เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 มิถุนายน 2024, 09:02:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  ถามกรมแรงงานครับ ค่าแรง 300 บาทขั้นต่ำ ให้เฉพาะคนต่างด้าว แต่คนไทยจ้างต่ำกว่า
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ถามกรมแรงงานครับ ค่าแรง 300 บาทขั้นต่ำ ให้เฉพาะคนต่างด้าว แต่คนไทยจ้างต่ำกว่า  (อ่าน 1560 ครั้ง)
PyePye
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 14:28:27 »

ต่างด้าว300 คนไทย190 คับ ค่าแรงบ้านเรา
แต่งานของผมต่างด้าวจ้าง 320  คนไทย350 สรุปว่าต่างด้าวขยันมากๆสั่งอะไรก็ทำ คนไทยชวนเพื่อนคนงานคุยทั้งวันกับยืดงาน ว่าจะเชิญคนงานไทยออกสัก2-3คนอยู่
ใช่จริงๆ ต่างด้าวทำงานขยัน

ไม่ว่างานที่ต่างด้าวทำจะเป็นงานที่คนไทยทำได้หรือไม่นายจ้างต้องให้สิทธิคนไทยทำก่อนตามกฏหมายค่ะ การอ้างว่าต่างด้าวขยันคนไทยคุยเก่งไม่สามารถนำมาอ้างได้เพราะกฏหมายให้สิทธิการพิจารณาคัดเลือกบุคคลเข้าทำงานโดยนายจ้างสามารถปลดพนักงานที่ไม่มีประสิทธิภาพในการทำงานออกได้เมื่ออยู่ในช่วงทดลองงานค่ะ

PyePye
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 14:37:47 »

ส่วนตัวคิดว่า 300 บาทประกาศมาก็น่าจะได้กันทุกคนค่ะ  เพราะค่าใช้จ่ายมากมาย ข้าวของแพง ได้ก็ต้องได้เท่ากัน  แต่ก็ต้องดู ใครขยันกว่า ทำงานดีกว่า ก็ให้เยอะกว่า แต่ไม่ควรต่ำกว่า 300 บาท  ส่วนตัวให้แม่บ้านเดือนละ 7000 บาทค่ะ แต่กินอยู่ฟรีหมด   ยิงฟันยิ้ม

การจ้างแม่บ้านที่กทม. (ทำมาแล้วค่ะ) จะมีศูนย์ต่างๆทำประวัติพิมนิ้วมือเราและส่งให้นายจ้างที่เข้ามาติดต่อว่าจ้างแม่บ้านจากเวปไซต์ของศูนย์โดยจะจ้างเดือนละ 9,000 บาทและมีวันหยุดให้อาทิตละ 1 วันโดยในวันหยุดถ้านายจ้างให้ทำงานจะต้องจ่ายเงินพิเศษให้เรา 600 บาทเมื่อผ่านทดลองงานจะปรับเป็น 10,000 บาทและถ้าเป็นดูแลเด็กทารกแรกเกิดจะอยู่ที่อัตรา 13,000 บาท ดูแลคนชรา 12,000 บาทราคานี้รวมอาหารและที่พักให้แล้วถ้าไม่รวมอาหารนายจ้างจะต้องจ่ายค่าอาหารให้เราเพิ่ม 100 บาท/วัน

kayjaidee
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 22:10:47 »

เห็นด้วยอย่างมากสำหรับความคิดนี้  เพื่อนหนูจบ ป ตรี ไปสมัครงานกับบริสาดดด จีโอ คอรเปร ชั่น สำนักงานอยู่ ห้าแยก ที่แท้หลอกให้ไปเดินขายนาฬิกายี่ห้อ บ้าๆเครื่องนวดบ้าๆ ทำอยู่สามวัน ไม่ได้ขาย มาว่าเราไม่มีความสามารถ เหนื่อยนะพี่น้องจ๋า
thippawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 23:54:26 »

ขนาดโรงเรียนอนุบาลเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่งแถวศรี.........?ในจ.เชียงราย ทดลองงานสามเดือนแรกยังจ้างเดือนละ6000บาทเลยค่ะแถมยังหักค่าออมทรัพย์ ค่าประกันสังคม เงินค้ำอีก สิ้นเดือนมาหมดพอดี ผ่านไปสามเดือนนึกว่าจะขึ้นเงินเดือนให้แต่ก็ไม่มีแววเลยทำงานมา1ปีเงินเดือน6000บาทหักแล้วยังไม่พอยาใส้เลย ค่าเทอมเด็กก็แสนจะแพง แต่ทำไมผู้บริหารใจดำยิ่งกว่าอี่กา
yammy999
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2013, 16:08:49 »

ขนาดโรงเรียนอนุบาลเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่งแถวศรี.........?ในจ.เชียงราย ทดลองงานสามเดือนแรกยังจ้างเดือนละ6000บาทเลยค่ะแถมยังหักค่าออมทรัพย์ ค่าประกันสังคม เงินค้ำอีก สิ้นเดือนมาหมดพอดี ผ่านไปสามเดือนนึกว่าจะขึ้นเงินเดือนให้แต่ก็ไม่มีแววเลยทำงานมา1ปีเงินเดือน6000บาทหักแล้วยังไม่พอยาใส้เลย ค่าเทอมเด็กก็แสนจะแพง แต่ทำไมผู้บริหารใจดำยิ่งกว่าอี่กา
ทุกโรงเรียนเอกชนละค่ะน้องต้องอยู่ไปสักห้าปีรอเขาบรรจุเงินเดือนถึงจะขึ้น
thanakrit1990
มัธยม
**

T. 089-4322139 ,

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 12:50:30 »

เอาประสบการณ์ ที่เคยทำงานมาฝากนะครับ

ค่าจ้าง 300 บาท ต่อวัน ทำงาน 8 ชั่วโมง ( 480 นาที )

คำนวน ราคาค่าแรง ต่อ นาที ดังนี้

300 บาท / 480 นาที

เท่ากับ 0. 625 บาท ต่อ นาที

บางครั้งบางโรงงาน ขนาดไปเข้าห้องน้ำ ยังให้มีรปภ. นั่งเฝ้า และบันทึก เวลา เข้า-ออก ห้องน้ำเลยครับ

เพราะเจ้าของกิจการเค้า มอง ว่า ถ้าพนักงานนั่งเล่น หรือ อู้งาน แม้ 1 นาที นายจ้าง ก็ยัง ต้องจ่ายตังส์

สมมติว่า ถ้าโรงงานนั้นมีพนัก งาน 1000 คน อู้งาน 1 นาที เท่ากับ นายจ้าง เค้า ต้องจ่ายเงินฟรี 625 บาท เลยนะครับ  นายจ้างเค้าคิดกันอย่างนี้ ครับ  เอาประสบการณ์ มาเล่าให้ฟังนะครับ  ยิ่งเป็นหัวหน้างานหรือระกับผู้จัดการขึ้นไป ขอบอกว่า เครียด!!! หลายๆ

ขอบคุณครับ
ฝากผลงานด้วยครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=214620.260

และฝาก like
https://www.facebook.com/AT.ATChiangrai   ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

AT (เชียงราย) ประตูรั้วบ้านรีโมท แขนกั้น ทุกรุ่น ทุกราคา งานประตูรั้ว งานเหล็ก งานสแตนเลส งานต่อเติม
Call Center.089-4322139 , 093-5236554

https://www.facebook.com/AT.ATChiangrai
PyePye
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 08:45:56 »

