เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 12 มิถุนายน 2024, 15:49:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  -ขอคำปรึกษาหน่อยครับ-
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน -ขอคำปรึกษาหน่อยครับ-  (อ่าน 1328 ครั้ง)
เหนือฟ้า ยังมีฟ้า...
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2012, 01:07:05 »

แอบอ่านมาหลายเดือนแล้วครับ ได้ความรู้จากห้องนี้เยอะมาก...แต่ก็หาแนวทางของตัวเองไม่เจอสักที
เลยคิดว่า น่าจะลองตั้งกระทู้ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ดู เผื่อพี่ๆจะมีคำแนะนำดีๆ ที่อาจเปลี่ยนชีวิตผมก็ได้;D

เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ... ยิงฟันยิ้ม
     คือกระผมเป็นมนุษย์เงินเดือน อยากมีรายได้เสริม หาลู่ทางมาหลายเดือนแล้วครับ แต่ก็ไม่เจอสักที...
เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ ผู้มากประสบการณ์ ช่วยชี้แนะกระผมบ้างน่ะครับ....

ข้อมูลเบื้องต้น
-กระผม จบ ปริญญาตรี
-ทำงานประจำครับ 8.00-17.30 น. จ-ศ
-ว่าง เสาร์-อาทิตย์ ทั้งวัน
-มีรถมอเตตอร์ไซต์
-มีคอม มีเน็ต
-ชอบอยู่บ้าน (มันเป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ ไม่รู้ทำไม มันแก้ไม่หายสักที แบบว่าออกไปข้างนอกแปบเดียวก็จะอยากกลับบ้านแล้วอ่ะครับ)
-มีเงินลงทุนเบื้องต้น ประมาณ 5,000 บาทครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

เป้าหมายคือ มีรายได้เสริม เดือนละ 3,000-5,000 บาทครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบล่วงหน้าเลยละกันนะครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง....
 ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 เมษายน 2012, 20:31:18 โดย เหนือฟ้า ยังมีฟ้า... » IP : บันทึกการเข้า
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 19:23:22 »

เงินลงทุนเบื้องต้น ถามว่าน้อยไปมั้ย มันก็ตอบได้ในหลายแง่มุม จะว่าน้อยก็น้อย จะว่ามากก็มาก ขึ้นอยู่กับว่าจะลงทุนแบบไหนอย่างไร แต่ถ้าคิดจะลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ ผมว่ามันน้อยไปนะ  ยิงฟันยิ้ม  คิดว่าทุกคนที่เป็น นลท.ในตลาด ส่วนมากต้องใช้เงินคนละหลายๆหมื่น หรือหลายๆแสนขึ้นไปทั้งนั้น ส่วนจะได้ผลตอบแทนอย่างไร ก้ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ครับเจ้านายยยยย
แล้วจะเอาทุน 5000 ไปลงทุนอะไรดีเพื่อให้ได้กำไรเดือนละ 3000-5000 ลองหาอ่านในบอร์ดนี้ครับ มีหลายท่านโพสแนะนำไว้ ....เอ้า ท่านอื่นมีไรแนะนำ ก็เชิญญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 19:34:59 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 20:28:40 »

ขอบพระคุณมากๆครับที่เข้ามาตอบ

ที่ว่าเงินทุน5,000นั้น กระผมประมาณว่า แค่เบื้องต้นครับ..

ท่อนกลางอาจจะหลักหมื่น....   ท่อนปลายอาจจะหลักแสน....

แต่ว่าตอนนี้...อยากได้ไอเดียการลงทุนก่อนน่ะครับ...

เพื่อจะได้ศึกษาต่อไป  ท่านอื่น..มีไอเดียบ้างใหมครับ...........
ปล.กระผมไม่ถนัดเรื่องหุ้นครับ...
 ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:44:09 »

ที่ว่าลงทุนนี้คือหุ้นใช่มั้ยครับ  ก็ตามนั้นครับ ทยอยสะสมตามหลักเหรียญ 2 ด้าน แต่ก่อนผมก็จะซื้อทุกๆ เดือน

เลือกเอาหุ้นที่เราอยากเป็นเจ้าของ และรู้กิจการเค้าว่าทำอะไร ขายสินค้าประเภทไหน เป็นต้น แล้วก็เก็บๆ ๆ ๆ

ไม่แนะนำตูมเดียวถ้ายังเป็นโรคปอด โรคตาอยู่  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม  แต่ก็ซื้อหลายตัวได้  รับรองถ้าวินัย และมีอารมณ์ที่มั่นคงแล้วไม่นาน

อาจค้นพบตัวเองว่าอยากทำอะไร ชอบอะไร ก็เป็นได้ แบบว่าจอซ์จกับซาร่าหนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม  โชคดีครับ  Good LUCK ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2012, 06:26:21 »

ขอบคุณที่แนะนำครับพี่เต...

นอกจากหุ้นแล้ว...มีอะไรน่าทำอีกใหมครับ

พอดี ผมไม่ค่อยมีเงินเย็นอะครับ....มีแต่เงินอุ่นๆ อิอิ
 ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2012, 08:57:26 »

สำหรับผมและสำหรับคนที่ไม่มีเวลา (ต้องการเวลาส่วนตัวมากต่างหาก) หรือไม่มีอะไรสนับสนุนมาก  ผมว่าหุ้นเหมาะสมที่สุดแล้ว

เพราะค่าดำเนินงานต่ำ  ลองคิดดูถ้าเราไปทำธุรกิจ (บางคนเรียกว่าธุรอิด (เหนื่อย)) เราต้องทุ่มมันลงไปทุกอย่าง ทั้งแรงกาย เงิน เวลา

แทบไม่เป็นผู้เป็นคนเลยสำหรับช่วงแรกๆ ไม่ได้หลับได้นอน เครียดกับลูกค้า คู่แข่ง ลูกน้อง ครอบครัว ฯลฯ เพราะช่องว่างมันน้อยแล้วธุรกิจทุกวันนี้

แต่ถ้าหาดีๆ ก็อาจเห็นโอกาส  แต่ก็ย่อมแลกกับหลายๆ สิ่งที่กล่าวมา  ลองหาหนังสือ "พ่อรวย พ่อจน สอนลูก" มาอ่านบ้างตอนเงิน 4 ด้าน

ขอฝากคติของท่านขงจื๊อที่ว่า..."รู้แล้วไม่ทำสูญเปล่า   ทำโดยไม่รู้อันตราย" ทิ่งท้ายครับ...

* 1292261434.gif (15.12 KB, 330x330 - ดู 113 ครั้ง.)

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
หน้า: [1] พิมพ์