้ามาในบ้านจะเห่า และที่เห่าประจำคือคนที่ทำร้ายเขา
สำหรับบ้านที่เลี้ยงหมาแล้วไม่มีความรับผิดชอบ แนะนำให้แจ้งส่วนงานของหมู่บ้านก่อนก็ได้ครับ พ่อหลวงบ้าน ตามลำดับไปช่วยกันแก้ปัญหา แต่ถ้านิสัยแย่จริงๆก็ร้องเรียนครับเทศบาลเลย อย่าไปลงที่หมาเลยครับหมานิสัยเสียก็เพราะคนเลี้ยงครับโปรดเห็นใจมันหน่อย โทษที่คนเลี้ยงครับไม่ว่าหมาบ้านไหนก็ไม่ต่างกันครับหมาจะราคาเป็น100ล้านถ้าคนเลี้ยงสันดานแค่ไม่ถึง1บาทก็ไม่มีประโยชน์ ขอให้ใจเย็นๆนะครับเอาใจช่วยแต่ส่วนตัวผมจะเดินไปหาข้างบ้านก่อนนะครับว่าหมาไปสร้างความเดือนร้อนให้หรือไม่

ล่าสุดดีขึ้นหน่อย หาสเลมมาปิดหน้าประตูบ้านไว้ แต่ หมาก็ยังเห่าอยู่ อาจจะลดลงบ้าง ที่ผมข้องใจคือ แม่ม เห่าตั้งแต่ 01.00 ถึง 02.00 ไม่คิดแม้แต่จะเปิดไฟมาดูเลยสักนิด จิตใจทำด้วยอะไร ไม่คิดถึงข้างบ้านเลย ใจหมา แท้ เซงเลย T_T
TTM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2017, 12:48:42 »

ทำใจคับ
dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2017, 18:33:17 »

ยิงฟันยิ้ม ถ้าทำใจเอาไม่ไหว ใช้พารา500มิลลิกรรม2-3เม็ด

หน้า: [1] พิมพ์