เคยได้ทำงานในโรงงานที่มีพนักงาน 6 พันกว่าคนมีห้องน้ำไม่ถึง 1 พันห้องค่ะ
ในความเป็นจริงตรงห้องน้ำ น้ำดื่มและสวัสดิการอาหารราคาถูกสำหรับพนักงาน
เป็นสิ่งที่นายจ้างในจังหวัดที่เป็นเขตการทำอุตสาหกรรมต่างก็จัดให้มีมากขึ้นเนื่องจาก
ต้องการดึงให้คนมาทำงานกับบริษัท ในสมุทรสาคร สมุทรปราการ และเขตชานเมือง
เช่น สำโรง บางนา บริษัทเกือบทั้งหมดจัดให้มีสหกรณ์พนักงาน สวัสดิการเงินกู้
โปรแกรมท่องเที่ยวประจำปี การแข่งขันกีฬาภายใน การส่งเสริมการศึกษากศน.
การจัดกิจกรรมปีใหม่ตลอดจนการส่งพนักงานประกวดตำแหน่งขวัญใจ
เนื่องจากเขตดังกล่าวมีอัตราการจ้างงานสูงมาก คนในพื้นที่มีตัวเลือกมากมาย
การให้เบี้ยขยัน และรางวัลเหมาเป็นสิ่งที่นายจ้างในพื้นที่อื่นๆใช้เพื่อสร้างแรงจูงใจ
ในการดึงคนเข้ามาทำงานกับบริษัทตัวเอง การจ้างงานในอัตราปกติ 300/วัน
เป็นสิ่งที่ปกติในจังหวัดอื่นๆสังเกตุได้จากธุรกิจที่มาจากท้องที่อื่น เช่น เซ็นทรัล
บิ๊กซี โลตัส และแมคโคร ก็จะจ้างในอัตรานี้เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาที่จะปฏิบัติ
ตามกฏหมายค่ะ จากประสปการณ์ของเราๆไม่เห็นว่าจะมีนายจ้างที่ไหนจะคำนวน
เวลาอึฉี่ของพนักงานมาเป็นต้นทุนการผลิต การบันทึกเวลามีจริงค่ะโดยมีเวลาให้พนักงาน
คนละ 15 นาทีเืนื่องจากบริษัทมีขนาดใหญ่ พนักงานทำงานเป็นกะเวลาพักเป็นคนละรอบ
เพื่อให้สอดคล้องกับจำนวนห้องน้ำและโรงอาหารไม่ให้พนักงานซ้อนเวลากัน
การที่นายจ้างจะมีแนวคิดด้านเวลาเข้าห้องน้ำอย่างเดียวในความคิดของเราเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง
เพราะกิจการมีผลกำไร ถ้าจะคิดผลกำไรคร่าวๆ ธุรกิจค้าปลีกแต่ละชนิดจะมีผลกำไรขั้นต่ำ
20 % ถ้าเป็นลักษณะยี่ปั๊วจะมีกำไรสูงขึ้นอีกประมาณ 40% ไม่นับรวมกับธุรกิจค้าส่งขนาดใหญ่
หรือธุรกิจส่งออก ตัวเลขพวกนี้ทำไมไม่มีใครมาแจงแจงคะ  ยิงฟันยิ้ม ทำไมมีแต่ค่าใช้จ่ายที่เกิด
จากการเข้าห้องน้ำของพนักงาน สงสัยจัง อิอิ

PyePye
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 08:47:35 »

ทุกโรงเรียนเอกชนละค่ะน้องต้องอยู่ไปสักห้าปีรอเขาบรรจุเงินเดือนถึงจะขึ้น

รร.สารสาสน์วิเทศค่ะ (มีหลายสาขาค่ะ) สตาร์ท 9000 บาท ผ่านทดลองงาน 10,000 และปรับเป็น 12,000 เมื่อสิ้นปี ลูกชายเราเรียนอยู่ที่นี่ 6 ปีแล้วค่ะ พนักงานได้หยุดเสาร์ - อาทิตย์ค่ะ

PyePye
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 08:52:37 »

ต่างด้าว300 คนไทย190 คับ ค่าแรงบ้านเรา
แต่งานของผมต่างด้าวจ้าง 320  คนไทย350 สรุปว่าต่างด้าวขยันมากๆสั่งอะไรก็ทำ คนไทยชวนเพื่อนคนงานคุยทั้งวันกับยืดงาน ว่าจะเชิญคนงานไทยออกสัก2-3คนอยู่
เป็นกำลังใจให้คนไทยแท้ๆ สูั้้้ต่อไปค่ะ จังหวัดเชียงรายกว้างใหญ่ มันต้องมีสักที่ๆเหมาะกับพวกเราค่ะ แนะนำงานให้เลือกทำเฉพาะงานที่จ้างเราด้วยค่าแรงขั้นต่ำได้ดีกว่าค่ะ ค่าข้าวจานละ 35 ค่าน้ำมันรถ ค่าเช่าหอ และอื่นๆ งานที่จ้างต่ำทำไปก็เสียเวลาค่ะ มันไม่พอกับชีวิตจริงเงินออกมาไม่เหลืออะไรทำให้เราขาดแรงจูงใจที่จะลุกไปทำงานในแต่ละวันค่ะ ถ้าแค่คิดว่าทำไปก่อนดีกว่าตกงานเป็นความคิดที่ผิดค่ะเพราะการไปทำงานทุกๆวันก็มีค่าใช้จ่าย ตกงานดีกว่าค่ะมาม่าก็อยู่ได้แต่การออกไปทำงานเราต้องมีค่าน้ำมัน ค่อยๆดูใจเย็นๆและเลือกงานที่เราสามารถทำได้จริงดีกว่าค่ะ คนที่คิดเอาเปรียบคนด้วยกันเมื่อไม่มีคนทำในที่สุดก็ต้องปฏิบัติตามกฏหมายค่ะ

หน้า: 1 [2] พิมพ์